ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,866 กระทู้ ใน 29,332 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

23 ก.ค. 2018, 07:16 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องคนขับ / Driver' s Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)Help me กะลังจะไปรับรถ อยากรู้ว่าต้องเช็คอะไรบ้างก่อนออกจากศูนย์คะ

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Help me กะลังจะไปรับรถ อยากรู้ว่าต้องเช็คอะไรบ้างก่อนออกจากศูนย์คะ  (อ่าน 38935 ครั้ง)
poo
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 1192

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2008

« เมื่อ: 06 ส.ค. 2008, 11:23 PM »

ช๊อบ ชอบ

รบกวนช่วยบอกหน่อยคะ  แบบว่ามือใหม่อะคะ 

ขอบคุณล่วงหน้านะค่า
Mr.D
Moderator

ความดี ความชอบ : 449

ID: 325

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2008
จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Dew
รถ: Jazz 2008
รุ่น: SV
สี: Taffeta white

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ส.ค. 2008, 11:51 PM »

หลักๆก้อตามรูปด้านล่างอ่านะ

แต่เอาเข้าจิง ด้วยความดีใจที่ได้รถ ผมเลยเหลือแค่นี้เองอ่าคับ  เหนื่อยจัง เหนื่อยจัง

1. ตรวจสอบสีของตัวรถ + คุณภาพงานโดยรวมของส่วนประกอบอื่นๆ และเลขตัวถัง/เลขเครื่อง ต้องตรงกับในเอกสารทุกฉบับ
2. ตรวจสอบระบบไฟฟ้า ไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไฟเบรค ไฟถอยหลัง วิทยุ แตร
3. ตรวจสอบยางอะไหล่ + เครื่องมือ
4. ตรวจสอบของแถมที่ตกลงไว้
5. ตรวจสอบเอกสารต่างๆ เช่นสมุดป้ายแดง + ประกัน

แต่สิ่งหนึ่งที่อยากจะเตือนไว้นะครับ เพราะเห็นมีพลาดกันมาหลายคนแล้ว...
"อย่าเซ็นเอกสารรับรถ ถ้ายังไม่ได้ตรวจสอบตัวรถ"
เพราะปกติเซลล์มักจะเอามาให้เซ็นก่อน..
ซึ่งหากเผลอเซ็นไป แล้วเกิดตัวรถมีปัญหาหรือมีอะไรที่เราไม่พอใจ.. มันอาจจะคุยกันลำบากทีหลังคับ

* New car.gif (30.19 KB, 784x1091 - ดู 11067 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2008, 11:54 PM โดย Mr.D » บันทึกการเข้า

จำหน่ายสบู่ oil soap งาน hand made เหมาะสำหรับให้เป็นของขวัญ

Kob Ob Ob
Administrator

ความดี ความชอบ : 434

ID: 1

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2008
จาก: Chonburi
ชื่อเล่น: Kob
รถ: Vigo 2005
รุ่น: 2.5 E 4D
สี: Gold
ชื่อเล่นรถ: Vigo

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ส.ค. 2008, 08:27 AM »

ตามที่คุณ Mr.D ว่าเลยครับ อย่าคิดว่าเสียเวลา ต้องยอมเสียเวลาหน่อยครับ ตอนผมไปรับรถก็ 2 ชั่วโมงครับ รวมงานเอกสารด้วย ลองขับก่อนด้วย ทุกอย่างดีหมด มาตายตรงของแถมนี่แหละ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2008, 08:29 AM โดย Kob Ob Ob » บันทึกการเข้า

ร่วมรณรงค์ใช้รูปจริงของท่าน เป็นรูป Avatar (รูปประจำตัวสมาชิก)
poo
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 1192

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2008

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ส.ค. 2008, 08:58 AM »

ช๊อบ ชอบ   ช๊อบ ชอบ

ขอบคุณมากๆๆเลยนะคะ  ที่ช่วยตอบคำถามให้
นี่เป็นรถคนแรกอะคะ  เลยอยากได้แบบดีๆๆ  ไม่อยากให้มีปัญหาคะ

เพื่อนๆๆในคลับนี้ใจดี  และน่ารักจัง

ขอบคุณมากๆๆเลยค่า

ขอบคุณคร๊าบ   ขอบคุณคร๊าบ
djton
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 23

ID: 2844

เครื่องเค้าแรงดี

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2008
จาก: กรุงเทพฯ
ชื่อเล่น: TON
รถ: JAZZ 2009
รุ่น: S/AT
สี: White หิมะ
ชื่อเล่นรถ: YUKI

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2008, 04:38 PM »

ขอบคุณครับ   ยินดี

<br />อยากมีเว็บไซต์ดีๆ ไม่ใช่เรื่องยาก  ในราคากันเอง คลิ๊กเลย  www.g3creation.com
rattasard
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 3110

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2009
จาก: กทม
ชื่อเล่น: เต้
รถ: Honda
รุ่น: Jazz
สี: ฟ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ม.ค. 2009, 01:12 PM »

ขอบคุณสำหรับกระทู้นี้ เป็นประโยชน์มากเลยคร้าบ ผมกำลังจะไปรับรถวันที่ 20 เดือนนี้ พอดี ได้มาอ่านแล้วดีจริงๆ

ขอบคุณคร้าบ
dear_ene
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 3214

ปลาสร้อยคะ

จาก: กทม
ชื่อเล่น: ปลาสร้อย
รถ: Jazz All New
รุ่น: V AT
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: Coffee

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ม.ค. 2009, 08:17 PM »

ขอบคุณคับ กำลังหาความรู้เรื่องนี้พอดีเลย กะลังจะออกรถเดือนหน้าเลย
plug_th
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 3269

จาก: BKK
รถ: กำลังคิดว่าจะออก NewJazz หรือ New City ดี
รุ่น: คงเป็นตัว Top ทั้งคู่
สี: ยังไม่ได้ไปดูดวงเลยแต่ตัวเองชอบสีแจ่มๆ
ชื่อเล่นรถ: ไว้ซื้อก่อนแล้วค่อยคิด มาหาข้อมูล

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ม.ค. 2009, 04:35 PM »

ขอบคุณคับ กำลังหาความรู้เรื่องนี้พอดีเลย กะลังจะออกรถเดือนหน้าเลย

เหมือนกันเลยครับ

snow_white
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 4

ID: 3364

จาก: Heaven in Bangkok
ชื่อเล่น: ChaNanCH
รถ: New Jazzzz...
รุ่น: V (AT)
สี: Taffeta White
ชื่อเล่นรถ: SnOw_WhiTe

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ม.ค. 2009, 11:46 AM »

ยินดี...นัดรับรถวันที่ 1 ก.พ. นี้แล้วเหมือนกันค่ะ...ได้ความรู้เพิ่ม..ดีจังค่ะ ขอบคุณมากกกกกกกกกกกก เลยนะคะ...

watee

ความดี ความชอบ : 8

ID: 2430

ความสำเร็จอยู่ไม่ไกล เกินฝัน

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Rayong
ชื่อเล่น: Tung
รถ: JAZZ
รุ่น: V AT 2009
ชื่อเล่นรถ: KamoO

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ม.ค. 2009, 01:18 AM »

ยินดี...นัดรับรถวันที่ 1 ก.พ. นี้แล้วเหมือนกันค่ะ...ได้ความรู้เพิ่ม..ดีจังค่ะ ขอบคุณมากกกกกกกกกกกก เลยนะคะ...

อย่าลืมดูที่ล็อคผ้ายางน่ะครับ..ด้านคนขับ ของผมมันถูกถอดออกไป กำลังจะไปเอามาคืน...จากศูนย์

Liverpool In Thailand
crazygang

ความดี ความชอบ : 13

ID: 3024

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2008
จาก: Sing in Bangkok
ชื่อเล่น: Auan
รถ: JAZZ & D-MAX
รุ่น: V AT(SRS)
สี: Blue
ชื่อเล่นรถ: Sing...Blue

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ม.ค. 2009, 11:40 AM »

อย่าลืมดูที่ล็อคผ้ายางน่ะครับ..ด้านคนขับ ของผมมันถูกถอดออกไป กำลังจะไปเอามาคืน...จากศูนย์
หน้าตา มันเป็นยังงัยหรอครับ
มีรูปให้ดูมั้ยครับ เพราะเดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะไปรับรถเหมือนกันจะได้ดูบ้าง

** ต้องการชุดรอบคันแจ๊ส รุ่น SV สีฟ้าทั้งชุด ใครต้องการขาย ติดต่อมานะครับ **
goofer7
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 7

ID: 3326

I Love HJL

จาก: จันทบุรี
ชื่อเล่น: กอล์ฟ
รถ: Honda Jazz
รุ่น: V - At
ชื่อเล่นรถ: Yashio

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ม.ค. 2009, 11:35 PM »

ขอบคุณมากครับผม วันเสาร์นี้ก็จะไปรับรถแล้ว  เยี่ยม

por1235
มือใหม่
*

ID: 3140

จาก: กรุงเทพฯ
ชื่อเล่น: โอปอ
รถ: JAZZ
สี: ฟ้า
ชื่อเล่นรถ: ทามามะ

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 ม.ค. 2009, 05:08 PM »

ดีคร๊าบขอบคุณค่ะพรุ่งนี้รับรถแล้วค่ะ เย้ เย้
N_1926
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 53

ID: 3455

ไม่ได้แวะมาซะนานเลย ^^

จาก: บ้านฉาง rayong.. ฮิ
ชื่อเล่น: n o k
รถ: J a z z  2 0 0 9
รุ่น: sv
สี: w h i t e
ชื่อเล่นรถ: ข้ า ว ปั้ น

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 ก.พ. 2009, 11:14 PM »

ขอบคุณมากค่า   หลับสบาย
tee209

ความดี ความชอบ : 19

ID: 3609

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009
จาก: Chonburi
ชื่อเล่น: " tee "
รถ: All new jazz 2008
รุ่น: S AT
สี: Cerulean Blue

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ก.พ. 2009, 03:38 PM »

ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

beeguys

ID: 2196

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2008
จาก: BKK
ชื่อเล่น: b
รถ: NJ

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 ก.พ. 2009, 11:10 AM »

ขอบคุณมากครับ

cowboy08
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 3623

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 ก.พ. 2009, 05:11 PM »

ได้รถ10มี.ค.52นี้แล้วขอบคุณครับเมื่อก่อนออกกระบะเซ็นลูกเดียวเลยไม่เช็คปรากฏว่ารถเป็นรอบลักยิ้ม+ถลอกอื้อเลย
anou

ความดี ความชอบ : 19

ID: 3548

petite dolphine

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 ก.พ. 2009, 08:22 PM »

ว๊าว ว๊าว
ขอบคุณค่ะ  พรุ่งนี้ไปรับรถแล้ว   เย้ เย้

ได้พรมไวนิลมาก่อนอย่างอื่นเลย  แล้วค่อยๆว่ากันไป

the great thing about middle age is that you at least reach the point you can go
Sawachika

ID: 3819

จาก: นนทบุรี
ชื่อเล่น: กุ้ง
รถ: Honda Jazz 2008
รุ่น: V AT
สี: เหลือง
ชื่อเล่นรถ: Leopard

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 มี.ค. 2009, 01:35 PM »

ดีคร๊าบ ขอบคุณคับ
พอดีเลยว่าออกปลายเดือนนี้ รองาน Mortor Show หวังว่าคงได้ของแถม+ส่วนลดนะ  อี่ อี่

BuTaKun
มือใหม่
*

ID: 3415

จาก: กรุงเทพ/สิงห์บุรี
ชื่อเล่น: หมูอ้วน
รถ: Honda
รุ่น: JAZZ 2008 S/MT

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 มี.ค. 2009, 10:25 AM »

ดีคร๊าบ
การตรวจสภาพรับรถใหม่

1.ตัวถัง
1.1 ดูขอบ, สันข้างรถว่าแนวยังตรงดีอยู่หรือไม่ โดยเฉพาะระหว่างประตู และตัวถัง
1.2 เปิด/ปิดประตูครบทุกบาน และกระโปรงหน้า-หลัง ได้ดี /ล็อคเด็กประตูหลัง
1.3 มีสนิมบริเวณขอบประตูแต่ละบานหรือไม่ แค่ไหน
1.4 เห็นรอยสีใหม่พ่นทับสีเก่าในบริเวณขอบประตูหรือไม่ (ถ้ามีขอบยางกัน กระแทกลองแง้มดู)

2. กระจก
2.1 กระจกทุกบานขึ้นลงได้สุดหรือไม่ (ถ้าเป็นกระจกไฟฟ้าควรดูเป็นพิเศษ)
2.2 กระจกมีรอยร้าวกระเทาะหรือไม่อาจจะนําไปสู่การแตกง่ายในอนาคต
2.3 ลวดละลายฝ้ากระจกหลังยังใช้ได้อยู่หรือไม่
2.4 ยางปัดนํ้าฝนต้องเปลี่ยนหรือไม่
2.5 ที่ปัดนํ้าฝนยังใช้งานได้ดี
2.6 ที่ฉีดนํ้าล้างกระจกยังใช้งานได้ดี
2.7 กระจกมองข้างปรับได้ตามปกติ / พับยังไง ให้แสดงให้ดู

3. ยางและล้อ + เครื่องมือ
3.1 เนื้อยางยังนิ่มอยู่พอสมควร / ปียางที่ผลิต / รอยวิ่งของยาง
3.2 ล้อมีรอยบิ่นหรือไม่ / Max เก่า ใหม่
3.3 แม่แรง / ล้ออะไหล่ / ประแจ / เครื่องมือประจำรถครบหรือไม่

4. ภายในห้องโดยสาร
4.1 ลายไม้และหน้าปัดเป็นรอยขูดขีดหรือไม่ / หน้าปัดหลักๆยังใช้งานได้ครบหรือไม่ เช่น เข็มความเร็ว เข็มนํ้ามัน เข็มไมล์ ไฟเบรคมือ เข็มความร้อน
4.2 เบาะปรับได้ท่าทีถนัด / เข็มขัดนิรภัย ลองปรับ+กระตุก
4.3 ยางปูพื้นติดรถมาแบบไหน
4.4 เสียบกุญแจรถแล้วบิดสวิทย์ ON (ยังไม่บิดสตาร์ท) แล้วตรวจดูไฟเตือนที่ หน้าปัดขึ้นครบถ้วนหรือไม่
4.5 กระจกมองหลังและข้างปรับได้ทัศน์วิสัยที่ดี/ กระจกข้างปรับได้ ลองพับ / กุญแจรีโมท /Central Lock
4.6 วิทยุติดรถ/ ทดสอบแอร์ ลองแรงลมทุกระดับ ที่วัดอุณภูมิภายใน-นอก /กดแตร / ที่ปัดน้ำฝน INT / Senser ฝน / ไฟเบรคดวงที่ 3/ ไล่ฝ้าหลัง ลองกดแล้วจับดูว่าร้อนไหม…..
4.7 หมุนพวงมาลัยดูจนสุด 2 ด้านมีเสียงดัง? ปรับ ไกล-ใกล้ สูง-ต่ำ/ วิทยุ CD ลองฟังแยกทุกจุดว่า OK
4.8 กระจกไฟฟ้า 4 บาน ลองกดปุ่มเลื่อนขึ้นลง/ ป้องกันหนีบ? , กระจกข้างปรับได้? ลองพับดูถ้ามีปุ่มพับ
4.9 สัญญานเตือนไฟเปิด ประตู/เปิด,เบรกมือ ,นาฬิกา
4.10 ที่เปิดกระโปรง หน้า หลัง ฝาน้ำมันอยู่ตรงใหน / ช่องเก็บของต่างๆเปิด-ปิด ได้ดีหรือไม่

5. ห้องเครื่อง
5.1 น้ำมันเบรค/ น้ำมันเครื่อง/ น้ำมันเกียร์/ น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์
5.2 สายพานต่างๆ
5.3 น้ำในหม้อน้ำ+หม้อพัก , กระบอกน้ำฉีดกระจก / ถามให้รู้ว่าอยู่ตรงไหน
5.4 น้ำกลั่นแบตเตอรี่
5.5 ลอง Start เครื่องฟังเสียงดู เร่งเครื่อง
5.6 หมายเลขเครื่อง / หมายเลขตัวถัง / ให้เขาชี้ให้ดู
5.7 แผ่นกันความร้อนมีให้หรือไม่-ราคาเท่าไร-แถมได้มั๊ย
6. กลไกขับเคลื่อน
6.1 ลอง Start เครื่องฟังเสียงดู เร่งเครื่อง
6.2 เครื่องยนต์เดินเรียบ
6.3 พวงมาลัยไม่มีเสียงดังเวลาเลี้ยว
6.4 คลัชท์ไม่แข็งหรือระยะตื้นจนเกินไป (กรณีเกียร์ธรรมดา)
6.5 เข้าเกียร์ได้ครบ (เกียร์ออโต้ให้ดูไฟบอกตำแหน่งเกียร์ที่แท่นเกียร์+หน้าปัด)
6.6 เกียร์ไม่หลวม, ไม่มีเสียงดังเวลาเข้าเกียร์ใดเกียร์หนึ่ง
6.7 ความร้อนไม่ขึ้นสูง
6.8 เวลาปล่อยมือแล้วรถไม่เอียง
6.9 ที่เปิดฝาเติมน้ำมันเปิดตรงไหน-สาธิตให้ดูด้วย

7. ระบบปรับอากาศ
7.1 แอร์เย็น / ปรับอุณหภูมิได้
7.2 พัดลมปรับความเร็วได้ตามปกติ
7.3 ช่องลมปรับทิศทางได้ตามปกติ / ตัวครีบมีสภาพแน่นหนาดี

8. ระบบไฟฟ้าแสงสว่าง
8.1 ไฟสูง ไฟหน้า และไฟหรี่ เปิดติด ปิดดับ สว่างชัดเจน
8.2 ไฟเลี้ยวใช้ได้ทั้ง 2 ข้าง และลองกดปุ่มไฟฉุกเฉินว่ากระพริบ 2 ข้าง?
8.3 ไฟเบรคใช้งานได้
8.4 ไฟถอยหลังใช้งานได้

9. เอกสารต่างๆ
9.1 สมุดทะเบียน/ ใบโอนรถ / เอกสารประกันภัย / พรบ.
9.2 ใบเสร็จรับเงินค่าdown/ ใบเสร็จค่ามัดจำป้ายแดง
9.3 สมุดคู่มือป้ายแดง/ ป้ายแดงมีตรา ขส /
9.4 คู่มือรถ, เอกสารการรับประกันอุปกรณ์รถ และเช็คระยะฟรี
9.5 ของแถมต่าง ๆ ตามที่ผู้ขายตกลงไว้

ร้อนโคตร
การรับรถ

• ใจ เย็นๆเลยครับ อย่ารีบเซ็นรับรถก่อน จนกว่าจะได้ตรวจรถและเอกสารจนเป็นที่พอใจแล้ว ให้ใช้เวลาให้นานที่สุด (เชื่อสิว่าจะโดนคะยั้นคะยอเหมือนรีบให้เซ็น) แล้วก็ลองขอเอกสารเช็ครถใหม่จากเซลล์มาถือไว้ (อันที่มีlist รายการตรวจรถใหม่นะครับ อันที่เซลล์เค้าติ้กมาครบถ้วนทุกอันนั้นแหละ) ถือขู่ไปเถอะครับอาจจะลองดูไล่เทียบไปก็ได้ครับ หรือลองตรวจดู ตามที่ผมจะบรรยาย รถคันละหลายบาทใช้เวลาไปเถอะครับ ถ้าให้ดีขอรับรถตั้งแต่ตอนเช้าๆ อย่าไปรับตอนเย็นๆหรือมืดๆครับ
• ส่วนเริ่องเอกสารก็ให้ขอดูทั้งหมดมาอยุ่ตรงหน้าอ่าน ทุกอย่างให้เรียบร้อยให้หมดก่อนเริ่มเซ็น ดูเลขเชชซีว่าตรงมั้ยด้วยนะครับ ก็จะมีคร่าวคือ สมุดรับบริการและคู่มือการใช้รถ ที่มาพร้อมซองดำที่ดูดีหน่อย ใบมอบรถ ใบรับประกันฟิล์ม รับประกันพ่นกันสนิม ใบประกันภัย สมุดคูปองตรวจสอบตามระยะ สมุดป้ายแดง แล้วก็ใบเสร็จรับเงิน และมัดจำป้ายแดง อะไรประมาณนี้นะครับ ส่วนถ้ามากกว่านี้ก็คือของแถมที่แล้วแต่ว่าใครจะตกลงกันมาได้นะคร๊าบบบ  บ๊ายบาย

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์