ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

722,299 กระทู้ ใน 37,665 หัวข้อ- โดย 35,171 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: supitta5

22 ม.ค. 2018, 01:09 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องตกแต่ง / Beauty & Modify (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)หลอดไฟหน้า Philips

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟหน้า Philips  (อ่าน 8843 ครั้ง)
voraponv
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 11405

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2010
จาก: กรุงเทพฯ
ชื่อเล่น: บอมบ์
รถ: GE
รุ่น: V AT
สี: ขาว

« เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 09:04 AM »

ไม่ทราบว่ามีพี่ๆ ท่านใด เคยใช้หลอดไฟของ Philips ที่มีขายที่แผนกประดับยนต์ ตามห้างสรรพสินค้าทั่วๆ ไปมั้ยครับ
ที่รู้สึกว่ามันจะเพิ่มวัตต์มากขึ้น สว่างมากขึ้น หรือว่าอะไรประมาณเนี้ยอ่ะครับ
คือผมอยากทราบว่าที่วัตต์มันมากขึ้น มันจะมีปัญหาเรื่องความร้อนมั้ย หรือว่าขั้วหลอดมันจะละลายรึเปล่าครับ
มีใครเคยติดช่วยแนะนำรุ่นที่ติด และข้อดีข้อเสียด้วยนะครับ
พอดีรถผมติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนเลยรู้สึกว่ามันมองไม่ค่อยเห็นอ่ะครับ
(หรือจะแนะนำหลอดยี่ห้ออื่น หรือประเภทอื่นด้วยก็ได้นะครับ
ขอบคุณครับ
บอมบ์
Mr.D
Moderator

ความดี ความชอบ : 449

ID: 325

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2008
จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Dew
รถ: Jazz 2008
รุ่น: SV
สี: Taffeta white

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 09:58 AM »

ไม่ทราบว่ามีพี่ๆ ท่านใด เคยใช้หลอดไฟของ Philips ที่มีขายที่แผนกประดับยนต์ ตามห้างสรรพสินค้าทั่วๆ ไปมั้ยครับ
ที่รู้สึกว่ามันจะเพิ่มวัตต์มากขึ้น สว่างมากขึ้น หรือว่าอะไรประมาณเนี้ยอ่ะครับ
คือผมอยากทราบว่าที่วัตต์มันมากขึ้น มันจะมีปัญหาเรื่องความร้อนมั้ย หรือว่าขั้วหลอดมันจะละลายรึเปล่าครับ
มีใครเคยติดช่วยแนะนำรุ่นที่ติด และข้อดีข้อเสียด้วยนะครับ
พอดีรถผมติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนเลยรู้สึกว่ามันมองไม่ค่อยเห็นอ่ะครับ
(หรือจะแนะนำหลอดยี่ห้ออื่น หรือประเภทอื่นด้วยก็ได้นะครับ
ขอบคุณครับ
บอมบ์

โดยส่วนตัวแล้วไม่แนะนำให้ใช้หลอดที่ watts สูงกว่าเดิมครับ..
เนื่องจากความร้อนมันจะมากขึ้น ซึ่งอาจมีผลทำให้ขั้วหลอดละลายได้
หากจะเปลี่ยนจริงๆ แนะนำใช้พวกหลอดที่ watts เท่าเดิม
แต่ได้แสงสว่างมากกว่าเดิมน่าจะดีกว่า..

อย่างไรก็ตาม... สิ่งที่คุณถามมา ก็คล้ายๆกับสิ่งที่หลายคนทำอยู่...
ด้วยการ "เลือก" ที่จะติดฟิลม์บานหน้า 60 เพื่อให้ขับสบายในเวลากลางวัน
ส่วนในเวลากลางคืนซึ่งอาจมองเห็นทางไม่ชัดเจนนั้น ก็จะแก้ปัญหาด้วยการ
เพิ่ม watts หรือเปลี่ยนเป็นไฟซีนอน (โดยไม่ใช้โคมที่เหมาะสม)
ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมมองว่ามันเป็นวิธีการที่ไม่ถูกต้องนัก
และดูจะเป็นการ "เห็นแก่ตัว" พอสมควร เนื่องจากการกระทำดังกล่าว
อาจสร้างความเดือดร้อนให้กับผู้ใช้ถนนคนอื่นได้

จำหน่ายสบู่ oil soap งาน hand made เหมาะสำหรับให้เป็นของขวัญ

-TUM-
Moderator

ความดี ความชอบ : 516

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 10:11 AM »

ขออนุญาตเสริมข้อมูลน้อง Mr.D อีกนิด อิอิ (ขยายความ)

ถ้าจะใส่หลอด Watt สูงกว่าเดิม แนะนำให้อัพเกรดตัวขั้วหลอดให้ดีขึ้นด้วย เนื่องจากของเดิมๆติดรถ ไม่ได้ออกแบบมาเผื่อหลอด Watt สูงๆที่ความร้อนสูงกว่าครับ

อีกอย่างที่ไม่แนะนำคือไปใส่หลอด Xenon ครับ เพราะแยงตาเดือดร้อนชาวบ้านไปทั่วครับ จริงๆน่าจะแก้ที่ต้นเหตุมากกว่านะครับ ไม่ควรติดฟิลม์หน้าที่มืดเกินไปครับ ฟิลม์ใสๆ คุณภาพสูง ที่กันความร้อนได้ดีกว่าฟิลม์ดำๆก็มีเยอะแยะครับ แพงกว่าแต่ก็คุ้มครับ เช่น V-Kool VK-40 ครับ

ที่เคยบอกไปว่าการใส่หลอดวัตต์สูงๆ ควรเปลี่ยนตัวขั้วต่อกับหลอดไฟให้ดีขึ้นด้วย เนื่องจากความร้อนที่สูงขึ้น นี่เป็นตัวอย่างที่ขั้วต่อละลาย และทำให้หลอดไฟขาดไวครับ

เช่นตัวนี้ 135/160W ครับ (ของเดิม 50/60W)

รุ่นดีๆจะมีขั้วไฟอัพเกรดมาให้เลย

ลั้น ลัน ลา

voraponv
มือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 10:47 AM »

พอดีไปเห็นในหน้าซื้อขายมาครับ น่าจะเป็น ซีนอน แต่เห็นว่ามีหมวก ไม่รู้ว่าแบบนี้จะกันแยงตามั้ยครับ (ส่วนตัวไม่ชอบให้แยงตาคนอื่นเค้าเหมือนกันครับ ใจเขาใจเรา)
แบบนี้อ่ะครับ

-TUM-
Moderator

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 07:28 PM »

แยงสิครับ เพราะแสงมันสะท้อนจาก reflex ของโคมออกมาครับ มีหมวกครอบก็ช่วยได้นิดหน่อย แต่ก็แยงตาอยู่ดี Xenon จึกเหมาะกับโคมที่เป็น Projector ที่รวมแสงได้ครับ อยากสวยก็ต้องลงทุนเรื่องโคม Projector อีกหน่อยครับ เพื่อไม่ไปเป็นภาระให้สังคมครับ

สำหรับ New Jazz ซึ่งมีโคมหน้าที่ใหญ่กระจายแสงได้มาก ใส่ Xenon แล้วแสงจะกระจายแยงตาชาวบ้านมากๆ Xenon น่าจะเหมาะกับโคมโปรเจคเตอร์ (แบบที่มาจากโรงงาน) มากกว่า จะใส่หมวก จะปรับต่ำ ยังไงก็แยงตาอยู่ดี สาดมาแต่ละคัน น่าเอาปืนไปยิงจริงๆ ถ้าเป็นโคมพวกโปรเจคเตอร์ก็ว่าไปอย่าง ดูอย่าง New Cammy ติดซีน่อนจากโรงงานไม่เห็นแยงตาเลยครับ

โคม Projector

โคม Halogen (แบบที่ติดรถเดิมๆ กับหลอด Halogen แบบเดิมๆ)

ส่วนตัวก็อยากใส่นะครับ เคยเล็งไว้ 10,000K แต่เพราะใส่แล้วได้แค่ความสวย แต่ชาวบ้านเดือดร้อนเลยยังไม่กล้าใส่ครับ พูดถึงข้อดีข้อเสียของ Xenon แล้ว ผมเห็นว่าซีน่อนข้อดีมีแค่ความสวยและเด่นกว่าชาวบ้านเท่านั้นเองครับ (นั่นน่าจะเป็นจุดประสงค์หลักที่ไปใส่กัน) จะบอกว่าเรื่องความสว่างคงไม่ใช่เรื่องจำเป็นมากเท่าไหร่ เพราะหลอดเดิมๆจากโรงงานมันก็สว่างเหลือเฟือที่จะใช้ขับกลางคืนอยู่แล้วนะครับ ยกเว้นว่าจะไปติดฟิลม์หน้าที่ดำมากๆ

ความเห็นส่วนตัวนะคร้าบบบ ยังไงถ้าคิดจะใส่กัน ก็นึกถึงชาวบ้านบ้างนะครับ สังคมจะได้น่าอยู่ขึ้นด้วยครับ[/color]

ลั้น ลัน ลา

voraponv
มือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 09:09 PM »

ได้รับทราบข้อมูลดีๆ อย่างนี้แล้ว ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะเลยครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และทุกๆ ความคิดเห็นนะครับผม
(งั้นรบกวนคุณตั้มแนะนำหลอดไฟที่ให้แสงสว่างกว่าเดิมให้หน่อยสิครับ)
ขอราคา กับสถานที่ซื้อด้วยนะครับ ไม่รู้ขอมากไปรึเปล่า  อาย
ขอบคุณครับ
บอมบ์
-TUM-
Moderator

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2010, 12:06 AM »

เริ่มต้นเอาของ Machiba ก็ได้ครับ 650 บาท 6000K มั้ง (หลอดเคลือบสีฟ้า) ที่ Autobac ครับ แล้วให้ทางร้านเปลี่ยนตัวขั้วหลอดไฟให้มันดีขึ้นเลยครับ

ได้แสงออกมาขาวหน่อย ก็สว่างกว่าเดิมนะครับ วิ่งบนนถนนสว่างอาจะเห็นไม่ชัดเพราะแสงขาวเกาะถนนได้ไม่ดีเท่าแสงเหลือง (หลอดเดิม) ถ้าวิ่งในซอยมืดๆจะเห็นชัดขึ้นว่าสว่างขึ้นครับ

อีกวิธีที่ดีก็คือเปลียนฟิลม์หน้าใหม่ให้ใสขึ้นอีกนิดครับ ^^

ลั้น ลัน ลา

voraponv
มือใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2010, 09:52 AM »

ขอบคุณคร๊าบ
tantanzz
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 14

ID: 8804

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2009
รถ: ge
รุ่น: s/mt
สี: เหลือง

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2010, 11:29 AM »

บานหน้า  60 เหมือนกันเลยฮะ...  เยี่ยม

ผมใช้เปลี่ยนมาใช้หลอด   Philips รุ่น X-treme Power ฮะ.. วัตต์เท่าเดิม
แต่ว่าสว่าง ขึ้นกว่าเดิม ประมาณ เกือบเท่าตัวได้ฮะ...
ขาวขึ้นอีกนิดหน่่อย.. แต่ว่ายังเหลืองอยู่ดีนะฮะ..

แจ่ม.. ว๊าว ว๊าว

voraponv
มือใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2010, 08:37 AM »

Philips รุ่น X-treme Power น่าจะเป็นรุ่นนี้แหล่ะครับที่ผมเล็งอยู่
เห็นพนักงานขายบอกว่าวัตต์เท่าเดิม ไฟสว่างขึ้น 80% (ตามคำโฆษณา ไม่รู้เอาอะไรวัด)
แสงส่องส่วางไกลขึ้น ราคาไม่มี Promotion 2600 บาท (H4)
ไม่รู้ว่ามันจะไปรบกวนสายคันหน้ารึเปล่าอ่ะครับ
คุณ tantanzz เคยลองสังเกตุมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
บอมบ์
tantanzz
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 14

ID: 8804

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2009
รถ: ge
รุ่น: s/mt
สี: เหลือง

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2010, 03:58 PM »

ไม่น่าจะไปกวนนะฮะ... เพราะ หลอดมันก็เหมือนหลอดไฟทั่วไป...
แล้วก็ ยังไม่เคยมีใคร กระพริบไฟสูงให้เลยนะฮะ..

แต่ว่ามันสว่างขึ้น.เยอะเลยทีเดียว..
ผมน่ามันจะไปเพิ่มพวก ความหนาแน่น ของแสงให้เยอะขึ้นอะฮะ..  มันเลยสว่างขึ้น..  
ใส่ไปนี่ ไฟสว่างเหมือนตอนไม่ได้ติดฟิล์มเลย...

มันน่าจะประมาณ เหมือนเวลาเราไปเปลี่ยนเป็นพวก หลอด 100w.  ประมาณนั้นฮะ..

ปล. ของผมซื้อ ในหน้าซื้อขายเรานี่แหละครับ..ราคาถูกกว่าในห้างเยอะมากๆ  ลองดูครับ..

ปล.2 เพิ่งถามเพื่อนมา เวลาขับรถตามกัน..
เพื่อนผมก็บอกว่า ไม่แยงตานะฮะ..  เหมือน ไฟปกติครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 2010, 04:02 PM โดย tantanzz » บันทึกการเข้า
voraponv
มือใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2010, 10:32 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ นะครับ คุณ tantanzz
-TUM-
Moderator

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2010, 12:20 PM »

ผมซื้อมาพันเดียวตอน Autobac ลดเมื่อต้นปี 1,000 ทั้งร้าน อิอิ เลือกแพงสุด เหมามาตุนไว้ 3 กล่อง ราคารวม 15,000 จ่ายไป 3,000 อิอิ

ลั้น ลัน ลา

modnoy
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 25

ID: 973

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: มด
รถ: HONDA JAZZ 2008
รุ่น: V AT (SRS)
สี: เงินอลาบาสเตอร์
ชื่อเล่นรถ: กระสุนเงิน

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2010, 11:37 AM »

บานหน้า  60 เหมือนกันเลยฮะ...  เยี่ยม

ผมใช้เปลี่ยนมาใช้หลอด   Philips รุ่น X-treme Power ฮะ.. วัตต์เท่าเดิม
แต่ว่าสว่าง ขึ้นกว่าเดิม ประมาณ เกือบเท่าตัวได้ฮะ...
ขาวขึ้นอีกนิดหน่่อย.. แต่ว่ายังเหลืองอยู่ดีนะฮะ..

แจ่ม.. ว๊าว ว๊าว

[/quote

ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน เวลาวิ่งบนถนนตอนกลางคืนลองสังเกตุดีๆแสงไฟมันไปไกลกว่าเดิม+สว่างกว่าเดิม แต่ไม่ไปกวนชาวบ้าน วัตต์ก็ตรงไม่ต้องทำไรเพิ่มเติม............แต่ราคาถ้าเทียบกับหลอดยี่ห้ออื่นๆจะแพงกว่าพอสมควร เคยดูในห้างราคาประมาณนั้นแหละคับ ก็เลยมาหาดูในห้องซื้อ-ขาย ชื่อคุณM ตอนนั้นจำไม่ผิดซื้อไปประมาณ1900มั้ง เอามาใสทีแรกหลอดข้างนึงมัว เลยโทรไปแจ้งคุณMอีกสองวันต่อมาเค้าก็ให้เราเอาไปเปลี่ยนชุดใหม่ได้เลย ไม่มีปัญหาเรื่องการเคลม ยังไงลองหาดูนะคับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะใช้ล็อคอิน3mหรือไงเนี่ยเเหละ
getty
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 14406

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2010

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 มี.ค. 2015, 03:31 PM »

ขออนุญาตเสริมข้อมูลน้อง Mr.D อีกนิด อิอิ (ขยายความ)

ถ้าจะใส่หลอด Watt สูงกว่าเดิม แนะนำให้อัพเกรดตัวขั้วหลอดให้ดีขึ้นด้วย เนื่องจากของเดิมๆติดรถ ไม่ได้ออกแบบมาเผื่อหลอด Watt สูงๆที่ความร้อนสูงกว่าครับ

อีกอย่างที่ไม่แนะนำคือไปใส่หลอด Xenon ครับ เพราะแยงตาเดือดร้อนชาวบ้านไปทั่วครับ จริงๆน่าจะแก้ที่ต้นเหตุมากกว่านะครับ ไม่ควรติดฟิลม์หน้าที่มืดเกินไปครับ ฟิลม์ใสๆ คุณภาพสูง ที่กันความร้อนได้ดีกว่าฟิลม์ดำๆก็มีเยอะแยะครับ แพงกว่าแต่ก็คุ้มครับ เช่น V-Kool VK-40 ครับ

ที่เคยบอกไปว่าการใส่หลอดวัตต์สูงๆ ควรเปลี่ยนตัวขั้วต่อกับหลอดไฟให้ดีขึ้นด้วย เนื่องจากความร้อนที่สูงขึ้น นี่เป็นตัวอย่างที่ขั้วต่อละลาย และทำให้หลอดไฟขาดไวครับ

เช่นตัวนี้ 135/160W ครับ (ของเดิม 50/60W)

รุ่นดีๆจะมีขั้วไฟอัพเกรดมาให้เลย

ลั้น ลัน ลา

รบกวนหน่อยนะครับ ผมใส่ หลอด 100/90w ไม่มี ลีเลย์ต่อพ่วงใด นอกจากขั่วไฟจะละลายแล้ว ไม่ทราบว่าจะมีปัญหากับสวิท เปิด/ปิด ไฟรึเปล่าครับ (เห็นแล้วน่ากลัวจัง เดี๋ยวสวิทไฟละลายด้วยละซวยเลย)  ขอบคุณครับ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์