ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,851 กระทู้ ใน 29,329 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

22 ก.ค. 2018, 07:29 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover' s Hobby / งานอดิเรก ยามว่างกล้อง ท่องเที่ยว / Travel & Camera (ผู้ดูแล: Carrot)ไหว้พระ 9 วัด อยุธยา มหามงคลเสริมดวงชะตาปี 2553

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้พระ 9 วัด อยุธยา มหามงคลเสริมดวงชะตาปี 2553  (อ่าน 44140 ครั้ง)
-TUM-
Moderators

ความดี ความชอบ : 516

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« เมื่อ: 30 พ.ย. 2009, 11:30 PM »

พอดีได้มีโอกาสไปมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เลยเอามาแชร์ครับ เผื่อใครไม่ได้ไปไหนช่วงปีใหม่ ก็ไปตามทริปแบบนี้ได้ครับ ไม่ไกลและได้ทำบุญครับ

ชาวพุทธเราไม่ว่าจะอยู่ในช่วงขาขึ้นหรือขาลง การเข้า วัดไหว้ พระฟังเทศน์ ฟังธรรม ถือเป็นเรื่องดี และถ้าจะให้ดียิ่งขึ้นตามคติความเชื่อว่ากันว่า ควรเข้าวัดไหว้พระ 9 วัด เพราะเปรียบเสมือนการได้ทำบุญครั้งใหญ่ เสริมมงคลให้ชีวิต ซึ่งในแต่ละจังหวัดก็จะมีวัดดังแตกต่างกันไป แต่ที่มีชื่อเสียงและคนนิยมไปไหว้ คือ ที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยาเมืองเก่าใกล้กรุงเทพมหานครเมืองฟ้าอมรของเรานั่นเอง เหตุที่พุทธศาสนิกชนนิยมไปไหว้พระที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยาเพราะที่นี่มีวัดเก่าแก่ชื่อดังมากมาย

ป.ล ดูในแผนที่เหมือนไกล แต่จริงๆแล้ว ไม่ห่างกันเท่าไหร่เลยครับ

1.วัดพนัญเชิงวรวิหาร มีความรุ่งเรืองด้านการทำมาค้าขึ้น การพานิชย์  การเดินทางปลอดภัย
2.วัดใหญ่ชัยมงคล มีมงคลด้านชัย เมตตามหานิยม
3.วัดสุวรรณดาราราม มีเมตตาบารมี เสริมความกตัญูกตเวทิตา
4.วิหารมงคลบพิตร มีสิริมงคล เสริมดวงชะตา
5.วัดธรรมิกราช เมตตามหานิยม สุขภาพร่างกายแข็งแรงปราศจากโรคภัย
6.วัดหน้าพระเมรุราชิการาม มีมงคลด้านความเจริญ รุ่งเรือง
7.วัดเชิงท่า มีเมตตามหานิยม
8.วัดกษัตราธิราช มีหน้าที่การงานที่ดี อยู่ยงคงกระพัน
9.วัดพุทไธศวรรย์ มีเมตตามหานิยม อยู่ยงคงกระพัน

ขอบคุณคร๊าบ

วันนั้นออกเดินทางแต่เช้าครับ ประมาณ 8 โมง (เช้าสำหรับผมแล้วนะเนี๋ย)

วันนี้ไม่ได้เอาน้อง Jazz ไป แต่ไป Alphard คันหลังครับ

เจ้านี่เองครับ รถของรุ่นน้องที่น่าร้ากก คันนี้ไปกัน 5 คน เ้ดี๋ยวไปรับเพื่อนอีกคนแถวดอนเมือง

ออกเดินทางได้ รถติดไม่ใช่เล่นวันเสาร์ในกรุงเทพ อย่างว่าแหละ ที่พูดกันบ่อยๆ จะทำบุญ 9 วัดมักมีอุปสรรค์มาทดสอบเราอยู่เสมอว่าตั้งใจจริงหรือไม่

เดี๋ยวเช้านี้ผมพาลูกทริปแวะไปกินหอยทอด ผัดไทย ที่ร้านใต้สะพานปทุมก่อน (ออกนอกเส้นทางไปไม่เท่าไหร่) นัดรถรุ่นน้องอีกคัน (มีอีก 3 คน) แต่ เกิดอาการหลงทางกันเลยกลายเป็นต่างคนต่างกิน ถึงแล้วครับ ร้านหอยทอด ก็อร่อยดีราคาไม่แพง ร้านนี้เพื่อนเคยพาขี่จักรยานมากิน เลยลองขับรถมากินบ้างครับ

รุ่นน้องสุดน่ารัก ซิงๆ (แต่มีเมียแล้วน้า อุอุ)

เอ้าสั่งๆเร๊ววว ทำเวลาหน่อย จะ 9 โมงครึ่งแล้ว

เรียกน้ำย่อยด้วยลูกชิ้นลวก น้ำจิ้มอร่อยแฮะ ชอบ

หน้าตาของผัดไทยครับ จานละ 40-50 มั้งครับ

ส่วนนี่หอยทอดของผม (ไม่ใส่ถั่วงอกครับ แหะๆ)

อ๊ายอายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2009, 12:36 AM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

-TUM-
Moderators

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พ.ย. 2009, 11:42 PM »

ซัดกันใหญ่ คนละจาน 2 จาน

ส่วนนี่ออส่วนครับ

แล้วก็นัดเพื่อนอีกคันไปเจอที่หน้า Workpoint ริมคลองเปรม.... มีอุปสรรค์จริงๆครับ จะ 11 โมงแล้วเพิ่งจะออกเดินทาง มัวแต่ไปกินหอยทอด... ขาไปผมพาวิ่งเรียบคลองเปรมประชากรไปครับ (เป็นทางที่กลุ่มขี่จักรยานนิยมใช้ขี่ไปไปอยุธยาครับ) รถไม่เยอะ และบรรยากาศดูต่างจังหวัดดีครับ

ถึงวัดแรกก็ปาเข้าไป 11 โมง....เจริญๆ แดดร้อนสะใจมากๆ....วัดแรกคือวัดพนัญเชิงวรวิหารครับ

1.วัดพนัญเชิงวรวิหาร มีความรุ่งเรืองด้านการทำมาค้าขึ้น การพานิชย์  การเดินทางปลอดภัย

วัดแห่งนี้มีความเชื่อกันว่าเมื่อมากราบไหว้จะช่วยเสริมมงคล ด้านการค้าพาณิชย์รุ่งเรือง ความสำเร็จในงาน สิ่งสำคัญที่สุดของวัดนี้ก็คือ พระพุทธรูปปางสมาธิขนาดใหญ่ หน้าตักกว้าง 20 เมตร 17 เซนติเมตร สูง 19 เมตร ซึ่งแต่เดิมนั้นประทับนั่งอยู่กลางแจ้ง ชาวบ้านเรียกว่า "หลวงพ่อโต" หรือชาวไทยเชื้อสายจีน เรียกว่า "ซำปอกง" และพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระราชทานนามว่า "พระพุทธไตรรัตนนายก" ตำนานกล่าวว่าเมื่อคราวจะเสียกรุงครั้งที่ 2 มีน้ำพระเนตรไหลลง มาถึงพระนาภี วัดและองค์พระชำรุด เนื่องจากไฟไหม้ใน พ.ศ.2444 จึงได้มีการบูรณปฏิสังขรณ์ใหญ่ในสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว อย่างที่เห็นอยู่ในปัจจุบัน

หลวงพ่อองค์ใหญ่สวยมากครับ คนตรึมเลยครับ

จากนั้นก็รีบวิ่งต่อไปยังวัดที่ 2 วัดใหญ่ชัยมงคล วัดนี้มี “พระเจดีย์ชัยมงคล” ครับ

2.วัดใหญ่ชัยมงคล มีมงคลด้านชัย เมตตามหานิยม

วัดนี้เดิมชื่อ“วัดป่าแก้ว”สันนิษฐานว่าสร้างเมื่อ พ.ศ. 1900 โดยสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง และในสมัยสมเด็จพระนเรศวรมหาราช พ.ศ.2135 ได้มีการสร้าง“พระเจดีย์ชัยมงคล”ขึ้นเพื่อเฉลิมพระเกียรติยศ ที่ได้ชัยในการทำยุทธหัตถีกับพระมหาอุปราชาแห่งกรุงหงสาวดี พร้อมกับพระราชทานนามว่า
“วัดชัยมงคล” แต่ชาวบ้านนิยมเรียกว่า “วัดใหญ่ชัยมงคล”เพราะมีเจดีย์ขนาดใหญ่ที่สูงที่สุดในอยุธยามองเห็นโดดเด่นแต่ไกล

พระเจดีย์ชัยมงคล อยู่ด้านหลังโบสถ์ ด้านบนขึ้นไปได้ เป็นกรุพระ (ที่เหลือแต่กรุแล้ว)

ขึ้นมาเร๊ววววว ต้องทำเวลานา เพิ่งวัดที่ 2 ก็ปาเข้าไปจะบ่ายโมงแล้วววว

จากนั้นก็รีบข้ามสะพานเข้าไปยังตัวเกาะอยุธยา เลี้ยวซ้ายเข้าวัดที่ 3 วัดสุวรรณดาราราม

3.วัดสุวรรณดาราราม มีเมตตาบารมี เสริมความกตัญูกตเวทิตา

เป็นวัดที่พระบรมมหาชนกของพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชทรงสร้างไว้ตั้งแต่ครั้งกรุงศรีอยุธยา ต่อมาเมื่อพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชเสด็จขึ้นครองราชย์ จึงโปรดเกล้าฯให้สถาปนาวัดทองขึ้นใหม่และพระราชนามว่า“วัดสุวรรณดาราราม”

จากนั้นก็มุ่งสู่วัดที่ 4 ครับ วิหารมงคลบพิตร

4.วิหารมงคลบพิตร มีสิริมงคล เสริมดวงชะตา

วัดนี้อยู่ใกล้ๆกับวัดใหญ่ฯ เชื่อว่าใครที่มาไหว้วัดนี้จะทำมาค้าขึ้นรุ่งเรืองด้านพาณิชย์ เดินทางปลอดภัย โดยในตำนานระบุว่าวัดพนัญเชิงเป็นวัดที่สร้างมาก่อนกรุงศรีอยุธยา มี“พระเจ้าพนัญเชิง” หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า “หลวงพ่อโต” เป็นพระพุทธรูปองค์สำคัญ ส่วนชาวจีนนิยมเรียกกันว่า “ซำปอกง”
ซึ่งมาในสมัยรัชกาลที่ 4 ได้ทำการบูรณะซ่อมแซมและพระราชทานนามว่า “พระพุทธไตรรัตนายก”

มีน้องหมามานอนต้อนรับ

หลวงพ่อองค์ใหญ่เหมือนกันครับ ที่สำคัญ คนตรึมเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2009, 12:24 AM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

-TUM-
Moderators

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2009, 12:01 AM »

แล้วก็ไปยังวัดที่ 5 ครับ วัดธรรมิกราช วัดนี้มีโบราณสถานอยู่ด้วย เป็นวัดที่ดูจะขาดปัจจัยมากที่สุดใน 9 วัดครับ ถ้าจะทำบุญขอให้มาทำบุญที่วัดนี้มากหน่อยก็ดีครับ มีหลวงพ่อใจดี ช่วยพรมน้ำมนต์และผูกสายสิญจน์ให้ด้วยครับ

5.วัดธรรมิกราช เมตตามหานิยม สุขภาพร่างกายแข็งแรงปราศจากโรคภัย

วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่ที่สร้างก่อนกรุงศรีอยุธยา มีสิ่งที่น่าสนใจอย่างเช่นเจดีย์ประธานทรงลังกาที่เป็นรูปพญานาค 7 เศียรแผ่พังพาน นอกจากนี้ยังเคยเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปสำริดขนาดใหญ่ แต่ว่าถูกเผาทำลายเหลือแต่เศียรพระเป็นศิลปะสมัยอู่ทองมีพระพักตร์สี่เหลี่ยมดูเคร่งเครียดจนชาวบ้านเรียกกันว่า “หลวงพ่อแก่” ปัจจุบันเก็บรักษาไว้ที่พิพิธภัณฑ์ฯสามพระยา

โบราณสถานที่วัดนี้ครับ

รูปหมู่ซักที มีเพื่อนคนนึงมาจากอินเดียด้วยครับ นับถือพุทธเหมือนกัน

ตอนนี้ก็บ่าย 3 กว่าๆแล้วครับ เพิ่งถึงวัดที่ 5 ข้าวกลางวันยังไม่ได้กินเลย เราจึงรีบไปที่วัดที่ 6 ต่อ

6.วัดหน้าพระเมรุราชิการาม มีมงคลด้านความเจริญ รุ่งเรือง

วัดนี้เป็นวัดเดียวในกรุงศรีอยุธยาที่ไม่ถูกเผาทำลาย เมื่อคราวเสียกรุงครั้งที่ 2 ซึ่งการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย(ททท.) ยกให้เป็นหนึ่งในวัดอันซีนไทยแลนด์ เนื่องจากว่ามีพระพุทธนิมิตรวิชิตมารโมลีศรีสรรเพชรญ์บรมไตรโลกนาถ ที่เป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัยทรงเครื่องที่ใหญ่และงดงามที่สุดในเมืองไทย

ใกล้ๆวัดที่ 6 นี้มี ตลาดน้ำคลองสระบัว อยู่ห่างไปประมาณ 2-3 กิโลครับ แนะนำให้ไปเลยครับ เสียดายผมลืมเอากล้องลงไปถ่าย มีแสดงละครให้ดูตอนกินข้าวด้วยครับ บรรยากาศดี ย้อนยุค อาหารก็ใช้ได้ครับ

ลอง Search Google “ตลาดน้ำคลองสระบัว” ดูครับ ตัวอย่างครับ

http://www.paiduaykan.com/76_province/central/ayutthaya/floatingmarket.html

ไปนั่งกินซะเพลิน ออกจากตลาดก็จะ 5 โมงเย็นแล้วครับ รีบบึ่งไปยังวัดที่ 7 ครับ ใกล้ๆกัน วัดนี้ก็ยังต้องการคนมาทำบุญมากๆครับ เป็นวัดเล็กๆครับ

7.วัดเชิงท่า มีเมตตามหานิยม

เป็นวัดโบราณสร้างขึ้นในสมัยอยุธยา ตั้งอยู่ทางทิศเหนือของเกาะเมืองริมฝั่งซ้ายของแม่น้ำลพบุรี ใกล้กับคูไม้ร้องซึ่งเป็นอู่เก็บเรือพระที่นั่ง ที่ตั้งวัดนี้อยู่ฝั่งตรงข้ามกับป้อมท้ายสนมและปากคลองท่อ  ซึ่งเป็นท่าข้ามเรือของฝั่งเกาะเมืองมาขึ้นฝั่งที่วัดเชิงท่า  ด้วยเหตุนี้จึงเรียกชื่อว่า วัดตีนท่าอีกด้วย

มีตู้บริจากแบบนี้ด้วย เพิ่งเคยเห็นครั้งแรกครับ รูดบัตร บริจากได้ครับ

ไหว้เสร็จคราวนี้ก็รีบเผ่นไปวัดที่ 8 เลยครับ เวลาใกล้หมดแล้ว อดไปนมัสการเจดีย์ภูเขาทอง และเจดีย์พระศรีสุริโยทัย ที่อยู่ใกล้ๆกันเลยครับ เสียดายจริงๆ

8.วัดกษัตราธิราช มีหน้าที่การงานที่ดี อยู่ยงคงกระพัน

ใครที่ไหว้พระที่วัดนี้จะมีเมตามหานิยม และคงกระพันชาตรี มีหน้าที่การงางดี สำหรับสิ่งศักดิ์สิทธ์ที่สำคัญในวัดนี้ก็คือ พระประธานที่มีแท่นฐานผ้าทิพย์ปูนปั้น ซึ่งช่างทำด้วยฝีมือประณีตงดงามมาก

แล้วก็วัดสุดท้ายครับ เริ่มมืดแว้ววววววว

9.วัดพุทไธศวรรย์ มีเมตตามหานิยม อยู่ยงคงกระพัน

วัดนี้สร้างขึ้นบริเวณ“ตำหนักเวียงเหล็กหรือเวียงเล็ก”ซึ่งเป็นตำหนักที่ประทับเดิมของสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง ภายในวัดพุทไธศวรรย์มีสิ่งที่น่าสนใจ คือพระปรางค์ประธานองค์ใหญ่ศิลปะแบบขอมที่มีสีขาวโดดเด่นมองเห็นแต่ไกล มี “หลวงพ่อดำ”เป็นองค์พระประธานของวัด ใครที่ไหว้พระในวัดนี้จะถือว่าอยู่ยงคงกระพัน เติบโตในหน้าที่การงาน รวมไปถึงเรื่องของการสอบเข้าทหารตำรวจด้วยนอกจากนี้ก็ยังมีความเชื่อที่เล่าต่อๆกันมาว่า หากลูกหลานเจ็บไข้ได้ป่วยชาวบ้านก็จะนำไปถวายให้เป็นลูกของพระเจ้าอู่ทอง เพื่อให้หายไข้และก็จำทำการแก้บนด้วยการบวชถวายเมื่ออายุครบ

มีรูปปั้นพระมหากษัตริย์ไทย 5 พระองค์ครับ

ส่วนหลวงพ่อดำ ไปไม่ทันครับ ปิดประตูแล้ว จึงได้ไหว้ตรงหน้าห้องกระจกครับ (โบสถ์กำลังบูรณะอยู่ครับ)

ระหว่างทางไปวัดพุทไธศวรรย์ จะมีโบราณสถานชื่อ “วัดไชยวัฒนาราม” อยู่ครับ สวยงามมาก แต่ผมแวะไม่ทัน ถ้ามีโอกาศคงต้องไปเยือนใหม่ครับ เดือนหน้าผมมี plan จะไปไหว้พระ 9 วัดอีกครั้ง แต่คราวนี้จะขี่จักรยานไปจากกรุงเทพ ถ้าเพื่อนๆสนใจก็ไปด้วยกันได้ครับ ขากลับเอาขึ้นรถไฟกลับ ทั้งทริิปก็น่าไม่เกิน 120-130 กิโลครับ

วัดไชยวัฒนารามครับ http://www.klongdigital.com/webboard3/38981.html

ถ่ายรูปหมู่ภาพสุดท้ายที่วัดไชยวัฒนารามครับ มืดตื๋ด....

ขอบคุณคร๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2009, 12:31 AM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

-TUM-
Moderators

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2009, 12:16 AM »

สำหรับเพื่อนๆที่ Plan เรื่องเวลาดีๆ 6 ที่นี้ก็เป็นจุดที่น่าจะแวะเข้าไปเยี่ยมชมและนมัสการครับ

วัดศรีสรรเพชรญ์ (X1)

เป็นวัดสำคัญที่สร้างอยู่ในพระราชวังหลวงเช่นเดียว กับวัดพระศรีรัตนศาสดาราม ที่กรุงเทพฯ หรือวัดมหาธาตุแห่งกรุงสุโขทัย ในสมัยสมเด็จพระรามาธิบดีที่ 1 ใช้เป็นที่ประทับ ต่อมาสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ ทรงสร้างพระราชมณเฑียรขึ้นใหม่ แล้วโปรดยกให้เป็น เขตพุทธาวาส เพื่อประกอบ พิธีสำคัญต่างๆ ของบ้านเมือง จึงเป็นวัดในเขตพระราชวังที่ไม่มีพระสงฆ์จำพรรษา ต่อมาในสมัยสมเด็จพระรามาธิบดีที่ 2 ทรงสร้างพระสถูปเจดีย์องค์ตะวันออก เพื่อบรรจุพระอัฐิของสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ พระราชบิดา

วัดราชบูรณะ (X2)

สมเด็จพระบรมราชาธิราชที่ 2 (เจ้าสามพระยา) โปรดให้สร้างขึ้น เมื่อราว พ.ศ. 1967 ณ ที่ซึ่งใช้ ถวายพระเพลิงเจ้าอ้ายกับ เจ้ายี่ชนช้างกันจนถึงแก่พิราลัย และโปรดให้ก่อเจดีย์ 2 องค์ สวมทับบริเวณที่ชนช้าง ปัจจุบันเหลือเพียงฐานอยู่กลางวงเวียนหน้าวัด ซากที่เหลืออยู่แสดงว่าวิหารและส่วน
ต่างๆ ของวัดนี้ใหญ่โตมาก พระปรางค์ที่เหลืออยู่เป็นศิลปะ อยุธยาสมัยที่ 1ซึ่งนิยมตามแบบขอมที่ให้ พระปรางค์เป็นประธานของวัด คราวเสียกรุง วัดนี้ถูกเผา เสียหายหมด แม้พระปรางค์ใหญ่จะยังคงเหลืออยู่ แต่ได้ถูกคนร้ายลักขุดของมีค่าในกรุไปส่วนหนึ่ง จนกระทั่งกรมศิลปากรได้ขุดกรุเอาโบราณ
วัตถุที่มีค่าไปรักษาไว้ใน พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ

วัดมหาธาตุ (X3)

สร้างในสมัยของสมเด็จพระราเมศวรเมื่อ พ.ศ.1927 ลักษณะสถาปัตยกรรมของพระมหาธาตุ (ปรางค์) เป็นแบบแรกของสมัยอยุธยาซึ่งมีอิทธิพลของขอมปนมาก ชั้นล่างก่อสร้างด้วยศิลาแลง แต่ที่เสริมใหม่ปัจจุบัน เป็นอิฐปูนสมเด็จ พระเจ้าปราสาททอง ได้ปฏิสังขรณ์พระปรางค์ใหม่โดยเสริม
ให้สูงกว่าเดิม แต่ขณะนี้ยอดพังลงมา เหลือเพียงชั้นมุขเท่านั้น

วัดภูเขาทอง และอนุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวมหาราช (X4)

เป็นเจดีย์ที่สูงใหญ่ตั้งอยู่กลางทุ่งนา สามารถเห็นได้แต่ไกล สันนิฐานว่าได้สร้างขึ้นในรัชสมัยสมเด็จพระราเมศวร เมื่อปี พ.ศ. 1930 และเมื่อปี พ.ศ. 2112 พระเจ้าบุเรงนอง แห่งเมืองหงสาวดี ได้ยกทัพเข้ามาตีกรุงศรีอยุธยาได้สำเร็จ จึงได้สร้างพระเจดีย์ใหญ่แบบมอญขึ้นไว้เป็นอนุสรณ์ที่วัดนี้ เจดีย์ที่
สร้างนี้เรียกว่า ภูเขาทอง และวัดที่อยู่ต้ดกับเจดีย์นี้ก็เรียก ว่า วัดภูเขาทอง

เจดีย์พระศรีสุริโยทัย (X5)

เป็นอนุสรณ์สถานของวีรสตรีไทยพระองค์แรก สมเด็จพระสุริโยทัยซึ่ง สิ้นพระชนม์ในการทำสงครามยุทธหัตถีระหว่างสมเด็จพระมหาจักรพรรดิกับพระเจ้าแปรและเป็นการยืนยันเกียรติแห่งสตรีไทยที่ได้รับการยกย่องจากสังคมไทยมาแต่ครั้งบรรพกาล สมเด็จพระมหาจักรพรรดิทรงปลงพระศพของพระนางและสถาปนาวัดที่ปลงพระศพขึ้นเป็นวัดสวนหลวงสบสวรรค์ (เดิมชื่อ วัดสบสวรรค์) ต่อมาในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ได้มีการสอบสวน หาตำแหน่งสถานที่ต่างๆที่กล่าวถึงในพระราชพงศาวดารเพื่อเรียบเรียงเป็นหนังสือประชุมพงศาวดารขึ้นทูลเกล้าฯถวาย จึงเป็นเหตุให้ทราบตำแหน่งของวัดสบสวรรค์ซึ่งยังคงพบเจดีย์แบบย่อไม้สิบสองสูงใหญ่ปรากฏตามที่ตั้งในปัจจุบันนี้

วัดไชยวัฒนาราม (X6)

วัดไชยวัฒนารามตั้งอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยาฝั่งตะวันตก นอกเกาะเมือง เป็นวัดที่พระเจ้าปราสาททอง กษัตริย์กรุงศรีอยุธยาองค์ที่ 24 (พ.ศ. 2173-2198) โปรดให้สร้างขึ้น ปัจจุบันเป็นวัดร้าง สิ่งก่อสร้างที่เหลืออยู่ มีพระปรางค์ศรีรัตนมหาธาตุและเจดีย์ราย ตามพระระเบียงคดรอบพระปรางค์ ความสำคัญอีกประการหนึ่ง คือ วัดนี้เป็นที่ฝังพระศพของเจ้าฟ้าธรรมาธิเบศ กวีเอกสมัยอยุธยาตอนปลายกับเจ้าฟ้าสังวาลย์ ซึ่งต้องพระราชอาญาโบยจนสิ้นพระชนม์ในรัชสมัยของพระเจ้าบรมโกศ วัดไชยวัฒนาราม ได้รับการประกาศขึ้น เป็นโบราณสถานของชาติเมื่อวันที่ 8 มีนาคม 2478 และกรมศิลปากร โดยอุทยานประวัติ-ศาสตร์พระนครศรีอยุธยาได้ดำเนินการบูรณะ ตลอดมาจนปัจจุบันไม่มีสภาพรกร้างอยู่ในป่าอีกแล้ว และยังคงมองเห็นเค้าแห่งความสวยงามยิ่งใหญ่ตระการตา ซึ่งผู้ไปเยือนไม่ควรพลาดชมอย่างยิ่ง อนึ่งในการเดินทางไปชมวัดสำคัญในประวัติศาสตร์ในบริเวณนี้ ท่านอาจเหมาเช่าเรือหางยาว จากบริเวณหลังลานจอดรถฝั่งตรงข้ามพระราชวังจันทรเกษมด้านทิศตะวันออกของเกาะ เมือง ในอัตราลำละ 300-400 บาท เรือจะล่องไปตามลำน้ำป่าสักไปทางใต้ ผ่านวิทยาลัยการต่อเรือพระนครศรีอยุธยา วัดพนัญเชิงวรวิหาร วัดพุทไธสวรรค์ โบสถ์โปรตุเกส วัดไชยวัฒนารามวัดกษัตราธิราช และเจดีย์พระศรีสุริโยทัยอันสง่างามอีกด้วย ซึ่งจะทำให้การเดินทางมีรสชาติไปอีกแบบหนึ่ง โดยเฉพาะเวลาพลบค่ำจะเห็นภาพบริเวณวัดไชยวัฒนารามสวยงามมาก

บ๊ายบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2009, 12:48 AM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

-TUM-
Moderators

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2009, 12:46 AM »

ทริปขี่จักรยานจากกรุงเทพไปไหว้พระ 9 วัดที่อยุธยา ใครสนใจเชิญนะคร้าบบ จะแจ้งวันให้ทราบอีกทีครับ... เส้นทางก็น่าจะ Local Road ไปเข้าเลียบคลองเปรม บางปะอิน แล้วก็อยุธยาครับ....

ได้บุญเยอะกว่าน้า.... แบบว่าความพยายามสูง แหะๆ  ลั้น ลัน ลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2009, 12:51 AM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

bbgun
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 94

ID: 5107

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2009
จาก: Pathumthani
ชื่อเล่น: Tiger
รถ: jazz
รุ่น: s mt
สี: black
ชื่อเล่นรถ: Hero junior

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2009, 03:21 AM »

ขอบคุณครับพี่ได้ไหว้พระด้วย

-TUM-
Moderators

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2009, 07:38 PM »

ครายจะไปก็มาเร๊ววววว

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=57&t=132363

Jettong

ความดี ความชอบ : 187

ID: 1614

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2008

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2009, 09:08 AM »

ขอบคุงนะพี่ TUM ที่เอาบุญมาฝาก อ่ะ

อิ่มบุญเรย

เย้ เย้
stickylight
Moderators

ความดี ความชอบ : 532

ID: 3292

ชะตาฟ้าลิขิต...แต่ชีวิตหน่ะ ....ของกู

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2009
จาก: นักเดินทาง ผู้ค้นหาชีวิต
ชื่อเล่น: ข้าวเหนียว
รถ: ก็ต้อง แจ๊ซซซซซ สิครับ
รุ่น: sv at
สี: สู่อรุณรุ่งแห่งชีวิต...good morning...สีขาว
ชื่อเล่นรถ: "ลูกหมูคร๊าบบบ"

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2009, 09:18 AM »

ขอบคุณคร๊าบ

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปันครับ

ตามดู "ลูกหมู"Click เลยครับ
"ร่วมรณรงค์ใช้รูปจริงของท่าน เป็นรูป Avatar"
**Tanny **
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2009, 02:04 PM »

Hi หอยทอด + ผัดไท ร้านี้ อร่อยมาก อิอิ

แถวบ้านนู๋ อ่ะ

แวะไปกินบ่อยๆ..บางที่มีโชว์ให้ดูด้วยนะค่ะ

ช๊อบ ชอบ ได้ดูป่าว ?
sompopsa

ความดี ความชอบ : 63

ID: 6295

*รักหนามบินที่สุดในโลกเลย *

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2009
จาก: อ่างทอง
ชื่อเล่น: ***  ภพ  ***
รถ: new jazz
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: น้องอึด

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2009, 01:16 PM »

Hi หอยทอด + ผัดไท ร้านี้ อร่อยมาก อิอิ

แถวบ้านนู๋ อ่ะ

แวะไปกินบ่อยๆ..บางที่มีโชว์ให้ดูด้วยนะค่ะ

ช๊อบ ชอบ ได้ดูป่าว ?

แถวไหนครับ บอกหน่อย  ได้รองไปทานดูบ้างครับ  ดีคร๊าบ

$$$   sompopsa   $$$

Toh4soob

ความดี ความชอบ : 48

ID: 3613

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009
จาก: กรุงเทพมหานคร
ชื่อเล่น: ต้อ
รถ: ็Honda Jazz
รุ่น: S AT
สี: แดง
ชื่อเล่นรถ: Red Jazzzzz!

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2009, 09:41 PM »

ได้ความรู้มากมาย แต่เข้ามาอ่าน แล้ว ร้อนอ่ะ กระทู้นี้ อูยยยยย  กลัว กลัว
**Tanny **
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2009, 04:31 PM »

อ้าว  วันนี้ตั้งใจจาไปทาน ร้านดันปิด อ่ะ

แง แง

หอยทอด ผัดไทย ที่ร้านใต้สะพานปทุม (สะพานข้ามแม่น้้ำเจ้าพระยา) ใต้สะพานจิงๆ ค่ะ
อยู่ฝั่งปทุม เลย
crazytuckie0653
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 34817

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2012

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 เม.ย. 2012, 05:00 PM »

ไปมาแย้ววว อิ่มบุญอิ่มท้อง 5555 ฮ่าๆๆๆ
Sunny
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 7

ID: 32436

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2012
จาก: พระนครศรีอยุธยา
ชื่อเล่น: อ๊อด
รถ: Honda Jazz
รุ่น: JP
สี: ส้ม
ชื่อเล่นรถ: Hugo

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 เม.ย. 2012, 08:56 PM »

ในฐานะคนกรุงเก่าดีใจครับที่มีผู้มาเยือนบ้านเกิด นอกจากวัดแล้วอยุธยามีของทานอร่อยมากๆ หลากหลายเลยครับ ถ้าไม่รีบมาอีกครั้งแบบเที่ยวไปทานไปก็ดีนะครับ

แต่วันหยุดโดยเฉพาะวันอาทิตย์นี่คนกรุงเก่าแทบจะไม่ออกนอกบ้าน รถติดครับแน่นไปหมด มีธุระจริงๆ ก็หาทางเลี่ยงกันโดยเฉพาะบ้านผมต้องผ่านวัดใหญ่ชัยมงคล ต้องหลบเข้าซอยเบลล์มาทะลุอีกฝั่งถึงจะเข้าบ้านได้แบบไม่มีรถติด

กรุงศรีอยุธยาไม่เคยสิ้นคนดี
chalika
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 35874

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 พ.ค. 2012, 10:49 AM »

ดีอะ อยากเที่ยวบ้างละ  จา อาวว  จะเอา
dulpinidn

ความดี ความชอบ : 10

ID: 32569

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2012

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 ก.ย. 2012, 10:53 PM »

อยากไปบ้างจัง

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์