ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

696,836 กระทู้ ใน 30,422 หัวข้อ- โดย 31,519 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: rexonoan

28 ส.ค. 2014, 04:08 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องตกแต่ง / Beauty & Modify (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ว่าด้วยเรื่อง โคม Project และไฟ Xenon ^^

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง โคม Project และไฟ Xenon ^^  (อ่าน 23461 ครั้ง)
-TUM-
Moderator

ความดี ความชอบ : 515

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 มี.ค. 2011, 10:21 PM »

Update เพิ่มอีกนิด หน้าแรกคร้าบบ  Shocked

pepe
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 18

ID: 6854

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2009
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: pepe
รถ: jazz 09
รุ่น: ge
สี: ขาว

« ตอบ #21 เมื่อ: 16 มี.ค. 2011, 12:46 AM »

งานของพี่ตั้ม เป็นแบบไหนคับ  โคมดำอะเป่า

โคมดำแบบของ valcan ก็ดุดีนะคับ ไม่สนเหรอคับ  อิอิ

ใจผมอยากได้แบบเรียบๆอะคับ  ไม่รู้ออกแบบได้เป่า  ยังไงรอ งบก่อนอิอิ

หื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2011, 01:02 AM โดย pepe » บันทึกการเข้า

-TUM-
Moderator

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 มี.ค. 2011, 11:28 AM »

โคมเป็น Reflex โครมเมียมแบบเดิมครับ ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติม เป็นโครเมี่ยมแบบเดิม ดูหรูกว่าพ่นสีดำครับ  Afro

ไฟปืนกล F50 Vulcan มีของปลอมจากจีนครับ หน้าตาด้านหน้าเหมือนเลย ตัว Projector Vulcan (จีน) ใน Ebay ขายกันแค่คู่ละ 6,000 บาทครับ ที่ขายๆอยู่ในบ้านเรา จับใส่โคมแล้วราคาพุ่งไปที่ชุดละ 25,000 บาท  Shocked  ก็น่าจะใช้โคม Vulcan ของจีนนี่นะครับ เพราะขั่วเป็น H7-H4 ของแท้ต้องขั่วหลอด D2S ครับ ใส่ของแท้ไป มองด้านหน้าก็ลำบากที่จะรู้ว่าแท้หรือเทียม เลยขอผ่านดีกว่าครับ  Tongue (รูปของแท้และเทียม ดูที่หน้าแรกได้ครับ)

ลองใส่ดู ออกจะดูแปลกๆมากกว่าสวยครับ  Wink

ตาม Plan เดิม เสร็จแล้วหน้าตาจะออกมาคล้ายๆแบบนี้ครับ แต่จะมีรายละเอียดแตกต่างอีกนิดหน่อย โดยจะมี LED ในรูรอบๆเป็นไฟหรี่ด้วย แล้วก็เอากรอบด้านหน้า Projector ของโคม Benz มาใส่เสริมเข้ารอบๆตัวเลนส์ด้วย

ช่วงนี้งานจะช้าหน่อย เนื่องจากอาจจะมีการเปลี่ยนตัวโคม Projector หน่อยครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดทอีกทีครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2011, 01:10 AM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

wizer
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 72

ID: 4202

ชาติเสือต้องไว้ลาย ชาติชายต้อง " wizer "

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2009
จาก: กรุงเทพมหานคร
ชื่อเล่น: หนุ่ย
รถ: Honda Jazz 09
รุ่น: S AT
สี: ฟ้า
ชื่อเล่นรถ: เจ้าหูเล็ก

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 มี.ค. 2011, 12:54 PM »

ลุ้นระทึก..............................

num31
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 2

ID: 3954

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 มี.ค. 2011, 03:16 PM »

ทำเสร็จแล้วขอจองคิวติดตั้ง 1 ชุดครับ ขอไฟหรี่ด้วยครับ

จองทั้งคนทำ จองทั้งคุณตั้มเลยด้วยได้ไหมครับเป็นที่ปรึกษา  ดีคร๊าบ ดีคร๊าบ

รบกวนคุณตั้มจัดชุดของที่จะใช้ติดกับคุณช่าง แล้วคิดราคาค่าดำเนินการทั้งหมดเลยได้ไหมครับ ฮ่าๆ สุดยอดจริงๆ  เยี่ยม

เอาๆเพื่อนๆโพสจองคิวกันเลยครับ มีงบเท่าไหร่โพสไว้ด้วยนะครับเดี๋ยวคุณตั้มจัดให้

ปล.ตอนโพสนี้ผมหลับฝันอยู่ครับ  ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา ลั้น ลัน ลา Grin Grin Grin

สปริง ไอบัค(Eibach) ของโผ้มมมม

โช้คอัพ KAYABA NEW SR SPECIAL
ให้ความหนืดในจังหวะยืดตัวมากถึง 180% (Extension) และจังหวะยุบตัวถึง 150% (Compression) จริงเหรอ
-TUM-
Moderator

« ตอบ #25 เมื่อ: 17 มี.ค. 2011, 01:08 AM »

ไม่ทราบว่าคุณ num31 สนใจจะรับ Project ของผมไปดูแลต่อเลยไหมครับ   Grin

พอดีผมเปลี่ยน Projector ไปเป็นอีกรุ่นครับ เนื่องจากคุณนนท์ (คนทำ) ไปได้ Projector ตัวหายากของ Lexus LS430 มาชุดนึง ผมเลยขอเปลี่ยนใจกลางคัน เพราะชอบของแปลกไม่ค่อยซ้ำใคร  Smiley เลยปรึกษาคุณนนท์ คุณนนท์ก็ยังอุตสาห์ใจดีให้เปลี่ยน ทั้งที่งานเดินหน้าไปกว่า 60% แล้ว ตัวกรอบนั้น CNC เสร็จแล้ว แต่ยังไม่ได้ไปรับมาจากโรงงาน เหลือเอามาประกอบครับ คุณนนท์บอกว่าไม่เป็นรัย ก็เข้าใจว่าทำทั้งทีก็อยากให้สุดหน่อย ของที่ทำไปแล้วเดี๋ยวเอาไว้ขายคนอื่นต่อ (เผื่อสนใจครับ)

พูดถึงราคานะครับ ถ้าสนใจก็ติดต่อคุณนนท์ได้เลยครับ 086-9774916 (ผมไม่ได้เป็นนายหน้านะคร้าบ)  Cheesy

ราคาชุดมาตราฐาน (ด้วยโคม Benz W204 นะครับ ถ้าเลือกตัวอื่นก็น่าจะถูกกว่านี้หน่อย) ราคารวม 16,000 บาท ประกอบด้วย

1. ตัวชุด Projector Bi-Xenon ของ Benz C-Class W204 (ข้อ 1-3 รวมราคา 9,600 บาท)
2. หลอดซีนอน ขั้ว D1S ของ Osram 4300K (สว่างและจับถนนดีที่สุด) Made in Germany
3. Ballast Al Bosch Gen 4 ของโรงงาน
4. ค่ากรอบอลูมีเนียม CNC + ค่าแรง + ค่าวิชา

สำหรับของ Extra ที่ผมใส่เพิ่ม ถ้าจะเอาครบตาม Plan ที่ผมคิดไว้ก็เพิ่มตามนี้ครับ (ถ้าเอาตามครบ จบงานน่าจะประมาณ 20,000 นิดๆครับ)

5. Clear Lens เป็นเลนส์ของ ZKW-R ขนาด 3 Inch เพิ่มเงินอีก 2,600 บาท
6. ตัวกรอบอลูมีเนียม ผมให้เอาไปชุบโครมเมี่ยม เพื่อความเงางามสุดๆ (ชุด Standard จะเป็นปัดเงา) เพิ่มอีกประมาณ 1,000 บาท
7. ไฟ LED 24 ดวง (ใส่ในรูของกรอบ Projector ข้างละ 12 รู เปิดเป็นไฟหรี่) ที่ plan ไว้ จะต้องเอาไปให้น้องสิน JazzPooh ทำให้ครับ จึงยังไม่ทราบราคา อยู่ที่ว่าจะเลือก LED เกรดไหน

จบงานหน้าตาจะคล้ายๆตัวด้านบนครับ แต่ผมได้ออกแบบให้เอา กรอบครอบเลนส์ของ Benz (ลูกศรชี้) มาใส่เพิ่มที่ด้านหน้ากรอบอลูมีเนียมด้วย เพื่อความสวยงามและไม่เสียของ

แล้วก็มีไฟ LED เปิดเป็นไฟหรี ข้างละ 12 ดวง แสงออกจากรูที่ตัวกรอบครับ

สำหรับงานตอนนี้ไปประมาณ 60-70% แล้วครับ รอเอากรอบมาครอบ จริงๆก็ใกล้เสร็จแล้วครับ แต่ยังเหลือตัว LED ที่คุณนนท์บอกถ้าจะเอา จะขับไปส่งน้องสินให้ เราแค่โทรคุยกับน้องสินว่าจะเอาของเกรดไหนครับ

เมื่องานจบก็จะออกมาประมาณนี้ครับ (แสงที่ออกจากรูนั้นไม่ใช่ LED นะครับ เป็นแสงจากซีน่อนครับ ถ้าไม่ติด LED เพิ่มในรูแบบผม ก็จะไม่มีไฟหรี่ครับ)  Grin

แสงไม่ฟุ้ง ดูจาก Cut off ได้ครับ  ไรว๊า

Note: ชุดนี้ออกแบบมาเลียนแบบของ Mini Cooper ครับ ให้มันเข้ากะล้อ Mini อิอิ  Afro

ถ้าสนใจก็โทรมาคุยกันได้คราบ 084-0050005  Grin

ลั้น ลัน ลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2011, 01:28 AM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

cefboy
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 46

ID: 13770

Jazz อยากแรงแล้ว !!!

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2010
ชื่อเล่น: Cefboy
รถ: Jazz
รุ่น: 2008
สี: White
ชื่อเล่นรถ: Mugen RS

« ตอบ #26 เมื่อ: 17 มี.ค. 2011, 01:55 PM »

ระวังเรื่อง LED ที่ทำเพิ่มให้ดีนะครับ กลัวจะไม่ทนทาน
การต่อ LED เข้ากับไฟ 12 โวลท์ ต่อระวังระบบไฟของรถให้ดีก่อนต่อวงจรเข้าไปรถบางคันทำระบบไฟมาใหม่เพื่อใช้สำหรับเครื่องเสียง
อีกทั้งแรงดันไฟของรถยนต์จะไม่คงที่ 12โวลท์เสมอไป การกระชากของไฟที่มีต่อ LED อาจทำให้วงจรLEDเสียหายได้ครับ

ผมเคยคุยกัยเพื่อนที่ใช้ไฟ LED ตามขอบโคม หรือในโคม เสียกันบ่อยครับ เพราะความชื้นบ้างพาลติดบ้างไม่ติดบ้าง เพราะส่วนใหญ่จะพ่วงไฟกับไหหรี่
ใช้แรงดันไม่เหมือนกัน เสียที่แกะโคมที เห็นแล้วกลุ้มแทนครับ
เคยไปถามร้านเครื่องเสียงมาเหมือนกัน เรื่องไฟที่รุนแรงกับ LED ก็ไปด้วยกันแต่ต้องมีพวก Diode มาต่อป้องกันพวก LED เสียทำนองนี้อ่ะครับ  ขอบคุณคร๊าบ

M.U.G.E.N. F.A.M.I.L.Y.......
JDM FN2 Seat with Side Airbag
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=35193.0
ชมรายละเอียดที่นี่
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=37040.
-TUM-
Moderator

« ตอบ #27 เมื่อ: 17 มี.ค. 2011, 02:12 PM »

ขอบคุณครับ เรื่อง LED ถ้าจะทำคงให้น้องสิน JazzPooh จัดการให้ครับ น้องเค้าก็มืออาชีพเหมือนกัน น่าจะมีวิธีทำให้มันทนๆหน่อยครับ ตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ เป็น LED 9 ด้วยอยู่ตรงโคนหลอด Halogen ซึ่งร้อนมาก แต่ก็อยู่มาได้หลายเดือนแล้วครับ ถ้าจะติดเพิ่มคงต้องเอา LED เกรดสูงๆหน่อย อยากสวยก็ต้องลองดูครับ แหะๆ

เหนื่อยจัง

-TUM-
Moderator

« ตอบ #28 เมื่อ: 17 มี.ค. 2011, 09:43 PM »

สำหรับ Project ใหม่ในครั้งนี้ เกิดขึ้นมาจาก คุณนนท์ไปได้ Projector หายากมาชุดนึง เป็นของรถหรูอย่าง Lexus LS430 ซึ่งในวงการ Retrofit นั้น ยกให้เจ้า LS430 นี้เป็น Projector ระดับเทพตัวนึงรองจากพี่ใหญ่อย่าง LS460 เลยครับ และของก็หายากมาก ซึ่งบังเอิญผมไปเห็นเข้า ก็เลยขอคุณนนท์เปลี่ยน Project กลางทาง แหมนานๆจะมีของหายากมา ก็ต้องขอนอกใจ น้อง Benz W204 กันหน่อยแหละครับ  Tongue

เจ้า LS430 นี่เป็นสุดยอดโปรเจคเตอร์ที่ขึ้นชื่อในเรื่องของโปรเจคเตอร์ที่ให้ลำแสงกว้างที่สุดใน Projector ที่มีอยู่ในท้องตลาดทั้งหมด  Afro

หน้าตาของรถ เจ้าของ Projector ครับ Lexus LS430

หน้าตาของ Projector ครับ เลนส์ 2.5 นิ้ว ตัวกรอบประมาณ 5 นิ้ว มีจุดเด่นตรงที่มีช่ิองด้านล่าง ให้แสงจากหลอดลงมาสะท้อนกับ Reflex เพื่อเพื่มความเข้มของแสง และความกว้างครับ

ด้านหลังครับ ใส่หลอดขั้ว D2S

เที่ยบขนาดกับ F50 Vulcan ขนาดไล่ๆกันเลยครับ  Shocked

เนื่องจากตัวกรอบขนาดใหญ่อยู่แล้ว ดังนั้นเคสนี้คงไม่ต้องไป CNC ตัวกรอบอลูมินั่้มเพิ่มแบบตัว Projector ของ Benz แค่ดัดแปลงโดยตัดกรอบด้านข้างๆออกให้เหลือแต่ส่วนกลมๆ ก็ใส่ได้เลย ลองเทียบแล้วค่อนข้างจะฟิตเต็มรูพอดีครับ รูปทรงก็เข้ากับโคมของ Jazz มากเลยครับ  Wink

พอใส่เสร็จหน้าตาน่าจะออกมาประมาณนี้ครับ น่าจะดูกลมกลืน คล้ายๆของออกมาจากโรงงานเลยครับ ส่วนตัว Reflex เดิมของน้อง Jazz คงต้องดูอีกทีว่าควรพ่นเป็นสีดำด้านดีหรือไม่ (เพื่อเน้นให้ Projector เด่นขึ้น) คงต้องดูอีกทีครับ  Azn

ตัวอย่างแสงจาก Projector LS430 ครับ แสงออกมากว้างมาก ว่ากันว่ากว้างถึง 6-7 เลนถนนครับ  Shocked

อย่างไรก็ดี Projector ตัวนี้ยังมีจุดบอดครับ คือมันเป็น Single Low Beam ไม่ได้ป็น Bi-Xenon คือมีแต่ไฟต่ำครับ  เจ็บ  เดี๋ยวทางคุณนนท์จะช่วยดัดแปลงให้เป็น Bi-Xenon ต่อไปครับ คงต้องใช้เวลาและความสามารถอีกหน่อยครับ งาน DIY ก็แบบนี้แหละคร้าบ   Afro

ลั้น ลัน ลา

-TUM-
Moderator

« ตอบ #29 เมื่อ: 20 มี.ค. 2011, 11:49 AM »

LS430 Disassembly เริ่มแยกชิ้นส่วนตัวโคม LS430 เป็นชิ้นๆครับ

ชิ้นส่วน ตัว shield ด้านล่างที่ต้องดัดแปลงเพื่อให้เป็น Bi-Xenon ครับ ต้องใช่เวลาอีกหน่อย  Wink

ลั้น ลัน ลา

UNCLE
มืออาชีพตัวจริง

ID: 14819

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2010
จาก: โคราช
ชื่อเล่น: คุณตากบ
รถ: JAZZ
รุ่น: V
สี: ขาว

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 มี.ค. 2011, 12:28 PM »

เนียนคับ

คิดดี พูดดี ทำดี แค่นี้พอ         ศิษย์เก่า มงฟอร์ต วิทยาลัย       พรุ่งนี้ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดทำวันนี้ให้ดีที่สุดพอแล้ว
DW
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 5

ID: 10650

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2010
จาก: Nakhon Pathom
ชื่อเล่น: TOM
รถ: Jazz 2010
รุ่น: SV AT(SRS)
สี: สีฟ้า

« ตอบ #31 เมื่อ: 20 มี.ค. 2011, 07:24 PM »

รบกวนคุณตั้มวิจารณ์ ข้อแตกต่างระหว่าง projector ที่กำลังทำอยู่ กับ โคม HID ของ Fit ญี่ปุ่น ที่ปรับระดับสูงต่ำได้
หน่อยครับ ผมกำลังสนใจอันหลังอยู่ ขอบคุณครับ
-TUM-
Moderator

« ตอบ #32 เมื่อ: 21 มี.ค. 2011, 12:36 AM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับผม  Grin

ถ้าเอาที่รูปร่างหน้าตาแล้ว

แตกต่างกันแน่นอนครับ แบบ Retrofit นั้นเลือกได้ตามใจเรา ดูสวยหรูโดดเด่นว่าแน่นอน แถมยังเลือกเกรดของอุปกรณ์ได้ อยากได้เกรด Benz BMW หรือ Lexus ก็ว่าไปครับ มาตราฐานสูงกว่าโคมของ Honda Fit แน่ๆครับ ตัว โคม HID ของ FIT หน้าตามันดูเดิมๆมาเลยครับ ไม่สังเกตดีๆ ก็ไม่รู้ว่าเป็น HID เพราะมันไม่ได้เป็น Projector ดูผ่านๆก็เหมือนของเดิมๆ ที่สำคัณผมว่ามันคุมแสงสู้ Projector ไม่ได้หรอกครับ เพราะดูเหมือนๆเอาโคมเดิมใส่ซีนอนเลยครับ แค่มีหมวกมาบังหน่อย เรื่องปรับสูงต่ำได้ผมว่ามันเป็นอะไรที่เล็กน้อย ปกติเราไม่ได้มานั่งปรับกันทุกวันอยู่แล้ว ตั้งทีเดียวก็จบเลยครับ ส่วนตัวจึงคิดว่า ไม่ใช่จุดใหญ่อะไรครับ

ถ้าพูดถึงคุณภาพแล้ว

ยังไงผมก็เชื่อว่า Projector ดีกว่าครับ

ถ้าพูดถึงราคาแล้ว

ไล่ๆกันเลย ครับ เผลอๆ HID ของ Fit จะแพงกว่า

ขออนุญาตยืมรูปน้อง N e v e r m i n d  ด้วยคร้าบ  Wink

ลั้น ลัน ลา

num31
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 21 มี.ค. 2011, 01:54 PM »

นอนฝันตอนนี้ตื่นแล้วครับ

ตกใจไฟกว้างงงงง มากกกก เลยครับ  เยี่ยม คุณTUM สุดยอด

ผมงบน้อยอ่ะครับลง max ไป หมดตูดเลย ตอนนี้ไล่ช่วงล่างอยู่ครับ กำลังหาโช้คอ่ะ

Projector Benz ตามราคาที่คุณ TUM จัดไว้ผมไม่สู้ครับ

ถ้าเป็น Projecter ตัวอื่นราคาถูกกว่านี้ พอใส่เท่ห์ๆ ไม่แยงตาชาวบ้าน ประมาณเท่าไหร่ครับ

หรือเอาของ toyo camry บ้านเรามาใส่จะถูกกว่าไหมครับ

เห็น projecter ตัวที่มีหลายๆตา เอามาใส่คงเท่ห์ดีครับ

ขอบคุณครับคุณ TUM

สปริง ไอบัค(Eibach) ของโผ้มมมม

ให้ความหนืดในจังหวะยืดตัวมากถึง 180% (Extension) และจังหวะยุบตัวถึง 150% (Compression) จริงเหรอ
DW
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 5

ID: 10650

จาก: Nakhon Pathom
ชื่อเล่น: TOM
รถ: Jazz 2010
รุ่น: SV AT(SRS)
สี: สีฟ้า

« ตอบ #34 เมื่อ: 21 มี.ค. 2011, 11:11 PM »

ขอบคุณครับ คุณตั้ม ผมชอบแต่งของแบบเดิมๆครับ
ชอบคนละแบบกัน งั้ยก็ขอให้ผลงานออกมาถูกใจนะครับ  เย้ เย้
eeex

ID: 10845

« ตอบ #35 เมื่อ: 22 มี.ค. 2011, 09:36 AM »

"Single Low Beam ไม่ได้ป็น Bi-Xenon คือมีแต่ไฟต่ำครับ    เดี๋ยวทางคุณนนท์จะช่วยดัดแปลงให้เป็น Bi-Xenon ต่อไปครับ คงต้องใช้เวลาและความสามารถอีกหน่อยครับ งาน DIY ก็แบบนี้แหละคร้าบ"   

ผมมีโคมโปรเจคเตอร์ที่มีลูกแก้วของ Mazda3 ไปปรึกษาร้านก็บอกมาว่ามันจะมีแต่ไฟต่ำไม่มีไฟสูง รอดูต่อไปครับว่าจะดัดแปลงเปง Bi-Xenon ได้มั้ย อิอิ
-TUM-
Moderator

« ตอบ #36 เมื่อ: 22 มี.ค. 2011, 10:43 AM »

การทำเป็น Bi-Xenon ก็ต้องใส่โซลินอยเพิ่ม เพื่อให้มันทำหน้าที่ เปิดปิดตัว Shutter ครับ แต่การดัดแปลงใส่นี่สิครับ ต้องใช้ฝีมือมากเลย  Shocked
ลองดูตัวอย่างก็ได้ครับ

http://thaihidretrofit.tarad.com/article.php?id=64968&lang=th

ลั้น ลัน ลา

num31
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 02:00 PM »

มาติดตามครับ สุดยอด ข้อมูลเพียบ

ขอบคุณครับ

-TUM-
Moderator

« ตอบ #38 เมื่อ: 28 มี.ค. 2011, 12:36 AM »

อัพเดทโปรเจค Projector เพิ่มอีกนิดครับ เรื่องตัวชุด Xenon ที่จะใช้กับโคม LS430 ครับ

ตัวหลอดใช้เป็นของ Phillips ขั้ว D2S ครับ ของใหม่เลย ขนาด 35W ค่าแสง 4300K ครับ

ตัว Ballast เป็นของ Matsushita เป็น Gen 4 ซึ่งเป็น Gen ล่าสุดแล้วครับ เป็นบัลลาส OEM -ของรถหลายรุ่น เช่น  new Subaru WRX STi, new Nissan 350z, Infiniti FX, M35, G35, Acura RL,TL,TSX  ซึ่งได้ปรับปรุงจากร่นเดิมเช่นชุด สายไฟ และความสว่างของแสงครับ

อันนี้เป็น solenoid ที่ทำหน้าที่เปิดปิด Shutter (ทำไฟสูง-ไฟต่ำ) กำลังดัดแปลงใส่อยู่ครับ

ช๊อบ ชอบ

eeex

ID: 10845

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 มี.ค. 2011, 09:48 AM »

ถ้าผมมีโคมของ Mazda3 มันจะเข้าเคสเดียวกับที่พี่ TUM กะลังทำอยู่ป่ะครับ ช๊อบ ชอบ

ถ้าได้นี่ฟลุ๊กเลยนะเนี่ย 555

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar HJL Sponsor ว่าง SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์