ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,890 กระทู้ ใน 29,333 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

23 ก.ค. 2018, 12:55 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่างใหญ่ ให้ทำเอง / DIY (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)เปลี่ยนแตร์กันไหมครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแตร์กันไหมครับ  (อ่าน 51816 ครั้ง)
SRV
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 39

ID: 3077

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2009
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: ไก่
รถ: Jazz 2008
รุ่น: V AT (SRS)
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: Hendrix

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 มี.ค. 2009, 10:40 PM »

วันนี้พึ่งเปลี่ยนเสร็จไป ...  หลังจากสั่ง  Hella แดงมาหลายวันแล้ว เสียมันแน่นกว่าเดิมเยอะเลย  ...  อิอิ
โดยงบประมาณ แค่ 5xx  รวม แตร + สายไฟ + Relay Socket & Connector  ต่างๆ

ถ้าไม่ได้กระทู้นี้ คงต้องเสียตังไปติดอีกหลายบาทแน่เลย
ขอบคุณมากนะคร้าบ ...

ยินดี ดีคร๊าบ

ได้เล่นกีตาร์ ได้ถ่ายภาพ ได้ดำน้ำ เบียร์ซักกระป๋องเวลาดูบอล แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว

www.lomadiving.com
www.zcubazap.com
beeguys

ความดี ความชอบ : 7

ID: 2196

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2008
จาก: BKK
ชื่อเล่น: b
รถ: NJ

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 มี.ค. 2009, 10:47 AM »

ช๊อบ ชอบ

Minimann
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 154

ID: 2534

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: นนทบุรี
ชื่อเล่น: เอ๋
รถ: New Jazz GE
รุ่น: SV AT
สี: สีฟ้า
ชื่อเล่นรถ: มินิมินท์

« ตอบ #22 เมื่อ: 30 มี.ค. 2009, 08:49 PM »

ได้แตร Hella ดำมาจาก มอเตอร์โชว์ 900 บาทถ้วน แถมเสื้อยืดกะที่บังแดดมาให้อันนุง แต่ว่าไม่มีปัญญาติดอ่ะ ในกล่องก็ไม่มีรีเลย์ค่ะ สงสัยต้องไปใช้บริการอู่แถวบ้านแน่เลย เฮ้อ!
cabonblack
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 19

ID: 2162

จาก: ระยอง
ชื่อเล่น: สมชาย
รถ: Jazz ขาวแฟนขับ
รุ่น: วี at
ชื่อเล่นรถ: carbonblack

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 เม.ย. 2009, 10:43 AM »

อยู่ระยองใครสนใจช่วยต่อให้ได้นะครับ.........

เป็นคนลพบุรี..แต่มาทำงานอยู่ระยอง 12 ปีแล้ว...การพบคือจุดเริ่มต้นของการจาก....
suppasit

ความดี ความชอบ : 38

ID: 2377

สิ่งที่ทำแล้วมีความสุขเราก็ควรจะทำ.....อย่าแคสื่อ

จาก: civil non
ชื่อเล่น: tong
รถ: jazz 2008
รุ่น: v
สี: สีฟ้าซิจ๊ะ
ชื่อเล่นรถ: NO NAME

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 เม.ย. 2009, 03:37 PM »

ไม่เข้าใจ

cabonblack

ความดี ความชอบ : 19

ID: 2162

จาก: ระยอง
ชื่อเล่น: สมชาย
รถ: Jazz ขาวแฟนขับ
รุ่น: วี at
ชื่อเล่นรถ: carbonblack

« ตอบ #25 เมื่อ: 01 พ.ค. 2009, 04:41 AM »

ไม่เข้าใจ
จริงๆๆ....

เป็นคนลพบุรี..แต่มาทำงานอยู่ระยอง 12 ปีแล้ว...การพบคือจุดเริ่มต้นของการจาก....
Tomujazz

ความดี ความชอบ : 29

ID: 4654

Tomujap Tomujazz

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2009
จาก: BKK
รถ: Black Jazz
สี: Black
ชื่อเล่นรถ: Tomu

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 พ.ค. 2009, 11:09 PM »

Autobac ลองเลือกเสียงเอาได้ตามใจชอบ คิดค่าติดตั้ง 300 บาท   เยี่ยม

แต่ถ้ามีเวลา อยากติดตั้งเอง มีราคาให้เลือกตั้งแต่หลักร้อย จนถึงหลักหลายพัน

peter_ju_newjazz_za

ความดี ความชอบ : 26

ID: 4805

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2009
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Peter
รถ: NewJazz
รุ่น: SV
สี: ฟ้า
ชื่อเล่นรถ: มะมีอ่ะ

« ตอบ #27 เมื่อ: 24 พ.ค. 2009, 10:29 PM »

ได้แตร Hella ดำมาจาก มอเตอร์โชว์ 900 บาทถ้วน แถมเสื้อยืดกะที่บังแดดมาให้อันนุง แต่ว่าไม่มีปัญญาติดอ่ะ ในกล่องก็ไม่มีรีเลย์ค่ะ สงสัยต้องไปใช้บริการอู่แถวบ้านแน่เลย เฮ้อ!

Hella สีดำ ไม่ต้องใช้ รีเลย์ครับ  ใส่ได้เลย

เยี่ยม

notbad
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 616

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2008

« ตอบ #28 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2009, 11:01 PM »

ดีจรัง ครับ ผมก็เปลี่ยนมาแล้วครับ แต่ผมให้ที่ร้านเปลี่ยนให้ครับ  แต่เปลี่ยนเป็นรุ่นสีดำ แบบมีลิ้นกันน้ำครับ  เปลี่ยนแล้ว เวลาใช้งานไม่ต้องอายใครเลยครับ

สอบถามหน่อยครับ โอ๊ะ อ้าว / รุ่นสีดำต้องติดตั้งรีเลย์เพิ่มหรือเปล่าครับ  เคยได้ยินมาว่าสามารถใส่ได้เลย (กลัวมีปัญหากับระบบไฟฟ้าน่ะครับ อ้าว)

รุ่นสีดำใส่แทนตัวเดิมได้เลยครับ ไม่ต้องมี relay เพิ่ม ไม่มีปัญหากับระบบไฟฟ้าครับ
takorl
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 4

ID: 3615

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: TaKORL
รถ: New Jazz
รุ่น: GE
ชื่อเล่นรถ: JaZZ ขาว

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2009, 12:15 AM »

ว๊าว ว๊าว ว๊าว ว๊าว ทำเสร็จแล้วครับ กว่าจะเสร็จได้ร่วม 3 ชั่วโมง 55555 เย้ เย้
Hatori4343
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 5

ID: 6199

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2009
ชื่อเล่น: Natto
รถ: Honda Jazz
รุ่น: V AT
สี: White
ชื่อเล่นรถ: O-MOoooo.....

« ตอบ #30 เมื่อ: 07 ก.ย. 2009, 09:17 PM »

อยากทราบนะคะว่า.... แตรสีดำกับสีแดง ของ Hella มันต่างกันตรงไหนหรอคะ
ในเมื่อใช้กำลังวัตต์มากขึ้น ทำไมถึงไม่ต้องใช้ตัว relay
จะมีปัญหากับฟิวล์ หรือปล่าวคะ พอดีขับรถต่างจังหวัดคนเดียวบ่อย ๆ
กลัวรถน๊อคแล้วแก้ใขไม่ได้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีนะคะ + ให้เจ้าของกระทู้แล้วค่ะ
Little*One
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 5351

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2009
ชื่อเล่น: Wan
รถ: Jazz
ชื่อเล่นรถ: white seal

« ตอบ #31 เมื่อ: 15 ก.ย. 2009, 09:10 PM »

พึ่งได้รถมา ขับแล้วรู้สึกว่าแตร์นู๋แจ๊ส เหมือนแตร์รถมอเตอร์ไซด์ เล็กจิงๆ
เพื่อนฟังแล้วขำกลิ้ง เราก็ไม่ชอบ อยากเปลี่ยนจัง

อยากถามเพื่อนๆ ว่ามีคำแนะนำเรื่องยี่ห้อแตร์ หรือว่า ร้านขายและติดตั้งแตร์ บ้างมั๊ยค่ะ
เพื่อนบอกว่าให้ไปซื่อที่คลองถม แล้วให้เค้าติดให้ แต่เราก็ไม่แน่ใจว่าเค้าจะทำได้ดี เป็นห่วงรถ
นอกจากยี่ห้อ Hella แล้ว มีใครแนะนำอย่างอื่นมั๊ยค่ะ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ สำหรับคำแนะนำดีๆอย่างนี้
Nhung

ความดี ความชอบ : 10

ID: 6662

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2009
จาก: กรุงเทพฯ
ชื่อเล่น: หนึ่ง
รถ: All New JAzZ
รุ่น: SV A/T

« ตอบ #32 เมื่อ: 25 ก.ย. 2009, 08:40 PM »

พึ่งได้รถมา ขับแล้วรู้สึกว่าแตร์นู๋แจ๊ส เหมือนแตร์รถมอเตอร์ไซด์ เล็กจิงๆ
เพื่อนฟังแล้วขำกลิ้ง เราก็ไม่ชอบ อยากเปลี่ยนจัง

อยากถามเพื่อนๆ ว่ามีคำแนะนำเรื่องยี่ห้อแตร์ หรือว่า ร้านขายและติดตั้งแตร์ บ้างมั๊ยค่ะ
เพื่อนบอกว่าให้ไปซื่อที่คลองถม แล้วให้เค้าติดให้ แต่เราก็ไม่แน่ใจว่าเค้าจะทำได้ดี เป็นห่วงรถ
นอกจากยี่ห้อ Hella แล้ว มีใครแนะนำอย่างอื่นมั๊ยค่ะ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ สำหรับคำแนะนำดีๆอย่างนี้

ก็มีอีกครับ พวก DENSO ประมาณ 580บาท ครับ เสียงออกนุ่มๆ
  BOSCHรุ่นเล็ก 550 บาทครับ เสียงดุนิด นึงครับ (ผมใช่อยู่ครับ)
  และยี่ห้อนี้มาใหม่  STEBEL (ชื่อคล้ายๆเครื่องทำน้ำอุ่น55+)   เป็นของอิตาลี ประมาณ 500 บาท เสียงดุมากกกกๆ  แถมรีเลย์ด้วยครับ
ทุกรุ่นเป็นแตรหอยโข่งสีดำ รูปร่างคล้ายๆกันทุกรุ่นครับ  (ราคา ณ คลองถม)

ทุกยี่ห้อที่บอกมาถูกกฏหมายหมดนะครับไม่มีดังกว่ากฏหมายกำหนด

***โปรดระวังแตรHella สีดำเลียนแบบ เหมือนมากกกๆจนแยกไม่ออกทั้งกล่องที่บรรจุและชิ้นงาน ตอนผมไปซื้อก็เกือบแล้ว  ดีนะลองเสียงก่อนเสียงดังไม่กังวาลครับเสียงห่วยมาก เลยไม่เอา ละก็มาเอาBOSCH รุ่นเล็กแทนครับ  ดูจากลิงค์ด้านล่างนี้ครับ การเปรียบเทียบ Hellaดำ แท้-เทียม
http://www.imadesports.com/webboard_680318_7951_th?lang=th
Little*One
มือใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 25 ก.ย. 2009, 09:09 PM »

ก็มีอีกครับ พวก DENSO ประมาณ 580บาท ครับ เสียงออกนุ่มๆ
  BOSCHรุ่นเล็ก 550 บาทครับ เสียงดุนิด นึงครับ (ผมใช่อยู่ครับ)
  และยี่ห้อนี้มาใหม่  STEBEL (ชื่อคล้ายๆเครื่องทำน้ำอุ่น55+)   เป็นของอิตาลี ประมาณ 500 บาท เสียงดุมากกกกๆ  แถมรีเลย์ด้วยครับ
ทุกรุ่นเป็นแตรหอยโข่งสีดำ รูปร่างคล้ายๆกันทุกรุ่นครับ  (ราคา ณ คลองถม)

ทุกยี่ห้อที่บอกมาถูกกฏหมายหมดนะครับไม่มีดังกว่ากฏหมายกำหนด

***โปรดระวังแตรHella สีดำเลียนแบบ เหมือนมากกกๆจนแยกไม่ออกทั้งกล่องที่บรรจุและชิ้นงาน ตอนผมไปซื้อก็เกือบแล้ว  ดีนะลองเสียงก่อนเสียงดังไม่กังวาลครับเสียงห่วยมาก เลยไม่เอา ละก็มาเอาBOSCH รุ่นเล็กแทนครับ  ดูจากลิงค์ด้านล่างนี้ครับ การเปรียบเทียบ Hellaดำ แท้-เทียม
http://www.imadesports.com/webboard_680318_7951_th?lang=th

ขอบคุณค่ะ K. Nhung  ยินดี

พรุ้งนี้ว่าจะไปเยี่ยมๆ มองๆ หาแตร์สักกะหน่อย หวังว่าคงไม่โชคร้ายเจอแตร์ปลอม

อ๋อ ขอถามอีกนิดนะค่ะ เสียงแตร์ที่คล้ายๆ รถ Benz พอจะรู้ไม่ค่ะว่า ยี่ห้อไหน รุ่นไหน มีเพื่อนอยากได้
เค้าบอกว่าเสียงออกไปทางรถยุโรป

Nhung

« ตอบ #34 เมื่อ: 25 ก.ย. 2009, 09:31 PM »

พรุ้งนี้ว่าจะไปเยี่ยมๆ มองๆ หาแตร์สักกะหน่อย หวังว่าคงไม่โชคร้ายเจอแตร์ปลอม

อ๋อ ขอถามอีกนิดนะค่ะ เสียงแตร์ที่คล้ายๆ รถ Benz พอจะรู้ไม่ค่ะว่า ยี่ห้อไหน รุ่นไหน มีเพื่อนอยากได้
เค้าบอกว่าเสียงออกไปทางรถยุโรป

จริงๆแล้วก็คล้ายๆกันและครับ  แต่ Hella ดำแท้ ครับ ย้ำนะครับว่าแท้  กับ BOSCH รุ่นใหญ่ น่าจะคล้ายมากที่สุดครับ
หรือถ้าเอาคล้ายชัวร์ๆ ไปที่ร้านอะไหล่รถยุโรปแถวๆวรจักร เลยครับคงจะไม่แพงมากนะครับ
Little*One
มือใหม่
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 25 ก.ย. 2009, 09:49 PM »

จริงๆแล้วก็คล้ายๆกันและครับ  แต่ Hella ดำแท้ ครับ ย้ำนะครับว่าแท้  กับ BOSCH รุ่นใหญ่ น่าจะคล้ายมากที่สุดครับ
หรือถ้าเอาคล้ายชัวร์ๆ ไปที่ร้านอะไหล่รถยุโรปแถวๆวรจักร เลยครับคงจะไม่แพงมากนะครับ

ตอบกระทู้ได้รวดเร็วทันใจดีจัง
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ บวกแต้มให้เลย สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้
Nhung

« ตอบ #36 เมื่อ: 26 ก.ย. 2009, 08:21 PM »

ในที่สุด ในที่สุด
Nhung

« ตอบ #37 เมื่อ: 28 ก.ย. 2009, 07:45 PM »

ข่าวร้าย ! ! ! สำหรับผมครับ

แตรที่ผมเพิ่งเปลี่ยนไปโดนทางบ้านบังคับให้เปลี่ยนกลับครับ จะเอา จาอาว

เหตุผล
 1. เสียงแตรดังเหมือนรถสิบล้อ !  ไม่เหมาะกับรถเล็กๆน่ารักๆอย่างแจ็ส (แตร BOSCH แท้ รุ่นเล็ก)
 2. เวลาใช้แตร จะขอทางรถบางคันก็ไม่หลบ เนื่องจากคิดว่าไม่ใช่แตรรถเราที่บีบ ใส่เขา (อาจคิดว่ารถใหญ่ที่อยู่ด้านหลังบีบ)
 3. เวลาใช้คนชอบมองครับแบบ เด่นเลย  ฮ่าๆๆๆ

ข่าวดี
- แตรที่ติดกับรถเสียงดังขึ้นประมาณ 10% เนื่องจากรีเลย์ที่ติดเพิ่มสำหรับแตรใหม่

- แตร BOSCH ไปติดกับรถอีกคันได้ครับเป็นรถตู้ค่อยเหมาะกับรถหน่อยยยยย

คืออยากจะบอกไว้อะครับ สำหรับคนที่กำลังจะเปลี่ยนแตรให้เลือกเสียงที่เหมาะกับประเภทรถ อะครับ
รู้นี้ผมน่าจะซื้อแตรหอยโข่ง DENSO ดีกว่า เสียงเรียบร้อยและนุ่มหูกว่ากันเยอะเลยครับ
Little*One
มือใหม่
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 29 ก.ย. 2009, 05:57 PM »

ข่าวร้าย ! ! ! สำหรับผมครับ

แตรที่ผมเพิ่งเปลี่ยนไปโดนทางบ้านบังคับให้เปลี่ยนกลับครับ จะเอา จาอาว

เหตุผล
 1. เสียงแตรดังเหมือนรถสิบล้อ !  ไม่เหมาะกับรถเล็กๆน่ารักๆอย่างแจ็ส (แตร BOSCH แท้ รุ่นเล็ก)
 2. เวลาใช้แตร จะขอทางรถบางคันก็ไม่หลบ เนื่องจากคิดว่าไม่ใช่แตรรถเราที่บีบ ใส่เขา (อาจคิดว่ารถใหญ่ที่อยู่ด้านหลังบีบ)
 3. เวลาใช้คนชอบมองครับแบบ เด่นเลย  ฮ่าๆๆๆ

ข่าวดี
- แตรที่ติดกับรถเสียงดังขึ้นประมาณ 10% เนื่องจากรีเลย์ที่ติดเพิ่มสำหรับแตรใหม่

- แตร BOSCH ไปติดกับรถอีกคันได้ครับเป็นรถตู้ค่อยเหมาะกับรถหน่อยยยยย

คืออยากจะบอกไว้อะครับ สำหรับคนที่กำลังจะเปลี่ยนแตรให้เลือกเสียงที่เหมาะกับประเภทรถ อะครับ
รู้นี้ผมน่าจะซื้อแตรหอยโข่ง DENSO ดีกว่า เสียงเรียบร้อยและนุ่มหูกว่ากันเยอะเลยครับ

โห อย่างที่คิดไว้เลยค่ะ อาทิตย์ที่แล้วไปเดินแถวคลองถมกับเพื่อน เพื่อหาแตรเสียงแบบรถยุโรป ใส่รถ CRV
เพื่อนบอกว่าเอาสักอันมั๊ย เราว่ารถเรามันคันเล็ก ถ้าบีบไปอาจถูกมองกลับว่าตัวเล็ก แต่เสียงดัง (ไม่เจียมตัว)  โฮ่ โฮ่ ยังคุยเล่น ๆ เลยว่า ถ้าเสียงแตรใหญ่แล้วเราบีบไปใส่รถสิบล้อ เฮ้ย! อย่าออกมานะ เค้าจะรู้มั๊ยว่าเป็นรถเรา
เพื่อนก็เลยจะให้แตรรถเค้ามาใส่รถเราแทน เสียงจะดังขึ้น แต่ไม่เกินตัว โชคดีจังที่ไม่ได้ซื้อมาใส่นู๋แจสเรา

ซื้อมาแล้วก็พาเพื่อนขับไปที่ศูนย์ที่เราซื้อรถ ก่อนหน้านี้เราก็ไปติดด่อกับศูนย์เอาไว้ ถามเรื่องค่าแรง ก่อนไปก็โทรไปเช็คคิว เค้าบอกว่ามาได้เลย พอไปถึงก็มีคนมาจดโน้น จดนี่ แล้วสักคู่ก็มีคนที่รับโทรศัพท์เรา มาบอกขอโทรนะครับ คือทางศูนย์ไม่รับติดตั้งแตรที่เราเอามาเอง คือผมคิดว่าเป็นของเก่า....ฟังแล้วก็งง ๆ ม่ายข้าวจาย  ไม่เข้าใจ

แล้วก็ขอดูของที่เราซื้อมา แล้วบอกว่าถ้ามีการปรับเปลี่ยน หรือดัดแปลง ทางศูนย์จะไม่รับประกัน เพราะมันเกี่ยวกับสายไฟ
เราก็รู้เรื่องนี้แล้ว เพราะเค้าบอกเราตอนที่ไปสอบถามครั้งแรก ที่อยากให้ศูนย์ทำให้เพราะเห็นว่า มีเครื่องมีอพร้อม และมีความชำนาญ ค่าแรงเพื่อนก็รับได้ประมาณ 380 บาท แล้วก็แนะนำว่า ต้องไปให้ร้านประดับยนต์ติดตั้งให้ เรากับเพื่อนก็ไม่ได้ว่าอะไร แค่เซ็งเป็ด เสียงเวลา  แป่ว วันนั้นก็เลยไม่ได้ไปติด เพราะมันเย็นแล้ว

จากตอนแรกที่ตื่นเต้นจะได้ใช้แตรใหม่  เย้ เย้ ก็กลายเป็นแบบนี้อะ  เซ็งเป็ด

โฮ่ โฮ่  โฮ่ โฮ่  โฮ่ โฮ่ ม่ายเป็งราย

Nhung

« ตอบ #39 เมื่อ: 29 ก.ย. 2009, 08:08 PM »

ของผมติดเองครับ แตรก็เป็นอย่างที่ผมเล่าแหละต้องถอนออก(รถเล็กไม่เจียมตัวอยากเสียงใหญ่ 55+)
แตรติดรีเลย์แล้วใช้แตรเดิมก็ดังกว่าเดิม10% นะครับ

ขอบอกว่าตอนรื้อกระจังหน้าลำบากมาก (ปากกัดตีนถีบเร้ยย) ทั้งตอนรื้อกะใส่เลย

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์