ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

752,251 กระทู้ ใน 29,207 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

24 มิ.ย. 2018, 05:48 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่างใหญ่ ให้ทำเอง / DIY (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)เปลี่ยนแตร์กันไหมครับ

หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแตร์กันไหมครับ  (อ่าน 51644 ครั้ง)
spy_nui
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 18

ID: 896

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: นครสวรรค์
ชื่อเล่น: หนุ่ย
รถ: honda
รุ่น: S M/T
สี: black
ชื่อเล่นรถ: อ้วน-ดำ

« เมื่อ: 18 ก.ค. 2008, 09:47 PM »

hella หน้าแดงครับ  อาจยุ่งยากนิดนึงนะครับถ้าไม่ใช่ช่าง แต่รับรอง ฟันธงด้วยว่าไม่ต้องถอดกันชนให้ยุ่งยาก

เริ่มต้นที่ ไขควงไขเกลียวปล่อยที่ยึดกระจังหน้าตำแหน่งตามรูปครับ อาจสอดไขควงเข้าลำบากนิดนึง

แล้วกันกระจังหน้าจากด้านหลังออมาได้เลยครับ คลิ๊ปล๊อกไม่แน่น ไม่ต้องกลัวหัก แค่ล๊อกพออยู่ครับ

ส่วนอีกข้างต้องเดานิดๆครับ เรามองไม่เห็น แต่ไม่ยากใช้ไขควงเสียบไปตำแหน่งเหมือนอีกข้างแล้วลองหมุนดู ถ้าพอดีจะหมุดฝืดๆ จัดการหมุนออกแล้วดันกระจังหน้าด้วย จะเห็นว่ากระจังหน้าจะค่อยๆออกมาครับ

นี่คือตำแหน่งน๊อตที่เหมือนกันทั้ง 2 ข้าง

ตัวคลิ๊ปล๊อกชัดๆครับ ไม่ต้องกลัวหักครับ มันแค่ล๊อกพออยู่

รีเลย์ครับมีมาให้ในกล่อง แตร์

เมื่อใส่แตร์ตามรูปแรกแล้ว ให้ใส่กระจังหน้าจากด้านขาวของรถก่อน โดนใส่น๊อตแล้วใช้ไขควงดันท้ายเอาไว้ด้วยครับ แล้วทาบกระจังให้พอดีกับน๊อตแล้วไขเข้า กระจังหน้าจะค่อยๆ เข้าไปเอง ดูให้ล๊อกเข้าพอดีทั้งหมดด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ค. 2008, 10:02 PM โดย spy_nui » บันทึกการเข้า

Kob Ob Ob
Administrator

ความดี ความชอบ : 434

ID: 1

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2008
จาก: Chonburi
ชื่อเล่น: Kob
รถ: Vigo 2005
รุ่น: 2.5 E 4D
สี: Gold
ชื่อเล่นรถ: Vigo

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ก.ค. 2008, 10:05 PM »

แจ่มครับ แล้ววิธีการต่อต่ออย่างไรครับ อันนี้ไม่ได้ถอดของเก่าใช่ใหมครับ  เยี่ยม

คิดอยู่เหมือนกันว่าเสียงเจ้า jazz มันเล็กไป  ดีคร๊าบ

ร่วมรณรงค์ใช้รูปจริงของท่าน เป็นรูป Avatar (รูปประจำตัวสมาชิก)
spy_nui
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ก.ค. 2008, 10:07 PM »

NEW JAZZ มีแตร์มาให้แต่ตัวเดียวครับ อยู่ที่หลังกระจังหน้า แต่ถ้ามีใครบอกว่ามีอีกตัวตรงนี้

ตัวนี้เป็นแตร์กันขโมยครับ ห้ามถอดเด็ดขาด จะดังเมื่อระบบกันขโมงทำงานเท่านั้น

spy_nui
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ก.ค. 2008, 10:10 PM »

แจ่มครับ แล้ววิธีการต่อต่ออย่างไรครับ อันนี้ไม่ได้ถอดของเก่าใช่ใหมครับ  เยี่ยม

คิดอยู่เหมือนกันว่าเสียงเจ้า jazz มันเล็กไป  ดีคร๊าบ
เดี๋ยวผมขออนุญาตเขียนวงจรแบบง่ายๆ ก่อนครับเดี๋ยวจะเอามาให้ดู ไม่ยากครับ

ผมถอดตัวเก่าออกครับ เสียงใหม่มันเกินตัวจิงๆ เลยไม่เอาของเก่าไว้ครับ

nookies
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 847

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ก.ค. 2008, 08:16 AM »

รอผังวงจรอยู่นะครับ  อ๊าย อาย
Squawking7500
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 529

ID: 350

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2008
จาก: City of Bangkok
ชื่อเล่น: Preaw
รถ: Jazz08,10,MC JP
รุ่น: S AT x 2 ,SV JP
สี: White,Yellow and White
ชื่อเล่นรถ: Dream Liner I,II,III

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ก.ค. 2008, 09:14 AM »

ถ้าตอนผมเปลี่ยนแล้วมีปัญหา จะรบกวนPMมาถามนะครับ
บวกให้ครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

อาจพอเป็นประโยชน์ได้บ้างครับ ------>      http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=2831.0
spy_nui
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ก.ค. 2008, 01:13 PM »

จิงแล้วที่บนตัวรีเลย์ก็มีบอก แต่อาจดูยากไปนิดครับ ตอนนี้งานยุ่งนิดนึงครับเดียวกลางคืนจะเขียนแล้วจะ up ให้ดูครับ
ถ้าตอนผมเปลี่ยนแล้วมีปัญหา จะรบกวนPMมาถามนะครับ
บวกให้ครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ยินดีครับ อะไรที่ทำแล้วประหยัด(ถึงจะเสียเงินแต่ง)จะพยายามเอามาแนะนำครับ ผมไปถามร้านประดับยนต์สำหรับการเปลี่ยนตัวนี้ ราคาอยูที่850-950.-บาทครับ ทำเอง เสียเวลานิดหน่อย(แต่ก็มีความสุขกับผลงานตัวเอง)อุปกรณ์ทั้งหมด หมดไปประมาณ 500ครับ

spy_nui
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ก.ค. 2008, 07:05 PM »

วงจรนี้มีอยู่บนผากล่องแตร์ที่ซื้อมาครับ ผมมาปรับนิดหน่อยให้เข้าใจง่ายขึ้น  ที่สำคัญอยู่ที่ตำแหน่งต่อสายเข้ารีเลย์เท่านั้น ถ้าได้ยินใครบอกมาว่าไม่ต้องใช้รีเลย์ อย่าไปเสี่ยงฟิวล์ขาดดีกว่าครับ เพราะของเก่ากินกระแส 3.5 แอมป์ hella กิน 15 แอมป์ต่อตัว....ถอดแตร์ตัวเก่าออกนะครับเพราะถ้าไม่ถอดหาตำแหน่งติดไม่ได้จิง นอกจากถอดกันชนแล้วเจาะรูใหม่ครับ หรือถ้าสงสัยอะไรถามมาก็แล้วกัน

Kob Ob Ob
Administrator

ความดี ความชอบ : 434

ID: 1

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2008
จาก: Chonburi
ชื่อเล่น: Kob
รถ: Vigo 2005
รุ่น: 2.5 E 4D
สี: Gold
ชื่อเล่นรถ: Vigo

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ก.ค. 2008, 10:00 PM »

ขอบคุณครับ ขยันจริงๆ  เยี่ยม

ร่วมรณรงค์ใช้รูปจริงของท่าน เป็นรูป Avatar (รูปประจำตัวสมาชิก)
ngoungja
**

ความดี ความชอบ : 4

ID: 716

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2008
จาก: bkk
ชื่อเล่น: ngoung
รถ: JAZZ 08, Blue  ฌค 338
สี: blue
ชื่อเล่นรถ: น้ำตาลสุดสวย

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 ก.ค. 2008, 04:53 PM »

ดีจรัง ครับ ผมก็เปลี่ยนมาแล้วครับ แต่ผมให้ที่ร้านเปลี่ยนให้ครับ  แต่เปลี่ยนเป็นรุ่นสีดำ แบบมีลิ้นกันน้ำครับ  เปลี่ยนแล้ว เวลาใช้งานไม่ต้องอายใครเลยครับ

NO PAIN  NO GAIN
spy_nui
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 ก.ค. 2008, 11:15 PM »

อยากรู้จังหน้าดำ กับหน้าแดงเสียงต่างกันไหม(นอกจากความดัง) ราคาต่างกันตั้งเท่านึง

ngoungja
**

ID: 716

จาก: bkk
ชื่อเล่น: ngoung
รถ: JAZZ 08, Blue  ฌค 338
สี: blue
ชื่อเล่นรถ: น้ำตาลสุดสวย

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ก.ค. 2008, 06:09 PM »

อยากรู้จังหน้าดำ กับหน้าแดงเสียงต่างกันไหม(นอกจากความดัง) ราคาต่างกันตั้งเท่านึง

เสียงไม่ต่างกันครับ แต่หน้าดำเค้าทำมาเป็นลิ้นกันน้ำเข้าครับ และเน้นให้เสียงมันดังออก มาด้านหน้า ส่วนหน้าแดงเวลาติดตั้ง ต้องคว่ำลงเพื่อกันน้ำเข้าครับ เสียงทีออกมาก็ จะไม่ดังออกมาด้านหน้ารถครับ

NO PAIN  NO GAIN
a_hutcha
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 16

ID: 555

จาก: BKK
ชื่อเล่น: Cherry and A
รถ: Jazz 2008
รุ่น: V
สี: RED
ชื่อเล่นรถ: RED_Cherry

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ก.ค. 2008, 09:17 PM »

พี่หนุ่ยจะรบกวนช่วยอธิบายเรื่องวงจรอีกที่ได้ไหมครับพอดีดูรูปแล้วยังไม่เข้าใจนะครับ(รบกวนจริงๆไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้จริงๆ)ขอขอบคุณเรื่องหน้าครับ

RED_Cherry
spy_nui
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ก.ค. 2008, 11:07 PM »

พี่หนุ่ยจะรบกวนช่วยอธิบายเรื่องวงจรอีกที่ได้ไหมครับพอดีดูรูปแล้วยังไม่เข้าใจนะครับ(รบกวนจริงๆไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้จริงๆ)ขอขอบคุณเรื่องหน้าครับ
ที่รีเลย์จะมีหมายเลขที่ขาทั้ง 4 ขาครับ ดูตามหมายเลขแล้วต่อสายตามที่วาดได้เลย ตรงขั้วแตร์(บวก-ลบ)ต่อพวงกันเลยครับ

kookai
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 27

ID: 1548

เมาไม่ขับ (แล้วจากลับยังไง)

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2008
จาก: สุราษฎร์ธานี
ชื่อเล่น: kookai
รถ: New Jazz 2008
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: ยอดมนุษย์อุลตร้าแมน

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ก.ย. 2008, 02:17 PM »

ฮ่าๆๆๆ   เปลี่ยนมาแล้วเหมือนกัน  (แฟนเปลี่ยนไม่เสียตังค์)  เสียแต่ค่าแตร่ ลงทุนไปซื้อที่คลองถม (ก็แฟนขี้นไปอีกตามเคย)  เสียงดังยังกะรถสิบล้อ  แต่ไม่มีกล้องเลยไม่ได้ถ่ายวิธีเปลี่ยนมาง่ะ   ลั้น ลัน ลา
Jettong

ความดี ความชอบ : 187

ID: 1614

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2008

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 ต.ค. 2008, 02:55 PM »

เสาร์ที่ 25 ต.ค. ที่ผ่านมา ฟังเสียงแตรของพี่กบ อ๊บ ๆ แล้วเสนาะหูจริง ๆ

เหมาะสำหรับ บีบไล่รถเมล์ กะ สิบล้อมาก ๆ

แตร เดิม ๆ เหมือนเสียงแมวร้องงั้นแหละ

ว่าจะไปเปลี่ยนบ้างครับ

yoyozz
**

ID: 2252

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2008

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 พ.ย. 2008, 02:25 AM »

ว๊าว ว๊าว
KongLa_W650
**

ความดี ความชอบ : 5

ID: 2830

มีความต้องการทางแพทย์สูง

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2008
จาก: สงขลา
ชื่อเล่น: ก้อง
รถ: Honda Jazz
รุ่น: SV
สี: เทา
ชื่อเล่นรถ: พี่ใหญ่

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 มี.ค. 2009, 05:20 AM »

ดีจรัง ครับ ผมก็เปลี่ยนมาแล้วครับ แต่ผมให้ที่ร้านเปลี่ยนให้ครับ  แต่เปลี่ยนเป็นรุ่นสีดำ แบบมีลิ้นกันน้ำครับ  เปลี่ยนแล้ว เวลาใช้งานไม่ต้องอายใครเลยครับ

สอบถามหน่อยครับ โอ๊ะ อ้าว / รุ่นสีดำต้องติดตั้งรีเลย์เพิ่มหรือเปล่าครับ  เคยได้ยินมาว่าสามารถใส่ได้เลย (กลัวมีปัญหากับระบบไฟฟ้าน่ะครับ อ้าว)
KimKim

ความดี ความชอบ : 335

ID: 3418

รับทำเสื้อจ๊า ^^

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2009
จาก: Rama II - BKK
ชื่อเล่น: KimKim
รถ: Jazz
สี: Grey Silverstone

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 มี.ค. 2009, 10:17 AM »

มารอฟังด้วยคนฮับ ^^

พี่ Kongla ขี่ Kawa W650 ปะคับ ^^
Ao-Aey
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 4002

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2009
จาก: กรุงเทพฯ
รถ: แจ๊ส
สี: ชมพู

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 มี.ค. 2009, 08:30 AM »

อยากเปลี่ยนแตรอะค่ะ  เสียงเดิม เหมียว เหมียว น่าดู    อาย
อยากทราบค่าเสียหายสำหรับ  แตรที่คุณภาพพอสมควร (ไม่มีความรู้เลยค่ะ)ว่าเค้าเลือกกันยังไง ที่เสียงหรือไร    ไม่เข้าใจ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์