ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

722,215 กระทู้ ใน 37,610 หัวข้อ- โดย 35,171 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: supitta5

22 ม.ค. 2018, 07:27 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องคนขับ / Driver' s Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)เราเคยถามตัวเองมั้ย ? เราเปลี่ยนยางครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ??

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เราเคยถามตัวเองมั้ย ? เราเปลี่ยนยางครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ??  (อ่าน 2032 ครั้ง)
tiresbid
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 79614

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2017

« เมื่อ: 14 เม.ย. 2017, 03:32 PM »

มีคนถามจอร์จมาว่าควรเปลี่ยนยางรถยนต์เมื่อไหร่? ต้องเปลี่ยนทุกๆ 50,000 กิโลเมตร หรือ 2 ปี รึเปล่า
จอร์จ เลยอยากมาอธิบายและทำให้เพื่อนๆชาว Hondajazzlover เข้าใจว่าเมื่อไหร่ควรต้องเปลี่ยนยางจริงๆ
.
เพราะต้องบอกเลยครับว่า การเปลี่ยนยางไม่สามารถบอกตัวเลขที่แน่นอนได้ครับ เพราะขึ้นอยู่กับ
การใช้งาน และการดูแลของแต่ละท่านครับโดย บทความนี่ จอร์จ พูดถึงในการใช้งานปกตินะครับ
.
อย่างแรกอยากให้ เพื่อนๆชาว Hondajazzlover  มั่นใจ ก่อนได้เลยครับ เรื่องอายุของยางและโครงยาง
ไม่ใช่มีอายุแค่ 2 ปี แน่ๆครับ ปกติ แบรนด์ที่มีมาตรฐาน จะมีอายุยางเฉลี่ยอยู่ที่ 5 - 10 ปีครับโดยนับจาก
วันที่ผลิตนะครับ เพราะฉะนั้นเพื่อนๆชาว ไทร์บิด
.
หายห่วงได้เลยว่าเปลี่ยนยางมา 2 ปี แล้วยางจะมีปัญหา ผมว่าสิ่งนี่เป็นสิ่งที่เข้าใจผิดกันอย่างมากครับ
และเสียเงินโดยเปล่าประโยชน์ครับ แต่ จอร์จ ขอแนะนำอีกนิดครับ 2 ปี แต่ไม่เกิน 5 ปี ครับ
ก็ควรเปลี่ยนครับไม่ต้องรอถึง 10 ปี ครับ
.
ส่วนที่สอง เป็นส่วนที่สำคัญที่เพื่อนๆชาว Hondajazzlover ต้องเปลี่ยนยางทันทีครับ กรณี ยางเสื่อมสภาพ โดยสภาพ
เนื้อยางมีลักษณะแตกลายงา หรือ เกิดการแยกตัวของยางไม่ว่าจะเป็นรู จุดๆครับ ส่วนต่อมา คือ ยางเสียหายครับ
ในกรณีที่ยางมีอาการบวมปริแตก มีรูรั่วขนาดใหญ่
.
และมีอาการสึกผิดปกติมากๆจนดอกยางหมด ซึ่งอาการต่างๆเหล่านี่ไม่สามารถซ่อมได้ครับ ส่วนสุดท้าย เป็นส่วนที่
จอร์จ อยากให้เพื่อนๆชาว Hondajazzlover ลองพิจารณาดูว่า จะต้องเปลี่ยนยางแล้วหรือยัง คือ เรื่องความลึกของ
ร่องดอกยางครับ ร่องดอกยาง จะเป็นตัวช่วยในการทำงานของยาง
.
ขณะวิ่งบนถนนเปียกครับ เพราะร่องดอกยางจะทำหน้าที่ให้น้ำไหลผ่านบริเวณหน้ายาง และร่องดอกยาง
ลึกเท่าไหร่ถึงจะดีหรอครับ ? ยางทุกเส้นมีสะพานยางอยู่ ถ้าร่องดอกยางถึงสะพานยางแล้วนั้นถือว่าควรเปลี่ยนยางครับ
แต่ถ้าร่องดอกยางสึกไม่ถึงสะพานยางจะมีผลอย่างไร จอร์จ ต้องบอกเลยว่าจะมีผลต่อระยะเบรกบนถนนเปียกครับ
.
ซึ่งจากการทดลองบนถนนเปียก ในกรณีดอกยางใหม่ วิ่ง 110 กิโลเมตร/ชั้วโมง
มีระยะเบรกประมาณ 60 เมตร แต่ถ้าเหลือดอกยางประมาณ 3 มิลลิเมตร (ใช้เหรียญ 5 วัดโดย เอาฝั่งยอดโบสถ์
ไปใส่ในร่องดอกยาง ถ้าพอดีกับยอดโบสถ์นับจากขอบเหรียญคือ 3 มม.) วิ่งที่ความเร็วเท่ากัน
.
ระยะการเบรกจะเพิ่มเป็น 90 เมตร ซึ่ง ถ้า จอร์จ แนะนำก็ใช้ให้ร่องดอกยางเหลือ ครึ่งหนึ่งของยางใหม่ครับ
จะทำให้สภาพการใช้งานไม่ต่างจากยางใหม่เท่าไหร่ครับ จอร์จ ก็ขอสรุปเรื่องว่าควรเปลี่ยนยาง
เมื่อยางที่ใช้งานมาแล้วไม่เกิน 5 ปี และ ยางเสื่อมสภาพ หรือ ยางเสียหาย และ
.
กรณีร่องดอกยางสึกมากกว่า 50% เมื่อเทียบกับยางใหม่ ข้อแนะนำจาก จอร์จ อีกเรื่อง คือ
หมั่นเช็คลมยางให้ลมได้ตรงตามมาตรฐานของรถนั้นๆที่กำหนดครับ หวังว่า
บทความนี่จะเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเปลี่ยนยางของเพื่อนๆชาว Hondajazzlover ครับ

.........................................................................

ยินดีให้คำแนะนำเรื่องยางรถยนต์
โดย จอร์จ TIRESBID ผ่านทาง
Page : https://www.facebook.com/Tiresbidonline
Line@ : @tiresbid

uthainae_jazz
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 52

ID: 3610

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: BOY
รถ: Honda jazz (All New)
รุ่น: V AT(SRS)
สี: Cerulean Blue Metallic (BG-53M)
ชื่อเล่นรถ: น้องแจส

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ส.ค. 2017, 11:14 PM »

เยี่ยมเลยครับ ความรู้ดีๆครับ  ว๊าว ว๊าว

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์