ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

748,675 กระทู้ ใน 28,977 หัวข้อ- โดย 35,308 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: 2twosheet

21 เม.ย. 2018, 03:08 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่างใหญ่ ให้ทำเอง / DIY (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)DIY. งบน้อยแต่อยากมีเครื่องเสียงดังๆ ทำมันเองสะเลย (Jazz SAT)

หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. งบน้อยแต่อยากมีเครื่องเสียงดังๆ ทำมันเองสะเลย (Jazz SAT)  (อ่าน 102802 ครั้ง)
ohmee04
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 24

ID: 4126

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2009

« ตอบ #40 เมื่อ: 08 ส.ค. 2010, 11:38 PM »

อยากทราบวิธีแกะคอนโทรลออกมาตามรูปน่ะครับ ขอบคุณครับ

ผมดูจากที่นี้เอาครับ

ก็เป็นคนธรมดาคนหนึ่ง...

http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=18444.0
ohmee04

« ตอบ #41 เมื่อ: 08 ส.ค. 2010, 11:41 PM »

พี่ึครับ สอบถามหน่อยครับ

พอดีตอนนี้ผมมี 4 ch อยู่แล้ว ใช้ลำโพงกลางแหลมใหม่ 4 ตัว

พอดีผมอยากจะเพิ่มเบส ซักคู่ มันจะยุ่งยากมั้ยครับ แล้วต่อกับของเดิมยากมั้ย ของเดิมผมใช้ ฟร้อนเดิมตัวทอป และพาวเวอร์4ch ตัวนึง ปรีแอม  แค่นี้อ่ะครับ อยากได้รายละเอียด พอดีจะทำเอง แต่ไม่ทราบการต่อสายอ่ะครับ รบกวนหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ ดีคร๊าบ

ถ้าจะเพิ่มซับวูปเฟอร์ ก็ต่อเอาต์พุตจากปรีมาเข้าพาวเวอร์แอมอีกตัวเลยครับ
ส่วนตู้ซับวูปเพอร์จะเอาอย่างไรเหรอครับ จะต่อแบบไหนครับ  แจ๊สมันมีพื้นที่น้อย หาที่วางพาวเวอร์กับตู้ลำโพงลำบาก  ถ้าไม่เสียดาบพื้นที่ก็เอาเลยครับ   ถ้าจะทำเองแนะนำว่า ไปจ้างร้านต่อแต่ตู้ลำโพงก็พอครับ สวนที่เหลือหาซื้อเองและทำเองเลยครับ ไม่แพงเท่าไหร่

ตอนนี้ตู้ของผมยกออกไปแล้วครับ เพราะเสียดาบพื้นที่ และก็ไปหาตู้เล็ก ขนาด 8 นิ้วมาใส่แทนครับ  เน้นฟังในรถครับ ไม่โชวใครแล้ว...

http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=18444.0
good_idea
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 15

ID: 703

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2008
จาก: ภูเก็ต คือสวรรค์แห่งเมืองใต้
ชื่อเล่น: ตั้ม ณ จังซีลอน
รถ: Jazz
รุ่น: SV-AT
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: อ้าย..จ่อย...

« ตอบ #42 เมื่อ: 10 ส.ค. 2010, 11:53 PM »

พี่ึครับ สอบถามหน่อยครับ

พอดีตอนนี้ผมมี 4 ch อยู่แล้ว ใช้ลำโพงกลางแหลมใหม่ 4 ตัว

พอดีผมอยากจะเพิ่มเบส ซักคู่ มันจะยุ่งยากมั้ยครับ แล้วต่อกับของเดิมยากมั้ย ของเดิมผมใช้ ฟร้อนเดิมตัวทอป และพาวเวอร์4ch ตัวนึง ปรีแอม  แค่นี้อ่ะครับ อยากได้รายละเอียด พอดีจะทำเอง แต่ไม่ทราบการต่อสายอ่ะครับ รบกวนหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ ดีคร๊าบ

ถ้าจะเพิ่มซับวูปเฟอร์ ก็ต่อเอาต์พุตจากปรีมาเข้าพาวเวอร์แอมอีกตัวเลยครับ
ส่วนตู้ซับวูปเพอร์จะเอาอย่างไรเหรอครับ จะต่อแบบไหนครับ  แจ๊สมันมีพื้นที่น้อย หาที่วางพาวเวอร์กับตู้ลำโพงลำบาก  ถ้าไม่เสียดาบพื้นที่ก็เอาเลยครับ   ถ้าจะทำเองแนะนำว่า ไปจ้างร้านต่อแต่ตู้ลำโพงก็พอครับ สวนที่เหลือหาซื้อเองและทำเองเลยครับ ไม่แพงเท่าไหร่

ตอนนี้ตู้ของผมยกออกไปแล้วครับ เพราะเสียดาบพื้นที่ และก็ไปหาตู้เล็ก ขนาด 8 นิ้วมาใส่แทนครับ  เน้นฟังในรถครับ ไม่โชวใครแล้ว...

ขอบคุณมากเลยครับ  เยี่ยม

สวรรค์เมืองใต้    กับ   หาดทรายสีทอง
ตามไปติชมกันครับ คลิ๊กเบาๆ..http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=11297.0

AREEY
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 2071

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2008
รถ: jazz
รุ่น: s m
สี: ฟ้า

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 ก.ย. 2010, 02:06 AM »

ไม่เข้าใจ อยากทราบวิธีการรื้อเอาตัว2 din ออกและการเดินสายไฟเข้า power amp ครับ เดินสายไฟไปแบต เอาแหย่ออกตรงไหนครับ ดีคร๊าบ
uthainae_jazz
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 52

ID: 3610

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: BOY
รถ: Honda jazz (All New)
รุ่น: V AT(SRS)
สี: Cerulean Blue Metallic (BG-53M)
ชื่อเล่นรถ: น้องแจส

« ตอบ #44 เมื่อ: 10 ก.ย. 2010, 12:02 AM »

เยี่ยม ท่านเทพโอม มีวิธีถอด Front ด้านหน้ายังไงอ่ะท่าน...ต้องรื้อคอลโซนด้วยไหมอ่ะ
เทพเจงๆเลยอ่ะ โหวๆๆ
อยากจะติดซัพวูฟเฟอร์ซักตัวอ่ะ แล้วก็อยากจะเดินสายมาด้านหลังต่อเข้ากับตัว Power amp อ่ะ แนะนำหน่อยจิ... ขอบคุณคร๊าบ

ohmee04

« ตอบ #45 เมื่อ: 12 ก.ย. 2010, 01:14 PM »

ไม่เข้าใจ อยากทราบวิธีการรื้อเอาตัว2 din ออกและการเดินสายไฟเข้า power amp ครับ เดินสายไฟไปแบต เอาแหย่ออกตรงไหนครับ ดีคร๊าบ

วิธีเดินสายไฟจากแบต ผมเอาเข้าทางช่องประตูครับ  ต้องลองดูตรงด้านข้าง แถวไฟหน้าของแบตเตอรี่ครับ จะมีช่องที่ทะลุไปถึงประตูครับ ผมลอดเอาทางนั้น

โดยเอาไม้แขนเสื้อมาแหย่เอาครับ แล้วดึงสายไฟออกมา

miw2029
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 13653

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2010

« ตอบ #46 เมื่อ: 24 ก.ย. 2010, 05:57 AM »

ใช้งบไปเท่าไหร่ครับเผื่อผมจะได้เอารถผมไปใช้บริการบ้าง อิอิอิ ช๊อบ ชอบ
mafia005

ความดี ความชอบ : 9

ID: 4127

จาก: หาดใหญ่ / สงขลา
ชื่อเล่น: ตั้ม
รถ: JAZZ
รุ่น: SV
ชื่อเล่นรถ: MAFIA

« ตอบ #47 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 08:42 AM »

เป็นดาต้าชีท ของ  IC ของฟร้อนเดิมๆของ แจ๊ซรุ่น SV นะครับ ผมลองต่อแล้วได้ผลนะครับ เสียงดีกว่าเอาตัวแปลงเยอะครับ
ผมพยายามทำอยู่พักใหญ่ก็สำเร็จ เห็นร้านเครื่องเสียงบางร้านปิดเป็นความลับกันเยอะ เลยเอามาเปิดเผยสักนิด
สำหรับผมเอาสัญญาณจาก ขา 11 กับ ขา 14 นะครับ เพราะไปไล่ดูมันเป็นสัญญาณที่ไปขยายเพื่อขับคู่หน้า เลยเอามันคู่นี่แหละ
ผลเป็นที่น่าพอใจครับ
mafia005

ความดี ความชอบ : 9

ID: 4127

จาก: หาดใหญ่ / สงขลา
ชื่อเล่น: ตั้ม
รถ: JAZZ
รุ่น: SV
ชื่อเล่นรถ: MAFIA

« ตอบ #48 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 09:04 AM »

วิธีผมคือ เหนือแบ็ตขึ้นไปจะมีฝาที่เปิดได้ พอเปิดฝาออกเงยขึ้นไปจะมีจุกยางสี่เหลี่ยมแกะออกได้พอยัดสายเข้าไปจะไปออกที่เก๊ะหน้าพอดีครับที่เหลือก็แล้วแต่ว่าจะไปทางไหน อิอิ
moolove2555
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 14630

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2010

« ตอบ #49 เมื่อ: 11 พ.ย. 2010, 09:18 PM »

งบน้อยแต่อยากมีเครื่องเสียงดังๆ

เนื้องจากผมมีงบไม่มากและอยากจะเพิ่มเครื่องเสียงให้ Jazz ตัวเก่งของผมแบบไม่อายใคร แต่เนื่องจากงบที่มีไม่มากเท่าไหร่ และอยากได้พลังเสียงเบสที่เพิ่มมากขึ้น ก็เลยลองไปเดินเที่ยวที่ตลาดพูนทรัพย์มา
และได้ไปเจอร้านขายของมือสอง ได้พบกับ Power amp 5 channel ยี่ห้อ Audio Force ซึ่งผมไม่รู้จักยี่ห้อนี้เลยแต่เห็นว่ามันหนักดี ก็เลยสอยมาสะเลยในราคา 3000 บาท

กลับมาถึงบ้านก็แงะมันดูสะหน่อย ว่ามันมีอะไรบ้าง จะคุ้มกับเงินที่เสียไปรึป่าวนี้
เปิดออกมา ก็พบว่า ไม่ขี้เหร่เหมือนกันนี้หว่า ท่าทางจะคุ้มกับเงินที่เสียไปนะนี้

จากนั้น ก็เลยคิดว่ามี Power Amp แล้ว แบบนี้ต้องหาลำโพงด้วยดีกว่า ก็เลยคิดว่าลองไปเดินเล่นที่ อมร เพราะเคยเห็นลำโพงขายถูกๆอยู่
ไปถึงก็เจอลำโพงซับรถยนต์ 10 นิ้ว 4 Ohm ว้อยเดี่ยว น่าตาธรรมดาอยู่ ก็เลยให้ทางร้านลองสะหน่อย เท่าที่ฟังดูโดยให้เขาลองเทียบกลับลำโพงตัวอื่นที่มีราคาแพงกว่า ผมก็เลยตัดสินใจเอาตัวนี้มาแหละครับ เพราะฟังเสียงมันแล้วแยกไม่ออกครับ แล้วจะเอาตัวแพงๆมาทำไมละนี้
หน้าตาลำโพงที่ซื้อมาในราคาค่าตัวเพียง 550 บาทต่อข้าง ยี่ห้อแปลกๆอีกและ Parkhouse
และได้สอยทวิตเตอร์มาอีกคู่หนึ่งยี่ห้อ Goodmans ราคา 180 บาทต่อคู่

ตอนนี้ก็มีลำโพง และ Power Amp และแต่ยังขาด front อยู่ แต่ส่วนตัวผมชอบเสียงของ front เดิมของตัว SAT ครับ เสียงมันชัดเจนดี และก็ไม่อยากจะเปลี่ยนใหม่ครับ (เสียดายเงิน) ก็เลยจัดการแงะมันออกมาสะเพื่อที่จะทำการโมดิไฟด์ใส่ line out ให้กับมันสะหน่อย

แงะมันออกมาสะ ยี่ห้อดีสะด้วย Fujitsu

จากนั้นก็จัดการมันสะ

วงจรเริ่มเยอะและ

ด้านล่าง

โชคดีจังที่ด้านล่างมันบอกขาต่อใช้งานไว้ด้วย 

หน้าตาของ IC Power Amp เป็นของ Toshiba TA8271HQ ส่วน DATA SHEET หาไม่เจอครับ ไม่ทราบว่าผู้ใดพอจะหาได้บ้างรึป่าวครับ

จากนั้นก็จัดการต่อสายกันสะจะได้เสร็จสะที ต่อมันสะ 4 Channel มันไปเลย

ต่อๆๆ

จากนั้นมาดูสาย Remote กันบ้าง ผมได้ลองเอามิตเตอร์วัดดู ก็พบว่าขานี้เมื่อเวลาเปิดสวิตช์กุญแจจะมีไฟ 12โวลต์ออกมา 

รูปนี้ผมใส่ไดโอดไปด้วยครับ กันต่อไฟผิดแล้วจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง

เกือบเสร็จแล้วครับ

และผมได้จัดการเอาไปต่อดู ปรากฏกว่าใช้ได้ครับ เสียงออกมาดีพอสมครับ
แต่จะมีปัญหาในตอนสตาทร์รถยนต์  ตอนเปลี่ยนแผ่น CD มันจะมีเสียง pop sound เกินขึ้นครับ ถ้าคนไม่คิดมาก็คงไม่เป็นไร และอีกอยาก เวลากดปุ่ม mute ที่หน้า front เสียง Line out มันจะไม่เงียบนะครับ ถ้าจะให้เงียบสามารถทำได้โดยการหมุนโวลุ่มไปอยู่ที่ 0 เอาครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------
ตอนนี้อุปกรณ์ก็มีเกือบครบและแต่ยังขาดตู้ลำโพงอยู่
ก็เลยไปหาข้อมูลจากในเนตมาหลายๆ ที่ และไปถามราคาตู้ ตามร้านเครื่องเสียงมาครับ โดยเขาคิดค่าตีตู้อย่างเดียวอยู่ที่ประมาณ 3000 บาท

แต่ผมคิดว่า ลองต่อมันเองดูบ้างดีกว่า เอาแบบว่าทำมาสะขนาดนี้และทำมันเองอีกดีกว่า ก็เลยได้หาข้อมูลได้สูตรตู้ลำโพงมาสูตรหนึ่งเป็นตู้ Band pass ครับ น่าตาประมาณนี้

ก็จัดการต่อมันสะเลย
อุปกรณ์ที่ใช้ก็
ไม้ 1 แผ่น ราคา 450 บาท
ผ้าหนัง 2 เมตร  200 บาท
กาว 1 ป๋อง     70 บาท
น็อต + ตะปู 50 บาท
กระดาษทราบ  60 บาท (ซื้อมาก็ไม่ค่อยได้ใช่เลย)
ท่อลม กว้าง 4 นิ้ว ยาว 6 นิ้ว 2 อัน  80 บาท

เมื่อต่อเสร็จรูปร่างก็ประมาณนี้ครับ.... จะว่าไปเล่นสะบ้านรกไปเลย 555

มาดูผ้าหนังกันหน่อย ลายธรรมดามากเลย

และก็เอามาหุ้มกันหน่อย หน้าตาเริ่มดีขึ้นแล้ว  แต่บริเวณผ้าหนังติดไม่ค่อยเรียบครับ เพราะไม่ได้ขัดด้วยเครื่องครับ ใช้มือขัดเอา

เนื้องผมหาที่วาง Power Amp ไม่ได้ครับ ก็เลยติดมันกับตู้ลำโพงมันนี้แหละ ง่ายดี

ใกล้จะเสร็จแล้ว อิอิ  มีหมามานอนอยู่ด้วยแฮะ

เอาเข้ารถดูสะหน่อยและต่อสายไฟให้เรียบร้อย  ตู้ลำโพงผมวางไว้เฉยๆ ครับไม่ได้ทำการยึดน็อต เพราะเมื่อเราต้องการพื้นที่ก็สามารถพับเบาะแล้วดันมันเข้าไปข้างในได้ครับ หรือไม่ก็ยกออกไปเลยครับ เพราะต่อสายไม่กี่เส้นเอง

เสร็จแล้วครับ เล่นเอาสะเหนื่อยไปหลายวันเลย ส่วนมากจะทำเฉพาะวันเสาร์อาทิตย์ครับ เพราะต้องทำงานในวันปกติ

อันนี้ด้านหน้าครับ Twitter ผมต่อขนานกับลำโพงคู่หน้าเลยครับ แล้วเปลี่ยนค่า Capacitor เป็น 1uF เพราะต้องการเสียงที่ละเอียดครับ ส่วนคู่หน้าและคู่หลัง ผมยังใช้ของเดิมอยู่ครับ รออนาคตแล้วกันค่อยเปลี่ยน

จบแล้วครับ ขอบคุณที่ให้ความสนใจนะครับ โอกาสหน้าเดี๋ยวมาใหม่  บ๊ายบาย

เสียงเบสลอยไมอะครับ
djmackie
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 7

ID: 14674

Put ya fuckin' hand up !!!!

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2010
จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Mackie
รถ: Jazz GE
รุ่น: V AS
สี: Taffeta White
ชื่อเล่นรถ: น้องขาวอวบ

« ตอบ #50 เมื่อ: 17 พ.ย. 2010, 10:09 AM »

เจ๋งเลยครับ งบน้อยเสียงดัง

Whitezper
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 15884

Live4Future.

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2011
จาก: BKK PR7.
ชื่อเล่น: ATD.
รถ: GE8MC2012.
รุ่น: S-RACING SERIE.
สี: PURE.
ชื่อเล่นรถ: WHITEZPER.

« ตอบ #51 เมื่อ: 02 มี.ค. 2011, 02:24 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
เยี่ยมไปเลยครับ

hippo
มือใหม่
*

ID: 4062

THE MAN BEHIND THE HERO

« ตอบ #52 เมื่อ: 04 มี.ค. 2011, 05:45 PM »

Hi ไม่ธรรมดา ไม่ธรรมดา นับถือ  เย้ เย้
mirthhahaha

ความดี ความชอบ : 8

ID: 13952

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2010
จาก: ขอนแก่น
ชื่อเล่น: เมิร์ท
รุ่น: sv
ชื่อเล่นรถ: mirthnoiiz

« ตอบ #53 เมื่อ: 06 มี.ค. 2011, 09:37 AM »

แงะมันออกมาสะ ยี่ห้อดีสะด้วย Fujitsu

ด้านล่าง

โชคดีจังที่ด้านล่างมันบอกขาต่อใช้งานไว้ด้วย 

หน้าตาของ IC Power Amp เป็นของ Toshiba TA8271HQ ส่วน DATA SHEET หาไม่เจอครับ ไม่ทราบว่าผู้ใดพอจะหาได้บ้างรึป่าวครับ

จากนั้นก็จัดการต่อสายกันสะจะได้เสร็จสะที ต่อมันสะ 4 Channel มันไปเลย

ต่อๆๆ

จากนั้นมาดูสาย Remote กันบ้าง ผมได้ลองเอามิตเตอร์วัดดู ก็พบว่าขานี้เมื่อเวลาเปิดสวิตช์กุญแจจะมีไฟ 12โวลต์ออกมา 

รูปนี้ผมใส่ไดโอดไปด้วยครับ กันต่อไฟผิดแล้วจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง

และผมได้จัดการเอาไปต่อดู ปรากฏกว่าใช้ได้ครับ เสียงออกมาดีพอสมครับ
แต่จะมีปัญหาในตอนสตาทร์รถยนต์  ตอนเปลี่ยนแผ่น CD มันจะมีเสียง pop sound เกินขึ้นครับ ถ้าคนไม่คิดมาก็คงไม่เป็นไร และอีกอยาก เวลากดปุ่ม mute ที่หน้า front เสียง Line out มันจะไม่เงียบนะครับ ถ้าจะให้เงียบสามารถทำได้โดยการหมุนโวลุ่มไปอยู่ที่ 0 เอาครับ

ขอวิธีแบบละเอียดได้ไม๊อะครับพี่
พอดีอยากทำมั่งแต่ไม่เข้าใจว่าสายไหนต่อกับอันไหนอะครับ
แล้วฟร้อนsvเปนเหมือนกันรึป่าวครับ
รบกวนทีนะครับ

mirthhahaha

ความดี ความชอบ : 8

ID: 13952

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2010
จาก: ขอนแก่น
ชื่อเล่น: เมิร์ท
รุ่น: sv
ชื่อเล่นรถ: mirthnoiiz

« ตอบ #54 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 10:58 AM »

เป็นดาต้าชีท ของ  IC ของฟร้อนเดิมๆของ แจ๊ซรุ่น SV นะครับ ผมลองต่อแล้วได้ผลนะครับ เสียงดีกว่าเอาตัวแปลงเยอะครับ
ผมพยายามทำอยู่พักใหญ่ก็สำเร็จ เห็นร้านเครื่องเสียงบางร้านปิดเป็นความลับกันเยอะ เลยเอามาเปิดเผยสักนิด
สำหรับผมเอาสัญญาณจาก ขา 11 กับ ขา 14 นะครับ เพราะไปไล่ดูมันเป็นสัญญาณที่ไปขยายเพื่อขับคู่หน้า เลยเอามันคู่นี่แหละ
ผลเป็นที่น่าพอใจครับ
ต่อยังไงอะคับไม่เข้าใจจิง
พอดีเพิ่งยุม.5ไม่รุเรื่องเรย
กะลังว่าจะไปหาซื้อตัวแปลงพอดีเรย

kitti21
มือสมัครเล่น
**

ID: 8046

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2009
จาก: สมุทรปราการ
รถ: ๋Jazz GE
รุ่น: S / MT
ชื่อเล่นรถ: น้ำพัก น้ำแรง

« ตอบ #55 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2011, 04:56 PM »

ตามหน่อยครับ ถ้าสาย Remote ไม่ได้ต่อด้านในบอร์ด   แล้วมาต่อที่ปลั๊กเสียบด้านนอกเครื่องได้ไหมครับ
ohmee04

« ตอบ #56 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2011, 09:05 AM »

ตามหน่อยครับ ถ้าสาย Remote ไม่ได้ต่อด้านในบอร์ด   แล้วมาต่อที่ปลั๊กเสียบด้านนอกเครื่องได้ไหมครับ

ได้สิครับ แต่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าสายสีไหน

X_za
มือใหม่
*

ID: 31287

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2012
จาก: อโยธยา
รถ: Honda
รุ่น: JAZZ

« ตอบ #57 เมื่อ: 15 ม.ค. 2012, 05:08 PM »

Hiคุณเจ๋งมากครับ เยี่ยม เยี่ยม ขอยืมความรู้ไปทำบ้างนะครับ ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา
nengaza
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 28766

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2011
จาก: สมุทรปราการ
ชื่อเล่น: toon
รถ: Jazz
รุ่น: GD
สี: ขาว-ดำ
ชื่อเล่นรถ: Leo

« ตอบ #58 เมื่อ: 25 ม.ค. 2012, 07:27 PM »

เยี่ยม เยี่ยม++++ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ
waravoot
มือใหม่
*

ID: 34723

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2012
จาก: ชัยภูมิ
ชื่อเล่น: หนึ่ง
รถ: Honda
รุ่น: Jazz
ชื่อเล่นรถ: น้องJazz

« ตอบ #59 เมื่อ: 13 เม.ย. 2012, 10:53 PM »

งบน้อยแต่อยากมีเครื่องเสียงดังๆ

เนื้องจากผมมีงบไม่มากและอยากจะเพิ่มเครื่องเสียงให้ Jazz ตัวเก่งของผมแบบไม่อายใคร แต่เนื่องจากงบที่มีไม่มากเท่าไหร่ และอยากได้พลังเสียงเบสที่เพิ่มมากขึ้น ก็เลยลองไปเดินเที่ยวที่ตลาดพูนทรัพย์มา
และได้ไปเจอร้านขายของมือสอง ได้พบกับ Power amp 5 channel ยี่ห้อ Audio Force ซึ่งผมไม่รู้จักยี่ห้อนี้เลยแต่เห็นว่ามันหนักดี ก็เลยสอยมาสะเลยในราคา 3000 บาท

กลับมาถึงบ้านก็แงะมันดูสะหน่อย ว่ามันมีอะไรบ้าง จะคุ้มกับเงินที่เสียไปรึป่าวนี้
เปิดออกมา ก็พบว่า ไม่ขี้เหร่เหมือนกันนี้หว่า ท่าทางจะคุ้มกับเงินที่เสียไปนะนี้

จากนั้น ก็เลยคิดว่ามี Power Amp แล้ว แบบนี้ต้องหาลำโพงด้วยดีกว่า ก็เลยคิดว่าลองไปเดินเล่นที่ อมร เพราะเคยเห็นลำโพงขายถูกๆอยู่
ไปถึงก็เจอลำโพงซับรถยนต์ 10 นิ้ว 4 Ohm ว้อยเดี่ยว น่าตาธรรมดาอยู่ ก็เลยให้ทางร้านลองสะหน่อย เท่าที่ฟังดูโดยให้เขาลองเทียบกลับลำโพงตัวอื่นที่มีราคาแพงกว่า ผมก็เลยตัดสินใจเอาตัวนี้มาแหละครับ เพราะฟังเสียงมันแล้วแยกไม่ออกครับ แล้วจะเอาตัวแพงๆมาทำไมละนี้
หน้าตาลำโพงที่ซื้อมาในราคาค่าตัวเพียง 550 บาทต่อข้าง ยี่ห้อแปลกๆอีกและ Parkhouse
และได้สอยทวิตเตอร์มาอีกคู่หนึ่งยี่ห้อ Goodmans ราคา 180 บาทต่อคู่

ตอนนี้ก็มีลำโพง และ Power Amp และแต่ยังขาด front อยู่ แต่ส่วนตัวผมชอบเสียงของ front เดิมของตัว SAT ครับ เสียงมันชัดเจนดี และก็ไม่อยากจะเปลี่ยนใหม่ครับ (เสียดายเงิน) ก็เลยจัดการแงะมันออกมาสะเพื่อที่จะทำการโมดิไฟด์ใส่ line out ให้กับมันสะหน่อย

ด้านล่าง

ต่อๆๆ

----------------------------------------------------------------------------------------------
ตอนนี้อุปกรณ์ก็มีเกือบครบและแต่ยังขาดตู้ลำโพงอยู่
ก็เลยไปหาข้อมูลจากในเนตมาหลายๆ ที่ และไปถามราคาตู้ ตามร้านเครื่องเสียงมาครับ โดยเขาคิดค่าตีตู้อย่างเดียวอยู่ที่ประมาณ 3000 บาท

แต่ผมคิดว่า ลองต่อมันเองดูบ้างดีกว่า เอาแบบว่าทำมาสะขนาดนี้และทำมันเองอีกดีกว่า ก็เลยได้หาข้อมูลได้สูตรตู้ลำโพงมาสูตรหนึ่งเป็นตู้ Band pass ครับ น่าตาประมาณนี้

ก็จัดการต่อมันสะเลย
อุปกรณ์ที่ใช้ก็
ไม้ 1 แผ่น ราคา 450 บาท
ผ้าหนัง 2 เมตร  200 บาท
กาว 1 ป๋อง     70 บาท
น็อต + ตะปู 50 บาท
กระดาษทราบ  60 บาท (ซื้อมาก็ไม่ค่อยได้ใช่เลย)
ท่อลม กว้าง 4 นิ้ว ยาว 6 นิ้ว 2 อัน  80 บาท

เมื่อต่อเสร็จรูปร่างก็ประมาณนี้ครับ.... จะว่าไปเล่นสะบ้านรกไปเลย 555

มาดูผ้าหนังกันหน่อย ลายธรรมดามากเลย

และก็เอามาหุ้มกันหน่อย หน้าตาเริ่มดีขึ้นแล้ว  แต่บริเวณผ้าหนังติดไม่ค่อยเรียบครับ เพราะไม่ได้ขัดด้วยเครื่องครับ ใช้มือขัดเอา

เนื้องผมหาที่วาง Power Amp ไม่ได้ครับ ก็เลยติดมันกับตู้ลำโพงมันนี้แหละ ง่ายดี

ใกล้จะเสร็จแล้ว อิอิ  มีหมามานอนอยู่ด้วยแฮะ

เอาเข้ารถดูสะหน่อยและต่อสายไฟให้เรียบร้อย  ตู้ลำโพงผมวางไว้เฉยๆ ครับไม่ได้ทำการยึดน็อต เพราะเมื่อเราต้องการพื้นที่ก็สามารถพับเบาะแล้วดันมันเข้าไปข้างในได้ครับ หรือไม่ก็ยกออกไปเลยครับ เพราะต่อสายไม่กี่เส้นเอง

เสร็จแล้วครับ เล่นเอาสะเหนื่อยไปหลายวันเลย ส่วนมากจะทำเฉพาะวันเสาร์อาทิตย์ครับ เพราะต้องทำงานในวันปกติ

อันนี้ด้านหน้าครับ Twitter ผมต่อขนานกับลำโพงคู่หน้าเลยครับ แล้วเปลี่ยนค่า Capacitor เป็น 1uF เพราะต้องการเสียงที่ละเอียดครับ ส่วนคู่หน้าและคู่หลัง ผมยังใช้ของเดิมอยู่ครับ รออนาคตแล้วกันค่อยเปลี่ยน

จบแล้วครับ ขอบคุณที่ให้ความสนใจนะครับ โอกาสหน้าเดี๋ยวมาใหม่  บ๊ายบาย
ใช้แบตกี่แอมป์แล้วทำยังงัยไฟถึงพอต้องเปลี่ยนแบตมั้ยคับ อี่ อี่ อี่ อี่ อี่ อี่

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์