ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

722,687 กระทู้ ใน 37,960 หัวข้อ- โดย 35,174 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: OuanPool

23 ม.ค. 2018, 05:20 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover' s Hobby / งานอดิเรก ยามว่างงานอดิเรก ทั่วไป / General & Hobby (ผู้ดูแล: Carrot)เรื่องของมะหมา ตอน พวกเราก็เหงาเป็นนะ

หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของมะหมา ตอน พวกเราก็เหงาเป็นนะ  (อ่าน 9225 ครั้ง)
keat
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 459

ID: 1199

ลูกเป็ด เกเร

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2008
จาก: กรุงเทพฯ
ชื่อเล่น: เกต
รถ: All new jazz 2008
รุ่น: AT/SV
สี: Blue Metallic
ชื่อเล่นรถ: เจ้าโดราเอมอน

« เมื่อ: 10 ก.ย. 2008, 04:24 PM »

อย่างไรถึงเรียกว่าเหงา

เราคงไม่สามารถอยู่กับสุนัขได้ตลอดเวลา สุนัขของคุณชอบเห่า ปัสสาวะเรียราด หรือชอบทำลายข้าวของบ้างหรือปล่าว ถ้าเป็นอาจแสดงว่า
สุนัขของคุณเป็นโรคเหงาแล้วหล่ะ สุนัขเป็นสัตว์สังคม สุนัขป่าก้อยังอาศัยรวมกันเป็นฝูง สุนัขบ้านจะถือว่าสมาชิกในครอบครัว คือฝูงของมัน
เช่นเดียวกัน สุนัขที่สนิทกับเจ้าของหรือสมาชิกในครอบครัวมากๆ จะเกิดเครียดและเหงาเมื่อถูกปล่อยให้อยู่เพียงลำพัง โดยแสดงออกด้วย
การเห่า ขุด กัดแทะ และพยายามทำลายเข้าของในบ้าน  หรือแม้แต่การปัสสาวะ อุจาระ ไม่เป็นที่เป็นทาง(โดยเฉพาะสุนัขที่ผ่านการฝึกมาแล้ว)คุณต้องเข้าใจว่าสุนัขของคุณไม่ได้มีเจตนาแกล้ง เพียงแต่มันรู้สึกไม่สบายใจเวลาที่
ต้องอยู่เพียงลำพัง และพยายามที่จะหาทางไปหาเจ้าของให้ได้

โปรดติดตามวิธีแก้ไข
angel

ความดี ความชอบ : 63

ID: 1048

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
รถ: JAZZ GE
รุ่น: V  At (SRS)
สี: NhBP
ชื่อเล่นรถ: N'OrLov

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 ก.ย. 2008, 12:35 PM »

อืม..จิงค่ะ..

รอร้อรอ..

to b continue..

ชอบ ....   ชอบ
keat

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 ก.ย. 2008, 01:29 PM »

ข้อที่ 1
ลดอาการดีใจหรือเสียใจสุดเหวี่ยงเมื่อเวลาที่คุณเข้าหรือออกนอกบ้าน
       ไม่ว่าคุณจะกลับมาบ้านหรือออกนอกบ้าน ทั้งสองอย่างนี้ก้อให้เกิดความเครียดในตัวสุนัขอย่างมาก พฤติกรรมทำลายเข้าของ
จะเกิดขึ้นทันทีที่คุณออกนอกบ้าน การลดความเครียดของสุนัขในเรื่องนี้ทำได้โดยอย่าทำให้สุนัขตื่นเต้นเมื่อเวลาที่คุณจะออกไป-
นอกบ้าน โดยทำทีเป็นไม่สนใจในตัวเค้าสัก 5 นาที ขณะที่คุณเตรียมเอกสารหรือข้าวของ ทำตัวไปตามปกติ เรียบๆ  ก่อนออกจาก
บ้านอาจกล่าวคำว่า ไปนะ บ๊ายบาย ด้วยน้ำเสียงปกติ(หรืออาจลูบหัวเบาๆ) แล้วก้อเดินจากไปแบบธรรมดา ไม่ควรพูดคำว่า อยู่บ้าน
ดีดีนะ อย่ากัดรองเท้านะ หรือ ฯลฯ สิ่งเหล่านี้จะไปกระตุ้นทำให้สุนัขรู้สึกว่าถูกทิ้งตามลำพัง((เค้าฟังรู้เรื่องนะขอบอก))
       เวลากลับเข้าบ้านก็เช่นเดียวกัน ทำเป็นไม่เห็นเค้า สักพัก แล้วค่อยทักทายโดยการลูบหัวเบาๆอาจกล่าวคำว่าทักทาย เช่น งัย
เจ้าตัวเล็ก หรือ กลับมาแร้ว ฯลฯ ด้วยอาการปกติ
ข้อควรระวัง คือ ห้ามลงโทษสุนัขเมื่อพบว่า เค้าได้ทำลายข้าวของเสียหาย หรือ กระทำในสิ่งที่คุณไม่พอใจ ซึ่งจะทำให้ยิ่งแย่ลงไปอีก
ถ้าสุนัขเคยฝึกให้อยู่ในที่เฉพาะ(ในบริเวณจำกัด)ก็จะยิ่งง่าย แต่บางตัวอาจจะมีอาการตื่นกลัวเมื่อถูกจำกัดบริเวณหรืออยู่ในที่แคบ(โดย
เฉพาะในกรง) กรณีนี้ไม่ควรให้สุนัขอยู่ในกรง

ติดตามข้อที่ ต่อไป
tanaraj

ความดี ความชอบ : 85

ID: 1633

กยิราเจ กยิราเถนํน การจะทำสิ่งใด ควรทำจริง

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2008
จาก: เซียง เงี๊ยบ ฮ้ออออ
ชื่อเล่น: แบงค์ ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ก.ย. 2008, 11:49 PM »

อืมห์อืมมมมม ขอบคุณครับพี่เกตุ แสดงว่ามะ หมาบ้านผมไม่เหงา เยี่ยม
angel

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 ก.ย. 2008, 09:25 PM »

ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา
 ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา

tanaraj

กยิราเจ กยิราเถนํน การจะทำสิ่งใด ควรทำจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 ก.ย. 2008, 09:38 PM »

ไม่เข้าใจคุณAmmy ครับ มะหมาชื่อไรหรือครับ อายุกี่ขวบแล้ว แล้วซนไหมเอ่ยและมีความสามารถพิเศษอย่างไรบ้าง  งงเอ๊ะถามมากไปป่าว สงสัยต้องคุยกะหมาเองซะแล้วมั้ง ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ
keat

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ก.ย. 2008, 04:00 PM »

ข้อที่ 2
จำกัดบริเวณ และหาอะไรให้สุนัขทำ
    เพื่อลดการทำลายเข้าของ คุณควรหาสถานที่ ที่มีอาณาบริเวณพอที่เค้าจะเดินไปมาได้((เล็กน้อย)) เช่นลานหน้าบ้านในกรณีสุนัขตัวใหญ่
หรือภายในห้องในกรณีสุนัขตัวเล็ก((อาจมีคอกแยกจำกัดบริเวณ) หาของเล่นของแทะ หรือสิ่งที่สุนัขของคุณชอบ ของเล่นที่มีโพรงข้างในอาจ
มีขนมล่อใจเพื่อให้สุนัขคุณกิน และต้องพยายามล่อให้สุนัขสาละวนอยู่กับของเล่นที่ให้ไว้ก่อนออกจากบ้าน
angel

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ก.ย. 2008, 04:32 PM »

ไม่เข้าใจคุณAmmy ครับ มะหมาชื่อไรหรือครับ อายุกี่ขวบแล้ว แล้วซนไหมเอ่ยและมีความสามารถพิเศษอย่างไรบ้าง  งงเอ๊ะถามมากไปป่าว สงสัยต้องคุยกะหมาเองซะแล้วมั้ง ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ

ชื่อน้องแองเจิ้ลค่ะ..อายุ 5 ปีแล้ว

ไม่ซนนะแต่ขี้งอน..ขี้อ้อน..เล่นตัวเป็นที่สุด..ชอบให้อุ้ม..แต่อย่ากวนใจเค้ามากเค้าจะงอนแล้วเดินหนีไปเลย..

ความสามารถพิเศษก็เหมือนทั่วๆไปค่ะ..

ไหว้..ขอ..นั่ง..จุ๊บๆ.. ก็ทั่วๆไปอ่ะคะ

รักจังลูกแม่.. ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา

tanaraj

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 ก.ย. 2008, 11:47 PM »

ชื่อน้องแองเจิ้ลค่ะ..อายุ 5 ปีแล้ว

ไม่ซนนะแต่ขี้งอน..ขี้อ้อน..เล่นตัวเป็นที่สุด..ชอบให้อุ้ม..แต่อย่ากวนใจเค้ามากเค้าจะงอนแล้วเดินหนีไปเลย..

ความสามารถพิเศษก็เหมือนทั่วๆไปค่ะ..

ไหว้..ขอ..นั่ง..จุ๊บๆ.. ก็ทั่วๆไปอ่ะคะ

รักจังลูกแม่.. ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา

น่ารักจังเลย อ๊ายอายจัง ผมว่าทำได้อย่างนี้คงไม่ทั่วไปแล้วหล่ะครับ มะหมาบ้านผมมันทำได้แค่นั่ง ขอมือ อยากให้มันไหว้เป็นสอนเท่าไรมันก็ไม่ไหว้เลย ย๊าก ย็าก ๆ ๆแต่ก็ไม่เป็นไรครับยังไงผมก็รักมันครับ ชอบ รัก มันออกจะซนบ้าง ดื้อบ้าง ก็อย่างนี้และนะก็หมาหนิ บ้านผมเลี้ยงพันธ์ชิสุ เท่าที่ได้ยินมาผมว่าพันธ์ปอมเนี่ยมันไหว้เก่งจริง ๆ
keat

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 ก.ย. 2008, 10:27 AM »

เจ้าซันเดย์ ขอกินเป็นอย่างเดียวง่ะ อิอิ((เรื่องกินเรื่องหญ่ายยยย)) ไม่ค่อยเห่า เวลาอยู่ร้าน ลูกมาจะมาคอยต้อนรับ แต่เวลาอยู่บ้านทำไมมันเห่าคนแปลกหน้าหว่า... ((คนในบ้านมะกินเส้นกัน มันก้อไปเห่าเค้าทำท่าจะกัดเค้าด้วย เหมือนเรา ว่าเจ้านายมันก้อไม่กินเส้นกะคนที่เห่าซะงั้น))...แต่ก้อสะใจ)) ฮึ ฮึ
ultraching

ความดี ความชอบ : 62

ID: 216

ขอนู๋อยู่ด้วยคนนะ

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2008
จาก: นครฐม ปทุม อยุธยา นนท สมุทรปราการ กทม.พัทยาอีกที่
ชื่อเล่น: ชิงชิง
รถ: FD
รุ่น: 1.8 E
สี: ขาวอมเหลือง....เงิบบบ
ชื่อเล่นรถ: SASSY

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 ก.ย. 2008, 11:01 AM »

สมาคมคนรักสัตว์  ชอบ รัก

เพี้ยงงงงง.....ผ่านโปรด้วยเถิดดดดดดดดดดดด สาธุ(เมื่อไหร่จะเรียกตรูไปคุยซะทีฟ่ะ)
tanaraj

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 ก.ย. 2008, 07:31 PM »

เจ้าซันเดย์ ขอกินเป็นอย่างเดียวง่ะ อิอิ((เรื่องกินเรื่องหญ่ายยยย)) ไม่ค่อยเห่า เวลาอยู่ร้าน ลูกมาจะมาคอยต้อนรับ แต่เวลาอยู่บ้านทำไมมันเห่าคนแปลกหน้าหว่า... ((คนในบ้านมะกินเส้นกัน มันก้อไปเห่าเค้าทำท่าจะกัดเค้าด้วย เหมือนเรา ว่าเจ้านายมันก้อไม่กินเส้นกะคนที่เห่าซะงั้น))...แต่ก้อสะใจ)) ฮึ ฮึ
จิบ จิบ อ่าห์ที่บ้านผมมันเห่าหมดครับไม่ว่าใครไปใครมาโดยเฉพาะเด็กส่งของเวลามีของมาส่งที่บ้านเนี่ยโอ้โห  หนวกหู หนวกหู หนวกหู ประสาทแด๊กสสสส์
keat

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 ก.ย. 2008, 07:41 PM »

จิบ จิบ อ่าห์ที่บ้านผมมันเห่าหมดครับไม่ว่าใครไปใครมาโดยเฉพาะเด็กส่งของเวลามีของมาส่งที่บ้านเนี่ยโอ้โห  หนวกหู หนวกหู หนวกหู ประสาทแด๊กสสสส์

เลียนแบบเจ้าของมั้งงงงงงง....... ฮี่ ฮี่  ((เจ้าของท่าจะพูดเก่ง))
tanaraj

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 ก.ย. 2008, 07:43 PM »

ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ"พูดไม่ค่อยเก่งแต่รักหมดใจ ถ้ารู้ว่าชอบอะไรจะหาให้เธอ" ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ  สบายมาก
keat

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 ก.ย. 2008, 07:46 PM »

ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ"พูดไม่ค่อยเก่งแต่รักหมดใจ ถ้ารู้ว่าชอบอะไรจะหาให้เธอ" ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ  สบายมาก

เค้ากัวโดนฟันเฉาะง่ะ ตามมาถึงนี่เรยยยย
nuteboxs

ความดี ความชอบ : 11

ID: 1538

จาก: สมุทรสงคราม
รถ: Jazz
รุ่น: S-AT
สี: ขาว

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 ต.ค. 2008, 01:28 PM »

เย้ เย้

keat

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 ต.ค. 2008, 02:10 PM »

น่ารักมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  กินได้มะเนี่ยยยยย ชอบ รัก
jkhiphop

ความดี ความชอบ : 46

ID: 4548

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2009
จาก: ปทุม-ดอนเมือง
ชื่อเล่น: ต่อ  เค้าเรียกกันว่า น้าต่อ (ไม่รู้ทำไม เราก็ยังไม่แก่)
รถ: JAZZ  2009
รุ่น: V AT SRS
สี: WHITE
ชื่อเล่นรถ: JK HIPHOP

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 พ.ย. 2009, 03:08 PM »

ไอ้หมูหยองของผม มันชักดิ้นชักงอทุกครั้งเมื่อผมกลับบ้าน ดีใจจนเวอร์เหมือนกัน เราก็ทำเป็นดีใจกับมันเหมือนกัน

ต่อไปคงต้องเก็บอาการมากว่านี้แล้วล่ะ  เยี่ยม   

Fit_js

ความดี ความชอบ : 30

ID: 10955

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2010
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: js
รถ: JAZZ 2010
รุ่น: AT
สี: เหลือง
ชื่อเล่นรถ: CE28

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 พ.ค. 2010, 03:28 PM »

แก้เหงาดีครับ ช๊อบ ชอบ
sakura_go
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 10

ID: 11077

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2010
จาก: นนทบุรี
ชื่อเล่น: ซาร่า
รถ: Jazza
รุ่น: Active+++
สี: ขาวเจ้าหญิง
ชื่อเล่นรถ: หมูน้อย

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 พ.ค. 2010, 04:44 PM »

ยินดี

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ทำข้อ 1 กับ ข้อ 2 ทุกวันเรยคร่า ขณะที่เพื่อนๆมาเที่ยวบ้านก็จะบอกเพื่อนเราด้วยค่ะ ว่าอย่าทำอาการตื่นเต้น ให้ทำตัวปกติ และก่อนออกจากบ้านด้วยค่ะ ห้ามกล่าวอำลาให้เดินออกไปเฉยๆ จนเพื่อนเราแซวว่า นี่หมาคนหรือหมาทหารอ่ะแกร อิอิ อี่ อี่

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1] 2
พิมพ์