ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

757,275 กระทู้ ใน 29,392 หัวข้อ- โดย 35,397 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: AntwanQuir

23 ก.ย. 2018, 10:22 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่างใหญ่ ให้ทำเอง / DIY (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)DIY เปลี่ยนหลอดไฟสวิทซ์ AC, Change AC Switch Light Bulb

หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนหลอดไฟสวิทซ์ AC, Change AC Switch Light Bulb  (อ่าน 54421 ครั้ง)
aun1111
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 60559

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2013
จาก: สุพรร-อุดดิต
ชื่อเล่น: aun
รถ: jazz ge
รุ่น: s at
สี: red
ชื่อเล่นรถ: หนูแดง

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 ต.ค. 2013, 04:36 PM »

ของผมก็ขาดครับไปถามที่0มาต้องเสียค่าใช้จ่าย400บาท ก็เลยกลับมาทำเองที่บ้านตามที่คุณ kob ob ob บอกไว้ในกระทู้

เสียค่าลอดไฟไป20บาทครับ ตอนนี้ปกติแล้วครับ ของใครที่ไม่ติดลองทำเองดูนะครับไม่ยากอย่างที่คิดครับ เย้ เย้ เย้ เย้

uthainae_jazz
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 52

ID: 3610

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2009
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: BOY
รถ: Honda jazz (All New)
รุ่น: V AT(SRS)
สี: Cerulean Blue Metallic (BG-53M)
ชื่อเล่นรถ: น้องแจส

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2013, 04:27 PM »

เยี่ยมเลยครับ ของผมก็เปลี่ยนแล้ว แต่ใช้หลอด LED แทนครับ  ดีคร๊าบ เย้ เย้

ของผมก็ขาดแล้วเหมือนกันครับ เลยขอแชร์เพิ่มเติมนิดนึงครับ ยืมรูปจากพี่กบโอ๊บๆ หน่อยนะครับ อิอิ  อี่ อี่

ผมเปลี่ยนเป็น LED เช่นเดียวกันครับ เพราะเท่าที่แกะออกมาดู พบว่า หลอดที่ให้มานั้นเป็นหลอดไส้ธรรมดา

ซึ่งอายุการใช้งานจะสั้นกว่าหลอด LED ครับ โดยไฟที่จ่ายมาเลี้ยงหลอดจะใช้ไฟ 12VDC โดยแบ่งเป็น 2 ชุดดังที่พี่กบกล่าวมาแต่แรกครับ

โดยชุด A จะใช้ส่องสว่างจุดกลมๆ และชุด B จะใช้ส่องสว่างตัวอักษรโดยจะติดเมื่อเวลาเราเปิดไฟหรี่เท่าั้นั้นครับ

โดยส่วนมาก ไฟดวงที่เป็นจุด ตรงปุ่ม A/C มันจะขาดก่อนเพื่อน เพราะเอาเปิดแอร์เป็นประจำ มันเลยลาโลกไปก่อนเพื่อน  บาดเจ็บ

สงเกตุเลยว่า มันทำงานหนักมาก ตัวหลอดจะร้อนจนฐานพลาสติกเปลี่ยนสีคล้ายๆรอยไหม้  ฮ่วย

ผมได้ลองวัดไฟดูเพื่อหาขั้วที่ถูกต้อง เวลาเราใส่ LED ลงไปจะได้ไม่ผิดขั้วครับ และค่า R ที่ผมทดลองมาแล้ว มาแนะนำครับ ตามรูปเลย

เริ่มจากแกะสวิตซ์แอร์ออกมา (พอดีว่ามือเล็กครับ เลยแกะแค่ลิ้นชัก ไม่ต้องแกะวิทยุครับ อิอิ) อาย

แกะออกมาแร้ว

หลอดเก่าเป็นหลอดไส้หน้าตาแนวนี้ สังเกตุได้เลยว่า หลอดที่ขาดมันจะเป็นสีดำๆครับ

อันนี้เป็นค่าความต้านทานที่ผมลองมาแล้วครับ การต่อตัวต้านทานจะต่ออนุกรมเข้าไปกับหลอดนะครับ

รูปนี้เป็นขั้วของไฟที่จ่ายให้กับหลอดครับ ต้องต่อให้ถูกขั้วนะครับหลอด LED จึงจะติด แต่ถ้าต่อผิด LED จะไม่ติด และไม่เสียหายนะครับ

เปลี่ยนแล้วครับ แจ่มมากเลย สวยงามๆๆ  ในที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2013, 04:36 PM โดย uthainae_jazz » บันทึกการเข้า
Pipat Sri
มือใหม่
*

ID: 77196

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2016

« ตอบ #22 เมื่อ: 30 ก.ค. 2016, 04:44 PM »

ของผมขาดยาวเลย แต่ผมก็ไม่คิดจะไปเปลีย่นที่ศูนย์น่ะครับ ผมว่ามันไม่จำเป็นสำหรับผมน่ะ  ดีคร๊าบ
รบกวนขอวิธีการเปลี่ยนหลอดไฟแผงควบคุมแอร์ Honda jazz 2012 ครับ
CK5
มือใหม่
*

ID: 67394

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2014
จาก: กรุงเทพฯ
ชื่อเล่น: โน้ต

« ตอบ #23 เมื่อ: 07 ก.ย. 2016, 09:58 AM »

หลอดเป็น T3 ลองดูนี่ เป็น LED เอาไปใส่ได้เลยครับ

http://www.itimkathii-ledshop.com/category/32/led-%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%A7-t3

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 [2]
พิมพ์