ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

748,908 กระทู้ ใน 28,996 หัวข้อ- โดย 35,323 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: esarashop

25 เม.ย. 2018, 11:33 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องทดสอบ / Review (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ล็อคเกียร์ ของ Solex รุ่น Click Lock

หน้า: [1] 2 3 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ล็อคเกียร์ ของ Solex รุ่น Click Lock  (อ่าน 129644 ครั้ง)
-TUM-
Moderator

ความดี ความชอบ : 516

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 01:07 PM »

ล็อคเกียร์ ของ Solex รุ่น Click Lock

หลังจากแต่งแต่ของไร้สาระไปเยอะ คราวนี้ขอแต่งแบบมีสาระบ้างครับ... เหนื่อยจัง

เมื่อวันวันก่อนไปติดตั้งตัว Lock เกียร์ของ Solex รุ่น Click Lock ตัวนี้จะต่างจากรุ่นก่อนๆคือ จะล็อคตัวก้านเกียร์ที่ในคอนโซลเลย จะมีโผล่มาให้เห็นเฉพราะตรงรูกุญแจเท่านั้นครับ ไม่เกะกะอะไร ขโมยก็มองเห็นได้ง่ายจากนอกรถว่ามีล็อคเกียร์อยู่ ผมไปติดที่โรงงาน Solex ที่พระราม 2 เลย เพื่อความสบายใจ ทางโรงงานแจ้งว่าถ้าเข้าไปทำหลายๆคันก็สามารถลดราคาได้อีก ผมนัดเข้าไปกะน้องมด ได้ราคาคันละ 3,000 บาท ตัวนี้รับประกัน 1 ปี แต่ไม่มีกรมธรรม์ คุ้มครองรถหาย 100,000 บาท แบบ Lock Tech นะครับ ตัว Click Lock นี้ป้องกัน การเลื่อย สว่าน ทุบ และ กุญแจผีครับ

http://www.solextoplock.com/19solexclicklock.php
http://www.thaikeyworld.com/CLICK%20LOCK.php

ที่ยังไม่ติด Lock Tech เพราะไม่ชอบหน้าตาของมัน และตำแหน่งที่ติดมันดูเกะกะยังไงไม่รู้ครับ จะไปบังไฟส่องเท้าด้วย แต่เอาไว้ตังค์เหลือๆก็ติดเสริมเข้าไปอีกก็ได้ครับ เพราะทำคนละหน้าที่กับตัวนี้ครับ

เข้าไปที่โรงานเลยครับ ใช้เวลาติดประมาณไม่เกิน 30 นาที

ถอดคอนโซลกลางออกมาอย่างเดียวครับ ชิ้นนี้มีใครเอาไปหุ้มคาร์บอนไหมเนี่ย..

ใช้เวลาไม่นานครับ

จุดนี้เสียวหน่อย คว้านคอนโซล แต่ก็ออกมาดีครับ รูกลมดิ๊กเลย

เรียบร้อยครับ

จุดปกติตอนไม่ได้ล็อคครับ การล็อคก็เพียงหมุนปุ่มไปด้านหน้านิดนึงแล้วก็กดเข้าไป ก็เรียบร้อย ล็อกได้ทั้ง P และ N ครับ

สภาพตอน Lock แล้วครับ

ระบบการล็อคครับ

จิบ จิบ อ่าห์

arya
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 115

ID: 4609

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2009
จาก: BKK
ชื่อเล่น: aya
รถ: sav
สี: white
ชื่อเล่นรถ: kittywhite

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 01:40 PM »

ขอบคุณคร๊าบ...ว่าจะเปิดกระทู้เรื่องนี้อยู่พอดี

มีพี่ๆเพื่อนๆ คนไหนสนใจติดตั้งมั๊ยค่ะ  นัดรวมกันไปหลายๆคันจะได้มีกำลังต่อรองราคาค่ะ

เย้ เย้ เย้ เย้
-TUM-
Moderator

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 02:51 PM »

ถ้าไปเยอะๆจริงๆ อาจะลดได้เหลือ 2,500 ครับ เห็นเค้าว่าทางเวป Honda City เค้าเข้าไปตั้ง 50 คัน

ซุบซิบ

arya

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 02:55 PM »

โห โห...50 คันเลยหรอค่ะพี่ตั๊ม  ตายเลย

แล้ว HJL เราจะถึงมั๊ยนั่น.. เหนื่อยจัง   แง แง

ARTIDH

ความดี ความชอบ : 24

ID: 2477

จาก: กทม
ชื่อเล่น: keng
รถ: New jazz
รุ่น: S/AT 2008
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: levi's 501

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 06:39 PM »

Hi ช๊อบ ชอบ ขอบคุณคร๊าบ อยากจะติดครับ

momaydopod

ความดี ความชอบ : 47

ID: 4720

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2009
จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Momay
รถ: New jazz GE8
รุ่น: S A/T งบน้อยครับ
สี: ขาวรึเปล่าหว่า
ชื่อเล่นรถ: น้องร่ำรวย

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 07:41 PM »

ผมไปด้วยถ้าถึง 2500 บาทนะครับ  จะได้สบายใจครับ เพราะตอนนี้ มีแต่  locktech คัรบ

ให้บริการดูแลทางด้าน IT
YppaH
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 2

ID: 6554

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2009

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 07:53 PM »

เอาด้วยคนครับ
lsDArMy
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 9

ID: 7489

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2009
จาก: Southen Man,Lardkrabang BKK.
ชื่อเล่น: NuenG
รถ: HONDA JAZZ GE
รุ่น: V AT (SRS)
สี: ดำ
ชื่อเล่นรถ: ดุ+ดำ+ดูด

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 08:15 PM »

ผมเอาด้วยคนจิ ออกรถได้ปลายเดือนหน้านะครับ ไม่มี ฤกษ์ ครับ บาดเจ็บ
gto

ความดี ความชอบ : 63

ID: 6415

จาก: ชลบุรี
ชื่อเล่น: otto
รถ: Jazz
รุ่น: s at
สี: ขาวมากมาย****
ชื่อเล่นรถ: gto

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 08:36 PM »

ขอบคุณคร๊าบ...ว่าจะเปิดกระทู้เรื่องนี้อยู่พอดี

มีพี่ๆเพื่อนๆ คนไหนสนใจติดตั้งมั๊ยค่ะ  นัดรวมกันไปหลายๆคันจะได้มีกำลังต่อรองราคาค่ะ

เย้ เย้ เย้ เย้

เยี่ยมสนใจเหมือนกันครับกรุณาบอกด้วยครับ
ตอนนี้ยังไม่ได้ติดตั่งอะไรเพิ่มเลย

Fox
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 6759

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2009

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 09:49 PM »

สนใจเหมือนกันครับ แต่มีข้อสงสัยนิดครับ คือตัว lock มัน lock ง่ายหรือเปล่า แบบขับๆแล้วขาไปโดนมันจะกด lock หรือเปล่า

ปล พอจะมีเบอร์ติดต่อไหมครับ รบกวน PM ให้ด้วยครับ
arya

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 10:09 PM »

ตอนนี้มีพี่ๆเพื่อนๆ สนใจกันหลายคันแล้ว งั้นขอรวบรวมรายชื่อกันหน่อยน่ะค่ะ

1. arya
2. ARTIDH
3. momaydopod
4. YppaH
5. lsDArMy
6. gto
7. Fox

เย้ เย้... 7 คันแล้ว  มีใครสนใจอีกบ้างค่ะ
kamo
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 7561

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2009
ชื่อเล่นรถ: kamo

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 10:31 PM »

อยากทำเหมือนกันครับ  แต่ได้รถปลายเดือนหน้า  อ้าว
spyboy

ความดี ความชอบ : 11

ID: 6130

ชื่อเล่น: Sert
รุ่น: S AT
สี: เหลือง

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 10:35 PM »

อยากติดครับ ศึกษามานานละ
แต่รับรถ ธันวา ครับ

แง แง
-TUM-
Moderator

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ต.ค. 2009, 10:43 PM »

แหมน่าเอามาขายเองเลยนะเนี๋ย แหะๆ

ผมคุยผ่านเซล์ของ Solex ชื่อ B ครับ 0823276338 ลองรวมกันเยอะๆแล้วโทรไปต่อรองดูครับ

ตัวแม่กุญแจข้างในเป็นวงแหวน 9 ชั้น การใส่จะต้องค่อยๆใส่ลูกชอนไชเข้าไปจนครบทุกชั้น ถึงจะบิดได้ แรกๆอาจจะดูยาก แต่แป๊บเดียวก็ชินครับ ไม่ยากเลยครับ ถ้าบิดถูกวิธี ตัวแหวนก็จะเรียงเป็นระเบียบให้อยู่แล้วครับ

การ Lock จะต้องบิดปุ่มไปด้านหน้าหน่อยนึงถึงกดเข้าไปครับ ดังนั้นถ้าขาไปกดโดนมันจะไม่ล็อคครับ แล้วตำแหน่งมันก็ไม่น่าจะมีขาไปโดนนะครับ

ทางไปโรงงานครับ ลงทางด่วน วิ่งเส้นพระราม 2 ไป เลย Big C ไปหน่อย มีถนนใหญ่ๆ (ถนนบางขุนเทียน) เลี้ยวซ้ายเข้าถนนเส้นนั้น แล้วตรงเข้าไปอยู่ขวามือครับ

อี่ อี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2009, 11:29 PM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

hisoga

ความดี ความชอบ : 5

ID: 7198

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2009
จาก: กทม
ชื่อเล่น: โอ๊ต
รถ: Jazz'10
รุ่น: S/AT Mugen RS
สี: Taffeta White
ชื่อเล่นรถ: เจ้าข้าวปั้น

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 ต.ค. 2009, 07:27 AM »

อ้าว เค้าก็อยากติดนะ แต่ได้รถเดือนหน้าอ่ะ

Matthawakul

ความดี ความชอบ : 62

ID: 1586

~๐"มันส์ โคตร"๐~

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2008
จาก: Donmuang , Bangkok
ชื่อเล่น: Nu~ARMy
รุ่น: SV
สี: White
ชื่อเล่นรถ: MoNkEy

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 ต.ค. 2009, 08:23 AM »

ตอนนี้มีพี่ๆเพื่อนๆ สนใจกันหลายคันแล้ว งั้นขอรวบรวมรายชื่อกันหน่อยน่ะค่ะ

1. arya
2. ARTIDH
4. YppaH
5. lsDArMy
6. gto
7. Fox

เย้ เย้... 7 คันแล้ว  มีใครสนใจอีกบ้างค่ะ

ไป ด้วย อีก คน.....ไป เมื่อไหร บอก ด้วย นะ ครับ

modnoy

ความดี ความชอบ : 25

ID: 973

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: มด
รถ: HONDA JAZZ 2008
รุ่น: V AT (SRS)
สี: เงินอลาบาสเตอร์
ชื่อเล่นรถ: กระสุนเงิน

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 ต.ค. 2009, 10:24 AM »

ทางไปโรงงานครับ ลงทางด่วน วิ่งเส้นพระราม 2 ไป เลย Big C ไปหน่อย มีถนนใหญ่ๆ (ถนนบางขุนเทียน) เลี้ยวซ้ายเข้าถนนเส้นนั้น แล้วตรงเข้าไปอยู่ขวามือครับ

อี่ อี่

เข้ามาเพิ่มเติมเส้นทางให้นะคับ ถนนที่ว่านี่คือเส้นชายทะเลบางขุนเทียน ที่ด้านในมีร้านอาหารทะเลเยอะๆอะ
หน้าซอยจะมีบริษัท แม่รวย(โก๋แก่).........วิ่งตรงไปเรื่อยๆจะเจอปั๊มบางจากอยู่ซ้ายมือ ตรงต่อไปจะเจอสะพานให้ขึ้นสะพาน พอลงมาให้สังเกตุที่กลับรถอันแรกมองไปฝั่งตรงข้ามก็จะเจอโรงงานsolex แต่กลับรถตรงนั้นไม่ได้เพราะเลยไปนิสสสนึง ต้องไปกลับรถอันต่อไป ไม่ยากคับ ไปกันเยอะๆนะจะได้ราคาถูกลง

ปล.ไม่จำเป็นต้องนัดกันไปในครั้งเดียวกันนะคับ ลงชื่อไว้ก่อน แล้วใครว่างเมื่อไหร่ก็ทยอยไปติดตั้งกัน ไม่งั้นไปพร้อมกันหมด รอกันแย่

ปล.2 ตอนไปกะพี่ตั้มทำคันนึงประมาณแค่ครึ่งชั่วเองเองมั้ง เห็นตอนแรกแจ้งว่าประมาณ1ชม. ช่างเค้าชำนานทำเร็วมากๆ
Thugonomicz
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 2543

ชื่อเล่น: JunE
รถ: Honda Jazz GE 2010
รุ่น: S / AT
สี: Black

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 ต.ค. 2009, 10:44 AM »

อยากติดด้วยคน แต่ไปไม่เป็นอ่ะ  ป๋า

ไปด้วย 1 คน
arya

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 ต.ค. 2009, 10:49 AM »

แหมน่าเอามาขายเองเลยนะเนี๋ย แหะๆ

ผมคุยผ่านเซล์ของ Solex ชื่อ B ครับ 0823276338 ลองรวมกันเยอะๆแล้วโทรไปต่อรองดูครับ

ตัวแม่กุญแจข้างในเป็นวงแหวน 9 ชั้น การใส่จะต้องค่อยๆใส่ลูกชอนไชเข้าไปจนครบทุกชั้น ถึงจะบิดได้ แรกๆอาจจะดูยาก แต่แป๊บเดียวก็ชินครับ ไม่ยากเลยครับ ถ้าบิดถูกวิธี ตัวแหวนก็จะเรียงเป็นระเบียบให้อยู่แล้วครับ

การ Lock จะต้องบิดปุ่มไปด้านหน้าหน่อยนึงถึงกดเข้าไปครับ ดังนั้นถ้าขาไปกดโดนมันจะไม่ล็อคครับ แล้วตำแหน่งมันก็ไม่น่าจะมีขาไปโดนนะครับ

อี่ อี่
ขอบคุณน่ะค่ะพี่ตั๊ม....ว่าแต่ขาพี่นี่ค่าวขาวเนอะ  ฮ่าๆๆๆ

อี่ อี่

เข้ามาเพิ่มเติมเส้นทางให้นะคับ ถนนที่ว่านี่คือเส้นชายทะเลบางขุนเทียน ที่ด้านในมีร้านอาหารทะเลเยอะๆอะ
หน้าซอยจะมีบริษัท แม่รวย(โก๋แก่).........วิ่งตรงไปเรื่อยๆจะเจอปั๊มบางจากอยู่ซ้ายมือ ตรงต่อไปจะเจอสะพานให้ขึ้นสะพาน พอลงมาให้สังเกตุที่กลับรถอันแรกมองไปฝั่งตรงข้ามก็จะเจอโรงงานsolex แต่กลับรถตรงนั้นไม่ได้เพราะเลยไปนิสสสนึง ต้องไปกลับรถอันต่อไป ไม่ยากคับ ไปกันเยอะๆนะจะได้ราคาถูกลง

ปล.ไม่จำเป็นต้องนัดกันไปในครั้งเดียวกันนะคับ ลงชื่อไว้ก่อน แล้วใครว่างเมื่อไหร่ก็ทยอยไปติดตั้งกัน ไม่งั้นไปพร้อมกันหมด รอกันแย่

ปล.2 ตอนไปกะพี่ตั้มทำคันนึงประมาณแค่ครึ่งชั่วเองเองมั้ง เห็นตอนแรกแจ้งว่าประมาณ1ชม. ช่างเค้าชำนานทำเร็วมากๆ

ขอบคุณมากน่ะค่ะ  ขอบคุณคร๊าบ  บอกทางละเอียดเลย.....งั้นเราสามารถแจ้งยอดเพื่อต่อรองราคาก่อนได้ใช่มั๊ยค่ะ

ส่วนการติดตั้งสามารถแบ่งกันไปติดได้ตามนั้นใช่มั๊ยค่ะ  เย้ เย้

1. arya
2. ARTIDH
4. YppaH
5. lsDArMy
6. gto
7. Fox

ไป ด้วย อีก คน.....ไป เมื่อไหร บอก ด้วย นะ ครับ
ค่า.....จะประเดิมคันแรกเมื่อไหรกันดี  ในที่สุด
-TUM-
Moderator

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 ต.ค. 2009, 01:07 PM »

คนสนใจเยอะแฮะ ^^ ใกล้จะได้ 10 คันและ....

ลองโทรไปแย็บๆก่อนก็ได้ครับ ว่าถ้าเข้าไปติดประมาณ 10 คัน ลดได้เท่าไหร่ครับ

ป.ล ผลไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรนะคร้าบ ไปติดมาเห็นว่ามันใช้ได้ และเรียบร้อยไม่เกะกะแบบ Lock Tech เลยมาแนะนำครับ

อี่ อี่

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1] 2 3 ... 13
พิมพ์