ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

752,251 กระทู้ ใน 29,207 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

24 มิ.ย. 2018, 05:52 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover' s Hobby / งานอดิเรก ยามว่างกล้อง ท่องเที่ยว / Travel & Camera (ผู้ดูแล: Carrot)ไปเที่ยวภูกระดึงมา ใครยังไม่เคยไปควรไปซักครั้งนะครับ

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเที่ยวภูกระดึงมา ใครยังไม่เคยไปควรไปซักครั้งนะครับ  (อ่าน 24152 ครั้ง)
-TUM-
Moderators

ความดี ความชอบ : 516

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« เมื่อ: 21 พ.ย. 2010, 11:24 PM »

ไปเที่ยวภูกระดึงครั้งแรกมาครับ (อยากไปมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว เพิ่งมีโอกาสได้ไป) จบทริปเล่นเอาน่วมเหมือนกันครับ เพราะขาลงไปซาส์วิ่งลงเขาโชว์ความฟิต น้ำหนักตัวมันกระแทกๆ สะสมไปที่ต้นขาและน่องเรื่อยๆ (ร่วมกับที่น่วมมาใน 2 วันก่อนหน้า) ลงมาได้ครึ่งทางขาเจ็บแปร๊บ เลยต้องพึ่งไม้เท้าช่วยประคองกระดึ๊บๆลงมา (ถ้าขึ้นลงตามปกติไม่ซ่าส์คงไม่เจ็บตัวอะไรครับ) แต่ก็คุ้มค่านะครับ ประทับใจมากเลย ทุกคนที่ไปชอบมาก (แม้แต่สาวๆที่ตอนแรกไม่อยากไปกันเพราะกลัวลำบาก) ได้บรรยากาศที่แตกต่างกับกรุงเทพมากๆเลย โดยเฉพาะอากาศที่บริสุทธิ์ ต่างกับในเมืองหลวงหน้ามือกับหลังตีนเลย ผมว่าใครยังไม่เคยไป น่าจะไปซักครั้งในชีวิตนะครับ ไปมันสมัยยังอายุไม่เยอะนี่แหละครับ อายุเยอะแล้วจะลำบาก อย่ามัวแต่กลัวว่าจะขึ้นไปไม่ไหวเลยครับ เห็นก็ขึ้นไปถึงกันทุกคน แม้แต่ทริปผมครั้งนี้มีเด็ก 3 ขวบ 8 เดือนไปด้วย 2 คน ยังขึ้นไปได้เลย ผมไปค้างมา 2 คืน ออกจากกรุงเทพคืนวันที่ 17 พ.ย แล้วก็กลับมาถึงกรุงเทพเช้าวันที่ 21พ.ย ครับ (ธันวาคม คนจะเยอะมากครับ ไม่น่าไป) ช่วงนี้เปิดให้เข้าป่าปิดด้วยครับ

บรรยากาศข้างบนเป็นป่าสน 2 ใบ เป็นภูมิประเทศที่มีความเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว หาดูยากครับ เดินขึ้น-ลง เหนือยหน่อย แต่ขึ้นไปถึงแล้วก็คุ้มครับ แล้วมันก็เป็นหนึ่งในเอกลักษณ์ของภูกระดึงด้วยครับ ถ้าเกิดมีทำกระเช้าขึ้นไป ภูกระดึงก็จะหมดเสนห์ไปเลย

ความงดงามและเสน่ห์ของภูกระดึง
เป็นมนต์ขลังที่ทำให้ผู้รักธรรมชาติหลงใหล
ไม่เสื่อมคลาย หลายคนเคยเดินทางมาเยือนนับสิบครั้ง
อะไรบนยอดภูกระดึง ที่ทำให้พวกเขาเหล่านั้นหลงใหล
จนต้องย้อนกลับมาครั้งแล้ว..ครั้งเล่า

เอาข้อมูลไปพอสังเขปครับ

สภาพทั่วไปของอุทยานแห่งชาติภูกระดึง เป็นภูเขาหินทรายยอดตัดอยู่ทางตะวันตกเฉียงเหนือของที่ราบสูงโคราช ใกล้กับด้านลาดทิศตะวันออกของเทือกเขาเพชรบูรณ์ ลักษณะโครงสร้างทางธรณีของภูกระดึงเกิดขึ้นในมหายุค Mesozoic เป็นหินในชุดโคราช ประกอบด้วยชั้นหินหมวดหินภูพานหมวดหินเสาขัว หมวดหินพระวิหาร และหมวดหินภูกระดึง พื้นที่ส่วนใหญ่ของภูเขาอยู่ที่ความสูงจากระดับน้ำทะเลปานกลางระหว่าง 400-1,200 เมตร มีพื้นที่ราบบนยอดเขากว้างใหญ่คล้ายรูใบบอน ประกอบด้วยเนินเตี้ยๆ ยอดสูงสุดคือ ภูกุ่มข้าว สูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 1,350 เมตร สภาพพื้นที่ราบบนยอดภูกระดึงมีส่วนสูงอยู่ทางด้านตะวันตกและตะวันออกเฉียงใต้ พื้นที่ค่อยๆ ลาดเทลงมาทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ ทำให้ลำธารสายต่างๆ ที่เกิดจากแหล่งน้ำบนภูเขาไหลไปรวมกันทางด้านนี้ เป็นแหล่งต้นน้ำของลำน้ำพอง ซึ่งหล่อเลี้ยงเขื่อนอุบลรัตน์และเขื่อนหนองหวาย ในจังหวัดขอนแก่นและใกล้เคียง

ปิดฤดูการท่องเที่ยว ตั้งแต่วันที่ 1 มิถุนายน - 30 กันยายน ของทุกปี  เปิดฤดูการท่องเที่ยว ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม - 31 พฤษภาคม ของทุกปี

พื้นที่บนภูกระดึงเป็นที่ราบสูง รูปร่างคล้ายๆหัวใจ ส่วนสีเขียวๆคือป่าปิด จะเปิดให้เข้าเป็นช่วงๆและต้องมีเจ้าหน้าที่นำทาง เพราะทั้งกลัวหลง และมีทั้งช้างป่า ถ้าไปมืดกลางป่าจะลำบาก

ภาพตัดด้านข้าง ในส่วนของทางขึ้น และซำต่างๆ

มุมมองจาก Google Earth ครับ

แผนที่ศูยน์วังกวาง โซนที่พักครับ

Schedule ที่ Plan ไว้ครับ เผื่อมีประโยชน์

เพิ่มเติมครับ : http://travel.sanook.com/adventure/adventure_10040.php

Note: รูปเยอะโหลดนานหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2010, 10:39 PM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

art
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 384

ID: 908

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: อัฟกานิดสะฐาน
ชื่อเล่น: อาร์ทเองจ๊ะ
รถ: kubota
รุ่น: แพงสุด
สี: รุ้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 พ.ย. 2010, 11:31 PM »

รอดูรูปครับพี่ มีโอกาศคงต้องไปบ้างครับ

ยังไม่เคยไปเหมือนกัน

ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้ อิ อิ pin2136F51C
noopangza

ความดี ความชอบ : 182

ID: 3252

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2009
จาก: SะยOJ
ชื่อเล่น: llป้J

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พ.ย. 2010, 11:41 PM »

รอดูรูปด้วยค่ะพี่  แป้งเคยไปมาครั้งนึง  กว่าจะถึง  เหนื่อยมากกก    ในที่สุด

ลืมตาเพื่อพบว่าไม่มีเธอ อยู่บนโลกใบเดิมที่เคยเจอ..มันยังไม่ชิน

คะน้าก้มียูทูปค่า  อยู่
 http://www.youtube.com/watch?v=6cjJcrPS_6Y

คะน้า Story 
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=17623.0
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8483599/J8483599.html
-TUM-
Moderators

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พ.ย. 2010, 11:46 PM »

เริ่มออกเดินทางเวลา 4 ทุ่มคืนวันที่ 17/11/2010 ครับ ขึ้นรถที่หมอชิต ผมไม่ได้มาหมอชิตกว่า 20 ปีแล้วมั้ง เพราะไม่ค่อยได้ไปเที่ยวไหนไกลๆเลย โดยเฉพาะทริปเที่ยวป่าแบบนี้ยิ่งไม่ได้ไปมานานมากๆแล้วครับ ทริปนี้ไปกัน 11 ชีวิต เป็นผู้ใหญ่ 9 (ชาย 4, หญิง 5) และเด็ก 3 ขวบ 8 เดือนอีก 2 คน

Note: ทริปนี้ใช้กล้องปัญญาอ่อนถ่ายนะครับ รูปไม่สวยเท่าไหร่ ไม่ได้เอากล้องใหญ่ไป กลัวจะเป็นภาระครับ

(กลับมาแล้วก็เสียดาย น่าจะเอากล้องใหญ่ไป จะได้ภาพสวยๆ)  Cry

นั่งรถ VIP 24 ที่นั้งของ 999 ครับ กว้างขวางสบายดี ค่าตั๋ว 641 บาท

ประมาณ ตี 1 ถึงโคราช แวะพักทานอาหารฟรี ของทาง 999 ครับ

กินเข้าไป Upload Carbohydrates เิติมพลังงานสำหรับตอนเช้า  ไรว๊า

ตี 4 ครึ่ง ถึงผานกเค้า จังหวัดเลยครับ ไม่ได้นอนทั้งคืนเลย (นอนไม่หลับ) อากาศเย็นสบายไม่หนาวอย่างที่คิดไว้ ประมาณ 18 องศา

ที่ผานกเค้ามีของขายหลายอย่าง ทั้งอาหารและพวกหมวกกันหนาว จะมาซื้อที่นี่ก็ได้ครับ

แวะทานอาหารเช้าที่ร้านเจ๊กิม ผานกเค้า เจอกับเพื่อนอีกกลุ่มใหญ่ ที่มาคนละทริปกัน แต่เป้าหมายเดียวกัน

อาหารมื้อเช้า มื้อแรกที่เมืองเลยครับ ร้านเจ๊กิม อาหารพื้นๆแต่ก็อร่อย ข้าวแพนงหมู กุนเชียง ไข่ดาว

เจ้าตัวยุ่งทั้ง 2 เป็นฝาแฝด อายุ 3 ขวบ 8 เดือน คนขวาน้องแพนเค้ก (ชุดเหลือง) คนซ้ายน้องเอแคร์ (ชุดชมพู) ลูกเพื่อนครับ

จากนั้นก็เหมา 2 แถวไปส่งที่ภูกระดึงครับ 300 บาท ไปถึงก็เข้าชำระค่าทำเนียมต่างๆ ช่วงที่ไปยังไม่ใช่ช่วงหยุดยาว คนยังไม่เยอะ นับว่าเป็นช่วงที่ดีมากๆครับ

ชั่งของเพื่อจ้างลูกหาบแบกขึ้นไป ราคากิโลละ 15 บาท (ช่วยอุดหนุนชาวบ้านด้วยครับ) ใครจะแบกขึ้นไปเองก็มิมีใครว่าคร้าบบ  Shocked

ถ่ายเป็นที่ระลึกซะหน่อย ก่อนจะเริ่มผจญภัยครับ ไม่ได้นอนทั้งคืน จะมีแรงไหมนี่  เจ็บ

เริ่มออกเดินทาง เวลาประมาณ 8:30 มุ่งหน้าขึ้นเขา ระยะทาง 5.5 กิโลเมตร (ยังระรื่นกันอยู่ เดี๋ยวเถอะ อุอุ)

สภาพเส้นทาง แบ่งเป็นซำต่างๆ ระยะทางรวม 5.5 กิโล ปีนขึ้นไปที่ความสูงประมาณ 1,288 เมตร ขึ้นไปถึงยอดแล้วต้องเดินไปศูยน์วังกวางอีก 3.5 กิโล รวม 9 กิโลครับ

หาไม้ช่วยค้ำหน่อย เจ้าเด็กน้อยดูสบายๆ ไม่ได้เป็นภาระอย่างที่กลัวกัน  Afro

เริ่มเดินทางจริงๆซักที เจ้าตัวน้อยเดินตัวปลิวเลย ใครที่ไม่เคยมาแถมกลัวขึ้นไม่ไหว ก็ดูเด็กคู่นี้เอานะครับ ยังไม่ 4 ขวบเลย (อายเด็กไหม?)  Grin

สู้ๆ มุ่งสู่ซำแรก ซำแฮก (ชื่อก็บอกแล้วนิ ว่าต้องแฮกๆ)

สู้ๆ เจ้าหนูน้อย เอาให้ผู้ใหญ่อายเลย  ไรว๊า

ซำแฮก ระยะทางแค่ 1.8 กิโล แต่เดินแนวตั้งนี่เหนื่อยเอาการ

คนไหนไม่ฟิตพอ ขึ้นไปถึงก็จะ แฮกๆๆ ตามชื่อ

บางช่วงทำเป็นบันไดช่วยให้ขึ้นสะดวกขึ้น

พักซะหน่อย รอคนอื่นๆ  Azn

เด็กน้อยแอบนั่งพัก

ให้เจ้าตัวน้อยพักหน่อย เหงือแตกเชียว  Grin

เหนื่อยจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2010, 07:30 PM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

-TUM-
Moderators

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 12:18 AM »

ถึงแล้วครับ ซำแรกของเรา (ซำแฮก) มีร้านอาหารรออยู่มากมาย หลายคนขึ้นมาถึงก็ออกอาการแฮกๆ

ของกินพื้นๆ แต่อร่อยน้า ข้างบนของกินแพงหน่อย แต่อย่าคิดมากเลยครับ คิดเอาว่าถ้าแบกขึ้นมาเองมันจะสนุกไหม

น้องบี สาวโสดฟิตเปรี๊ยๆ พลังเกินพิกัด ขึ้นภูกระดึงมา 7 รอบแล้ว รอบนี้ยังอุตสาห์ต่อให้ เดินขึ้นมาถึงซำแฮกแล้ว ลืมของไว้ข้างล่าง เดินลงกลับไปเริ่มต้นใหม่ ฟิตจริงๆวุ้ย
น้องบีบอกหนุ่มคนไหนจะมาจีบ จะต้องมาแข่งวิ่งขึ้นภูกระดึงให้ชนะน้องบีให้ได้ก่อน  เจ็บ

พักหน่อยนึง ตามมากันครบแล้ว ก็มุ่งหน้าสู่ซำต่อๆไปครับ

สู้ๆคะ

ยังอีกยาวไกล มันต้องลำบากก่อน ถึงจะพบความสุข  Wink

คู่นี้เติมพลังด้วยตำปูปลาร้าได้ทุกซำสิน่า

ถึงซำกอซางแล้วครับ ประมาณครึ่งทางแล้ว

เอ้า ไปต่อๆ

มุ่งหน้าสู่ซำกกหว้า

น้องแคร์ยังขึ้นได้เลย ผู้ใหญ่มัวแต่กลัวอะไรกันอยู่คะ  Sad

น้องสาว อยู่ดีไม่ว่าดีอยากเป็นลูกหาบ จะรอดไหมหนะ  Shocked

พักซักหน่อย เดินมา 3 ชั่วโมงกว่าแล้ว น้องโสมโดนบังคับให้มา แต่มาแล้วก็ชอบบบบ อิอิ

อีก 1.3 กิโลถึงหลังแปร (บนยอดภูกระดึง)

ลูกหาบนี่ต้องนับถือจริงๆครับ เราเดินตัวเปล่ายังเมื่อย นี่แบกของขึ้นไปอีก 60-70 กิโล

ระหว่างทางเจอผู้คนมากมาย ส่วนใหญ่น่ารัก อัธยาศัยดี ช่วยเหลือกันครับ

ช่วงขึ้นหลังแปร ทางจะชันมากหน่อย

หินลอยก้อนใหญ่ๆเยอะ บางช่วงหินเปียกด้วย ต้องระวังลื่น

บางช่วงทำบันไดลิงให้ ถ้าไม่มีบันไดคงลำบากน่าดูเพราะชันมาก  เจ็บ

สู้ๆ อีกนิดเดียวเองงงง

ขึ้นมาถึงแล้วครับ หลังแปร (ยอดภูกระดึง) เวลาประมาณ บ่ายโมงครึ่ง ระยะทาง 5.5 กิโล ใช้เวลาไปประมาณ 5 ชั่วโมง สบายๆไม่เหนื่อยเท่าไหร่
ถ้าขึ้นแบบจริงจัง พักน้อยๆ น่าจะทำได้ 4-4.5 ชั่วโมง

ถ่ายซะหน่อยยยยย

ยังไม่จบแค่นี้ครับ ต้องเดินไปที่พักอีก 3.5 กิโล (ทางราบ)

3.5 กิโล แต่เดินแล้วรู้สึกเหมื่อน 5 กิโล ไกลจังแฮะ ไม่ได้เหนื่อย แต่ความเมื่อยจากทางขึ้นเริ่มมาออกผลเอาตรงช่วงนี้

ถึงแล้วครับ ศูยน์บริการนักท่องเที่ยววังกวาง (เป็น 3.5 กิโลทีรู้สึกไกลจังแฮะ) มาถึงก็นั่งรอประเป๋าอีกหน่อย ยังมาไม่ถึง

นี่สินะ กวางเหลียวหลัง ฮ่าๆ แสดงถึงความสมบูรณ์ของพื้นป่าบนนี้ ภูกระดึงนี่เป็นต้นน้ำของลำน้ำพองเลยครับ

ที่พักคืนแรกครับ เป็นบ้าน 3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 12 ที่นอน มีน้ำอุ่นด้วย (วันธรรมดา จ-พฤ ลด 30% ครับ)

สองสาวที่ตอนแรกคิดว่าจะไม่รอด (ไม่อยากมาด้วย) ก็มาถึงจนได้

เก็บกระเป๋าเสร็จก็เดินไปดูพระอาทิตย์ตกที่ผาหมากดูก อีก 2 กิโล ไม่ได้พักเล๊ยยย จุดนี้เป็นจุดชมวิว พระอาทิตย์ตกดินที่ใกล้ที่สุด จากที่พักศูนย์วังกวาง ห่างเพียงระยะทาง 2.5 กิโลเมตร หรือจะลัดเลาะริมผามาจากหลังแป ผ่านผาเมษา (ปัจจุบันไม่มีชื่อนี้แล้ว) ไปทางทิศตะวันตก รวมระยะทาง 2.5 กิโลเมตร ทำเลชมตะวันลับฟ้า ตรงจุดนี้เป็นลานหิน มีร่องแยกลึก ใกล้ ๆ กันนั้นบริเวณใต้ผาจะมีฝูงลิง “ไอ้เงี๊ยะ” ถ้าโชคดีก็จะได้เห็นมันออกหากินเป็นฝูงตามแถบต้นไม้ติดกับหน้าผา อย่าไปแหย่เชียวนะครับ ใครที่ไม่มีเวลามากนัก หรือ เดินไปผาหล่มสักไม่ไหว หรือ เพิ่งขึ้นจากหลังแป ตัดทางมาชมพระอาทิตย์ตกเลย มักจะเลือกผาหมากดูกแห่งนี้เป็นเป้าหมาย จุดนี้มีร้านอาหารบริการด้วย

เร่งหน่อยเร๊ววว เดี๋ยวไม่ทันพระอาทิตย์

บรรยากาศป่าสน 2 ใบ ที่น่าจะมีที่ภูกระดึงที่เดียวมั้งครับ มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ควรไปซักครั้งในชีวิตนะครับ

ถึงแล้วผาหมากดูก ผาที่ใกล้วังกวางมากที่สุด

ซักรูป พระอาทิตย์ตกไม่ค่อยสวยครับ เมฆเยอะไปหน่อย

เพื่อนใหม่ 3 คนที่มาร่วมทริปกัน น่ารักทุกคนเลย มี พี่พล น้องบี น้องสาว โดยเฉพาะน้องบี (คนผมยาว) ขึ้นภูกระดึงมา 7 ครั้งแล้ว (ตั้งเป้าไว้ 10 รอบ)

น้องเบล หมวย โสม สาวสามฟิตเปรี๊ยๆ

พระอาทิตย์ตกที่ผาหมากดูกครับ

ถ่ายกับดวงจันทร์   Azn

บรรยากาศระหว่างทางเดินกลับ อย่าลืมไฟฉายนะครับ มืดตี๋อระหว่างทางกลับ ถ้าเดินกลับมืดๆคนเดียว คงสยิวน่าดู  Undecided

กลับมาถึงก็ทานข้าวเย็น มีเพื่อนๆมาทักทายซะด้วย สมแล้วที่ชื่อวังกวาง บางคืนก็มีหมูป่ามาบุกเตนท์ด้วย  Smiley

เป็นอันจบทริปวันแรกครับ เดินไปทั้งหมด 5.5 + 3.5 + 2 + 2 = 13 กิโลครับ

บ๊ายบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2010, 07:35 PM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

-TUM-
Moderators

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 12:19 AM »

เริ่มทริปวันที่ 2 ครับ เป็นวันเดียวที่จะได้เที่ยวบนภูกระดึงทั้งวัน ก็พยายามจะเก็บให้ได้เยะที่สุดครับ ป่าปิดคงไม่ได้เข้าเพราะลำบากกว่าเยอะแถมมีเด็กด้วย (เอาไว้งวดหน้าถ้ามีโอกาส)

เริ่มต้นของวัน ก็ตื่น ตี 4 กว่าๆ เพื่อไปดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ผานกแอ่นครับ ต้องเดินไป 2 กิโล ผานกแอ่นเป็นจุดท่องเที่ยวชมพระ อาทิตย์ขึ้นที่สำคัญ โดยอยู่จากที่พักศูนย์วังกวาง เดินไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ระยะ ทาง 2 กิโลเมตร ในทุกเช้าของหน้าหนาวจะมีนักท่องเที่ยวนิยมถ่ายรูปกันมากและ มักจะมีการชิงทำเลดี ๆ เสมอ สมัยนี้ทางไปมีช้างอาละวาดครับ  ตอนเช้าจะต้องไปพร้อมเจ้าหน้าที่เสมอ ห้ามไปเอง เป็นอันขาด นอกจากนั้น หากอากาศดีพอ ในช่วงเวลาที่เดินเท้าฝ่าความมืดมาชมพระอาทิตย์ขึ้นนั้น เป็นช่วงที่ประจวบเหมาะกับ เวลาที่พระจันทร์กำลังจะลับขอบฟ้า ด้านตะวันตกนั้นจะได้เห็นภาพสวยงามแปลกตาไปอีกแบบ ส่วนเช้าวันนี้อากาศเย็นหน่อย ประมาณ 10 องศา นัดรวมตัวกัน ตี 5 ที่ศูยน์วังกวาง จะมีเจ้าหน้าที่พาไป เพราะอาจจะมีอันตรายจากช้างป่า

เมฆเยอะจัง มองพระอาทิตย์ไม่ชัด มองดูเหมื่อนฉากของ Middle Earth ใน Lord of the Ring เลย  Shocked

ถ่ายคู่ซะหน่อย อุตสาห์แหกขี้ตาเดินมาดู อิอิ

น้องบี (รู้จักผ่านทางเกม Online เพิ่งเจอตัวจริงครั้งแรก  Grin) และเสี่ยเล็ก เพื่อนสนิทสมัยมหาวิทยาลัย  Cheesy

ถ่ายป้ายไว้หน่อย เดี๋ยวไม่รู้ว่าที่ไหน

ชมพระอาทิตย์ขึ้นแล้วก็เดินไปที่ลานวัดพระแก้วเพื่อไหว้พระขอพรครับ

หลังจากชมพระอาทิตย์ขึ้นที่ผานกแอ่นแล้ว สามารถเดินไปลานวัดพระแก้วซึ่งอยู่ห่างไปเพียง 500 เมตร เป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปที่สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2463
บริเวณลานหินที่กว้างขวางมีพรรณไม้ดอกพวกดุสิตา เอื้องม้าวิ่ง ขึ้นอยู่ทั่วไป ในช่วงปลายฝนต้นหนาวจะพากันออกดอกอยู่เกลื่อนลาน

เป็นลานโล่ง มีพระพุทธรูปปางห้ามญาติอยู่ 1 องค์ครับ

จากนั้นก็เดินกลับมาทานข้าวเช้าที่วังกวาง แล้วก็กลับไปไปเก็บของเพื่อย้ายบ้าน พอดีจองได้วันละหลัง (ถ้าจะไปควรจองล่วงหน้า 2-3 เดือนนะครับ)
บ้านวันที่ 2 ห้องเดียว 10 ที่นอน ห้องน้ำไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่น ราดน้ำไปที ซีดซาดกันใหญ่  (ลองเอาน้ำเย็นในตู้เย็นมาอาบดูนะครับ ประมาณนั้นแล)

ย้ายของเสร็จแล้วประมาณ 10 โมงเข้าไปแล้ว วันนี้มี เป้าหมายคือไปผาหล่มศักดิ์ เส้นทางไปกลับกว่า 20 กิโล ถ้าเดินไปเกรงจะไม่ทันเลย ตัดสินใจไปเช่าจักรยานกัน
คันละ 310 บาทครับ ถ้าเอาแบบรอดูพระอาทิตย์ตกที่ผาหล่มสัก จะเป็นราคา 360 บาท แถมไฟฉายคาดหัวให้ด้วย

ออกเดินทางตาม plan ที่วางไว้ แวะไปลานพระศรีนครินทร์ หรือลานพระพุทธเมตา ก่อนเพื่อเป็นศิริมงคล

จักรยานเค้ามีไว้ขี่เน้อ ไม่ใช่เช่ามาเข็น  Grin

ลานพระพุทธเมตาครับ ลานหินบริเวณองค์พระนี้เป็นจุดชมพันธุ์ไม้บนลานหิน เช่น ดุสิตา กระดุมเงิน เอื้องม้าวิ่ง ที่อยู่ใกล้ที่สุด หลังวันสงกรานต์สองสามวัน ชาวบ้านจะขึ้นมาสรงน้ำพระบนยอดภู ที่ลานพระพุทธเมตตา เรียกว่า บุญวันเนาว์

เป้าหมายต่อไปคือน้ำตกถ้ำใหญ่ ที่ว่ามีใบเมเปิ้ลสีแดง ไปถึงต้องจอดจักยานด้านบน แล้วเดินลงไปลึกพอประมาณ

ลึกลงไป ต้องระวังลื่นหน่อย ถ้ามาเดือน ธค-มค ใบ Maple จะยิ่งเยอะ ยิ่งแดง แต่คนก็ตรึม

น้ำตกถ้ำใหญ่ มีลักษณะเป็นแผ่นหินขนาดใหญ่ เกิดการยุบตัวลงมาบริเวณด้านล่าง มีน้ำไหลลงมากระทบกับหิน ที่ยุบตัวลงมาด้านล่างของน้ำตกเป็นเพิงผาถ้ำขนาดใหญ่ น้ำกระเซ็น มีความชื้นสูง น้ำตกถ้ำใหญ่มีความแปลก นักท่องเที่ยวนิยมถ่ายภาพบริเวณด้านล่างของน้ำตกมีก้อนหินขนาดใหญ่เป็นจุดถ่ายภาพ จะให้ภาพที่มีน้ำตกและก้อนหินหักเป็นฉากในบริเวณนี้เป็นก้อนหินตามลำน้ำ เส้นทางน้ำตกนี้จบที่น้ำตกถ้ำใหญ่ เดินขึ้นมาจะเจอลานหิน เดินตัดลานหินไปจะเจอทางเดินหลัก ถ้าเลี้ยวซ้ายจะกลับไปที่องค์พระพุทธเมตตา และกลับที่พัก แต่ถ้าไปต่อจะต้องเลี้ยวขวา เดินผ่านทุ่งดินดำ ไปสระอโนดาต และตัดเข้าเส้นทางเลียบผา ไปผาหล่มสัก

เมเปิ้ลสีแดงตกอยู่เต็มพื้น

น้องบีกำลังถ่าย MV  Grin

ธรรมชาติสวยๆ

Maple แดงๆแบบนี้ เมื่องไทยก็มีนะ

จากนั้นก็มุ่งหน้าสู่สระอโนดาตครับ เป็นสระน้ำ ต้นน้ำของลำน้ำพองอีกจุดหนึ่งครับ

เจ้าตัวน้อยแอบหลับไปแล้ว

สระอโนดาตครับ เป็นสระน้ำ ต้นน้ำของลำน้ำพองอีกจุดหนึ่งครับ เป็นสระน้ำขนาดไม่ใหญ่นักที่มีต้นสนขึ้นเป็นแนวแน่นขนัด ใกล้กันยังมีลานกินรี ซึ่งเป็นสวนหินธรรมชาติที่อุดมไปด้วยพรรณไม้ทั้งพวกกินแมลงอย่างดุสิตา หยาดน้ำค้าง หรือเฟิร์น เช่น กระปรอกสิงห์ บนหินยังมีไลเคนขึ้นอยู่เต็มไปหมดด้วย

สลบไป 1 ราย

บรรยากาศท้องทุ่งสวยๆ อากาศบริสุทธิ์เย็นสบาย  Smiley  หลังทิวสนข้างหน้าก็จะเป็นเส้นทางเลียบผาครับ

ช๊อบ ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2010, 07:40 PM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

-TUM-
Moderators

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 12:20 AM »

จากนั้นก็มุ่งสู่เส้นทางเลียบผาครับ เป้าหมายแรกคือผานาน้อย สภาพเส้นทางครับ

ไปถึงก็ไม่ชมผาแล้ว หันเลี้ยวเข้าร้านอาหารเพื่อทานข้าวกลางวันครับ ร้านนี้ผมว่าทำอร่อยที่สุดบนภูกระดึงนะครับ

อาหารราคาแพงหน่อย จานละประมาณ 50 บาท แต่ก็นะ นึกถึงความลำบากที่เค้าเอาขึ้นมา อย่าไปเสียดายเลยครับ ช่วยชาวบ้านไปในตัว ไม่มีเค้าเราก็ลำบากครับ  Afro

ผานาน้อยครับ ที่ตั้งอยู่ห่างจาก ผาหมากดูก มาทางทิศตะวันตก ระยะทาง 1.2 กิโลเมตร สามารถเดินเข้ามาจากสระแก้วได้เช่นกัน ระยะห่างราว 2 กิโลเมตร เส้นทางเดินสับสน อาจทำให้หลงทาง มีลานหิน อยู่ริมหน้าผา ถ่ายมาดูไม่น่ากลัว แต่หลังก้อนหินนั้นเป็นผาลึกลงไปเลยครับ

ผาแห่งนี้จะอยูใกล้เคียงกับหมู่บ้านนาน้อย ตรงเชิงเขา ถ้าอากาศดี ๆ จะมองเห็นภูผาจิต ซึ่งเป็นจุดที่สูงที่สุดของอุทยานแห่งชาติน้ำหนาว  

ทานข้าวเสร็จก็มุ่งหน้าสู่ผาเหยียบเมฆ โดยเหลือสมาชิกไป 4 คน ที่เหลือขอรออยู่ที่ผานาน้อยเพราะมันเมื่อยแล้วววว สภาพภูมิประเทศระหว่างทางครับ

วิวแบบบนี้คงมีแต่ที่ภูกระดึงแหละครับ

ผาเหยียมเมฆครับ 2 กิโลจากผานาน้อย ลักษณะเป็นลานหินขนาดใหญ่พอสมควร หน้าผาสูงชัน มองทิวทัศน์ได้ไกล ข้างล่างเป็นป่าไผ่ ในบางหน้าถ้าเงี่ยหูฟังให้ดีอาจได้ยินเสียงช้างแหวกป่าไผ่อยู่ด้านล่าง โดยมากมักเป็นจุดแวะกลางทางบนเส้นทางเลียบผาสู่ ผาหล่มสัก

เสียววุ้ย...  Shocked

จากนั้นก็ไปยังผาแดง อีก 1.5 กิโล จากผาเหยียบเมฆ อยู่ระหว่างผาเหยียบเมฆกับผาหล่มสัก ตรงนี้สามารถเดินลัดเลาะออกมาจากน้ำตกถ้ำสอเหนือได้เช่นกัน แต่ไม่แนะนำให้เดิน เพราะเส้นทางไม่ชัดเจน ตรงผาแดงนี้ สามารถเป็นจุดชมพระอาทิตย์ตกได้เช่นกันแต่ทำเลสู้ผาหล่มสักไม่ได้ และในหลายเดือนจะไม่เห็นตะวันตกดินจากจุดนี้ อย่างไรก็ตามในหน้าท่องเที่ยวที่ทุกคนแห่กันไปเต็มผาหล่มสัก จุดนี้ก็นับว่าเป็นอีกทางเลือกหนึ่งเช่นกัน

แล้วก็ไปยังผาสุดท้าย ผาหล่มสัก อีก 2.5 กิโลจากผาแดง ผานี้มีชื่อเสียงเรื่องชมพระอาทิตย์ตกครับ แต่ผมไม่ได้รอชมเพราะไม่อยากขี่กลับ 10 กิโลในทางมืดๆ ไปถึงถ่ายรูปเสร็จก็กลับเลยครับ ประมาณ 4 โมงเย็น กลับไปดูพระอาทิตย์ตกที่ผาหมากดูกแทน

“ถ้าไม่มาชมพระอาทิตย์ตกที่นี่ ก็เหมือนไม่ได้มาเยือนภูกระดึง “ หลายคนถึงกับออกปากไว้แบบนั้น ตัวผาหล่มสักอยู่ห่างจากผาแดง 2.5 กิโลเมตร หรือ 2.5 กิโลฯเช่นกันหากเดินมาจากแยกศูนย์โทรคมนาคมกองทัพอากาศ บนเส้นทางน้ำตก แต่ถ้าเดิน จากที่พักศูนย์วังกวาง จะมีระยะประมาณ 9 กิโลเมตร หากจะมาต้องเตรียมตัวให้ดี เพราะขากลับจะมืดกลางทาง อย่างแน่นอน

แผ่นหินแปลกตากับโค้งกิ่งสนที่รองรับกัน จะใช้เป็นจุดชมวิวดูดวงอาทิตย์ตกดิน และน่าจะถือได้ว่าเป็นภาพที่เป็นสัญลักษณ์สำคัญของอทยานแห่งชาติภูกระดึง ในช่วงที่ มีนักท่องเที่ยว มามากจะมีการเข้าคิวเพื่อถ่ายรูป ที่ผาหล่มสักจะมีร้านอาหารเปิดบริการอยู่หลายร้าน สามารถติดต่อให้ทำ “โคมไฟ” จากเทียนไข และขวดน้ำ เพื่อใช้เวลาเดินทางกลับได้

น่าเสียดาย ลานหินริมหน้าผา ปรากฏร่องรอยการแกะสลักหินทรายริมผาของนักท่องเที่ยวเป็นชื่อคน ชื่อสถาบันอยู่เต็มไปหมด เพื่อน ๆ เห็นใครทำ ช่วยกันตักเตือนห้ามปรามด้วยนะครับ

ร้านอาหารบนผาหล่มสัก ไม่ต้องกลัวอดครับ ทานข้าวเย็นที่นี่ได้เลย

จากนั้นก็ขี่กลับมายังผานาน้อย เพื่อสมทบกับเพื่อนที่รออยู่แล้วมุ่งสู่ผาหมากดูครับ แวะถ่ายภาพที่ผาจำศีล เป็นผาที่สวย แต่คนไม่ค่อยได้แวะครับ ผาจำศีลเป็นผาที่ดูน่ากลัวเหมือนกัน ดูเงียบมาก ที่น่าอันตรายคือ จะมีชะง่อนหินที่ใหญ่ยื่นออกมา แต่เวลาเราเดิน ผ่านตามหินพวกนี้จะมีช่องโหว่ ถ้าไม่ระวังอาจพลาดตกได้  ที่ใช้ชื่อว่าผาจำศีลนี้  คงจะเป็นเพราะว่า ผานี้ดูสงบมาก  หินที่นี่ดูใหญ่และ วิวสวยงามเช่นทุกผาที่เรามา เพียงแต่เราต้องระวังบ้างเล็กน้อยในการเดินชม  

น้อง MTB เช่า หน้าตาเหมือนดูดี แต่หนักมากๆ โช๊ดไม่ค่อยจะทำงาน ปั่นแล้วหนืดน่าดู แต่ก็นะ จะให้เอาคันละเป็นหมื่นมาให้เช่ามันก็เกินปายย (อยากเราจักรยานตัวเองมาถ่ายตรงนี้จัง)

มาถึงผาหมากดูก ทันพระอาทิตย์ตกพอดี

จากนั้นก็กลับมาทานข้าวเย็นครับ แล้วก็อาบน้ำ บ้านหลังใหม่ไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่น ต้องอาบน้ำเย็นเจี๊ยบ ประมาณ 10 องศาหน่อยๆ เห็นตักอาบขันแรกซีดซาดกันทุกคน ช่วงหนาวสุดจะเป็นช่วงที่เช็ดตัว ทำเอาหนาวปากสั่นฟันกระทบกันเลยครับ เป็นอันจบทริปวันที่ 2 ครับ

ลั้น ลัน ลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2010, 07:43 PM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

-TUM-
Moderators

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 12:20 AM »

และแล้ว วันสุดท้ายก็มาถึงแล้วครับ ตอนแรก plan ว่าจะไปเดินเที่ยวน้ำตกใกล้ๆ เช่น เพ็ญพบใหม่ โผนพบ แต่ส่วนใหญ่น่วมกันหมดแล้ว เลยตกลงกันว่าทานข้าวแล้วก็จะเดินลงเขากัน

9 โมงแก่ๆ ออกเดินทางจากศูยน์วังกวาง แวะถ่ายรูปซะหน่อย  Afro

เดินทางสู่หลังแปร ระยะทาง 3.5 กิโลเมตร รู้สึกใจหายเหมือนกัน น่าจะ Plan มาพักมากกว่านี้อีกซักคืน ซักวันคงได้กลับมาเยือนใหม่...  Cry

ถึงหลังแปรประมาณ 10:20 พัก 10 นาที 10:30 เริ่มเดินลง

เดินลงบางคนคิดว่าง่ายๆ แต่อย่าลืมว่าเราน่วมมาทั้ง 2 วันที่ผ่านมา แถมการลงยังใช้พลังงานที่มาก ขาต้องรับน้ำหนักตัวด้วย

ช่วงแรกประมาท โชว์พาว์วิ่งลง ลงมาได้ครึ่งทางขาเจ็บแปร๊บขึ้นมา เพราะขาต้องรับทั้งแรงกระแทกและน้ำหนักตัว จะให้ดีควรเดินลงตามปกติครับ อย่าซาส์  Cry

น้องตะขาบยักษ์ยาวประมาณ 10 นิ้วเดินตัดหน้าผ่าน อี๋.. Tongue

แวะทานอาหารสิ้นคิด กระเพราะไก่ไข่ดาว ที่ซำไหนจำไม่ได้แต่อร่อยมากครับ  Afro

เวลาลงนี่ ทุกคนงงๆว่าเอ๊ะเราขึ้นมาทางนี้เหรอ? มันไม้คุ้นเลย ดูโหดๆจัง จริงๆแล้วขาขึ้นเรามัวแต่ก้มมองเท้าว่าจะเหยียบตรงไหน หินก้อนไหน เลยไม่ได้สังเกตุวิวมากเท่าไหร่  Shocked

ในที่สุดก็เห็นปลายทางครับ

ที่ระลึก ลงมาถึงประมาณบ่าย 2 ครึ่ง ใช้เวลาลงประมาณ 4 ชั่วโมงครับ

จากนั้นก็อาบน้ำอาบท่า แล้วก็นั่งเล่นอยู่แถวนั้น จน 6 โมงเย็น แล้วจึงขึ้นสองแถวไปผานกเค้าครับ

มองไปด้านหลังเห็นภูกระดึง ตรงลูกศรชิ้คือหลังแปรครับ ลาก่อน ภูกระดึง... Cry

ถ่ายรูปรวมที่ร้านเจ๊กิม ครบทั้ง 11 ชีวิต (แฟลชดันไม่ติดอีก)

โอกาสหน้าคงได้เจอกันใหม่ๆๆๆๆ  Cry

เป็นอันจบทริปครับ นั่งรถกลับตอน 4 ทุ่ม ถึงกรุงเทพ ตี 5 วันอาทิตย์ที่ 21 ครับ  Wink

บ๊ายบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2010, 07:48 PM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

bbgun

ความดี ความชอบ : 94

ID: 5107

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2009
จาก: Pathumthani
ชื่อเล่น: Tiger
รถ: jazz
รุ่น: s mt
สี: black
ชื่อเล่นรถ: Hero junior

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 04:12 AM »

น้องเอแคร์กับแพนเค๊กน่ารักและเก่งมากๆ

stickylight
Moderators

ความดี ความชอบ : 532

ID: 3292

ชะตาฟ้าลิขิต...แต่ชีวิตหน่ะ ....ของกู

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2009
จาก: นักเดินทาง ผู้ค้นหาชีวิต
ชื่อเล่น: ข้าวเหนียว
รถ: ก็ต้อง แจ๊ซซซซซ สิครับ
รุ่น: sv at
สี: สู่อรุณรุ่งแห่งชีวิต...good morning...สีขาว
ชื่อเล่นรถ: "ลูกหมูคร๊าบบบ"

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 07:28 AM »

รอดูรูปครับพี่

+ ให้กับทุกอย่างครับพี่

ตามดู "ลูกหมู"Click เลยครับ
"ร่วมรณรงค์ใช้รูปจริงของท่าน เป็นรูป Avatar"
tacomec

ความดี ความชอบ : 713

ID: 1069

0oo__ลุงหม่ำ__oo0

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: กทม.
รถ: Jazz
รุ่น: SV
สี: Nighthawk Black Pearl
ชื่อเล่นรถ: กระป๋องดำ

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 07:37 AM »

พี่รวยฟิตอ่ะ ไม่เคยไปอยากไปบ้าง วันหนึ่งเราต้องไปให้ได้ ช๊อบ ชอบ ช๊อบ ชอบ ช๊อบ ชอบ

กระป๋องดำเรียบๆ http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=3626.0
oody_007
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 11

ID: 10760

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2010
จาก: Rayong
ชื่อเล่น: oody
รุ่น: newJazz
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: None

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 10:20 AM »

ช๊อบ ชอบ ช๊อบ ชอบ ช๊อบ ชอบ
 เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

[<br />http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=24314.0<br />
ดี...ทุกๆคน...คร๊าบบบ.
Pluto

ความดี ความชอบ : 15

ID: 10562

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2010

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 11:14 AM »

อยากไปม่างอะ

ช๊อบ ชอบ
Fit-rs

ความดี ความชอบ : 30

ID: 1258

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2008
จาก: Gotham City
ชื่อเล่น: First
รถ: Jazz'08
รุ่น: SV
สี: White
ชื่อเล่นรถ: Blanc

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 02:59 PM »

อยากไปมั่งจัง...คนยังไม่ค่อยเยอะดีเนอะ  เยี่ยม

-TUM-
Moderators

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 04:01 PM »

อย่าไปช่วงเทศกาลละกันครับ ตรึม  เจ็บ

กลัว กลัว

darthvader
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 4

ID: 11406

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2010

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 06:29 PM »

ขอบคุณคร๊าบ  อ่านแล้วเหมือนได้ไปด้วยตัวเองเลยครับ ไม่เคยไปเลย ขอบคุณครับ
Jack

ความดี ความชอบ : 38

ID: 474

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2008
จาก: BKK
ชื่อเล่น: Jack
รถ: Jazz'08
รุ่น: V AT
สี: Chocolate
ชื่อเล่นรถ: เจ้าหมูน้อย VIP Style

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 07:53 PM »

ช๊อบ ชอบ

อยากไปจังครับ น่าหนุก     เยี่ยม

เจ้าหมูน้อย VIP Luxury Style \\\\\\\"เราจะโต๊ เราจะโต...\\\\\\\" <br /><br />http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=6884.0<br />http://www.vipcarthailand.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=75
-TUM-
Moderators

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 08:29 PM »

อยากมัวแต่คิดว่าอยากไปแบบผมเลยครับ คิดว่าอยากไปมาตั้ง 20 กว่าปี กว่าจะได้ไป   Cry

ถ้ามีโอกาสแล้วต้องรีบไปเลยครับ  Afro

darksideblue
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 4

ID: 13259

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2010
จาก: นครสวรรค์
ชื่อเล่น: BOiL
รถ: JAZZ GE
รุ่น: V-AT(SRS)
สี: ดำสนิท
ชื่อเล่นรถ: - เพลิงนิล -

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 10:16 PM »

อ่านจน เห็นภาพทุกช็อต
พี่ตั้มขยันพิมพ์จัง
เขียนได้อรรถรส... เป็นนักเขียนหรือเป่าเนี่ย พี่ตั้ม ช๊อบ ชอบ ช๊อบ ชอบ ช๊อบ ชอบ

kung beer

ความดี ความชอบ : 1004

ID: 6027

KUNGBEER_LANLA PIN ผมเองครับ 21C4C3A8 - 22AB036F

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2009
จาก: CHONBURI - PATTAYA
ชื่อเล่น: KUNG
รถ: JAZZ
รุ่น: GD
สี: BLACK
ชื่อเล่นรถ: น้องซากุระ

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 พ.ย. 2010, 08:37 AM »

สวยๆ ++++ ให้ครับ ช๊อบ ชอบ เยี่ยม

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์