ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

687,238 กระทู้ ใน 30,369 หัวข้อ- โดย 32,222 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: XEHW

20 ต.ค. 2014, 11:26 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องคนขับ / Driver' s Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)กรณีรถเป็นรอยขนแมว เครมประกันได้ไหมครับ

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีรถเป็นรอยขนแมว เครมประกันได้ไหมครับ  (อ่าน 1633 ครั้ง)
yoshiki
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 6

ID: 11322

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2010
จาก: สุโขทัย
ชื่อเล่น: ek
รถ: Jazz
รุ่น: S/AT
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: 하루하루

« เมื่อ: 17 พ.ค. 2011, 06:55 PM »

กรณีรถเป็นรอยขนแมว เครมประกัน(วิริยะประกันภัย)ได้ไหมครับ ถ้าได้เราต้องไปที่ศูนย์ทำให้หรือว่าอู่ทั่วไปครับ
แล้วเค้าจะทำไงให้รอยหายหล่ะครับสงสัยอะครับ
Mr.D
Moderator

ความดี ความชอบ : 449

ID: 325

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2008
จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Dew
รถ: Jazz 2008
รุ่น: SV
สี: Taffeta white

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 พ.ค. 2011, 11:30 PM »

กรณีรถเป็นรอยขนแมว เครมประกัน(วิริยะประกันภัย)ได้ไหมครับ ถ้าได้เราต้องไปที่ศูนย์ทำให้หรือว่าอู่ทั่วไปครับ
แล้วเค้าจะทำไงให้รอยหายหล่ะครับสงสัยอะครับ

เคลมไม่ได้คับ...  เพราะรอยขนแมวไม่ได้เกิดจากอุบัติเหตุ...

รอยขนแมวไม่สามารถทำให้มันหายไปได้ (ยกเว้นทำสีใหม่)
แต่สามารถทำให้จางลงจนแทบมองไม่เห็น (หรือเกือบหาย) ได้ด้วยการเคลือบสีคับ...
เนื่องจากน้ำยาเคลือบสีจะลงไปในร่องเล็กๆของรอยขนแมวดังกล่าว
ซึ่งเมื่อน้ำยาแห้งแล้วจะมีลักษณะเป็นฟิลม์ใสบางๆ ทำให้รอยขนแมวดังกล่าวตื้นขึ้น

หากไม่สะดวกทำเอง ลองแวะเข้าไปตามคาร์แคร์ดีๆหน่อย...
ถ้ารอยขนแมวไม่ลึกมากจริงๆ... หลังเคลือบสีแล้วก็มองแทบไม่เห็นอ่ะคับ..

จำหน่ายสบู่ oil soap งาน hand made เหมาะสำหรับให้เป็นของขวัญ

HJCL
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 174

ID: 10359

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2010

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2011, 06:06 AM »

ล้างให้ดียังไง รอยก็ต้องมาอยู่ดีครับ   แต่  การดูแลให้มากกว่าปกติหน่อย ก็ชะลอการเกิดรอยได้ครับ

เกิน 6 เดือนขึ้นไป รอยก็เริ่มมาเยอะแล้วครับ   ก็จำเป็นต้อง ขัดลบรอยทั้งคันบ้าง สักครั้ง

หรือไม่ก็   อย่างที่ลุงดิวว่าไว้ครับ  ใช้แวกซ์กลุ่มที่มันสามารถกลบรอยได้  ก็ช่วยได้ครับ

ถ้า มันขุ่นๆ มัวๆมากๆเข้า ไม่ใสเหมือนแต่ก่อนก็ เสียตังค์สักหน่อยก็ดีครับ  เหนื่อยจัง

พวกตีเนียนลายเซนต์โปรโมทนี่ เยอะจริงๆ หนาเรียกพี่
kani_jazz
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 5

ID: 14802

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2010
สี: เงิน
ชื่อเล่นรถ: น้องเงิน

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พ.ค. 2011, 01:01 PM »

ถ้าเป็นรอยจุดจากหินกระเด็ม  หรือรอยขูดจากมอร์เตอร์ไซด์ขณะจอดติดไฟแดงล่ะคะ  เคลมได้ไหม ไม่เข้าใจ
Mr.D
Moderator

ความดี ความชอบ : 449

ID: 325

จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Dew
รถ: Jazz 2008
สี: Taffeta white

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พ.ค. 2011, 03:07 PM »

ถ้าเป็นรอยจุดจากหินกระเด็ม  หรือรอยขูดจากมอร์เตอร์ไซด์ขณะจอดติดไฟแดงล่ะคะ  เคลมได้ไหม ไม่เข้าใจ

เคลมได้คับ.... ขับชนรั้วบ้าน, ถังขยะ ยังเคลมได้เลยคับ...

แต่ในกรณีโดนขูดจากมอเตอร์ไซด์ หากไม่สามารถจำทะเบียนได้
อาจต้องเสียค่า excess คับ...

จำหน่ายสบู่ oil soap งาน hand made เหมาะสำหรับให้เป็นของขวัญ

kani_jazz
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ID: 14802

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2010
สี: เงิน
ชื่อเล่นรถ: น้องเงิน

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 พ.ค. 2011, 12:47 PM »

เจอชนแล้วหนีทุกราย อีกอย่างเราไม่กล้าลงมามีเรื่องกันกลางไฟแดงกับมอไซด์ด้วยค่ะ
กันชนท้ายโดนแท็กซี่ชนแล้วหนีเหมือนกัน  แบบนี้คงต้องจ่ายให้ประกันหลายพันแน่เลย  กลุ้ม ไม่เข้าใจ
Yomosty
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 15

ID: 351

จาก: BKK.
รถ: JAZZ GE

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 พ.ค. 2011, 07:35 PM »

รอยขนแมว ถ้าบางๆ อยู่ชั้นผิวของสี

เข้าคาร์แคร์ ขัด ก็ออกครับ

จะออกมาพร้อมกับความเงาวิ้ง

เพราะพวกรอยขนแมวตามประตู หรือที่จับเปิดปิด

ขัดแล้วหายเกลี้ยงเลย
ninejirat
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 7

ID: 11273

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2010
จาก: ChaChoEngSao
ชื่อเล่น: หนึ่ง
รุ่น: V AT(SRS)
สี: ข๋าว..ขาว
ชื่อเล่นรถ: น้องด้ายเงิน

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 พ.ค. 2011, 09:10 PM »

ผมว่าถ้ารถสีดำ รอยขนแมวจะเห็นชัดกว่าสีอื่นๆนะครับ ส่วนตัวผมใช้ ซิลิโคลนเกรซ  เยี่ยมอ่ะคับ หาย
mr.prakanpai
HJL Major Sponsor

ID: 367

Mr.Prakanpai

จาก: นนทบุรี
ชื่อเล่น: เม้ง
ชื่อเล่นรถ: น้องจูน

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 พ.ค. 2011, 03:17 PM »

เคลมได้ครับ แต่ต้องเสีย Ex ครับ

ประกันไทย ดอทคอม  (โดย Mr.Prakanpai) ทะเบียนเลขที่ 5104000004
เลขที่ 88/145 ม.7  ต.บางคูเวียง อ.บางกรวย จ.นนทบุรี 11130
โทรศัพท์: 02-459-2218  โทรสาร: 02-459-2223 มือถือ: 081-631-9989. 083-887-9989
www.prakanthai.com   E-mail: mr.prakanpai@gmail.com

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar HJL Sponsor ว่าง SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์