ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,436 กระทู้ ใน 29,286 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

16 ก.ค. 2018, 08:03 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องคนขับ / Driver' s Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)7 ปัญหาโอเวอร์ฮีท อันตรายไม่ควรมองข้าม By Tiresbid

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 7 ปัญหาโอเวอร์ฮีท อันตรายไม่ควรมองข้าม By Tiresbid  (อ่าน 162 ครั้ง)
tiresbid
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 79614

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2017

« เมื่อ: 04 เม.ย. 2018, 11:08 AM »

Hi สวัสดีครับ เพื่อนๆและผู้ติดตามบทความดีๆกับ จอร์จ ไทร์บิด ทุกท่าน สภาพอากาศเมืองไทยเรียกว่า ร้อนมากๆ
จอร์จ เริ่มไม่แน่ใจว่ามีแค่ฤดูเดียวแล้วหรือป่าว แต่อย่าพึ่งหัวร้อนกันไปนะครับ ดังนั้นวันนี้เราเลยจะพูด ความร้อนสูง
ผลอย่างไรกับรถยนต์ของเรากันดีกว่า เครื่องยนต์มีความร้อนสูง หรือโอเวอร์ฮีท (Over Heat) เพื่อนๆคงได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้าง
หรือ ความเชื่อต่อกันมาว่า รถเก่า เท่านั้นหละที่จะเกิดอาการผิดปกติ รถใหม่ๆไมมีทางหรอก

จอร์จ บอกเลยว่าผิดนะครับ โอกาสเกิดได้เช่นกัน หากเราไม่ได้ตรวจเช็ก หรือดูแลรักษารถยนต์ของให้สภาพพร้อมอยู่เสมอ
หากเครื่องยนต์มีความร้อนสูงมากๆ ด้วยสภาพอากาศแบบนี้ มันจะเกิดการสะสมและสร้างผลกระทบที่เป็นอันตรายอย่างมากเลยครับ
ทำให้ชิ้นส่วนต่างๆในห้องเครื่องเสียหายตามไปด้วย

แต่เพื่อนๆสามารถสังเกตอุณหภูมิของเครื่องยนต์ได้นะครับจากหน้าปัดเรือนไมล์นั่นเอง
ที่มาตรวัดความร้อนเครื่องยนต์ ซึ่งปัจจุบันมีอยู่ 2 แบบด้วยกัน รถยนต์ทุกคันจำเป็นต้องมี

1. แบบเข็ม เห็นได้ในรถรุ่นเก่า โดยปกติตัวเข็มจะอยู่กึ่งกลาง หรืออาจเลยกึ่งกลางขึ้นไปนิดหน่อย ยังพอรับได้ครับ
อากาศร้อนของเมืองไทยคงไม่แปลกนัก แต่ถ้าเมื่อใดที่มันขึ้นไปแตะขีดสีแดง หรือขึ้นไปสูงสุดให้รีบหาที่จอดรถ และดับเครื่องทันที
เพราะมันเกิดสิ่งผิดปกติขึ้นแล้วอย่าประมาทเด็ดขาดเลยครับ

2. ไฟแจ้งเตือนที่หน้าปัด มักจะติดมาจากโรงงานอยู่ในรถรุ่นใหม่ หากเวลาปกติให้สังเกตที่สีไฟเตือน เพราะส่วนใหญ่
มักจะเป็น สีเขียว สีฟ้า ฯลฯ (ศึกษาเพิ่มเติมที่คู่มือรถรุ่นนั้นๆ) แต่ถ้ามันเปลี่ยนเป็นสีแดงโชว์ขึ้นมาเมื่อไหร่ แสดงว่า
เครื่องยนต์มีปัญหาแล้วครับ ให้ดับเครื่องทันทีเช่นกัน

เพื่อนๆสงสัยว่าเรามาเกิดมาจากสาเหตุใดได้บ้าง แต่เราก็ไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์แบบช่าง
พอจะแนะนำจุดสังเกตหรือสิ่งต้องตรวจเช็คหน่อยได้ไหม ได้เลยครับ จอร์จ รวบรวมสาเหตุที่
ทำให้เครื่องยนต์มีความร้อนสูง หรือโอเวอร์ฮีท (Over Heat) เวลาไปตรวจสภาพรถ อย่าลืมแจ้งช่างผู้ดูแลรถยนต์นะครับ

1. หม้อน้ำเกิดการรั่วซึมในระบบหล่อเย็น
    2. พัดลมระบายความร้อนทำงานผิดปกติ หรือไม่ทำงาน
    3. ปิดฝาหม้อน้ำไม่สนิท หรือฝาอาจเสื่อมสภาพ
    4. ปั๊มน้ำชำรุด หรือพัง
    5. รังผึ้งหม้อน้ำสกปรก อุดตัน
    6. สายพานปั๊มน้ำขาด
    7. วาล์วน้ำไม่ทำงาน ไม่เปิด หรือท่อทางเดินน้ำชำรุด บี้แบน อุดตัน

หากเกิดอาการตามที่กล่าวมานี้ ให้รีบนำรถเข้าอู่ หรือศูนย์บริการทันที เพื่อแก้ไข หรือซ่อมแซม
โดยเร็วครับ เพราะหากปล่อยไว้มันอาจลุกลามไปส่วนอื่นๆ อย่าใดอย่าหนึ่งใน 7 ข้อนี้ ควรรีบแก้ไขครับ เพราะเรื่องรถยนต์
เรื่องเราค่าใช้จ่ายการดูแลรักษาด้วยความจำเป็นจริงๆ และสุดท้ายนี้สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือ การตรวจเช็ก และการบำรุงรักษา
ตามระยะที่กำหนด รถยนต์รุ่นใหม่ๆทางศูนย์จำหน่ายรถยนต์มักจะ มอบสมุดเช็กระยะมาให้ด้วย ดังนั้นหากถึงเวลาตรวจเช็ค

เพื่อนๆอย่าละเลยนะครับ จอร์จ เป็นห่วงความปลอดภัยทุกท่าน นอกจากนี้หากเพื่อนๆไม่มีเวลาค้นหาร้านตรวจเช็คสภาพ
หรือ รถหมดประกันแล้วจะไปเช็คศูนย์บริการกลัวจะราคาสูง ติดต่อจอร์จมาได้เลยครับ Line@ : @tiresbid จอร์จและทีมงาน
ช่วยแนะนำจุดบริการใกล้บ้านท่าน รับรองว่าครบถ้วน และ ได้ราคาพิเศษ บริการหลังการขายดีเยี่ยม หายห่วงเลยครับ และ
โทรมาเลย : 080-589-4711 (คุณคิม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง หากต้องการตรวจเช็คสภาพรถยนต์ ฟรี !
(โปรโมชัน : เมื่อเปลี่ยนยางครบ 4 เส้น) สนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2018, 01:15 PM โดย tiresbid » บันทึกการเข้า

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์