ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,616 กระทู้ ใน 29,308 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

18 ก.ค. 2018, 09:40 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องเมาท์แตก / Living Room (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ทำไมต้องทำประกันรถยนต์ ?

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องทำประกันรถยนต์ ?  (อ่าน 1376 ครั้ง)
mark24990
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 80775

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2017

« เมื่อ: 15 มิ.ย. 2017, 06:11 PM »

ในทุกวันนี้ที่ประเทศไทย มีรถยนต์เพิ่มมากขึ้น ทุกวันๆ แน่ละครับ ทำให้อุบัติเหตุมันเกิดง่ายขึ้นตามไปด้วย ตามสถิติแล้วประเทศไทยมีอุบัติเหตุจากรถชนเป็นอันดับ 2 ของ โลก ในปี 2557  เห็นมั้ยครับ เราถึงต้องทำประกันภัยรถยนต์ยังไงละ เพื่อลดความเสี่ยงเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ จากอุบัติเหตุที่ไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่ ดังนั้นเราอย่าประมาทจะดีกว่าเนอะ

ตอนนี้ถ้าใครยังคิดว่า จะทำประกันภัยรถยนต์ไปทำมั้ย ? ไม่เห็นมีประโยชน์เลย มาดูข้อดีของประกันรถยนต์กันสักหน่อยดีกว่าครับ(ขอบคุณข้อมูลจาก prakanmart.net)
อ่านบทความเพิ่มเติม | ประกันภัยรถยนต์ สำคัญยังไง ?

ข้อดีประกันภัยรถยนต์

ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ

เริ่มจากจากประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับก่อนเลยครับ เพื่อนๆน่าจะรู้จักกันดีในชื่อของ พ.ร.บ. รถยนต์
โดย พ.ร.บ. รถยนต์นั้นอยู่ในประเภทของประกันรถยนต์ภาคบังคับที่ กฎหมาย บังคับว่าต้องทำครับ ถ้าไม่ทำมีโทษปรับด้วยนะ

ข้อดีของประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับก็คือ | จะช่วยเราในเรื่องของค่ารักษาพยาบาลครับคุ้มครองชีวิตเป็นสำคัญ ผู้ขับขี่ ผู้โดยสาร และคู่กรณี  หากเราเข้าโรงพยาบาลแบบไม่มีเงิน แต่มี พ.ร.บ. รถยนต์ ทางพยาบาลเค้าก็รักษาให้เลยครับ ตามวงเงิน(ไม่เกิน 50,000บาท/คน) เหมือนเป็นหลักประกันของทางโรงพยาบาลนั้นแหละครับ  

ในกรณีเสียชีวิตหรือทุพพลภาพถาวร จำนวนเงินอยู่ที่ไม่เกิน 100,000 บาท/คน

ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ

นั้นคือประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 2 3 2+ 3+ นั้นเองครับมีข้อดีอะไรบ้างมาดูกัน

1. ผู้ประสบเหตุทางรถยนต์ไม่ต้องสำรองจ่ายค่ารักษาพยาบาลไปก่อน
การทำประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจจะเอื้อประโยชน์ให้กับ ผู้ประสบเหตุรถยนต์ โดยเพื่อนๆไม่จำเป็นต้องสำรองจ่ายเองไปก่อนเลยคุ้มครองผู้โดยสารในรถยนต์  ผู้ขับขี่ คู่กรณี ช่วยค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ

2. ถูกหรือผิดก็มีสิทธิได้รับค่าเสียหายตามกรมธรรม์
หลายคนคิดว่าถ้าเราเป็นฝ่ายผิดเราก็จะไม่ได้ความคุ้มครองเพิ่มเติม แต่ว่าไม่จริงเลยครับ ไม่ว่าเราจะเป็นฝ่ายผิดหรือถูก ก็สามารถได้รับสิทธิได้รับความเสียหายเท่ากัน รวมถึงคู่กรณี

3. งานไม่สะดุด แม้รถเกิดเหตุจนขับไม่ได้ก็มีรถไว้ให้ใช้ได้ต่อเนื่่อง

ในตอนนี้มีโบรกเกอร์ประกันภัย หรือบริษัทประกันหลายแห่ง เปิดให้ใช้บริการ ยืมรถยนต์ใช้ชั่วคราว หรือเรียกสั้นๆว่า รถใช้ฟรีระหว่างซ่อม
มีบางเจ้า ออกเงินค่าเดินทางระหว่างเดินทางระหว่างที่คิวรถไม่ว่างด้วยนะ เห็นมั้ยละเป็นการลดความเสี่ยงต่าใช้จ่ายไปอีกแบบหนึ่ง

4. ขอรับบริการฉุกเฉินตลอด 24 ชั่วโมง
บริษัทโบรกเกอร์ประกันภัยรถยนต์ เดี๋ยวนี้ก็จะมีบริการฉุกเฉินตลอด 24 ชั่วโมงครับไม่ว่าเราจะเกิดเหตุเวลาไหน เมื่อเราเกิดเหตุ หรือ จำไม่ได้ว่าทำประกันกับบริษัทไหน แค่โทรหาโบรกเกอร์ประกันที่เราซื้อเอาไว้เค้าก็จะประสานงานให้เอง

เห็นถึงข้อดีของการประกันภัยรถยนต์แล้วใช่มั้ยละครับ ทำแล้วช่วยกระจายความเสียเรื่องค่าเสียหายเราไปได้เยอะเลยนะแถมยังช่วยเราในตอนที่เราเกิดอุบัติเหตุด้วย อย่างน้อยทำประกันรถยนต์ชั้น3+ไว้หน่อยก็ดีครับ ดูได้ที่นี้ครับ ประกันชั้น 3 พลัส คุ้มครองอะไรบ้าง บ๊ายบาย
และขอขอบคุณเพิ่มเติมจาก
24warrant.com
mumsafe.com
auntysafe.com
prakanrod.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2017, 11:47 AM โดย mark24990 » บันทึกการเข้า
Abednego
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 83352

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2018

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ม.ค. 2018, 10:40 AM »

ผมว่าดีนะ การทำประกัน เวลามีปัญหาจะได้ไม่น่ามืดออกเอง

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์