ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,435 กระทู้ ใน 29,286 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

16 ก.ค. 2018, 07:29 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่าง บำรุงรักษา / Maintenance and Technical (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)มีใครอยากจะ DIY สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียง และ Cruise สำหรับ New Jazz มั่งครับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยากจะ DIY สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียง และ Cruise สำหรับ New Jazz มั่งครับ  (อ่าน 39825 ครั้ง)
cabonblack
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 19

ID: 2162

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2008
จาก: ระยอง
ชื่อเล่น: สมชาย
รถ: Jazz ขาวแฟนขับ
รุ่น: วี at
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: carbonblack

« ตอบ #80 เมื่อ: 24 พ.ค. 2009, 08:53 AM »

ขอบคุณครับ.....
 ดีคร๊าบ

เป็นคนลพบุรี..แต่มาทำงานอยู่ระยอง 12 ปีแล้ว...การพบคือจุดเริ่มต้นของการจาก....
spec-j
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 8

ID: 3518

เฮียชัย 081-550-2888

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009

« ตอบ #81 เมื่อ: 24 พ.ค. 2009, 09:04 AM »

มีรุ่น SV ที่ติดแล้วบ้างรึเปล่าครับ  ผมเองไปติดมาเหมือนกัน ต้องเปลี่ยนตัว CR ด้วยครับ เพราะช่อง Pin ไม่พอ  ทำเสร็จ ตัว Cruise ใช้ได้ดี แต่
เพดเดอร์ชิพ ไม่ติดอ่ะครับ ไม่รู้ว่าต้องเสียบช่องไหน เหนื่อยจัง

ไม่ทราบว่าทำมาแบบไหนครับ
1. สลับตำแหน่งพินของสวิทช์ CIVIC ให้เป็นแบบJAZZ  หรือ
2. สลับตำแหน่งพินของJAZZ ให้เป็นแบบสวิทช์ของCIVIC
ถ้าทำแบบข้อ 1. ดูขั้วของพินที่มีสีสายไฟ เขียว/ส้ม กับ ดำ/ขาวครับ
ปรึกษาได้ครับ ทำSV มาหลายคันแล้วครับ

สรุป รถน้องเขาใช้วิธีการย้ายสายของรถJAZZ ให้เป็นเหมือนสวิทช์CIVIC ครับ
จัดการไล่สายใหม่ ใช้งานได้เรียบร้อยแล้วครบทุกFUNCTION
น้องอัธยาศัยดี รถก็สวย (ได้ลองขับรอบนึงด้วย)

สำหรับ SV ที่ต้องการ DIY ให้ใช้วิธีการย้ายสายของสวิทช์CIVIC ให้เป็นเหมือนJAZZ ดีกว่านะครับ
เพราะถ้าพินของสวิทช์เสียสามารถทำใหม่หรือซื้อใหม่ได้ง่ายกว่าครับ
แต่ถ้าของในรถJAZZ เสียไม่ใช่ว่าจะซื้อหรือทำใหม่ไม่ได้นะครับ แต่สายไฟในรถมันจะช้ำ

ezyman
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 145

ID: 255

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2008
จาก: โซล (서울특별시)
ชื่อเล่น: ปอปอ (박용제)
รถ: All New Civic 2013
รุ่น: 1.8 E - A/T
สี: แบล็กฮอว์ก (검정)
ชื่อเล่นรถ: หมูดำคุโรบุตะ

« ตอบ #82 เมื่อ: 24 พ.ค. 2009, 04:24 PM »

สรุปว่าถ้าจะทำต้องไปเบิกอุปกรณ์  รอไว้เลยใช่มั๊ยครับ

ผม V A/T  อ่ะ  แล้วสั่งศูนย์ไหน ได้ของเร็วบ้างคับ

ผมอยู่ลาดพร้าว
nobitasang
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 39

ID: 4738

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2009

« ตอบ #83 เมื่อ: 24 พ.ค. 2009, 07:32 PM »

สรุปว่าถ้าจะทำต้องไปเบิกอุปกรณ์  รอไว้เลยใช่มั๊ยครับ

ผม V A/T  อ่ะ  แล้วสั่งศูนย์ไหน ได้ของเร็วบ้างคับ

สั่งที่ไหนก็น่าจะได้เวลาเท่ากันอ่ะครับ

เพราะว่าของทุกอย่างมันต้องไป Link ที่ โรงงานบางปะกง ( เอเชี่ยน ฮอนด้า ) อยู่แร้วครับ

ส่วนถ้า V  AT อุปกรณ์ก็มีสวิทซ์ควบคุมซ้ายขวาของ FD
สวิทซ์ ตัดระบบการทำงาน Cruise  ( Stop&Cruise)
Cable reel ของ Jazz รุ่น SV

แร้วก็สายไฟ , เทปพันสายไฟ , ท่อหด , Cable tire , ท่อร้อยสาย หรือกระดูกงู
และที่ขาดไม่ได้ Terminal ครับ  เข้า ECU  , เข้าสวิทซ์เบรค , และเข้าปลั๊กหลัง Cable reel

หากอยากจะรู้ว่าทำยังไง เรียนเชิญที่โลตัสเรียบด่วนครับ มาดุวิธีของ FD

แล้วนำไปประยุกต์ใช้ได้ครับ  ไม่มีปัญหา อิอิ 

แต่หากใครคิดว่าไม่มีความสามารถ ก็เรียนเชิญร้านที่รับติดตั้งได้ครับ

เห็นตอนนี้ก็ 2 ร้านอ่ะ
nobitasang

« ตอบ #84 เมื่อ: 24 พ.ค. 2009, 07:32 PM »

มาแว๊ววววววววววววว เผอิญผมทำเป็น รูปภาพแบบแผนผัง เพื่อให้เข้าใจง่ายๆน่ะครับ

ส่วนวิธีการเดินสายไฟ ว่าใครจะเดินยังไง หาอุปกรณ์สายไฟ อะไรมา ยังไง ก็แร้วแต่ละท่านน่ะครับ

1. การถอดฝาครอบไมล์ และปลั๊กไมล์

2. การถอดวิทยุ ซึ่งปกติในห้อง DIY ก็มีอยู่แล้ว น่ะครับ

3. แผนผังการเดินสายไฟจากปลั๊กหลัง CR ไปเข้า จุดต่างๆ

- ปลั๊กไฟฉุกเฉิน
- ปลั๊กหลังวิทยุ
- ปลั๊กหลังไมล์

4. แผนผังการเดินสายไฟ จากกล่อง ECU ไปเข้าสวิทซ์เบรค และ จากสวิทซ์เบรคไปเข้าปลั๊ก Connector B ตรง
กล่อง Multiplex ( แผงฟิวส์ ตรงหัวเข่า ฝั่งคนขับครับ )

ezyman

« ตอบ #85 เมื่อ: 24 พ.ค. 2009, 08:47 PM »

สั่งที่ไหนก็น่าจะได้เวลาเท่ากันอ่ะครับ

เพราะว่าของทุกอย่างมันต้องไป Link ที่ โรงงานบางปะกง ( เอเชี่ยน ฮอนด้า ) อยู่แร้วครับ

ส่วนถ้า V  AT อุปกรณ์ก็มีสวิทซ์ควบคุมซ้ายขวาของ FD
สวิทซ์ ตัดระบบการทำงาน Cruise  ( Stop&Cruise)
Cable reel ของ Jazz รุ่น SV

แร้วก็สายไฟ , เทปพันสายไฟ , ท่อหด , Cable tire , ท่อร้อยสาย หรือกระดูกงู
และที่ขาดไม่ได้ Terminal ครับ  เข้า ECU  , เข้าสวิทซ์เบรค , และเข้าปลั๊กหลัง Cable reel

หากอยากจะรู้ว่าทำยังไง เรียนเชิญที่โลตัสเรียบด่วนครับ มาดุวิธีของ FD

แล้วนำไปประยุกต์ใช้ได้ครับ  ไม่มีปัญหา อิอิ 

แต่หากใครคิดว่าไม่มีความสามารถ ก็เรียนเชิญร้านที่รับติดตั้งได้ครับ

เห็นตอนนี้ก็ 2 ร้านอ่ะ

เยอะจังคับ  งง  แถมงัดก็ไม่เป็น  อุปกรณ์ก็ไม่มี

กำตังค์แทนได้รึ๊ป่าวคับ + เป็น ผช.แพทย์ แทนได้มั๊ยอ่า
ezyman

« ตอบ #86 เมื่อ: 24 พ.ค. 2009, 08:50 PM »

วันนี้ไปโลตัส รามอินทรามา

เห็น คลับ FD  กะลังยกๆ งัดๆ ไร กันหลายคันเลย

ปล.เห็นทุกอาทิตย์เลยแหละ  ใช่ทำ Cruise Control กันรึ๊ป่าวคับ
nobitasang

« ตอบ #87 เมื่อ: 25 พ.ค. 2009, 10:23 AM »

เห็น คลับ FD  กะลังยกๆ งัดๆ ไร กันหลายคันเลย

ปล.เห็นทุกอาทิตย์เลยแหละ  ใช่ทำ Cruise Control กันรึ๊ป่าวคับ

ใช่ครับผม แต่ทำหลายอย่างครับ ทั้ง FD  Mazda Vios CRV ครับ

1. Cruise Control สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียง
2. ทำ Easy Parking  ปกติ 0 คิด 5500 ยังไม่ Vat
3. ทำกระจกพับ สำหรับรถที่มีกระจกพับไฟฟ้า แต่อยากให้พับเวลา Lock รถอัตโนมัติครับ
4. ทำเหยียบเบรค Lock ป้องกันการลืม Lock รถครับ
5. Remote เปิดกระโปรงท้าย
6. ติดไฟตัดหมอก , ทำไฟโชว์ที่หน้าปัด

เยอะแยะมากครับ  ทำโดยทีมงาน DIY ของ FD อ่ะครับ

ถ้าอยากได้ความรู้อะไร มาได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษา แล้วนำกลับไปทำเองได้ครับ
cabonblack
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 19

ID: 2162

จาก: ระยอง
ชื่อเล่น: สมชาย
รถ: Jazz ขาวแฟนขับ
รุ่น: วี at
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: carbonblack

« ตอบ #88 เมื่อ: 25 พ.ค. 2009, 10:40 AM »

ใช่ครับผม แต่ทำหลายอย่างครับ ทั้ง FD  Mazda Vios CRV ครับ

1. Cruise Control สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียง
2. ทำ Easy Parking  ปกติ 0 คิด 5500 ยังไม่ Vat
3. ทำกระจกพับ สำหรับรถที่มีกระจกพับไฟฟ้า แต่อยากให้พับเวลา Lock รถอัตโนมัติครับ
4. ทำเหยียบเบรค Lock ป้องกันการลืม Lock รถครับ
5. Remote เปิดกระโปรงท้าย
6. ติดไฟตัดหมอก , ทำไฟโชว์ที่หน้าปัด

เยอะแยะมากครับ  ทำโดยทีมงาน DIY ของ FD อ่ะครับ

ถ้าอยากได้ความรู้อะไร มาได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษา แล้วนำกลับไปทำเองได้ครับ
สุดยอดครับ..ถ้าอยู่ใกล้จะขอแวะไปชมหน่อย...ชอบดูครับ... อาย

เป็นคนลพบุรี..แต่มาทำงานอยู่ระยอง 12 ปีแล้ว...การพบคือจุดเริ่มต้นของการจาก....
KimKim

ความดี ความชอบ : 335

ID: 3418

รับทำเสื้อจ๊า ^^

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2009
จาก: Rama II - BKK
ชื่อเล่น: KimKim
รถ: Jazz
สี: Grey Silverstone

« ตอบ #89 เมื่อ: 25 พ.ค. 2009, 11:26 AM »

บวกให้คร๊าบบบ

อาทิตย์ที่แล้วก้ออยากไป ของ FD ด้วย แต่วันเสาร์ทำงาน เซ็งเลย
samurai
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 4

ID: 860

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: นครปฐม
ชื่อเล่น: อ๋อง
รถ: HoNdA
รุ่น: JazZ 08 SV
สี: ขาววววว
ชื่อเล่นรถ: ซามูไร(พ่อลูกอ่อน)555

« ตอบ #90 เมื่อ: 25 พ.ค. 2009, 11:37 AM »

ช๊อบ ชอบต้องขอขอบคุณ เฮียชัยมากๆนะครับ ที่ช่วย ปรับ Cruise กับ เพดเดอร์ชิพให้ใหม่  เฮียใจดีมากๆเลยครับ
ไว้มีโอกาสจะไปอุดหนุนนะครับ  ดีคร๊าบ
L15

ความดี ความชอบ : 307

ID: 639

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2008

« ตอบ #91 เมื่อ: 25 พ.ค. 2009, 12:58 PM »

บ๊ายบายพี่กวีครับ พี่เคยไปซื้ออะหลั่ยที่0เอกอินทราใช่มั้ยครับเห็นเพื่อนบอก ตอนนี้กำลังเม้กมันนี่ซื้อCRอยู่ แพงจริงๆ
nobitasang

« ตอบ #92 เมื่อ: 25 พ.ค. 2009, 03:27 PM »

บ๊ายบายพี่กวีครับ พี่เคยไปซื้ออะหลั่ยที่0เอกอินทราใช่มั้ยครับเห็นเพื่อนบอก ตอนนี้กำลังเม้กมันนี่ซื้อCRอยู่ แพงจริงๆ

ครับผม ซื้อที่นี่แระครับ  ค่า CR ถ้ายังไงลองหามือ 2 ดูสิครับ ราคาประมาณ 2000 เอง ใช้ได้เหมือนกันครับ

ไม่มีปัญหา 
Ishimaru

ความดี ความชอบ : 77

ID: 251

จาก: Chonburi
ชื่อเล่น: ทราย
รถ: New Jazz
รุ่น: S at
สี: ดำ
ชื่อเล่นรถ: น้องจิว

« ตอบ #93 เมื่อ: 25 พ.ค. 2009, 09:54 PM »

กลับมาแล้วครับ ไปเฮอา พงันมา

ได้ลองใช้ ครูซอย่างเต็มที 555 ไกลอิบอ๋าย

เรื่องเปลี่ยนเกียร์ พอดีว่าตอนใช้ FD ผมได้ใช้ครูสเฉพาะเส้น บูรพาวิถี

มันเลยไม่ได้มีอาการเปลี่ยนเกียร์ลากรอบสูง เหมือน Jazz

เพราะเส้นทางไม่มีขึ้นๆลงๆ เลย เป็นเส้นที่ใช้ครูสสบายจริงๆ

แต่พอได้ลองใช้จริงๆหลากหลายเส้นทางเริ่มคุ้นเคยกับมันแล้ว
Ishimaru

« ตอบ #94 เมื่อ: 25 พ.ค. 2009, 10:04 PM »

ใครสนใจผมว่าลงชื่อกันดีป่าวครับ ถ้าได้ สัก 5 คันเรานัดวันไปทำกันดีมั้ย

ลองลงชื่อเลยนะครับ ลงรุ่นด้วยนะครับ ว่า s v sv ใคร s mt ก็บอกด้วยนะ จะได้รู้ว่าใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2009, 10:10 PM โดย Ishimaru » บันทึกการเข้า
nobitasang

« ตอบ #95 เมื่อ: 25 พ.ค. 2009, 11:28 PM »

ใครสนใจผมว่าลงชื่อกันดีป่าวครับ ถ้าได้ สัก 5 คันเรานัดวันไปทำกันดีมั้ย

ลองลงชื่อเลยนะครับ ลงรุ่นด้วยนะครับ ว่า s v sv ใคร s mt ก็บอกด้วยนะ จะได้รู้ว่าใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้าง

ฝากทรายเป็นธุระเรื่อง นัดเพื่อนๆด้วยน่ะครับผม

จากนั้นติดขัดเรื่องอะไร โทรหาพี่ได้เรยครับผม
KimKim

ความดี ความชอบ : 335

ID: 3418

รับทำเสื้อจ๊า ^^

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2009
จาก: Rama II - BKK
ชื่อเล่น: KimKim
รถ: Jazz
สี: Grey Silverstone

« ตอบ #96 เมื่อ: 26 พ.ค. 2009, 11:11 AM »

แง้วว ขอดูตังในกระปุกก่อนนะคับ ^^
tanadol techavichian

ความดี ความชอบ : 377

ID: 2139

อ้วนใหญ่ใจดี มิใช่ใคร ^^

จาก: เมืองกรุง
ชื่อเล่น: แพนด้าหนุ่ม
รถ: New Jazz 2008
รุ่น: SV AT (SRS)
สี: Taffeta White
ชื่อเล่นรถ: แพนด้า

« ตอบ #97 เมื่อ: 26 พ.ค. 2009, 11:22 AM »

เก็บตังค์ๆๆๆๆ   ก่อนน่ะตัว

Ishimaru

« ตอบ #98 เมื่อ: 26 พ.ค. 2009, 12:02 PM »

เรื่องเงินเรื่องทองเข้าใจครับ ^^

เป็นเหมือนกัน  เหนื่อยจัง เหนื่อยจัง
ezyman

« ตอบ #99 เมื่อ: 30 พ.ค. 2009, 10:07 PM »

เรื่องเงินเรื่องทองเข้าใจครับ ^^

เป็นเหมือนกัน  เหนื่อยจัง เหนื่อยจัง

อยากทำอ่ะพี่ทราย  นักกันวันไหนส่งข่าวด้วยนะ

วันนี้แอบไปดูพี่กวีมาแหละ

กะลังงัดๆเจ้า FD อยู่เลย

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์