ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

757,365 กระทู้ ใน 29,393 หัวข้อ- โดย 35,401 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: nwpaweenaew

24 ก.ย. 2018, 11:22 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่าง บำรุงรักษา / Maintenance and Technical (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ช่วยทียางมะตอยติดรถ..............

หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทียางมะตอยติดรถ..............  (อ่าน 17066 ครั้ง)
heroben7
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 15

ID: 2704

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: ชลบุรี
ชื่อเล่น: ben
รถ: Jazz 2008
รุ่น: S
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: ยังไม่ได้ตั้งชื่อ

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2008, 11:20 PM »

ของผมก็เป็นนะ ยางมะตอยติดรถสีขาวๆ ที่ผมรัก  ชอบ รัก แต่ผมใช้คาร์โก้ ขวดส้มๆ เช็ดออกนะ
ไม่อยากใช้น้ำมันก๊าซมันแรงไปครับ
yayeeka
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 5

ID: 309

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2008
จาก: ตาก
ชื่อเล่น: ยี่กา
รถ: Honda Jazz
รุ่น: S/MT
สี: บรอนซ์เงิน
ชื่อเล่นรถ: พระเพื่อนพระแพง

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2008, 02:13 PM »

เบื้องต้น ถ้ารู้ว่ายางมะตอยติดรีบเลยนะค่ะ รีบเอฟองน้ำสะอาด ชุบบ้ำยาล้างจานละลายน้ำ เช็ดออกสบายมาก เพราะเราโดนมาแล้ว

~ขอซื้อล้อ max รุ่น sv ใครสนใจขาย ติดต่อได้ที่ 086-2952040 ยี่กาค่ะ~
nuteboxs
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 11

ID: 1538

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2008
จาก: สมุทรสงคราม
รถ: Jazz
รุ่น: S-AT
สี: ขาว

« ตอบ #22 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2008, 08:02 PM »

เข้าร้านล้างรถ เลือกแบบดีๆหน่อยครับ   ที่ขัดดินน้ำมันให้ แล้วเคลือบสีด้วย
 บ๊ายบาย

ole_think
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 31080

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2012

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 ม.ค. 2012, 11:06 AM »

ลองหาซื้อตัวนี้ดูครับ ยางมะตอยที่ติดรถ คราบน้ำมัน คราบละอองสี สำผัสด้วยมือแล้วดูสึกว่าผิวรถไม่เรียบ ลองหาซื้อตัวนี้ดูแล้วจะไม่ผิดหวัดครับเป็นของประเทศมาเลเซีย คุณภาพดีราคาถูกครับ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://www.getf1.in.th/#product-104 รับรองไม่ผิดหวังครับ

* สเปร์ยล้างยางมะตอย.jpg (30.12 KB, 80x224 - ดู 292 ครั้ง.)
NewKunGZa
มือใหม่
*

ID: 15974

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2011

« ตอบ #24 เมื่อ: 17 ม.ค. 2012, 06:30 PM »

โซแน็ค ฉีด ๆ แล้ว เอากะดาษ ทิชชู่ ค่อยๆ เช็ด ครับ ลอง ดู ผมทำบ่อย
HJCL
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 175

ID: 10359

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2010

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 ม.ค. 2012, 07:13 AM »

เห็นกระทู้นี้มาระยะนึงแล้วครับ 

มีวิธีดีๆ เพื่อนๆเราแนะนำกันมาหมดแล้ว เอาวิธีลักไก่ไปใช้บ้างนะครับ

ซื้อน้ำมัน ดีเซล หรือว่า โซล่า(ผมเรียกโซล่านะ โบ๊โบ...)

เอามาสัก 20 บาทก็ได้ครับ เติมใส่ขวดโค๊กพลาสติก อันละ 15 บาท  หรือไม่ก็ใช้ขวดละ 12 บาทก็ได้ครับ กินให้เกลี้ยงแล้วค่อยกรอกน้ำมันโซล่าเข้าไป

แล้วก็หาฟอกกี้ฉีดผ้าที่ใช้ได้สักอันมานะครับ  หรือไม่ก็ หาซื้อเอาใหม่ก็ได้ ตกหัวฉีดละ 20 บาทนะครับ  ตามห้างแมคโครก็มี

ทีนี้ เวลาใช้ก็    ล้างรถให้สะอาดก่อนนะครับ   อันนี้     แนะนำจริงๆเลยครับ       

เหตุผล เพื่อเอาเศษดิน เศษฝุ่น  บนสีรถออกก่อน    ไม่งั้น เวลาเราเอาอะไรไปขัดถูกบนสีรถ มันจะเป็นรอยครับ มองไม่เห็นหรอกครับแต่ถ้า ส่องไฟ เห็นเป็นดวงๆ วงๆ แน่นอนครับ 

วิธีใช้  ก็ ฉีดสเปรย์ลงบนตำแหน่งที่ มียางมะตอยนะครับ ฉีดๆๆ ไว้เลยครับ    อันนี้ผมพูดถึง กรณีที่  เพื่อนๆเราหลงเอายางไปวิ่งเล่นบนถนนราดยางมะตอยใหม่ๆที่ผู้รับเหมาเค้าไม่ได้ปักป้ายบอกอะไรไว้นะครับ      สาดเต็มซุ้มล้อ แก้มข้าง ประตู แน่ๆครับ หายห่วงเลย

ฉีดๆๆ เข้าไปครับ   แล้วก็ ทิ้งไว้สักหน่อย   

ยางมะตอยที่เคยร้อนๆแข็งๆก็จะอ่อนลงครับ  พวกอันเล็กๆ สเปรย์ฉีดน้ำอีก  หลุดครับ  พวกชิ้นโตขึ้นหน่อย  เอาสำลีหรือไม่ก็ ผ้าไมโครไฟเบอร์ใหม่ๆสักหน่อย สเปรย์น้ำมันดีเซลไปแล้วก็เช็ดซะครับ    ออกแน่นอน        ยิ่งตามซุ้มล้อนะครับ   เกลี้ยงครับยืนยัน   

พอฉีดใส่เต็มที่ จนมันฉีดล้างง่ายแล้วก็    เอาปืนฉีดน้ำแรงดันสูง ฉีดอัดเข้าไปเลยครับ  หลุดทันทีพวกเศษยางมะตอย   

จากนั้น เหลือติดบ้างเล็กน้อยก็   เช็ดซ้ำเข้าไปนิดหน่อยครับ เอาให้เกลี้ยง หรือ ใครจะมีดินน้ำมัน (ที่ใช้สำหรับรถนะไม่ใช้ก้อนละสองบาทสำหรับเด็กเล่นนะครับ)   ถูๆๆๆ  ไปตามสเต๊บครับ (พวกนี้มันมีน้ำยาฉีดหล่อพื้นผิวไว้ครับรอยจะได้ไม่เกิดและออกง่าย)     แต่ที่ว่า ไม่แนะนำให้ใช้ดินน้ำมันเปิดงานก่อน   เพราะ  เหตุผลคือ  แป๊บเดียว ได้ทิ้งดินน้ำมันก้อนนั้นแน่นอนครับ    ก้อนนึงก็ไม่ต่ำกว่า 300 บาทแล้วสำหรับขนาดแค่ 50 กรัม (เท่าๆกับดินน้ำมันเด็กเล่นครับ)    เอาเป็นว่า ดินน้ำมัน  จำเป็นจริงๆตรงที่มันเหลือ ไม่เยอะมากค่อยเก็บงานตรงส่วนนั้นนะครับ

ถามว่า   น้ำมันโซล่า ทำให้สีบางลงหรือไม่  อันนี้ ไม่รู้ครับ
แต่ เคยเอาเครื่องวัดความหนาของชั้นสีลองเอาน้ำมันโซล่าชุบแล้วเช็ดวนๆเล่นๆบนฝากระโปรงรถเน่าๆคันนึง   ความหนาก็เท่าเดิมครับ 

ก็เลยคิดเองเออเองไปว่า      มันจะบางลงก็กรณีใช้วัสดุที่เอามาเช็ดแบบว่า ไม่ค่อยเลือกหรือว่า เนื้อแข็งสร้างรอยได้เยอะหน่อย อย่างพวก ผ้าขี้ริ้ว  ผ้าเช็ดตัว กระดาษหนังสือพิมพ์ อะไรพวกนี้ครับ     ยังไงก็เลี้ยงไปใช้พวก ผ้าไมโครไฟเบอร์นิ่มๆ หรือไม่ก็ สำลีก็ได้ครับ   ถูไปในทิศทางเดียวกันนะครับ   ถูแล้วอย่าถูซ้ำ ให้กลับผ้า ทำแบบนี้ เศษที่ติดผ้าจะได้ไม่มาครูดกับสีรถ สร้างรอยให้กับรถเราอีกนะครับ

เอาไปลองทำดูกันนะครับ     สูตรลักไก่นี่ผมและเพื่อนๆที่เค้าทำคาร์แคร์  เค้าทำกันมานานแล้วครับ   
น้ำยาเฉพาะมันมีนะ   แต่มันก็สารประกอบลักษณะคล้ายๆกันครับ    แรกๆก็แคร์ครับ ใช้ของแพง หลังๆ ไม่ไหว  ถนนบ้านเรานี่ไม่คงเส้นคงวาเท่าไหร่ครับยิ่งตาม ตจว.  เละบ่อย ปะบ่อย  ยางมะตอยทั้งนั้นครับ 

ถ้าทนเหม็นได้   (ตอนยางมะตอยละลายนี่ เหม็นนะครับ)   ก็ทำเองครับ  ค่อยๆทำเองที่บ้าน สบายใจดีครับ

ถ้าทำไม่ไหว  เข้าร้านเถอะครับ    นะ    ไม่งั้นเดี๋ยวรถด่าง เป็นรอยหมดครับ  ถือว่า  แพงกว่าแต่ได้งานแบบที่การันตีได้ว่าดีครับ

ทำเอง ซื้อของก็ แพงกว่าเข้าร้านครับ ต้องซื้อเครื่องฉีดน้ำราคาสองสามพัน  ดินน้ำมันอีกก้อนละไม่ต่ำกว่า 300 บาท  สเปรย์ฉีดที่ใช้กับดินน้ำมันอีก (จะใช้แชมพูก็ได้แต่ว่ามันก็ไม่ดีเท่าครับ)   ไหนจะผ้าไมโครไฟเบอร์อีก  แต่ของพวกนี้ ซื้อมาแล้วมันใช้ได้เรื่อยๆครับ  ยิ่งเป็นบ่อย ต้นทุนต่อการใช้ต่อครั้งก็จะลดลงไปเรื่อยๆครับ  แต่ถ้าเข้าร้าน ก็  ทีเดียวจบ           หรือไม่ก็  เราไม่มีเวลานั่งทำเอง  ก็ส่งเข้าร้านนะครับ   ร้านมาตรฐานราคาอาจจะฟังดูแพงแต่ดูของที่เค้าใช้ แล้วก็จะเข้าใจครับ   เอาเป็นว่า ตามราคาเนาะ  จะได้สบายใจทั้งผู้ใช้บริการและคนให้บริการครับ เหนื่อยจัง

พวกตีเนียนลายเซนต์โปรโมทนี่ เยอะจริงๆ หนาเรียกพี่
ton20
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 20

ID: 22710

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2011
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: ton
รถ: jazz  gd
รุ่น: 04 idsi    cvt /E
สี: เทา
ชื่อเล่นรถ: กบเงิน

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 ม.ค. 2012, 03:43 PM »

ลอง wd -04  ดูคับ ผมเพิ่งเช็ดล้างคราบยางมะตอยออกคับ

dan
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 2921

dodena

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2008
รถ: New Jazz 2008
รุ่น: VAT
สี: บอร์นเงิน
ชื่อเล่นรถ: Jeed

« ตอบ #27 เมื่อ: 01 ก.พ. 2012, 10:04 AM »

เอาแบบสบายกระเป๋าตังค์มากที่สุด  ใช้น้ำมันก๊าซ ครับ  ชัวร์ล้านเปอร์เซ็นต์  ไม่ทำลายสีรถด้วย เยี่ยม
nobita123
มือใหม่
*

ID: 32320

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2012

« ตอบ #28 เมื่อ: 01 ก.พ. 2012, 06:14 PM »

ของผมใช้ น้ำมันสน ครับ มีไว้ขวดนึงที่บ้าน ไว้เช็ดคราบยางมะตอยโดยเฉพาะครับ หุย หุย
PuDDing
**

ความดี ความชอบ : 7

ID: 1600

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2008
จาก: กทม .
ชื่อเล่น: > OUI <
รถ: Jazz !!
รุ่น: SV
สี: White
ชื่อเล่นรถ: ^ ^

« ตอบ #29 เมื่อ: 03 ก.ค. 2016, 10:15 AM »

แนะนำตัวนี้ ขายอยู่ในเฟส ฉีดบนคราบยางมะตอยแล้วก็เช็ดออก ง่ายมากๆเลย
https://www.facebook.com/iKenjiCare/

WoW !!
boyonezeed
**

ความดี ความชอบ : 6

ID: 4049

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2009

« ตอบ #30 เมื่อ: 06 ก.ค. 2016, 09:55 AM »

ใช้น้ำมันโซล่า ครับ เช็ดออก สีไม่เป็นไร ดีกว่า น้ำยาล้างยางมะตอย ดีกว่าน้ำมันก๊าซ 20 บาท เช็ดรถ ขาวหมดจด สะอาดกว่าดินน้ำมันญี่ปุ่น เยี่ยม

หน่วยสัสดีอำเภอจอมพระ อำเภอจอมพระ จังหวัดสุรินทร์

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 [2]
พิมพ์