ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

757,166 กระทู้ ใน 29,390 หัวข้อ- โดย 35,393 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: sartrot

21 ก.ย. 2018, 06:06 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่างใหญ่ ให้ทำเอง / DIY (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ขั้นตอนการติดตั้ง Tacho Meter ของ Defi (เมืองไทเป)

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการติดตั้ง Tacho Meter ของ Defi (เมืองไทเป)  (อ่าน 14237 ครั้ง)
barricade
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 57449

All new My Jazz :DD

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2013
จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Jojo
รถ: Jazz
รุ่น: S M/T
สี: White
ชื่อเล่นรถ: All new My Jazz

« เมื่อ: 20 มิ.ย. 2014, 10:33 AM »

ออกตัวก่อนนะครับ ไม่ได้เชียวชาญอะไรกับระบบไฟของ Jazz GE มาก
ที่ทำขึ้นมาเพราะเป็นวิทยาทานครับ พอดีผมซื้อมาตั้งใจว่าจะติดเอง
เลยลองหาข้อมูลใน Internet ไม่มีเลยครับ บอกกงๆ ไม่มีเลยครับ
หน้ามืดเลยตอนแรก พอไปโหลด Manual Jazz GE มาอ่าน โอ้พระเจ้าช่วยได้มาก
พอเห็นไดอะแกรม หน้ามืดแปบ ลองๆ ไล่หาสายไฟที่ต่อเป็นสัญญาณวัดรอบอยู่สักพัก
ดู ดู้ ดู โอ๊ะ อ้าว

พอได้ใจความว่า สายไฟเส้นสีฟ้า คาดอะไรสักอย่างลืมไปละ ดูจาก ไดอะแกรมมันบอกว่า
จะมีปลั๊กมารอ เหมือนกับเอาไว้เพื่อเทส สัญญาณวัดรอบ

อ่อ...ลืมบอกไปรถผมออกมาตอนปี 2013 ลองๆ มาหาในรถตัวเองตามไดอะแกรม
ปรากฎว่า ไม่มีครับ...... หน้ามืดอีกตามเคย เอาหละ เวิ้นเว้อมามาก
 เหนื่อยจัง
เข้าเรื่องเข้าราวเลยละกัน ตอนทำผมก็ถ่ายมาแต่ตอนที่สำคัญๆ นะครับ
ผมคิดว่าสายเส้นอื่นๆ ของวัดรอบในคู่มือก็แจ้งแล้วให้ไปพวงสัญญาณจากที่ไหนบ้าง

รูปแรกเลย สายสัญญาณวัดรอบของ Jazz GE 2012 ขึ้นไป
Assume ว่าอยู่หลัง กล่อง ECU ในห้องเครื่องครับ ปลั๊กบนสุด
แกะพลาสติกออกมาครับ แกะเทปดำออก จะทำให้เห็นสายไฟเส้นเล็กๆ ชัดเจนขึ้นครับ

หลังจากแกะปลั๊ก และเทปดำออกจะได้ตามรูปนี้ครับ

ลองหาสายไฟเส้นตามรูปครับ เส้นสีฟ้าๆ คลิบขาวนิดๆ

ส่วนตอนที่ผมติดตั้งไล่เอาเข็มจิ้มเกือบทุกเส้นที่เป็นสีฟ้า และซึ่งต่อไฟเกจ์ไว้ก่อนแล้ว สตาร์ทรถไล่เอาเข็มจิ้มจนได้สายสัญญาณวัดรอบ
ที่เหลือก็เป็นการเก็บงานตามฝีมือของแต่ละคนเลยครับ อ๊าย อาย

หลังจากเสร็จงานแล้ว เอามาโชว์ให้ชื่นใจซหน่อย คิคิ

เสร็จละครับ หวังว่าคงเป็นวิทยาทานให้ท่านอื่นไม่มากก็น้อย
หรือใครจะเอาไปประกอบอาชีพเลยก็ตามสบายครับ

บ๊ายบาย บ๊ายบาย เดี๋ยวโดน ลั้น ลัน ลา เย้ เย้ อืมห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิ.ย. 2014, 01:49 PM โดย barricade » บันทึกการเข้า

น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์
ausda
**

ความดี ความชอบ : 6

ID: 3769

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2014, 11:09 AM »

ขอบคุนมากๆๆๆ
daijobudai01
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 9

ID: 34572

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2012
จาก: สระบุรี
ชื่อเล่น: ตอย
รถ: Honda
รุ่น: jazz ge mc
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: ไอ้เพื่อนยาก

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ก.ค. 2014, 04:36 AM »

เยี่ยมเยี่ยมมากเลยคับ

Basketboy
**

ความดี ความชอบ : 8

ID: 38798

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2012
จาก: Rayong
ชื่อเล่น: Noo
รถ: GE8
สี: Taffeta White
ชื่อเล่นรถ: Yoyo

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ส.ค. 2014, 11:36 AM »

ไว้จะลองทำดูบ้างนะคับ  ดีคร๊าบ
bank3809
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 14288

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2010

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ส.ค. 2014, 05:09 AM »

แล้วสาย แดง ขาว ส้ม ดำ เอาต่อเข้ากับสายไฟตรงไหนบ้างครับ

Long Live The King
barricade
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 57449

All new My Jazz :DD

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2013
จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Jojo
รถ: Jazz
รุ่น: S M/T
สี: White
ชื่อเล่นรถ: All new My Jazz

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ก.ย. 2014, 11:55 AM »

แล้วสาย แดง ขาว ส้ม ดำ เอาต่อเข้ากับสายไฟตรงไหนบ้างครับ

ในคู่มือบอกแล้วหนิครับ ว่าต้องดึงไฟแบบไหนมาต่อ
ส่วนจุดที่จะจั้ม แนะนำใช้ meter check เอาเลยครับ

เดี๋ยวโดน

น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์
Shin-Indie
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 34710

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2012

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 ต.ค. 2014, 02:58 AM »

ดีคร๊าบ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์