ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

678,520 กระทู้ ใน 28,959 หัวข้อ- โดย 30,410 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: vanrock

21 ก.ย. 2014, 05:06 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่าง บำรุงรักษา / Maintenance and Technical (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ถามเรื่อง Paddle Shift

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Paddle Shift  (อ่าน 10442 ครั้ง)
jazzanovy
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 20

ID: 487

♫ Music is my life ♫

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2008
จาก: Bkk
ชื่อเล่น: Joyz
รถ: Honda Jazz 2008
รุ่น: SV // Active Plus+
สี: Taffeta White (NH578)
ชื่อเล่นรถ: Mali

« เมื่อ: 13 ส.ค. 2008, 04:51 PM »

ถามง่ายๆ สั้นๆ เลยค่ะว่า "ใช้ยังไงหรอค่ะ?"  ไม่เข้าใจ

พอดีว่าได้มีโอกาสกดเล่นครั้งนึง ว่าจะลองใช้ดูหน่อย...
ตอนนั้นอยู่ที่เกียร์ D ความเร็วประมาณ 100 ก็กดบวก (+) ไปครั้งนึง มันขึ้นโชว์ว่า "5"
นั้นแปลว่าเกียร์ 5 แล้วใช่ป่าวค่ะ? ความเร็วก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงยังไงด้วย
แล้วพอกดอีกทีก็ไม่เกิดอะไรขึ้น เลยงงๆ ค่ะว่าใช้ยังไง?

เหนื่อยจัง

wat
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 10

ID: 258

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2008
จาก: cholburi
รถ: new jazz2008
รุ่น: SV
สี: silver stone

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ส.ค. 2008, 06:44 PM »

1.ถ้าอยู่โหมดD กด+หรือ- 1ครั้งก็จะขึ้นลง1เกียร์  แต่กรณีของคุณ ความเร็วขณะนั้นอยู่ที่เกียร์ 5 กด+จึงไม่รู้สึกอะไรถ้ากด-ก็จะลงมาเกียร์4ทันที
และถ้ารอบเครื่องอยู่ในช่วงที่พร้อมจะเป็นเกียร์5แล้วแต่คุณยังไม่เปลี่ยน กล่องจะสั่งเปลี่ยนให้คุณอัตโนมัติ ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ก็จะดับลง
2.อยู่โหมดS ถ้าไม่กด+ หรือ- กล่องจะสั่งให้เกียร์สูงสุดอยู่ที่เกียร์ 4 เท่านั้น คล้ายกับ Over Drive Off
3.อยู่โหมดS ถ้าเมื่อใดคุณกด+ หรือ - 1ครั้ง จะมีอักษรM1 - M5 แสดงที่ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ทันที แล้วแต่ว่าขณะนั้นความเร็วและรอบเครื่องอยู่ในช่วงไหน นั่นคือคุณกำลังอยู่ในโหมดเกียร์ธรรมดาแล้ว
ถ้ากด + หรือ -อีก1ครั้ง เกียร์ก็จะเปลียนขึ้นลงตามที่คุณกด แต่ถ้าเมื่อถึงรอบต่ำสุดหรือสูงสุดของแต่ละเกียร์แล้วคุณยังไม่ยอมกดเปลี่ยนเกียร์
กล่องก็จะสั่งเปลี่ยนให้อัตโนมัติ เพราะกลัวเครื่องพัง

ประโยชน์จริงๆ ของระบบPaddle Shift นอกจากอยากสนุกแบบคล้ายๆเกียร์M/Tแล้ว ผมว่าจะช่วยในเรื่องความปลอดภัยและ
ความประหยัดในการบำรุงรักษาระบบเบรคก็คือการช่วย Engine Brake (คือการเชนเกียร์ลง1เกียร์ในขณะที่เราต้องการเบรคจะช่วยให้ระยะเบรคสั้นลงหรือไม่ต้องเหยียบเบรคเต็มที่ก็จะหยุดรถได้ระยะเท่าเดิม

kookid

ความดี ความชอบ : 13

ID: 306

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2008
จาก: กทม
ชื่อเล่น: น้าต๋อย
รถ: JAZZ
รุ่น: SV AT (SRS)
สี: Cerulean Blue

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ส.ค. 2008, 06:56 PM »

ตามนั้น

ตามข้างบนเลยครับ
ของผมปกติจะอยู่ที่ D หากจะต้องการกำลังเพิ่มเพื่อแซงหรือขึ้นเนิน
ก็จะกด - เพื่อเพิ่มกำลังโดยไม่ต้องคิกดาวน์ครับ
Ishimaru
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 77

ID: 251

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2008
จาก: Chonburi
ชื่อเล่น: ทราย
รถ: New Jazz
รุ่น: S at
สี: ดำ
ชื่อเล่นรถ: น้องจิว

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ส.ค. 2008, 07:33 PM »

อยากเล่นมั้งจัง แ่ต่ของผมรุ่น s  อ้าว อ้าว

เคยเล่นในcivic ได้นิดหน่อย เพราะมันเปลืองน้ำมันม๊ากมาก
jazzanovy

ความดี ความชอบ : 20

ID: 487

♫ Music is my life ♫

จาก: Bkk
ชื่อเล่น: Joyz
รถ: Honda Jazz 2008
รุ่น: SV // Active Plus+
สี: Taffeta White (NH578)
ชื่อเล่นรถ: Mali

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 ส.ค. 2008, 08:23 AM »

ขอบคุณความรู้ดีๆจาก คุณ wat กับคุณ kookid มากๆค่ะ
บวกเพิ่มให้เลยค่ะ...

โชคดี

Toeichan

ความดี ความชอบ : 18

ID: 1091

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2008
จาก: Chachoengsao
ชื่อเล่น: Toei
รถ: New Jazz 2008
สี: Black
ชื่อเล่นรถ: Tappy

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ก.ย. 2008, 09:22 AM »

จาได้ไปลองทำดู ไม่เคยใช้เล้ยยย เหนื่อยจัง
KITISAK_R

ความดี ความชอบ : 14

ID: 540

Jazz 2009

จาก: Korat
ชื่อเล่น: Atom
รถ: Jazz
รุ่น: S/MT
สี: Black
ชื่อเล่นรถ: Zero One

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ก.ย. 2008, 10:37 AM »

อยากเล่นเหมือนกัน แต่ผมรุ่น s

คำคมขงเบ้ง 1. ถ้าคุณคิดจะเป็นใหญ่ คุณก็จะได้เป็นใหญ่ ถ้าคุณคิดอยากเป็นอะไรคุณก็จะได้เป็นสิ่งนั้น เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิต ฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
ball_stc
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 134

ID: 662

+++ ปลาทูคะนองทุกสนามแล้ววันนี้ +++

จาก: Samutsakorn
ชื่อเล่น: Ball
รถ: Jazz GE
รุ่น: S/AT
สี: White

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ก.ย. 2008, 11:48 AM »

อยากมีมั่งเหมือนกัน เคยใช้ตอนที่ลองขับรถที่ศูนย์ มันก็สนุกดี แต่มีคิดว่าก็คงไม่ได้ใช้

pop@www.bigsedan.com

ความดี ความชอบ : 7

ID: 2148

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: pop

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ต.ค. 2008, 09:46 AM »

ขอถามอีกนิดนะครับ ... เนื่องจากเพิ่งได้รถมา ... ยังใช้งานไม่เป็น ...

คือถ้าเป็น Jazz ตัวเก่า จะมีปุ่มกด 7Speed ให้ ก่อนกด + หรือ - ... โดยปุ่มดังกล่าวเป็นตัวทำงานเปิดปิดระว่างเกียร์ธรรมดากับอัตโนมัติ ...

...

ส่วน New Jazz ... เมื่อเช้าผมลองกด - ดู ปรากฎว่า มีเลข 4 ขึ้น ... เข้าใจว่าคงเชนจ์เกียร์จากเกียร์ 5 ไปเกียร์ 4

แต่ที่นี้ ... ขอถามว่า ...

ถ้าเราจะปิดโหมด ... หรือ ... ออกจากโหมดเกียร์ธรรมดา ไปใช้เกียร์อัตโนมัติ ... จะต้องทำอย่างไรครับ ...

...

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ...
kookid

ความดี ความชอบ : 13

ID: 306

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2008
จาก: กทม
ชื่อเล่น: น้าต๋อย
รถ: JAZZ
สี: Cerulean Blue

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ต.ค. 2008, 12:57 PM »

ขอถามอีกนิดนะครับ ... เนื่องจากเพิ่งได้รถมา ... ยังใช้งานไม่เป็น ...

คือถ้าเป็น Jazz ตัวเก่า จะมีปุ่มกด 7Speed ให้ ก่อนกด + หรือ - ... โดยปุ่มดังกล่าวเป็นตัวทำงานเปิดปิดระว่างเกียร์ธรรมดากับอัตโนมัติ ...

...

ส่วน New Jazz ... เมื่อเช้าผมลองกด - ดู ปรากฎว่า มีเลข 4 ขึ้น ... เข้าใจว่าคงเชนจ์เกียร์จากเกียร์ 5 ไปเกียร์ 4

ถ้าเราจะปิดโหมด ... หรือ ... ออกจากโหมดเกียร์ธรรมดา ไปใช้เกียร์อัตโนมัติ ... จะต้องทำอย่างไรครับ ...

...

หากอยู่ที่ D ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ
แต่ถ้าอยู่ที่ S ก็เปลี่ยนเกียร์ไปที่ D เท่านั้นเองครับ

ตั้งแต่ได้รถมาผมยังไม่เคยใช้ S เลยครับ
pop@www.bigsedan.com

ความดี ความชอบ : 7

ID: 2148

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: pop

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 ต.ค. 2008, 03:05 PM »

...

...

หากอยู่ที่ D ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ
แต่ถ้าอยู่ที่ S ก็เปลี่ยนเกียร์ไปที่ D เท่านั้นเองครับ

ตั้งแต่ได้รถมาผมยังไม่เคยใช้ S เลยครับ

ครับ ... ขอบคุณมาก  ขอบคุณคร๊าบ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar HJL Sponsor ว่าง SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์