ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

687,730 กระทู้ ใน 29,026 หัวข้อ- โดย 31,201 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: funfur

31 ก.ค. 2014, 10:22 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องเมาท์แตก / Living Room (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ใครสนใจปฏิบัติธรรม แนะนำ"วัดนาป่าพง คลอง 10 ลำลูกกา" ka

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครสนใจปฏิบัติธรรม แนะนำ"วัดนาป่าพง คลอง 10 ลำลูกกา" ka  (อ่าน 10027 ครั้ง)
annie
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 36

ID: 2028

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2008
ชื่อเล่น: annie
สี: whi
ชื่อเล่นรถ: Little_witch

« เมื่อ: 01 ต.ค. 2010, 08:53 PM »

พุทธวจนะ 
วัดน่าป่าพง ลำลูกกา คลอง 10
สนใจลองหารายละเอียดตามเว็บไซค์ได้เลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2010, 11:19 PM โดย annie » บันทึกการเข้า
E22GLI
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 13

ID: 5054

วาจาสุภาพ มิตรภาพยืนยาว

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2009
จาก: คลอง6
ชื่อเล่น: เก่ง
รถ: i'm E22GLI
รุ่น: sv
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: ทองขาวเหลาธนูรัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ต.ค. 2010, 09:10 PM »

ที่วัดมีงานหรอคับ หรือแจกตะกรุด

annie

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ต.ค. 2010, 01:38 AM »

ที่วัดมีงานหรอคับ หรือแจกตะกรุด

เปล่าหรอกค่ะ  แต่อยากให้ลองไปทำบุญกัน อิอิ
fluid

ความดี ความชอบ : 170

ID: 2931

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2008
จาก: กรุงเทพฯ กะ ภูเก็ต
รถ: Jazz
รุ่น: S AT + SV AT
สี: Black, Yellow
ชื่อเล่นรถ: ทองดำ(แดง) กับ ทองคำ

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 ต.ค. 2010, 03:53 AM »

ฝากทำบุญด้วยนะ สาธุ  ขอบคุณคร๊าบ

รับโมเพิ่มความแรง โทร 08-222-30-500 กลด ครับ
annie

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 ต.ค. 2010, 11:07 AM »

ฝากทำบุญด้วยนะ สาธุ  ขอบคุณคร๊าบ

ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ
EG MAN
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 9

ID: 11492

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2010
ชื่อเล่น: บูตะ
รถ: Jabb
สี: ขาว ขุ่น ๆๆๆๆๆ
ชื่อเล่นรถ: บูตะ

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 ต.ค. 2010, 09:30 AM »

อยู่ใกล้บ้าน เดี๊ยวหาฌโอกาสแวะไป ดีคร๊าบ
tacomec

ความดี ความชอบ : 713

ID: 1069

0oo__ลุงหม่ำ__oo0

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: กทม.
รุ่น: SV
สี: Nighthawk Black Pearl
ชื่อเล่นรถ: กระป๋องดำ

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 ต.ค. 2010, 03:36 AM »

ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

มาสนับนุนครับ สายหลวงพ่อชา ปฏิบัติเข้มมากๆ ขนาดตอนผมบวชที่วัดป่าแห่งหนึ่งแถวอีสาน ขนาดตั้งใจว่าเป็นครั้งหนึ่งในชีวิต จะพยามทำทุกอย่างอย่างสุดๆ ไม่กลัวลำบาก ได้มีโอกาสอ่านหนังสือเกี่ยวกับวัตรปฏิบัติที่วัดของท่าน ไม่กล้าไปเลยครับ บุญคงไม่ถึง แต่น่าเลื่อมใสศรัทธามากๆ

ทำบุญกับพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อานิสงส์แรงกล้าครับ อธิฐานอะไรในทางที่ชอบที่ควรด้วยจิตตั้งมั่น ส่วนใหญ่จะได้ครับ ช๊อบ ชอบ

ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ
ขอฝากเยาวชนรุ่นใหม่ที่เป็นผู้หญิง ผู้ที่จะไปเข้าวัดทำบุญ

กรุณาแต่งกายให้มิดชิด เรียบร้อย เนื้อผ้าไม่บางเกินไป(อย่ามาอ้างว่าเมืองไทยเมืองร้อน) อาจจะเห็นได้ว่าทำไมผู้ที่เข้าปฏิบัติบ่อย จะมีผ้าสไบเฉียงคาดไว้ด้วย ผมคาดว่าคงจะปิดไม่ให้เห็นส่วนเว้าส่วนโค้ง สรีระของผู้หญิง

อยากจะให้เข้าใจว่า มีหลายองค์ที่ยังเป็นพระวัยรุ่น พระหนุ่มอยู่ กำลังบำเพ็ญเพียรภาวนาต่อสู้กับกิเลสทางโลกอยู่ ถ้าสีกาแต่งกายไม่สำรวมเข้าวัด กางเกงขาสั้น เสื้อรัดรูปคอลึก จะทำให้ท่านอึดอัด บางท่านก็ไม่กล้าที่จะพูดตรงๆ แต่ถ้าเป็นวัดป่าของหลวงพ่อชามีโดนแน่ๆครับ

เข้าวัด แทนที่จะได้บุญ กลับจะได้บาปนะครับ  

ท่านอยู่ของท่านดีดี แต่กลับเข้าไปยั่วถึงที่ บาปมากนะครับ(ต่อให้ไม่ตั้งใจ แต่สามัญสำนึก ต้องมี) ขึ้นอยู่กับการสั่งสอนของที่บ้านด้วย การไปเป็นอุปสรรคต่อผู้ปฏิบัติธรรม ผู้กำลังบำเพ็ญเพียร เพื่อที่จะละซึ่งกิเลส พยามที่จะหลุดพ้น บาปมากน่ะครับ

บางทีผมไปทำบุญ เจอสาวมาทำบุญ มองที่ใบหน้าผิวพันธุ์ผุดผ่อง สวยมาก แต่พอเห็นการแต่งตัว ความรู้สึกกับกลายเป็นหมดราคาเลยครับ

สู้คนที่หน้าตาปกติ แต่รู้ธรรมเนียม รู้กาละเทศะไม่ได้ ดูดีกว่าเยอะเลย แสดงว่าที่บ้านสั่งสอนกันมาดี อย่าแต่งไปให้เค้าด่าบุพการีเลยครับ(ต่อให้ไม่ได้ยินก็เถอะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2010, 08:31 PM โดย tacomec » บันทึกการเข้า

กระป๋องดำเรียบๆ http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=3626.0
Nhung_168
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 17

ID: 8455

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2009
จาก: สมุทรสาคร--->มหาชัย
ชื่อเล่น: หนึ่ง
รถ: jazz
รุ่น: sv แท้ ๆ / mt
สี: เหลือง

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ต.ค. 2010, 04:30 PM »

ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

มาสนับนุนครับ สายหลวงพ่อชา ปฏิบัติเข้มมากๆ ขนาดตอนผมบวชที่วัดป่าแห่งหนึ่งแถวอีสาน ขนาดตั้งใจว่าเป็นครั้งหนึ่งในชีวิต จะพยามทำทุกอย่างอย่างสุดๆ ไม่กลัวลำบาก ได้มีโอกาสอ่านหนังสือเกี่ยวกับวัตรปฏิบัติที่วัดของท่าน ไม่กล้าไปเลยครับ บุญคงไม่ถึง แต่น่าเลื่อมใสศรัทธามากๆ

ทำบุญกับพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อานิสงส์แรงกล้าครับ อธิฐานอะไรในทางที่ชอบที่ควรด้วยจิตตั้งมั่น ส่วนใหญ่จะได้ครับ ช๊อบ ชอบ

ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ
ขอฝากเยาวชนรุ่นใหม่ที่เป็นผู้หญิง ผู้ที่จะไปเข้าวัดทำบุญ

กรุณาแต่งกายให้มิดชิด เรียบร้อย เนื้อผ้าไม่บางเกินไป(อย่ามาอ้างว่าเมืองไทยเมืองร้อน) อาจจะเห็นได้ว่าทำไมผู้ที่เข้าปฏิบัติบ่อย จะมีผ้าสไบเฉียงคาดไว้ด้วย ผมคาดว่าคงจะปิดไม่ให้เห็นส่วนเว้าส่วนโค้ง สรีระของผู้หญิง

อยากจะให้เข้าใจว่า มีหลายองค์ที่ยังเป็นพระวัยรุ่น พระหนุ่มอยู่ กำลังบำเพ็ญเพียรภาวนาต่อสู้กับกิเลสทางโลกอยู่ ถ้าสีกาแต่งกายไม่สำรวมเข้าวัด กางเกงขาสั้น เสื้อรัดรูปคอลึก จะทำให้ท่านอึดอัด บางท่านก็ไม่กล้าที่จะพูดตรงๆ แต่ถ้าเป็นวัดป่าของหลวงพ่อชามีโดนแน่ๆครับ

เข้าวัด แทนที่จะได้บุญ กลับจะได้บาปนะครับ  

ท่านอยู่ของท่านดีดี แต่กลับเข้าไปยั่วถึงที่ บาปมากนะครับ(ต่อให้ไม่ตั้งใจ แต่สามัญสำนึก ต้องมี) ขึ้นอยู่กลับการสั่งสอนของที่บ้านด้วย การไปเป็นอุปสรรคต่อผู้ปฏิบัติธรรม ผู้กำลังบำเพ็ญเพียร เพื่อที่จะละซึ่งกิเลส พยามที่จะหลุดพ้น บาปมากน่ะครับ

บางทีผมไปทำบุญ เจอสาวมาทำบุญ มองที่ใบหน้าผิวพันธุ์ผุดผ่อง สวยมาก แต่พอเห็นการแต่งตัว ความรู้สึกกับการเป็นหมดราคาเลยครับ

สู้คนที่หน้าตาปกติ แต่รู้ธรรมเนียม รู้กาละเทศะไม่ได้ ดูดีกว่าเยอะเลย แสดงว่าที่บ้านสั่งสอนกันมาดี อย่าแต่งไปให้เค้าด่าบุพการีเลยครับ(ต่อให้ไม่ได้ยินก็เถอะ)

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
aenui
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 10

ID: 10204

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2010

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ต.ค. 2010, 04:50 PM »

ช๊อบ ชอบมีโอกาสจะแวะไปคะ ใกล้บ้านด้วย
mickeygirl

ความดี ความชอบ : 53

ID: 3717

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009
จาก: Bkk
ชื่อเล่น: Mickey
รุ่น: V A/T SRS
สี: Metalic Silver

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 ต.ค. 2010, 04:53 PM »

tacomec เอาไป 10 ดาว  เยี่ยม
tacomec

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 ต.ค. 2010, 08:47 PM »

tacomec เอาไป 10 ดาว  เยี่ยม

บ่นจากที่เห็นอ่ะครับ  ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

เรื่องแต่งตัวเรียบร้อยมันยากนักเหรอ กับสาวสมัยใหม่ เอะอ่ะก็จะโชว์อย่างเดียว แล้วก็หาว่าเพื่อความสวยงาม มันควรจะงามมาจากข้างในนิ เคยเห็นเป่าครับผู้หญิงบางคนหน้าตาไม่ได้สวยเท่านางแบบ แต่ดูดีมีราศี แบบว่าผ่องจากภายใน ไม่ใช่จากแป้ง(อันนี้ดูออก) ยิ้มแย้มแจ่มใส  แสดงว่าเค้าเป็นคนที่จิตใจดี ที่บ้านพาปฏิบัติธรรม พอจิตใจสงบมีเมตตา มันก็จะแสดงออกมาทางสีหน้าแววตา ผิวพันธุ์ ดูดีกว่าพวกนางแบบซ่อนมีดไว้ข้างหลังเยอะเลย

จะแต่งอย่างนั้นผมไม่ว่าอะไรหรอก เพราะมันยุคใหม่แล้ว ควรจะรู้ว่าไปที่ไหนไม่ใช่วัด (บางคนก็แต่งจนชินจนไม่รู้ว่ามันโป๊)

หลายวัดไม่กล้าขึ้นป้าย หรือบอกกล่าวตรงๆเรื่องการแต่งกาย เพราะหลายวัดกลายเป็นพุทธพาณิชย์ไปแล้ว กลัวลูกค้าน้อยลงว่างั้นเถอะ

ลองมาที่วัดป่า บางทีโดนน่ะครับ มีอายครับ เพราะท่านไม่ได้ง้อลูกค้าไง ท่านอยากแต่ปฏิบัติ แต่ที่ท่านเปิดวัดเพราะต้องการโปรดคนที่ต้องการทำบุญโดยตั้งใจ ท่านไม่ได้สนใจว่าจะมามากเท่าไร แต่เท่าที่ผมเห็นมาจากไหนก็ไม่รู้เยอะมากๆๆ ท่านไม่ต้องโฆษณาเลย

ฝากเรื่องการแต่งกายที่จะไปวัดกันด้วยนะครับ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2010, 08:51 PM โดย tacomec » บันทึกการเข้า

กระป๋องดำเรียบๆ http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=3626.0
annie

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 ต.ค. 2010, 09:02 PM »

บ่นจากที่เห็นอ่ะครับ  ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

เรื่องแต่งตัวเรียบร้อยมันยากนักเหรอ กับสาวสมัยใหม่ เอะอ่ะก็จะโชว์อย่างเดียว แล้วก็หาว่าเพื่อความสวยงาม มันควรจะงามมาจากข้างในนิ เคยเห็นเป่าครับผู้หญิงบางคนหน้าตาไม่ได้สวยเท่านางแบบ แต่ดูดีมีราศี แบบว่าผ่องจากภายใน ไม่ใช่จากแป้ง(อันนี้ดูออก) ยิ้มแย้มแจ่มใส  แสดงว่าเค้าเป็นคนที่จิตใจดี ที่บ้านพาปฏิบัติธรรม พอจิตใจสงบมีเมตตา มันก็จะแสดงออกมาทางสีหน้าแววตา ผิวพันธุ์ ดูดีกว่าพวกนางแบบซ่อนมีดไว้ข้างหลังเยอะเลย

จะแต่งอย่างนั้นผมไม่ว่าอะไรหรอก เพราะมันยุคใหม่แล้ว ควรจะรู้ว่าไปที่ไหนไม่ใช่วัด (บางคนก็แต่งจนชินจนไม่รู้ว่ามันโป๊)

หลายวัดไม่กล้าขึ้นป้าย หรือบอกกล่าวตรงๆเรื่องการแต่งกาย เพราะหลายวัดกลายเป็นพุทธพาณิชย์ไปแล้ว กลัวลูกค้าน้อยลงว่างั้นเถอะ

ลองมาที่วัดป่า บางทีโดนน่ะครับ มีอายครับ เพราะท่านไม่ได้ง้อลูกค้าไง ท่านอยากแต่ปฏิบัติ แต่ที่ท่านเปิดวัดเพราะต้องการโปรดคนที่ต้องการทำบุญโดยตั้งใจ ท่านไม่ได้สนใจว่าจะมามากเท่าไร แต่เท่าที่ผมเห็นมาจากไหนก็ไม่รู้เยอะมากๆๆ ท่านไม่ต้องโฆษณาเลย

ฝากเรื่องการแต่งกายที่จะไปวัดกันด้วยนะครับ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

แต่ที่วัดที่แอนไปปฏิบัติ แต่งตัวไม่มิดชิด ไม่สุภาพ ไม่ได้เลยค่ะ  ไม่มีใครมาบอกก็จริง แต่คนที่จะไปปฏิบัติธรรม
เราต้องรู้ตัวเราดีว่าสิ่งไหนควรทำ สิ่งไหนไม่ควรทำ อย่าให้ใครต้องมาว่า มาคอยเตือน เราต้องรู้ด้วยตัวเราเอง
เวลาเรามองคนอื่นแต่งกายไม่สุภาพเราเองยังไม่ชอบ  หากให้ใครมามองแบบนั้นคงน่าเกลียด ตายเลย

บางคนแอนเห็นใส่เสื้อผ้าชุดขาวก็จริงแต่บางมากๆ  ชุดขาวสำหรับคนปฏิบัติธรรมต้องไม่บาง ไม่โป๊
เตรียมไปแบบตัดสำเร็จรูปครบชุด ชุดผ้าถุงแบบมีซับในด้วยไม่งั้นโป๊แย่ 555

คนปฏิบัติหากถือศีล 8 ต้องละให้ได้เรื่องการแต่งตัว ไม่ใช่ว่าปากบอกศีล 8 แต่แต่งตัวแต่งหน้า ทาแป้ง ทาปาก
เลือกเสื้อผ้าบางๆ โป๊ๆ แบบนี้คงไม่งามค่ะ
tacomec

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 ต.ค. 2010, 09:51 PM »

แต่ที่วัดที่แอนไปปฏิบัติ แต่งตัวไม่มิดชิด ไม่สุภาพ ไม่ได้เลยค่ะ  ไม่มีใครมาบอกก็จริง แต่คนที่จะไปปฏิบัติธรรม
เราต้องรู้ตัวเราดีว่าสิ่งไหนควรทำ สิ่งไหนไม่ควรทำ อย่าให้ใครต้องมาว่า มาคอยเตือน เราต้องรู้ด้วยตัวเราเอง
เวลาเรามองคนอื่นแต่งกายไม่สุภาพเราเองยังไม่ชอบ  หากให้ใครมามองแบบนั้นคงน่าเกลียด ตายเลย

บางคนแอนเห็นใส่เสื้อผ้าชุดขาวก็จริงแต่บางมากๆ  ชุดขาวสำหรับคนปฏิบัติธรรมต้องไม่บาง ไม่โป๊
เตรียมไปแบบตัดสำเร็จรูปครบชุด ชุดผ้าถุงแบบมีซับในด้วยไม่งั้นโป๊แย่ 555

คนปฏิบัติหากถือศีล 8 ต้องละให้ได้เรื่องการแต่งตัว ไม่ใช่ว่าปากบอกศีล 8 แต่แต่งตัวแต่งหน้า ทาแป้ง ทาปาก
เลือกเสื้อผ้าบางๆ โป๊ๆ แบบนี้คงไม่งามค่ะ

เยี่ยมเลยครับแอน +บวกให้สำหรับFeedback คนที่ไปประจำ รู้ว่าไรควรไม่ควร คนส่วนใหญ่ก็จะเรียบร้อยอ่ะครับ มีประมาณ 2-3คนต่อร้อยคน ที่จะไม่เรียบร้อยอ่ะ(หมายถึงตามวัด ตามศาสนสถานต่างๆ ที่ไม่เคร่งมากนะครับ)

ซุบซิบ ที่บ่นๆข้างบน ก็บ่นแบบคนแก่อ่ะ คนโบราณก็เงี้ย ออบ่นถึงส่วนใหญ่เป็นมือใหม่หรือแบบว่า อยากทำบุญ อยากได้บุญอ่ะครับ

แต่ก็ไม่ได้ว่ามากมาย เพราะอย่างน้อยเค้าก็พยายามเข้าหาพระ

แต่แค่ติงเรื่องการแต่งกายไม่เหมาะสม สำหรับส่วนน้อย เพราะพระบางท่าน ท่านบ่นไม่ได้ เลยบ่นให้ท่าน เหนื่อยจัง

Nhung_168
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 17

ID: 8455

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2009
จาก: สมุทรสาคร--->มหาชัย
ชื่อเล่น: หนึ่ง
รุ่น: sv แท้ ๆ / mt
สี: เหลือง

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 ต.ค. 2010, 11:04 PM »

ยอด สุด ๆ ครับ ชอบ มาก คำ นี้ โดน ๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
annie

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 ต.ค. 2010, 01:05 PM »

เยี่ยมเลยครับแอน +บวกให้สำหรับFeedback คนที่ไปประจำ รู้ว่าไรควรไม่ควร คนส่วนใหญ่ก็จะเรียบร้อยอ่ะครับ มีประมาณ 2-3คนต่อร้อยคน ที่จะไม่เรียบร้อยอ่ะ(หมายถึงตามวัด ตามศาสนสถานต่างๆ ที่ไม่เคร่งมากนะครับ)

ซุบซิบ ที่บ่นๆข้างบน ก็บ่นแบบคนแก่อ่ะ คนโบราณก็เงี้ย ออบ่นถึงส่วนใหญ่เป็นมือใหม่หรือแบบว่า อยากทำบุญ อยากได้บุญอ่ะครับ

แต่ก็ไม่ได้ว่ามากมาย เพราะอย่างน้อยเค้าก็พยายามเข้าหาพระ

แต่แค่ติงเรื่องการแต่งกายไม่เหมาะสม สำหรับส่วนน้อย เพราะพระบางท่าน ท่านบ่นไม่ได้ เลยบ่นให้ท่าน เหนื่อยจัง

แต่ที่ไปมาล่าสุด ก็มีป้าบางคนนะค่ะ (ย้ำ...ว่าบางคน) เสื้อกับผ้าถุงบางมั่กมาก คือถ้าเดินกลางแดด
มองเห็นอ่ะค่ะ  ที่สำคัญ...ใส่ชุดชั้นในสีดำ  แอนเห็นล่ะ เงียบ...เพราะพูดไม่ออก  อึ้งไปชั่วขณะ
ยิ่งตอนเสื้อผ้าเปียกน้ำ เปียกเหงื่อด้วยแล้ว ยิ่งมองเห็นชัดเจน  ก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันล่ะ ที่นี้
จะให้เดิน ดุ่มๆ ไปบอกเค้า เกรงว่าจะโนกลับมามิใช่น้อย  แอนก็ได้แต่มอง...ป้าค่ะถ้ารู้ว่าผ้ามันบาง
ก็ควรหาซับในนะค่ะ จะได้ไม่โป๊
 ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ
annie

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 ต.ค. 2010, 01:23 PM »

เมื่อวานบอกกับแฟนว่าจะไปใส่บาตร เพราะเตรียมของไว้แล้ว แต่ติดที่แอนไม่มีรถ Jazzy อยู่ศูนย์
คุณแฟนก็อาสาไปส่ง  เราก็...เอ๊ะ  พี่เค้าไม่เคยตื่นก่อนเที่ยง  จะไหวหรอ

แต่พอตอนเช้ากลายเป็นว่า 05.30 น.พี่เค้าโทรปลุกเรา ถามตื่นหรือยัง พี่กำลังไปอาบน้ำแต่งตัว
เราก็ งง งง เอ๊ะ...เป็นไปได้หรอ  นอนแค่ 3 ชม.ตื่นไปใส่บาตรทำบุญ แล้วมาร้านต่อโดยไม่นอน
และแล้วความตั้งใจของเราก็สัมฤทธิผล คริคริ เค้าตื่นแล้วเตรียมพร้อมออกเดินทาง 06.00 น.
พอถึงวัดก็ไปเตรียมกับข้าวสำหรับถวายพระ  แต่ช่วงนี้คุณยาย (โยมแม่พระอาจารย์) ท่านป่วย
เลยเงียบๆ นิดนึง  กอปรกับพระอาจารย์ไม่อยู่ติดกิจธุระนอกสถานที่ 2 วัน  ลูกศิษย์วันนี้ก็เลยดูบางตาหน่อย
แต่ก็ไม่ถึงกับน้อยเลยนะ  พอมีบ้าง 

ก่อนกลับได้เอาเสื้อผ้าชุดขาวไปบริจาคให้กับน้องคนนึง(ชื่อน้องหนิงค่ะ)คอยอยู่ช่วยคุณยายเตรียมอาหาร
น้องเค้าเป็นเด็กน่ารักมากเลยค่ะ  แต่เสียดายที่โอกาสทางการศึกษาน้องเค้าไม่มี จบ ม.3
ก็ออกมาช่วยแม่ทำงานโดยการเป็นลูกมือของคุณยาย ช่วยเตรียมน้ำปานะ เตรียมอาหารตั้งแต่เช้าถึงมืดเลยค่ะ
ขากลับแวะทานสเต็กที่ ร้านสวัสดี  หลังจากนั้นกลับมาตลาดพูนทรัพย์ เปิดร้านต่อค่ะ

วันนี้เป็นอีกวันที่รู้สึกดีมากๆ ได้ไปทำบุญ อย่างน้อยก็เป็นความตั้งใจเล็กๆของเรา อิอิ
การเข้าวัดทำบุญไม่จำเป็นว่าต้องไปช่วงเวลาที่เราทุกข์ใจ หาที่พึ่ง หาทางออกให้ชีวิตไม่ได้
ช่วงที่เรากำลังมีความสุขกับชีวิต ก็หมั่นเข้าวัดทำบุญกัน ถ้าเป้นความตั้งใจ งานยุ่งแค่ไหน เราก็ต้องเคลียร์ได้
ว่าแล้วไปขายของต่อก่อนนะค่ะ
 ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

***มีการทอดกฐิน วัดเวฬุวัน ปทุมธานี (ใกล้บริษัท เวิร์คพอยท์ ของคุณปัญญา)
ท่านใดสนใจ เชิญนะค่ะ  ร่วมกันการสร้างกุฏิพระ , เณร รวมทั้งการก่อสร้างศาลาที่ยังไม่แล้วเสร็จค่ะ
กำหนดการทอดกฐิน 31 ตุลาคมนี้ค่ะ
 ยินดี ยินดี
tacomec

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 ต.ค. 2010, 08:46 PM »

เยี่ยมเลยแอน ชอบประโยคนี้อ่ะ เยี่ยม เยี่ยม +บวกให้

การเข้าวัดทำบุญไม่จำเป็นว่าต้องไปช่วงเวลาที่เราทุกข์ใจ หาที่พึ่ง หาทางออกให้ชีวิตไม่ได้
ช่วงที่เรากำลังมีความสุขกับชีวิต ก็หมั่นเข้าวัดทำบุญกัน

ยอด สุด ๆ ครับ ชอบ มาก คำ นี้ โดน ๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

คำไหนละพี่หนึ่ง เขียนยาวมีหลายคำ อี่ อี่ อาย

annie

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 ต.ค. 2010, 04:00 AM »

คือ อยากให้เข้าวัดทำบุญกัน ไม่ใช่ว่าใครมีเงินแล้วจะทำได้ เหมือนกับบางวัดที่สอนว่า
หากอยากขึ้นสวรรค์ต้องทำบุญกันเยอะๆ ยิ่งทำมาก ยิ่งได้บุญ อย่างนี้ไม่เวิร์คอ่ะ  อุ๊บ...เด๋วงานเข้า
 บ๊ายบาย บ๊ายบาย
brio_t

ความดี ความชอบ : 72

ID: 2363

<sd_advance>....by T..Mobile

จาก: สมุทรปราการ
ชื่อเล่น: เต๋า
รุ่น: cool
สี: ดำ
ชื่อเล่นรถ: <โค...อา...ล่า>

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 ต.ค. 2010, 10:36 AM »

วัดที่คุณ แอนนี่ บอก ร่มรื่นครับ มีบ้านพักด้วยทุกคนแต่งขาว เดินกันขวักไข่ว แต่ละคนที่ไป ไปพร้อมกับรถคันหรู  ผมเคยผ่านไป 2 รอบ   เพราะวันอาทิตย์อยู่คลอง 11  ก็ลัดเลาะ ไปเรื่อย

marnoi

ความดี ความชอบ : 82

ID: 5833

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2009
จาก: hatyai
ชื่อเล่น: ญิ๋งอ้อย
รถ: Jazz wise edition
รุ่น: V AT
สี: white
ชื่อเล่นรถ: marnoi

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 ต.ค. 2010, 10:47 AM »

Hiเขียนได้ดีจัง ทั้งเจ้าของกระทู้ และ ลุงหม่ำ   เยี่ยม เยี่ยม

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar HJL Sponsor ว่าง SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์