ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

722,847 กระทู้ ใน 38,091 หัวข้อ- โดย 35,174 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: OuanPool

24 ม.ค. 2018, 08:42 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่าง บำรุงรักษา / Maintenance and Technical (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)รบกวนถามน่ะค่ะ ไฟเตือนรูปเครื่องยนตร์ขึ้นเตือน และพร้อมกับไฟตัว Dขึ้นกระพิบตลอด

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน่ะค่ะ ไฟเตือนรูปเครื่องยนตร์ขึ้นเตือน และพร้อมกับไฟตัว Dขึ้นกระพิบตลอด  (อ่าน 3633 ครั้ง)
iloveducksandoreo
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 76320

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2016

« เมื่อ: 07 มี.ค. 2016, 07:35 AM »

สวัสดีค่ะ  รบกวนถามผู้รู้ทุกท่านหน่อยน่ะค่ะ  เผอิญว่าเมื่อเดือนที่แล้วนำรถเข้าศูนย์ ฮอนด้าไปตรวจเข้าศูนย์ประจำเพื่อเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเปลี่ยนชิ้นส่วนอันนี้ด้วยค่ะ ตัวนี้ไว้ทำอะไรก้อไม่รู้เหมือนกันอ่ะค่ะ  (LOST MOTION SPRING BROKEN ) เนื่องจากฮอนด้าทำการ recall Honda Fit 2009 หลังจากรับรถรถก้อปรกติดี แต่พอประมาณ 4 ถึง 5วันพอตอนที่จะสตารท์รถตอนเช้า พอบิดกุญแจเท่านั้นไฟหน้าจะก้อเกิดดับหมด เลยลองจะสตารท์ดูอีกที  คราวนี้รถก้อติดแต่วิทยุไม่ทำงานมีแต่ไฟกระพิบบอกให้ใส่รหัส  ก้อเลยตัดสินใจนำรถเข้าไปศุนย์อีกครั้งเพื่อให้ศูนย์ช่วยใส่รหัสให้  วิทยุก้อใช้ได้อีกครั้ง  ทางศุนย์ก้อเลยถามว่า เมื่อเช้าได้เข้ามาฟังเพลงหรือทำอะไรในรถโดยที่ไม่ได้สตารท์รถหรือไม่  เราก้อตอบว่าไม่ค่ะ  และที่สำคัญรถก้อเพิ่งเปลี่ยนแบดเตอรี่ใหม่จากศูนย์มาไม่ถึงปี   ช่างก้อเลยเปิดฝากระโปรงรถเพื่อเช็ตแบตเตอรี่  สรุปว่าขั้วแบตเตอรี่ข้างหนึ่งไม่ได้ ใส่กลับเข้าอย่างเดิม  ช่างเลยต้องเอาเครื่องมือมาไขไส่กลับให้เข้าที่  พร้อมกับขอโทษสำหรับเรื่องที่เกิดขึ้นว่าสาเหตุคงมาจากช่างที่ซ่อมให้เมื่ออาทิตย์ที่แล้วคงลืมใส่แบตเตอรี่กลับให้เหมือนเดิม   ไม่เข้าใจ  เราก้อเลยบอกว่าไม่เปนไรหรอกค่ะ  ดีที่ไม่ได้มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นก้อดีแล้วค่ะ  พอหลังจากนั้นประมาณสองอาทิตย์ผ่านมา  หน้าจอรถก้อมีไฟรูปเครื่องยนต์ขึ้นและก้อไฟเกียร์ D ก้อกระพิบตลอดเลยค่ะ แต่รถวื่งเหมือนปรกติที่ขับใช้ทุกวันค่ะ      หมายเหตู  รถคันนี้เข้าศูนย์ตลอดไม่เคยมีปัญหาอะไรทั้งนั้น ตอนนี้วิ่งมา 55000 Miles แล้วค่ะ  ไม่ทราบว่าอะไรเกิดขึ้นกับ Engine control unit  หรือเปล่าค่ะเพราะได้ยินผู้รู้พูดไว้ว่าตัว  ECU จะทำการเก็บข้อมูลของคนขับไว้ตั้งแต่เริ่มใช้รถใหม่ๆ  พอเมื่อเกิดมีการ reset ECU  แล้วรถจะเกิดการ อ่านข้อมูลผิดพลาดได้  อันนี้ก้อฟังมาอีกทีอ่ะค่ะ   รบกวนผู้รู้และผู้เชี่ยวชาญทุกท่านรบกวนสละเวลาช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ   ขอบคุณมากๆค่ะ   ยินดี
uthainae_jazz
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 52

ID: 3610

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: BOY
รถ: Honda jazz (All New)
รุ่น: V AT(SRS)
สี: Cerulean Blue Metallic (BG-53M)
ชื่อเล่นรถ: น้องแจส

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มี.ค. 2016, 09:15 PM »

สวัสดีค่ะ  รบกวนถามผู้รู้ทุกท่านหน่อยน่ะค่ะ  เผอิญว่าเมื่อเดือนที่แล้วนำรถเข้าศูนย์ ฮอนด้าไปตรวจเข้าศูนย์ประจำเพื่อเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเปลี่ยนชิ้นส่วนอันนี้ด้วยค่ะ ตัวนี้ไว้ทำอะไรก้อไม่รู้เหมือนกันอ่ะค่ะ  (LOST MOTION SPRING BROKEN ) เนื่องจากฮอนด้าทำการ recall Honda Fit 2009 หลังจากรับรถรถก้อปรกติดี แต่พอประมาณ 4 ถึง 5วันพอตอนที่จะสตารท์รถตอนเช้า พอบิดกุญแจเท่านั้นไฟหน้าจะก้อเกิดดับหมด เลยลองจะสตารท์ดูอีกที  คราวนี้รถก้อติดแต่วิทยุไม่ทำงานมีแต่ไฟกระพิบบอกให้ใส่รหัส  ก้อเลยตัดสินใจนำรถเข้าไปศุนย์อีกครั้งเพื่อให้ศูนย์ช่วยใส่รหัสให้  วิทยุก้อใช้ได้อีกครั้ง  ทางศุนย์ก้อเลยถามว่า เมื่อเช้าได้เข้ามาฟังเพลงหรือทำอะไรในรถโดยที่ไม่ได้สตารท์รถหรือไม่  เราก้อตอบว่าไม่ค่ะ  และที่สำคัญรถก้อเพิ่งเปลี่ยนแบดเตอรี่ใหม่จากศูนย์มาไม่ถึงปี   ช่างก้อเลยเปิดฝากระโปรงรถเพื่อเช็ตแบตเตอรี่  สรุปว่าขั้วแบตเตอรี่ข้างหนึ่งไม่ได้ ใส่กลับเข้าอย่างเดิม  ช่างเลยต้องเอาเครื่องมือมาไขไส่กลับให้เข้าที่  พร้อมกับขอโทษสำหรับเรื่องที่เกิดขึ้นว่าสาเหตุคงมาจากช่างที่ซ่อมให้เมื่ออาทิตย์ที่แล้วคงลืมใส่แบตเตอรี่กลับให้เหมือนเดิม   ไม่เข้าใจ  เราก้อเลยบอกว่าไม่เปนไรหรอกค่ะ  ดีที่ไม่ได้มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นก้อดีแล้วค่ะ  พอหลังจากนั้นประมาณสองอาทิตย์ผ่านมา  หน้าจอรถก้อมีไฟรูปเครื่องยนต์ขึ้นและก้อไฟเกียร์ D ก้อกระพิบตลอดเลยค่ะ แต่รถวื่งเหมือนปรกติที่ขับใช้ทุกวันค่ะ      หมายเหตู  รถคันนี้เข้าศูนย์ตลอดไม่เคยมีปัญหาอะไรทั้งนั้น ตอนนี้วิ่งมา 55000 Miles แล้วค่ะ  ไม่ทราบว่าอะไรเกิดขึ้นกับ Engine control unit  หรือเปล่าค่ะเพราะได้ยินผู้รู้พูดไว้ว่าตัว  ECU จะทำการเก็บข้อมูลของคนขับไว้ตั้งแต่เริ่มใช้รถใหม่ๆ  พอเมื่อเกิดมีการ reset ECU  แล้วรถจะเกิดการ อ่านข้อมูลผิดพลาดได้  อันนี้ก้อฟังมาอีกทีอ่ะค่ะ   รบกวนผู้รู้และผู้เชี่ยวชาญทุกท่านรบกวนสละเวลาช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ   ขอบคุณมากๆค่ะ   ยินดี

ไฟตัว D กระพริบ อันนี้ผมมองว่า ปัญหาเป็นที่ระบบเกียร์ครับ ยังไงลองเช็คที่ 0 ก่อนครับ ว่ามีวิธีการแก้อย่างไรบ้าง

เพราะผมเคยมีเพื่อนที่มีอาการเดียวกันคือ ไฟตัว D กระพริบ เค้าไปเจอว่าระบบเกียร์มีปัญหาครับ ยังไงลองสอบถามทาง 0 ดูนะครับ  จิบ จิบ อ่าห์
iloveducksandoreo
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 76320

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2016

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 เม.ย. 2016, 09:09 AM »

@uthainae_jazz   ขอบคุณมากน่ะค่ะ ยินดี  ได้นำรถเข้าศูนย์แล้วค่ะ  ผลปรากฏว่า สวิทซ์แรงดันเกียร์เสียค่ะ  เสียเงินอีกแร๊ว แง แง

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์