ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,616 กระทู้ ใน 29,308 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

18 ก.ค. 2018, 09:11 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่าง บำรุงรักษา / Maintenance and Technical (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)มีใครอยากจะ DIY สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียง และ Cruise สำหรับ New Jazz มั่งครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยากจะ DIY สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียง และ Cruise สำหรับ New Jazz มั่งครับ  (อ่าน 39840 ครั้ง)
nobitasang
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 39

ID: 4738

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2009

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 พ.ค. 2009, 12:55 PM »

ขอบคุณคับ รายละเอียดแน่นปึ้กเลย คือของผมเป็น jazz ตัว v srs นะคับ จะใส่แค่สวิทช์คอนโทรลเครื่องเสียงอย่างเดียว
ทีนี้ตอนถอดพวงมาลัยออกมาแล้วมองเข้าไปในช่อง pin ของ cr มันมีขาพินที่เป็นตัว connect อยู่ขาเดียวฝั่งขวาสุด ไม่ทราบว่าเป็นปกติหรือเปล่าคับ
ตามความเข้าใจของผมในความเป็นจริงมันควรจะมีขา pin มารอรับสายที่เพิ่มขึ้น อันนี้ถูกต้องหรือเปล่าคับ หรือว่าถ้าแบบมีขา pin ตัวเดียวถูกต้องแล้ว ผมสามารถเสียบปลั๊ก pin ของสวิทช์เข้าไปได้เลย แล้วต่อสายไฟเข้าไปตามที่คุณ nobitasang บอกเอาไว้  ขอโทษที่รบกวนหลายรอบนะคับ คืออยากติดแล้วใช้ได้จริงๆ อ่ะ ตอนนี้มันติดอยู่เอาไว้กดเล่นได้เฉยๆ ขอบคุณครับ

แสดงว่าเป็นรถรุ่นไม่มี แอร์แบ็คป่าวครับ  เพราะถ้าไม่มี จะมี PIN  แค่ฝั่งขวาสุด 2 อันเองครับ

แล้วที่ไปใส่สวิทซ์เครื่องเสียงมาเนี้ยะ ใส่จากร้านไหนมาครับ  หรือติดมาจากโรงงานอยู่แล้ว

เพราะปกติถ้ามาจากโรงงาน  ตัว CR มันจะมี pIN 14 อันอ่ะครับ  มีไรก็โทรมาสอบถามได้ครับ

086-3030878 กวีครับ
Ishimaru
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 77

ID: 251

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2008
จาก: Chonburi
ชื่อเล่น: ทราย
รถ: New Jazz
รุ่น: S at
สี: ดำ
ชื่อเล่นรถ: น้องจิว

« ตอบ #21 เมื่อ: 13 พ.ค. 2009, 05:54 PM »

ขอบคุณคับ รายละเอียดแน่นปึ้กเลย คือของผมเป็น jazz ตัว v srs นะคับ จะใส่แค่สวิทช์คอนโทรลเครื่องเสียงอย่างเดียว
ทีนี้ตอนถอดพวงมาลัยออกมาแล้วมองเข้าไปในช่อง pin ของ cr มันมีขาพินที่เป็นตัว connect อยู่ขาเดียวฝั่งขวาสุด ไม่ทราบว่าเป็นปกติหรือเปล่าคับ
ตามความเข้าใจของผมในความเป็นจริงมันควรจะมีขา pin มารอรับสายที่เพิ่มขึ้น อันนี้ถูกต้องหรือเปล่าคับ หรือว่าถ้าแบบมีขา pin ตัวเดียวถูกต้องแล้ว ผมสามารถเสียบปลั๊ก pin ของสวิทช์เข้าไปได้เลย แล้วต่อสายไฟเข้าไปตามที่คุณ nobitasang บอกเอาไว้  ขอโทษที่รบกวนหลายรอบนะคับ คืออยากติดแล้วใช้ได้จริงๆ อ่ะ ตอนนี้มันติดอยู่เอาไว้กดเล่นได้เฉยๆ ขอบคุณครับ

แสดงว่าเป็นรถรุ่นไม่มี แอร์แบ็คป่าวครับ  เพราะถ้าไม่มี จะมี PIN  แค่ฝั่งขวาสุด 2 อันเองครับ

แล้วที่ไปใส่สวิทซ์เครื่องเสียงมาเนี้ยะ ใส่จากร้านไหนมาครับ  หรือติดมาจากโรงงานอยู่แล้ว

เพราะปกติถ้ามาจากโรงงาน  ตัว CR มันจะมี pIN 14 อันอ่ะครับ  มีไรก็โทรมาสอบถามได้ครับ

ตามความคิดของผม CR ตัว มี ถุงลม ของ Jazz รุ่น v กับ CR ตัวมีถุงลม ของ Jazz รุ่น ท๊อป กับ civic ถุงลม

มันน่าจะเป็นCR คนละแบบกัน หรือป่าว

ไม่แน่ใจแหะ สงสัยต้องลองไปให้พี่กวีแงะดู
spec-j
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 8

ID: 3518

เฮียชัย 081-550-2888

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009

« ตอบ #22 เมื่อ: 13 พ.ค. 2009, 10:32 PM »

ตามความคิดของผม CR ตัว มี ถุงลม ของ Jazz รุ่น v กับ CR ตัวมีถุงลม ของ Jazz รุ่น ท๊อป กับ civic ถุงลม

มันน่าจะเป็นCR คนละแบบกัน หรือป่าว

ไม่แน่ใจแหะ สงสัยต้องลองไปให้พี่กวีแงะดู

ครับ
CABLE REEL ของ JAZZ รุ่น V แอร์เบค ABS มี pin อยู่แค่ 2 pin กับปลั๊กแอร์เบคสีเหลืองๆ 1 ตัวเอง ครับ
ที่คุณ SeReNdIpItY เห็นถูกต้องแล้วครับ
ซึ่งก็แตกต่างจาก CABLE REEL ของ JAZZ รุ่น SV ครับ ที่มีอยู่ 10 pin กับปลั๊กแอร์เบคสีเหลืองๆ 1 ตัว

ถ้าคุณ SeReNdIpItY ต้องการแค่ติดตั้งสวิทช์ควบคุมเครื่องเสียง เพียงอย่างเดียว
และไม่ต้องการจะโม CABLE REEL เบิกเป็นของตรงรุ่น JAZZ  SV มาใช้ก็ได้ครับ
เบอร์พาร์ทนะครับ 77900-TF0-E11
ตรงรุ่น หมุนคร่อง ไม่มีเสียงพลาสติกเบียดกันครับ
ซึ่งยังมีpinพอสำหรับทำ CRUISE ด้วยครับ
แต่หากมีโครงการจะทำอุปกรณ์อำนวยความสะดวกอื่นเพิ่มอีกในอนาคต
ก็คงต้องซื้อ CABLE REEL ของรุ่น CIVIC 2.0 มาใช้ครับ
แต่ก่อนการติดตั้งต้องมีการปรับแต่งCABLE REELนิดหน่อย ก่อนครับ
เวลาหมุนพวงมาลัยจะได้ไม่มีเสียงเบียดกันของพลาสติกครับ

nobitasang

« ตอบ #23 เมื่อ: 13 พ.ค. 2009, 11:47 PM »

ถูกแร้วครับ CR ต้องใช้ของ Jazz ตัว top สุดครับ  ราคาเท่ากันหมดทุกรุ่นของ Jazz พึ่งเช็คกับเพื่อน่ที่ Honda ตอนเย็นอ่ะ
nobitasang

« ตอบ #24 เมื่อ: 13 พ.ค. 2009, 11:57 PM »

คนละตัวครับทราย คนละโรงงานผลิตด้วยครับ 

แต่พี่เบิกของ Jazz ตัว Top ให้แว๊ววววว
basher

ความดี ความชอบ : 12

ID: 4210

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2009
จาก: ปทุมธานี
ชื่อเล่น: บาสครับ
รถ: JAZZ
รุ่น: SV AT (SRS)
สี: ขาว

« ตอบ #25 เมื่อ: 14 พ.ค. 2009, 02:01 PM »

วันนี้ได้คุยกับพี่กวีแล้วได้ความรู้เยอะเลย ก้อเลยคิดว่าวันอาทิตย์นี้ 17/05/52 จะไปนั่งดูการทำงานของพี่กวี เพื่อนำมาเป็นทางเลือกในการติดตั้งระบบควบคุมเครื่องเสียงและ Cruise Control ที่ โลตัสเลียบทางด่วนรามอินทราบ่าย 2 โมงครับ สนใจหรือว่างก้อไปเจอกันได้น่ะครับ
SeReNdIpItY

ความดี ความชอบ : 17

ID: 4197

จาก: Bangkok
รถ: GE
รุ่น: V
สี: White
ชื่อเล่นรถ: Jazzica

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 พ.ค. 2009, 05:09 PM »

ขอบคุณทั้งคุณกวีและเฮียชัยมากเลยครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย  ดีคร๊าบ แล้ว CR ตัว SV นี่เบิกศูนย์ราคาเท่าไหร่เหรอคับ

รับสั่งของแต่ง อะไหล่ มือหนึ่ง มือสอง จากญี่ปุ่นราคากันเองคร้าบ 084-016-4568
nobitasang

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 พ.ค. 2009, 12:15 AM »

ขอบคุณทั้งคุณกวีและเฮียชัยมากเลยครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย  ดีคร๊าบ แล้ว CR ตัว SV นี่เบิกศูนย์ราคาเท่าไหร่เหรอคับ

3800 ยังไม่ Vat ครับผม ทุกรุ่นราคาเท่ากันหมดครับ ไม่ว่าจะเป็นตัวไหนของ Jazz ครับ
fluid

ความดี ความชอบ : 170

ID: 2931

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2008
จาก: กรุงเทพฯ กะ ภูเก็ต
รถ: Jazz
รุ่น: S AT + SV AT
สี: Black, Yellow
ชื่อเล่นรถ: ทองดำ(แดง) กับ ทองคำ

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 พ.ค. 2009, 06:39 AM »

ได้ความรู้แต่ทำไม่เป็น ช๊อบ ชอบ

รับโมเพิ่มความแรง โทร 08-222-30-500 กลด ครับ
samurai
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 4

ID: 860

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: นครปฐม
ชื่อเล่น: อ๋อง
รถ: HoNdA
รุ่น: JazZ 08 SV
สี: ขาววววว
ชื่อเล่นรถ: ซามูไร(พ่อลูกอ่อน)555

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 พ.ค. 2009, 01:19 PM »

ในที่สุดแล้วตัว Cruise Control  ราคาเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็นตัว SV ติดตั้งได้เลยใช่รึเปล่าครับ   ขอบคุณคร๊าบ
tanadol techavichian

ความดี ความชอบ : 377

ID: 2139

อ้วนใหญ่ใจดี มิใช่ใคร ^^

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2008
จาก: เมืองกรุง
ชื่อเล่น: แพนด้าหนุ่ม
รถ: New Jazz 2008
สี: Taffeta White
ชื่อเล่นรถ: แพนด้า

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 พ.ค. 2009, 02:25 PM »

อ่าวหายไปเลย ไม่ต่อ ละครับ รอดูอยู่น้า.........

ball_stc

ความดี ความชอบ : 134

ID: 662

+++ ปลาทูคะนองทุกสนามแล้ววันนี้ +++

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2008
จาก: Samutsakorn
ชื่อเล่น: Ball
รถ: Jazz GE
รุ่น: S/AT
สี: White

« ตอบ #31 เมื่อ: 15 พ.ค. 2009, 02:37 PM »

มารอดูครับ สนใจแต่ทำไม่เป็นครับ  เหนื่อยจัง

basher

ความดี ความชอบ : 12

ID: 4210

จาก: ปทุมธานี
ชื่อเล่น: บาสครับ
สี: ขาว

« ตอบ #32 เมื่อ: 15 พ.ค. 2009, 02:43 PM »

พี่กวีครับ บาสน่ะครับที่โทรคุยกับพี่เรื่อง Cruise Control คือว่าบาสได้สั่งอะไหล่ของที่จะต้องใช้ตามนี้ครับ
36770-SNB-Q22 สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย 2 ข้าง
36750-SMA-003 สวิทซ์ควบStop & Cruise

ไม่ทราบว่าบาสสั่งของถูกต้องและครบมั้ยครับ รถบาส jazz ตัวท็อป มี Airbag ครับ ขอบคุณครับพี่
nobitasang

« ตอบ #33 เมื่อ: 15 พ.ค. 2009, 06:20 PM »

ในที่สุดแล้วตัว Cruise Control  ราคาเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็นตัว SV ติดตั้งได้เลยใช่รึเปล่าครับ   ขอบคุณคร๊าบ

ถ้า SV คือตัว Top มีสวิทซ์ควบคุมอยู่แล้ว 1 ข้าง  ไม่ต้องไปยุ่งกับ CR ครับ

ก็เท่ากับว่า ต้องเบิกอุปกรณ์ แค่ 2 อย่างนี้

36770-SNB-Q22 สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย 2 ข้าง
36750-SMA-003 สวิทซ์ควบStop & Cruise

แล้วก็เริ่มทำได้เรยครับ 

ยังไง ท่านใดสนใจจะทำเอง รบกวน ฝากเพื่อนๆ Jazz หาคนเป็นตัวตั้งตัวตี ให้หน่อยครับ

แล้วรวมรวบคน เอาสัก 10-20 คันน่าจะพอน่ะ แล้วแต่สะดวกครับ

การใช้งาน

1. ระบบ Cruise ของ Jazz  ทำมาจากโรงงานอยู่แล้วแต่ซ่อนไว้ หรือตัดออก เฉพาะตัวที่ขายในไทย แต่ตัวส่งนอก มีมาให้ครับ
2. ระบบ Cruise ใน MC ในไทย มีแน่นอน แต่กั๊กไว้ก่อน เด๋วไม่มีอะไรมาให้ลูกค้าเล่น
3. เมื่อระบบถูกวางไว้แล้ว แค่เราต่อสายไฟ หาอุปกรณ์ จาก 0 มา แล้วทำการเชื่อมระบบ มันก็ทำงานแล้วครับ
4. หลายคนบอกมันจะอันตรายหรือป่าว ไม่เรยครับ เพราะอย่างที่บอก มันมาจากโรงงานแล้ว แต่ซ่อนไว้เท่านั้นเอง
5. ติดตั้งแล้ว ระบบทำงานถูกต้อง เหมือนจริงทุกอย่าง  เหมือน FD ตัว MC 1.8 ตัว Top และ 2.0 เรยครับผม
6. หลายคนบอก แล้วมันจะมีปัญหาหรือป่าว   ปัญหามีอย่างเดียว ถ้าเดินระบบไม่ดี  สายไฟไม่ดี อุปกรณ์ Terminal ต่างๆ ไม่ดี
    ไม่มีอุปกรณ์ ห่อหุ้มสายไฟที่ถูกต้อง มันก็จะเกิดปัญหาครับ 

คือ ระบบไม่ทำงาน , สายไฟที่เดินไม่เรียบร้อย ก็จะเกะกะ , เวลาเอารถเข้า Service ที่ 0 ช่างก็จะปวดหัว , หากช่างไปทำสายไฟขาด เค้าต่อกลับไม่เป็นหรอกครับ เพราะมันยังไม่มีในไทย

จะทำ DIY ทั้งที ต้องทำให้ดี ทำแล้ว ต้องใกล้เคียงกับตอนที่ยังไม่ทำอะไร  นั้นแระสุดยอดครับ

จะ Modify ทั้งที ต้อง Mo ให้น้อยที่สุด เท่าที่ทำได้

ลองดูน่ะครับ ใครสนใจนัด รวมพลมา เด๋วผมสอนให้ครับ  ฟรี ไม่คิดตังค์  เลี้ยงข้าวผมสักมื้อพอครับ อิอิ  ( กระเพรา ไก่ ไข่ดาว )
KimKim

ความดี ความชอบ : 335

ID: 3418

รับทำเสื้อจ๊า ^^

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2009
จาก: Rama II - BKK
ชื่อเล่น: KimKim
รถ: Jazz
สี: Grey Silverstone

« ตอบ #34 เมื่อ: 15 พ.ค. 2009, 06:49 PM »

ไปด้วยคร๊าบบบบบบบบบ เดี๋ยวผมเสริฟน้ำให้ ^^
supat

ความดี ความชอบ : 11

ID: 3546

จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: ต่อครับบบบ
รุ่น: S/AT
สี: Alabaster Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: ยังหาหลวงพ่อตั้งให้ไม่ได้

« ตอบ #35 เมื่อ: 15 พ.ค. 2009, 11:51 PM »

ถามหน่อยครับ
รถผมเป็นรุ่น S ถ้าต้องการติดตั้งปุ่มความคุมเครื่องเสียงและCruise จะต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ ถ้าไม่สะดวก PM มาก็ได้ครับ
และที่สำคัญถ้าติด Cruise แล้วมันจะมีผลต่อประกันศูนย์ฮอนด้ารึเปล่าครับ
nobitasang

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 พ.ค. 2009, 12:04 AM »

ถามหน่อยครับ
รถผมเป็นรุ่น S ถ้าต้องการติดตั้งปุ่มความคุมเครื่องเสียงและCruise จะต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ ถ้าไม่สะดวก PM มาก็ได้ครับ
และที่สำคัญถ้าติด Cruise แล้วมันจะมีผลต่อประกันศูนย์ฮอนด้ารึเปล่าครับ

รุ่น S ไม่มีแอร์แบ็ค อุปกรณ์ที่ต้องเปลี่ยน

CR  3800
สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียงและ ครูซ 1825
สวิทซ์เบรคและสวิทซ์ตัดระบบครูซ 690

ทั้งหมดยังไม่รวม Vat น่ะครับ

ส่วนเรื่องประกัน โดยปกติ ถ้าเราแค่ไปติดไฟส่องเท้า ไฟรูกุญแจ

ถ้า 0 จะหาเรื่อง ก็หมดประกันแล้วครับ เรื่องระบบไฟฟ้าน่ะ ส่วนเครื่องยนต์และจุดอื่นๆ เหมือนเดิมครับ
spec-j
มือใหม่
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 18 พ.ค. 2009, 07:08 AM »

ตัว SV จะมีสวิทช์ควบคุมเครื่องเสียงและสวิทช์ควบคุมความเร็ว + / -มาแล้วจากโรงงาน
ถ้าสั่งซื้อสวิทช์ แบบ 2 ข้างของCIVIC ต้องทำการย้ายตำแหน่งขั้วพินใหม่ ทั้ง 12 ตำแหน่ง เพราะการเรียงตำแหน่งสายไฟ
มีความแตกต่างกันระหว่างรถทั้ง 2 รุ่นครับ
ถ้าหาสวิทช์ตรงรุ่นJAZZ แบบสวิทช์ 2 ข้างได้ก็จะไม่ต้องย้ายขั้วพินครับ
หรือแบบสวิทช์  Cruise Control ข้างเดียวตรงรุ่นJAZZ  ก็จะทำการย้ายขั้วพิน แค่ 2 ขั้วของสวิทช์ควบคุมเครื่องเสียง
และไฟหรี่ ซึ่งเป็นการ MO น้อยที่สุด ตามที่ต้องการ

สำหรับCABLE REEL ในรุ่น SV จะมีช่องพินอยู่ 10 ตำแหน่ง
ถ้าหากต้องการใส่ Cruise Control ต้องการช่องพินทั้งหมด 12ช่อง
ดังนั้นจึงมีช่องพินไม่พอกับความต้องการใช้ ขาดไป 2 ช่อง ครับ

spec-j
มือใหม่
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 18 พ.ค. 2009, 11:13 PM »

พี่กวีครับ บาสน่ะครับที่โทรคุยกับพี่เรื่อง Cruise Control คือว่าบาสได้สั่งอะไหล่ของที่จะต้องใช้ตามนี้ครับ

ไม่ทราบว่าบาสสั่งของถูกต้องและครบมั้ยครับ รถบาส jazz ตัวท็อป มี Airbag ครับ ขอบคุณครับพี่

ไม่ทราบว่าใช่คุณบาสหรือเปล่าที่โทรคุยกันช่วงเช้าวันนี้( 18.05.09 )
ยังไงถ้าต้องการเปลี่ยนสวิทช์ 36770-SNB-Q22
ผมขอซื้อในราคาที่คุณเบิกมานะครับ
เพราะผมมีความต้องการใช้อยู่ครับ
ส่วนเรื่องการติดตั้งยินดีนะครับ
ว่างเมื่อไหร่โทรนัดได้ครับ

nobitasang

« ตอบ #39 เมื่อ: 18 พ.ค. 2009, 11:42 PM »

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับบาส จัดการเรื่องตำแหน่งเสร็จแระ อิอิ

วันนี้ก็ DIY ให้เพื่อนสมาชิก Jazz จากชลบุรี เสร็จเรียบร้อย

น้องทราย มาจากชลบุรีอ่ะ 

เด๋วรถบาส พี่น่าจะว่างปลายๆ อาทิตย์ ยังไงโทรหาพี่อีกทีน่ะ เด๋วทำให้ฟรี อิอิ

แต่ช่วยพี่หยิบอุปกรณ์หน่อยน่ะ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์