ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

722,768 กระทู้ ใน 38,023 หัวข้อ- โดย 35,174 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: OuanPool

23 ม.ค. 2018, 11:21 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover' s Hobby / งานอดิเรก ยามว่างไฮเทคโซน / Hi-Tech Zone (ผู้ดูแล: Carrot)อยากเขียนโปรแกรมเรี่มต้นอย่างไรดี

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเขียนโปรแกรมเรี่มต้นอย่างไรดี  (อ่าน 6880 ครั้ง)
sataen.ko
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 4

ID: 171

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2008

« เมื่อ: 07 ก.ค. 2010, 09:03 AM »

อยากเรียนเขียนโปรแกรม VB เรี่มต้นอย่างไรดีช่วยแนะนำที Embarrassed Embarrassed Embarrassed
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2010, 11:23 PM โดย sataen.ko » บันทึกการเข้า

sataen.e&com
yueiko
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 24

ID: 11931

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2010
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Yui
รถ: New Jazz
รุ่น: SV
สี: Taffeta white

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ก.ค. 2010, 10:49 PM »

ซื้อหนังสือแล้วสองเขียนไปเรื่อยๆ ค่ะ ไม่ก็ google โลด ไม่ยากหรอก  เยี่ยม
yoshiki
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 6

ID: 11322

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2010
จาก: สุโขทัย
ชื่อเล่น: ek
รถ: Jazz
รุ่น: S/AT
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: 하루하루

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ก.ค. 2010, 08:34 PM »

ก่อนอื่นเราต้องถามความต้องการ(requirement)จากคนที่เราจะเขียนให้หรือตัวเราเอง ว่าแต่ว่าเป็น VB Version ไหนครับ 6 ไหม หรือว่า Microsoft Visual Studio.NET สองตัวนี้ผมก็เคยใช้ ถ้าเป็นโปรแกรมลักษณะเครือข่าย (NetWork) แนะนำ Microsoft Visual Studio.NET แต่ที่แน่ๆโปรแกรมทุกโปรแกรมไม่ว่าจะเป็นเครือข่าย (NetWork) หรือเครื่องเดี่ยว(StandAlone) จะต้องเก็บข้อมูล(Database)ไว้ที่ไหนขึ้นอยู่กับความต้องการ(ลูกค้า)
หากเราเรียนการเขียนโปรแกรมอย่างเดียวคงเขียนไม่ได้จะต้องมีความรู้ด้าน DataBase ด้วยนะครับ เช่นเราเขียนVB.Net เป็นเว็บในการตั้งกระทู้ตอบกระทู้ก็คือเว็บที่ผมกำลังตอบกระทู้นี่แหล่ะครับ พอผมพิมพ์เสร็จกดปุ่มตั้งกระทู้ ข้อความที่ผมตอบก็จะถูกบันทึกที่ DataBase บน Server ตัวไหนไม่รู้นะ พอใครที่มาเปิดอ่านมันก็จะดึงกระทู้ sataen.ko 07 ก.ค. 2010, 09:03 AM  ผมว่าช่วงนี้ซื้อหนังสือมาอ่านก่อนดีกว่าเหมือนที่คุณยุ้ยแนะนำนะครับ แล้วน่าจะเป็นหนังสือพื้นฐานก่อน เช่น หลักการจัดการฐานข้อมูล(Database Management System)เพราะว่าข้อมูลจะเก็บเป็น Table  exe.  1 Table มีกี่ Field   ภายใน 1 Field มีกี่ Record  ร้อนโคตร
Palm3r
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 11554

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2010
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Palm
รถ: Jazz'11
รุ่น: SV/AT
สี: Taffeta White
ชื่อเล่นรถ: LUNA

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 ก.ค. 2010, 02:22 AM »

จากประสบการณ์ตอนเริ่มนะครับผม!!
(ปัจจุบันทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์ VB.NET/J#.NET, C#.NET/PHP/Web-Based Application)
สิ่งแรกที่ขาดไม่ได้คือ "ใจรักที่จะเรียนหรือเปล่า" ถ้ารักที่จะเรียนที่จะศึกษาแล้วการเรียนการเขียนโปรแกรม
หรือการเริ่มต้น "จะสนุกมากๆ" สำหรับการเริ่มต้นการเขียนโปรแกรมผมแนะนำ..

VB.NET ครับ!! เพราะเป็นภาษาที่เข้าใจง่าย เป็นภาษาอังกฤษที่เหมือนคำพูดมนุษย์มากที่สุด(ภาษาชั้นสูง)
อาทิ อยากแสดงกล่องข้อความขั้นมาว่า "สวัสดี" ทำไงดี ...
MessageBox.Show("สวัสดี")  แปลตามตัวได้เลยครับผม!! มันเลยศึกษาได้ง่าย^^
การเริ่มต้นที่ดีที่สุด คือการศึกษาด้วยตัวเองครับ จะจำได้ดี และเข้าใจได้นาน
แนะนำให้ไปหาหนังสือสักเล่ม (VB.NET 2008 ก็ได้ครับ) ไม่ต้องรีบค่อยๆ อ่าน
ศึกษาไปเรื่อยๆ ถ้ารีบเราจะงงเอง เพราะในหนังสือจะเริ่มปูพื้นเกี่ยวกับคำสั่งต่างๆ
และพวก Logic พื้นฐานให้ ... ศึกษาตามไปหนังสือเรื่อยๆ พร้อมกับหาในกูเกิลบ้าง
ก็ไม่เลวทีเดียวครับ ...

ดีคร๊าบ

suparat
มือใหม่
*

ID: 10839

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2010
จาก: ลพบุรี/ชลบุีัีีีรี
ชื่อเล่น: วุ่น
รถ: ็็Honda
รุ่น: Jazz S AT
สี: ขาว

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 ก.ค. 2010, 06:43 AM »

Youtube ก็มี วีดีโอสอนนะ เย้ เย้
sataen.ko
มือใหม่
*

ID: 171

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2008

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 ส.ค. 2010, 10:06 AM »

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับบบ ขอบคุณคร๊าบ

sataen.e&com

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์