ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,822 กระทู้ ใน 29,325 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

22 ก.ค. 2018, 02:33 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องแจ๊สไฮบริด / Jazz Hybrid Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)เกียร์ CVT Honda Jazz Hybrid 2013 พังครับ

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ CVT Honda Jazz Hybrid 2013 พังครับ  (อ่าน 13590 ครั้ง)
apirak drora
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 73090

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2015

« เมื่อ: 25 เม.ย. 2015, 09:14 PM »

ชื่อ เอ ครับ
       ซื้อ Honda Jazz Hybrid 2013 เลขไมล์ 36000 Km (เป็นมือสองครับ) ดูในคู่มือรับประกันรถๆเข้าศูนย์ทุก 1 หมื่นกิโลครับ  ก่อนซื้อให้เค้าไปเข้าศูนย์เพื่อเช็คระยะที่ 36000 km ทางศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ปกติ
       พอผมใช้ไปได้ 46000 km ก็เอาเข้าศูนย์เช็คระยะ ทางศูนย์บริการแนะนำให้เช็คเป็น 40000 km ซึ่งจะต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วย ผมก็ ok เปลี่ยนก็เปลี่ยน พอทางศูนย์ขันน๊อคแท้งค์น้ำมันเกียร์ปรากฏว่าพบ แผ่นเหล็กกว้างประมาณ 5 mm. ยาว 5 cm จำนวน 4 แผ่นหลุดออกมาจากในห้องเกียร์ครับ
       แทบเป็นลมเลยผม ต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ประมาณ 14 วันเพื่อรอทาง Honda แผนก เทคนิคมาเช็คครับ  กรรมมาก  ไม่มีรถไปทำงานครับ รถยังใหม่ๆๆอยู่เลย ขับก็ความเร็วอยู่ประมาณ 100 Km/hr. ใช้ถนอมมากๆๆๆ
       ****** ถ้าเครมไม่ได้ผมคงแย่แน่เลย เพราะพึ่งผ่อนได้ 2 งวดเองครับ *******
       ****** ใครใช้ Honda Jazz Hybrid แล้วเป็นแบบผมบ้างครับ ช่วยตอบทีครับ *******

****** ตอนนี้รถจอดที่ศูนย์ Honda ลำลูกกาคลอง 4 ครับ ช่วงเร่งให้ด้วยนะครับ ผมไม่มีรถใช้ทำงานครับ คนหาเช้ากินค่ำ******

******* ข่าวดีครับทางฮอนด้า ลำลูกกาทำเรื่องเคลมให้เรียบร้อยแล้วครับ. ทางฮอนด้าสำนักงานใหญ่ก็อนุมัติเกียร์ Cvtลูกใหม่ให้แล้ว
           ขอบคุณมากครับ.  ยก credit ให้ฮอนด้า ลำลูกกาคลอง 4 ครับ ทำงานเร็วมากๆๆ
           แต่เกียร์ cvt ลูกใหม่นี้รับประกัน 1 ปีเองครับ****************
           *** ทางศูนย์นัดรับรถ 29/4/2015 ครับ ใช้เวลา 3 วันเองครับ. ขอบคุณครับ*********
           ส่วนเหตุผล. ยังไม่มีคำตอบครับ.  ว่าเกิดเพราะอะไรครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2015, 02:35 PM โดย apirak drora » บันทึกการเข้า
kooaing
มือใหม่
*

ID: 71262

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2014
จาก: กรุงเทพมหานคร
ชื่อเล่น: นัด
รถ: Jazz
รุ่น: Hybrid [GE]
สี: Crystal Black

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พ.ค. 2015, 05:09 PM »

ยินดีด้วยที่ได้เกียร์ใหม่ครับ
ส่วนเรื่องปัญหานี้ ผมใช้มา 46xxx โลแล้ว เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกสองหมื่นโล
ปีนเขา บรรทุกหนัก อัดหนัก ตอนนี้ยังไม่พบปัญหานี้ครับ

ว่าแต่เกียร์ใหม่เป็นไวบ้างครับ ? ไม่เข้าใจ
มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2015, 09:58 PM »

สัปดาห์นี้วิ่งครบ 10000 km ครับจะเอาเข้าศูนย์ เพื่อลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์สักหน่อย ดูสิจะมีเศษเหล็กใหญ่ๆยาวๆออกมาอีกเปล่า
เกียร์ลูกใหม่ที่ได้มา ผมขับแบบไม่เกิน 110 km/Hr. เร่งรอบไม่เคยเกิน 3000 รอบ/นาที ใช้ถนอมมากๆๆกลัวพังอีก มีปัญหาบ่อยๆๆคงไม่ดี
ที่ศูนย์เค้าบอกว่าเกียร์ประกัน.3 ปี หรือ 100000 km คิดแบบว่าแบบไหนถึงก่อนเอาอันนั่น
คิดว่าปีหน้าครบประกันเดือน พฤษภาคม จะไม่ใช้น้ำมันเกียร์ cvt ของฮอนด้าที่ทำโดย ........ จุดครับลงไม่ได้เดี๋ยวโดนฟ้องดูที่ข้างกระป๋องน้ำมันข้างล่างตัวเล็กๆๆเอาเองแล้วกันนะครับ
ต่อไปจะมาใช้น้ำมันเกียร์ Cvt ของ ....N....ดีกว่า เพราะเค้าเก่งเรื่อง cvt มากกว่าเพราะเคยแก้ปัญหาให้ honda city มาแล้ว
ไม่อยากโฆษณามาก ลองกันเองแล้วกันครับ. โชคดี
เกียร์ของใครยังอยู่ในประกันแนะนำเปลี่ยนศูนย์ฺฮอนด้านะครับ มีปัญหาจะได้ให้ honda รับผิดชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2015, 11:50 AM โดย apirak drora » บันทึกการเข้า
kvyhead
มือใหม่
*

ID: 75040

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2015

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พ.ย. 2015, 09:42 AM »

อ้าวอัพเดตหน่อยคับเป็นไงมั่ง
sanru.9595
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 14

ID: 4480

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2009

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 ก.พ. 2016, 04:28 PM »

เดาว่า เจ้าของเก่าขับโหด

ถึงจะบอกว่า เข้าศูนย์ตลอด แต่ไม่ได้หมายความว่า จะขับไม่โหด จะไม่เอาไปขึ้นเขาลงห้วย ที่ไหนหนิ ?

เรื่องการเคลม ต้องให้เครดิต ทาง HONDA สนญ. ด้วยครับ เพราะต่อให้ศูนย์ดีแค่ไหน แต่ สนญ. ไม่อนุมัติ ก็จบข่าว เท่านั้น เหมือนบางยี่ห้อ ที่เป็นประเด็นกัน เพราะ สนญ. ทำเรื่องช้า ไม่อนุมัติครับ

เรื่องน้ำมันเกียร์ .. ของ HONDA เอง เกรดกลางๆไม่เลวร้ายอะไร ขอแค่ขับไม่โหด แล้วก็จับถ่ายทุก 20,000 กม. หรือปีละครั้ง แค่นี้ก็เหลือๆแล้วครับ สบายใจ

รถคุณยังไม่หมดประกัน ไปใช้ข้างนอก เกิดมีอะไรอีก งานจะเข้าเอานะครับ
มือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 เม.ย. 2016, 03:34 PM »

Update ครับ
   หลังจากใช้ไปตอนนี้ไมล์อยู่ที่ 90,000 Km ครับ (สรุปก็ใช้ไปแล้วประมาณ 40,000 Km) ครับ
ตอนนี้ Gear CVT ปกติดีครับ แต่ผมใช้รถขับทุกวันครับวันละประมาณ 300 Km แต่ผมขับแบบปกติ ความเร็วไม่เกิน 110 ครับ
ไม่กล้าใช้ความเร็วมากและไม่กล้าเหยียบเร็วมากๆๆกลัว gear พังอีกครับ
   สถานะการณ์ตอนนี้ไมล์ 90,000 Km ครับ และรถครบประกันแล้ว 3 ปี ครบวันที่ 4/4/2016 ครับ (หมดประกันแล้ว) ต่อไปเป็นไรคงจะต้องจ่ายเองครับ
  เรื่องน้ำมัน Gear CVT ของ Jazz รุ่นนี้ที่ศูนย์เปลี่ยนให้เป็นน้ำมันเทคโนโลยี่เก่าครับ คือเป็นน้ำมันที่เป็นตัวเดียวกันกับ Honda City 2005 -2008 ครับ
ซึ่งน้ำมัน Gear CVT สำหรับใช้กับ Jazz Hybrid 2013 ฮอนด้าไม่เอามาจำหน่ายครับ เหตุผลอะไรไม่ทราบนะครับ อาจเป็นเรื่องของ Demand รถรุ่นนี้เพราะขายได้จำนวนน้อยหรือเรื่องของราคาน้ำมันที่สูงกว่าเดิมไม่ทราบ
  แต่ตอนนี้ผมหาซื้อน้ำมัน Gear CVT รุ่นใหม่ที่ใช้กับ Gear CVT รุ่นนี้ได้แล้วครับ สบายใจหน่อยราคาก็ไม่แพงมากนะครับ ใกล้ๆกันกับศูนย์ครับ
เป็นน้ำมันที่ผลิตที่ญี่ปุ่นและนำเข้ามาจากญี่ปุ่นครับ
    *** เทคโนโลยี่ Gear ใหม่ ก็ต้องใช้ น้ำมัน Gear ที่เทคโนโลยี่ใหม่ครับ **** มันถึงจะ ok
 เย้ เย้ บ๊ายบาย
แล้วจะมา update อีกนะครับ
rayhikki
มือใหม่
*

ID: 51938

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2013

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2016, 06:36 AM »

อ่าว นึกว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ตาม spec เดิมมันซะอีก มีแยกรุ่นให้ด้วยเหรอครับนั่น??  หลอก หลอก

3 ปีกว่า ยังไม่ถึง 70,000 โลเลย (ปีละกระมาณ 2 หมื่น) .... เดี๋ยวเข้ารอบ 80,000 จะลองถามศูนย์ดูอีกทีถ้าไม่ลืม ร้อนโคตร

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์