ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

721,383 กระทู้ ใน 36,934 หัวข้อ- โดย 35,166 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: honprel

19 ม.ค. 2018, 04:24 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องคนขับ / Driver' s Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ประกันภัยรถยนต์ รีบอ่านก่อนจะเสียเงินฟรีให้กับ บริษัทประกัน !!

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันภัยรถยนต์ รีบอ่านก่อนจะเสียเงินฟรีให้กับ บริษัทประกัน !!  (อ่าน 647 ครั้ง)
CAPTAIN
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 80772

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2017

« เมื่อ: 27 มิ.ย. 2017, 10:56 AM »

สวัสดีเพื่อนๆชาว Hondajazzlover ทุกท่านครับ ต้องบอกก่อนเลยว่า ประกันภัยรถยนต์ นับวันเริ่มมีบทบาทมากขึ้นในชีวิตประจำวันของเราครับ เพราะอะไรนะหรอ..เพื่อนๆลองคิดดูครับ ประเทศไทยมีรถวิ่งบนถนนเฉลี่ย 38 ล้านคัน ซึ่งนับวันจะมีจำนวนมากขึ้น ทำให้จาก บริษัทประกัน จะมี โบรกเกอร์ประกันภัย นายหน้าประกันภัย หรือ ตัวแทนจำหน่ายประกัน เพิ่มขึ้นมากมายเลยทีเดียว การแข่งขันในตลาดรวม ประกันภัยรถยนต์ ก็ดุเดือดมากขึ้น

ประกันรถ มีเนื้อหามากมายที่ให้พวกเราได้ศึกษา ถ้าเพื่อนๆลองเปิดใจอ่านบ้าง เวลาเพื่อนๆต้องการจะ ซื้อ หา ทำ ต่อ ผ่อน เช็คเบี้ย เปรียบเทียบ กรมธรรม์ ประกันภัยรถยนต์ชั้น1 2+ 3+ ชั้น2 ชั้น3 ราคาถูกๆ ที่ไหนดี เพื่อนๆจะสามารถตอบโจทย์ตนเองได้ทันที เพราะเรามีความรู้มากพอ ทำให้ เจ้าหน้าที่บริษัทประกัน ไม่สามารถมาพูดล่อตาล่อใจเราได้ แล้วในที่สุดก็คือ (ไม่โดนหลอก)

รู้จักคำว่า " ประกันภัยรถยนต์ "

ประกันภัยรถยนต์ หรือเรียกสั้นๆว่า ประกันรถ สามารถจำแนกออกเป็น 2 ประเภท ดังนี้

1.) ประกันภัยรถยนต์ ภาคบังคับ คือ พ.ร.บ. รถยนต์ที่กฎหมายบังคับให้รถยนต์ที่มีเครื่องยนต์ขับเคลื่อนทุกคันจะต้องทำ เน้นว่าต้องทำทุกคันนะครับ ถ้าใครไม่ทำ มีความผิดตามกฎหมายนะครับ ส่วนความคุ้มครองส่วนใหญ่จะเน้นในเรื่องของ ความเสียหายต่อชีวิต ร่างกายของบุคคลภายนอก อาทิเช่น เพื่อนๆขับรถไปชนคนได้รับบาดเจ็บ ไม่ต้องตกใจนะครับ เพราะ พ.ร.บ. จะจ่ายให้เราในวงเงินที่จำกัดแต่ถือว่าสมเหตุสมผลครับ

2.) ประกันภัยรถยนต์ ภาคสมัครใจ คือ ประกันชั้น1 2+ 3+ ชั้น2 ชั้น3 ที่ผมได้กล่าวไปข้างต้น ซึ่งกฎหมายไม่ได้มีการบังคับแต่อย่างใด ดังนั้นถ้าเพื่อนๆจะทำก็ทำได้ ไม่ทำก็ได้ แต่เพื่อนๆจะต้องดูความเสี่ยงด้วยว่า เมื่อเราขับรถออกไปเนี้ย เราไม่สามารถกำหนดได้ว่า เราจะขับรถชนคนไหม หรือ เราจะขับรถชนอย่างอื่นหรือเปล่า อาทิเช่น เพื่อนๆขับรถไปชนท้ายรถคันอื่น และไม่ได้ทำ ประกันภัย เพื่อนๆคิดว่าจ่ายไหวไหมล่ะ ผมจึงแนะนำว่า ประกันแต่ละประเภทมี ค่าเบี้ยประกันภัย แตกต่างกัน ให้ดูว่ารถของเราเหมาะสมกับประกันชั้นอะไร แต่อย่างน้อยถ้าค่าเบี้ยแพงเกินไป ก็แนะนำให้ลดมาที่ ประกันชั้น3 ก็ได้ครับดีกว่าไม่มีการคุ้มครองอะไรรถของเราเลย ขับไปเสียวไป ใจ ตู๊บๆ

ตารางความคุ้มครองประกันภัยรถยนต์ | รู้ก่อนทำ จำไปใช้ ให้ได้ผล  

ประกันภัยรถยนต์ชั้น1 คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันชั้น1 คุ้มครองอะไรบ้าง : ซ่อมเขา + ซ่อมเรา + สูญหาย + ไฟไหม้
อ่านเพิ่มเติม : ประกันชั้น1 คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันภัยรถยนต์ชั้น2+ คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันชั้น2+ คุ้มครองอะไรบ้าง : ซ่อมเขา + ซ่อมเรา (กรณีรถชนรถเท่านั้น) + สูญหาย + ไฟไหม้
อ่านเพิ่มเติม : ประกันชั้น2+ คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันภัยรถยนต์ชั้น3+ คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันชั้น3+ คุ้มครองอะไรบ้าง : ซ่อมเขา+ซ่อมเรา (กรณีรถชนรถเท่านั้น) ไม่รวม สูญหาย ไฟไหม้
อ่านเพิ่มเติม : ประกันชั้น3+ คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันภัยรถยนต์ชั้น2 คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันชั้น2 คุ้มครองอะไรบ้าง : ซ่อมเขา + (ไม่ซ่อมเรา) + สูญหาย + ไฟไหม้
อ่านเพิ่มเติม : ประกันชั้น2 คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันภัยรถยนต์ชั้น3 คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันชั้น3 คุ้มครองอะไรบ้าง : ซ่อมเขา + ไม่ซ่อมเรา ไม่รวม สูญหาย ไฟไหม้
อ่านเพิ่มเติม : ประกันชั้น3 คุ้มครองอะไรบ้าง

เป็นยังไงกันบ้างครับเพื่อนๆ สำหรับ ความรู้ประกันภัยรถยนต์ ข้างต้นที่ผมได้แนะนำไปครับ หวังเป็นอย่างยิ่งเลยว่าจะเป็นประโยชน์ต่อทุกท่านไม่มากก็น้อยครับ อันที่จริง ประกันภัยรถยนต์ เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากๆ ถ้าเราได้ศึกษาครบถ้วนจริงๆ สามารถนำไปใช้จริง แล้วถ้าเราเรียนรู้ได้แล้วอย่าลืมแบ่งปันครับ ผมในฐานะผู้เขียนคนหนึ่งที่อยากจะนำเสนอแต่สิ่งดีๆให้ผู้อื่น และช่วยสนับสนุนให้คนไทยรักการอ่านครับ และสุดท้ายขอขอบคุณผู้อ่านทุกท่านที่อ่านมาถึงจุดนี้ ผมขอชมว่า ท่านเป็นผู้อ่านที่ดีท่านหนึ่งและเป็นกำลังใจให้กับผู้เขียนตัวเล็กๆครับ ปล. สวัสดีครับ

อ่านบทความเพิ่มเติมได้ที่ : www.easyinsurebroker.com
ร่วมแชร์เนื้อหาแบ่งปันความรู้โดย  :  http://iplaynew.com , http://bblcfy.com , http://woaiyn.com , http://xn--12c4bcclbcj0eecc6e3elf7b46a.com
ขอบคุณพื้นที่แห่งการแบ่งปันความรู้ : www.hondajazzlover.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ค. 2017, 09:21 AM โดย CAPTAIN » บันทึกการเข้า
sutthita.jan
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 83149

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2017

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ม.ค. 2018, 03:46 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่า ตอนจะซื้อประกันภัย ปวดหัวมาก หาข้อมูลจนหัวแทบแต่ ตอนนี้ใช้เทเวศ ประกันภัย สามารถเข้าไปดูในนี้ค่า
https://www.priceza.com/m/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C/%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A8%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์