ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

748,622 กระทู้ ใน 28,972 หัวข้อ- โดย 41,433 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: mrateebst

20 เม.ย. 2018, 04:16 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องคนขับ / Driver' s Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ปัญหาประกันภัยรถยนต์

หน้า: 1 ... 20 21 [22]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาประกันภัยรถยนต์  (อ่าน 132347 ครั้ง)
waravoot
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 34723

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2012
จาก: ชัยภูมิ
ชื่อเล่น: หนึ่ง
รถ: Honda
รุ่น: Jazz
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: น้องJazz

« ตอบ #420 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2012, 05:25 PM »

พอดีจะขอปรึกษาหน่อยคับ...ประกันผมเป็นประกันชั้นหนึ่งรถออกมาได้หนึ่งปีพอดีว่ารถผมโดนหินที่กระจกหน้าฝากระโปรงรถแล้วก็กันชนคับ..ผมอยากทราบว่าจะเคลมแบบไหนดีคับ...แล้วพอจะรู้อู่ทำสีที่โคราชดีมั้ยคับของคุ้มภัยคับ..ขอบคุณมากคับ
 ยินดี ยินดี ยินดี ยินดี ยินดี
vision
HJL Major Sponsor

ความดี ความชอบ : 38

ID: 229

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2008
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: จอย

« ตอบ #421 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2012, 12:23 AM »

พอดีจะขอปรึกษาหน่อยคับ...ประกันผมเป็นประกันชั้นหนึ่งรถออกมาได้หนึ่งปีพอดีว่ารถผมโดนหินที่กระจกหน้าฝากระโปรงรถแล้วก็กันชนคับ..ผมอยากทราบว่าจะเคลมแบบไหนดีคับ...แล้วพอจะรู้อู่ทำสีที่โคราชดีมั้ยคับของคุ้มภัยคับ..ขอบคุณมากคับ
 ยินดี ยินดี ยินดี ยินดี ยินดี

กรณีหินกระเด็นใส่กระจกแตกสามารถแจ้งเคลมตามความเป็นจริงได้ค่ะ ไม่เสียค่า Excess 1,000.- บาท
แต่ในส่วนของฝากระโปรง และกันชน ถ้ากรณีเป็นรอยสเก็ดตหิน จะโดนเก็บค่า Excess 1,000.- บาทได้ค่ะ
แต่กรณีเป็นรอยบุบประกันภัยไม่เก็บค่ะ ในส่วนของอู่ในโคราช (อันนี้ไม่ทราบจริงๆๆค่ะ) ต้องลองสอบถามสมาชิกดูนะค่ะ
อาจจะมีผู้รู้ค่ะ

สมาชิกท่านใดมีปัญหาเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์ปรึกษาเราได้ตลอดเวลา
ยินดีให้คำแนะนำค่ะ
รับทำประกันรถยนต์ประเภท1,2,3และประกันภัยทุกประเภท
จอย vision 02-1832646-47,081-9090468
E-mail : vpb@visionbroker.co.th
http://www.visionsbroker.com/
vision

« ตอบ #422 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2012, 12:25 AM »

พอดีรถไปเบียดเสาบุบมาเลยครับแจ้งเครมประกันต้องเสียค่าไช้จ่ายมั้ยครับยังป้ายแดงอยู่เลย
ของคุ้มภัยครับเป็นงัยบ้างเซลล์แนะนำให้ครับ
....ขอบคุณครับ กลัว กลัว กลัว กลัว

ของคุ้มภัยคุยง่ายเคลมไม่มีปัญหาค่ะ แจ้งเคลมตามความเป็นจริงได้เลยค่ะ
ประกันภัยไม่เก็บค่าใช้จ่ายค่ะเพราะเป็นรอยบุบชัดเจน

สมาชิกท่านใดมีปัญหาเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์ปรึกษาเราได้ตลอดเวลา
รับทำประกันรถยนต์ประเภท1,2,3และประกันภัยทุกประเภท
จอย vision 02-1832646-47,081-9090468
E-mail : vpb@visionbroker.co.th
vision

« ตอบ #423 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2012, 12:30 AM »

ว๊าว ว๊าวประกันภัยแบบระบุคนขับเป็นไงค่ะ ไม่เห็นมีคนระบุเลย

ประกันรถบุคนขับ หมายถึง กรมธรรม์ฉบับนั้นจะระบุผู้ขับขี่ได้ 2 ท่าน (จะได้ส่วนลดกรณีระบุผู้ขับขี่ขั้นกับช่วงอายุ)
แต่จำกัดคนขับได้ 2 ท่านตามที่ระบุชื่อไว้ เหมาะกับรถที่ใช้ไม่เกิน 2 ท่านค่ะ
กรณีที่มีคนนำรถไปใช้และไม่มีชื่อตามที่ระบุลดเกิดอุบัติเหตุได้รับความเสียหายประกันภัยจะเก็บค่าส่วนร่วม 6,000.- บาทค่ะ
เพราะถือว่าผิดเงือนไขตามที่ระบุชือไว้ค่ะ

fonjung
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 37368

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012
ชื่อเล่น: น้ำ
รถ: Honda
รุ่น: Jazz
สี: red
ชื่อเล่นรถ: cherry

« ตอบ #424 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2012, 02:58 PM »

Hi  สวัสดีค่ะ

น้องเชอรี่กำลังจะหมดประกัน ของบ. เอ็มเอสไอจี เป็นประกันภัยชั้น 1 แต่ซ่อมอู่ค่ะ
ปีที่แล้วมีเคลม1 ครั้งค่ะ เสียเงินให้อู่ด้วย 1000 บาท แต่ปีนี้ เบี้ยเพิ่มขึ้นเยอะเลย
จากปีที่แล้วทำแค่ 16000 กว่า ๆ แต่ปีนี้เสนอมา 19000
 ช๊อบ ชอบยังอยากทำประกันชั้น 1 อยู่ หรือจะเป็น 1+ ก้อได้ค่ะ มีที่ไหนแนะนำให้หรือไม่ค่ะ
รบกวนส่งข้อมูลที่เมลนี้จ้า kawichuta@bigc.co.th

ยินดีขอบคุณค่ะ

( Azn\" )
hareluya11
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 37670

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2012

« ตอบ #425 เมื่อ: 04 ก.ค. 2012, 10:57 AM »

ประกันรถยนต์เป็นของวิริยะ ประกันชั้น1 ซ่อมศูนย์ค่ะ
สอบถาม2เรื่องนะคะ

1.กระจกครอบไฟตัดหมอกแตกค่ะ 1 ข้าง น่าจะเกิดจากหินกระเด็นใส่ สามารถแจ้งเคลมอย่างไรดีค่ะ
2.พอดีจะประกันจะครบ1ปี แล้วอยากจะเคลมพวกรอยเล็กๆ เช่น จากหินกระเด็นใส่ อยากเก็บรอยรอบคันค่ะ สามารถแจ้งเคลมอย่างไรค่ะ
3.มีประกันแนะนำไหมค่ะ จะต่อปีที่2ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
poojang2003
มือใหม่
*

ID: 5800

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2009

« ตอบ #426 เมื่อ: 04 ก.ค. 2012, 02:58 PM »

จะครบต่อประกันอีกแล้วค่ะ รบกวนคุณจอยแจ้งเบี้ยต่อประกันให้ด้วยนะค่ะ ส่งเมลไปหาแล้วไม่ทราบว่าได้เปิดดูป่าว ทะเบียน ฌอ 5212 นะค่ะ
mintkung5
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 13

ID: 35885

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012
สี: ดำเนียน

« ตอบ #427 เมื่อ: 21 ส.ค. 2012, 01:43 PM »

ของผมประกันชั้น1 มิตซุยครับ รถผมโดนหินกระเด็นใส่ฝากระโปงหน้ารถบุบ และสีถลอก  แต่ผมกะรอเครมตอนใกล้หมดประกันครับ
เพื่อมีรอยเพิ่มอีก อย่างนี้เวลาเราจะเครมตอนประกันจะหมดสัญญา จะบอกกับประกันว่าอย่างไรครับ สมมุติว่ามันมีหลายรอยอะครับ
คำถามเพิ่มเติมครับ
- แล้วถ้าเราเป็นฝ่ายถูกชนเราต้องเรียกประกันเรามาที่เกิดเหตุด้วยมั๊ยครับ
- ถ้าเราเป็นฝ่ายถูก เราสามารถเลือกที่จะอู่หรือเข้าศูนย์ที่จะซ่อมได้มั๊ยครับ
- ถ้าเราเป็นฝ่ายผิด เราสามารถเลือกที่จะอู่หรือเข้าศูนย์ที่จะซ่อมได้มั๊ยครับ
- แล้วปกติใบเครมประกัน ทางเจ้าหน้าที่จะออกให้เราตรงจุดเกิดเหตุเลยหรือมั๊ยครับ
ขอบคุณครับ
(ปล.ถ้ามีสิ่งใดไม่เข้าใจผมโทรไปปรึกษาได้มั๊ยครับ)

<br />ทำตามใจตัวเอง
popjija
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 15695

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2011

« ตอบ #428 เมื่อ: 31 ส.ค. 2012, 01:19 PM »

อยากปรึกษาครับ ผมเอารถเข้าไปเครมครับประกันชั้น1 ของเ-เ-อ-ลเ-อ็-ม จ-ี พอดีรถผมเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวกันเมื่อปีที่แล้ว มีรอยขูดตั้งแต่ประตูหลังจนถึงเกือบไฟท้ายหลังฝั่งขวา เรียกประกันแล้วแต่นานมากจนรอไม่ไหวแต่มีคู่กรณีครับเหตุการณ์ผ่านมาเกือบปีแล้ว ตอนนี้ส่งเข้าเครมประกันไม่อนุมัติครับบอกให้ไปแจ้งความ(แจ้งความมันจะยุ่งยากปล่าวล่ะครับ) ผมไม่มีเวลาเลยครับ และมองเป็นเรื่องยุ่งยากสำหรับผม เลยบอกว่างั้นไม่แจ้งความยอมเสียประวัติ และเสียค่าใช้จ่าย เขาก็ไม่ยอกบอกให้ผมไปเขียนเรื่องใหม่ที่ 0 ฮอนด้า (ประกันห้าง)รถก็ต้องใช้ตอนสิ้นเดือนนี้ด้วยครับ คือผมยอมหมดหล่ะครับอะไรก็ได้ที่ไม่ยุ่งยาก ตอนที่เกิดเรื่องโทรไปหาประกันก็ไม่มานานจนอดทนไม่ไหวเลยกลับบ้าน มันนานหลายชั่วโมงจนเกินทนอ่ะครับ เราผิดหรอครับที่เขามาช้าจนเรารอไม่ไหว ไม่รอให้เขามาก่อน สรุปแล้วการบริการของเขาล่าช้า อยากเปลี่ยนประกันมากๆ แต่ก็อยากเครมให้เสร็จเสียก่อน ผมไม่ได้ยุ่งยากเลยนะครับอะไรก็ได้แต่เขาไม่แนะนำอะไรเลย เสียเงินก็ไม่ว่านะครับ แต่อยากได้ความสะดวกสบายหน่อยเพราะไม่มีเวลาและไม่อยากยุ่งยาก โทรไปที่บริษัทประกัน วางหูใส่อีกด้วยครับพูดยังไม่ทันจบเลย งงไปหมดเลยครับ เหตุการเกิดขึ้นเมื่อกี้นี้เอง ไม่คิดว่าจะเจอกับตัวเองแบบนี้เลยครับ พอเขาวางหูใส่ก็เลยโทรไปใหม่โกรธสิครับทีนี้ด่าไปเลย แต่ไม่แรงหรอกครับ ว่าทำมัยประกันชั้นหนึ่งได้รับการบริการแบบนี้ สรุปแล้วผมควรจะทำยังไงดีครับ แนะนำผมทีครับ  ขอบคุณคร๊าบรถก็จอดอยู่ที่ 0 อ่ะครับตอนนี้
SHIMANO
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 6

ID: 24812

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2011

« ตอบ #429 เมื่อ: 03 พ.ย. 2012, 11:14 AM »

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับประกันวิริยะหน่อยครับ คือปกติหากเราซื้อผ่านศูนย์ในปีแรก พอปีต่อมาเราไม่มีสิทธิ์ซื้อจากตัวแทนรายอื่นเลยเหรอครับ
เห็นตัวแทนวิริยะที่รู้จักกันเล่าให้ฟังมาแบบนี้ ซื้อจากใครก็ต้องต่ออายุจากคนนั้นจนกว่าจะขายรถ  ฮ่วย
anakcash

ความดี ความชอบ : 4

ID: 42510

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2012
จาก: ปทุมธานี
ชื่อเล่น: แคช
รถ: 2010 GE
รุ่น: S-AT
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: Vilarn (วิฬาร)

« ตอบ #430 เมื่อ: 18 พ.ย. 2012, 11:43 AM »

คือ รถออกมาได้สองปีครับ ไม่ได้ต่อประกัน+พรบ.เองเลย ให้พ่อทำให้ (ผมยังเป็น นศ อยู่)

พ่อแอบเนียนเปลี่ยนจากชั้น 1 มาเป็น ชั้น 3 (เพิ่งรู้ทีหลัง)

แล้วเมื่อวานโดนมอไซด์ เฉี่ยวสเกิร์ตแตกกับกันชนเป็นรอย แล้วคู่กรณีหนีหายไปท่ามกลางกระแสรถติด

อยากกลับไปใช่ชั้น 1 ต้องทำไงครับ แล้วรอยต่างๆ ที่เกิดขึ้นตอนชั้น 3 จะได้รับการคุ้มครองมั้ย

อุส่าว่าจะทำสีรอบๆคันตอนใกล้ๆหมดประกัน เพิ่งมารู้หลังโดนเฉี่ยวจากพ่อว่าโดนเปลี่ยนเป็นชั้น 3

แล้วถ้าเป็นชั้น 1 ของบริษัทไหนดีครับ

ทำยังไงดีครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ
jojojuk
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 21

ID: 26379

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2011

« ตอบ #431 เมื่อ: 20 พ.ย. 2012, 08:54 AM »

รบกวนสอบถามครับ

หลังจากเราได้รถ  ทำประกันกับศูนย์ ซ่อมศูนย์ (ปีแรก)

แล้วเราเอาไปเปลี่ยนไฟหน้า ไฟท้าย

ถ้าเกิดชนมา ประกันจะจ่ายไหมครับ เพราะไอ้ที่ติดๆ มามันไปติดข้างนอก ไม่ใช่ติดจากศูนย์

ถ้าจ่าย อยากทราบขั้นตอนกับสิ่งที่ควรทำครับ จะแจ้งยังไง จะเคลมจ่ายยังไงครับ

เราจะไปเบิกเอาเงินยังไง งงๆ เพราะที่ศูนย์ก็ไม่มีไอ้ไฟหน้า ไฟท้าย ที่เราไปติดมา

ขอบคุณมากครับ

ขอตอบที่สอบถามมานะค่ะ

ในกรรณีที่เรามีการเปลี่ยน หรือ เพิ่มเติมอุปกรณ์ตกแต่ง แล้วไม่ได้แจ้งประกัน ทางบริษัทประกันจะไม่คุ้มครองค่ะ

บริษัทประกันจะคุ้มครองตามอุปกรณ์มาตราฐานค่ะ  แนะนำให้แจ้งกับบริษัทประกันในกรณ๊ที่เราไปติดเพิ่มเติมค่ะ

บริษัทประกันจะคิดค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอุปกรณ์ ที่เราติดมาและจะมีเอกสารสลักหลังออกให้ ค่ะ จึงจะคุ้มครอง

ในกรณีที่คุ้มครองแล้ว  แล้วเกิดความเสียหายทางศูนย์ไม่มีอะไหล่
ทางลูกค้าอาจจะต้องไปจัดซ่อมหรือเปลี่ยนจากร้านด้านนอกแล้วนำบิลมาตั้งเบิกค่ะ

ขอบคุณค่ะ จอย
  Hi
เยี่ยม ขอบคุณคร๊าบ

HackAnnie

ความดี ความชอบ : 9

ID: 34687

HacKiZieRi Jazz

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2012
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: HacKiZieRi
รถ: Honda Jazz  MC 2011
รุ่น: V AT
สี: Black
ชื่อเล่นรถ: # __V. Black__ #

« ตอบ #432 เมื่อ: 28 พ.ย. 2012, 01:07 PM »

สวัสดีครับคุณจอย

ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับ      ยาวมากเลยนะครับ  รบกวนเยอะนิดนึงครับ   ช๊อบ ชอบ

*** ตอนแรกกะไม่ถามครับ   ก็เลยลอง ไล่ๆอ่านมา  ก็ยัง งงๆ  จูนไม่ติดกับปัญหาของตัวเองเลยครับ   และปัญหาผมเยอะมากกกกกกกกกกก ***

ก็เลข  ขอรบกวนสอบถามดังนี้นะครับ ว่า...

###   ประมาณวันที่  05/11/12   ผมถอยรถชนคันอื่นครับ  (แบบประมาทร่วม เพราะ คู่กรณี ก็เอาแต่ถอยไม่ได้มองเหมือนกัน)
          สเกิตหลัง กับ ซุ้มล้อ ด้านหลัง  เป็นรอยนิดหน่อย ครับ  (แทบไม่มีเลยก็ว่าได้)    ก็เลยเรียกประกันมา   เพราะ คู่กรณีก็เรียกเหมือนกัน   
          ประกันก็ออกใบเคลมมาให้  ต่างคน   ต่างซ่อมไป   (แจ้งตอนยังเป็นป้ายแดง อ่ะครับ   ตอนนี้ป้ายขาวแล้ว)

คำถามครับ

1. รถผมมีรอยหินดีด  ,  รอยบุบ(ลักยิ้ม มั้งครับ)  ,  ขนแมว  ,  รอยสีขาว ตอนเปิดประตู ในที่แคบมาก เลยโดนรถคันอื่น  รอยทั้งหมดมีรอบคันครับ   
    ประมาณ  10  รอย     +       ข้างประตู  มีรอย โดยข่วน (ไม่รู้อะไรข่วนเหมือนกันครับ  งงๆ  ว่ามันเกิดได้ไง ตอนไหน)   ยาวประมาณ  10  ซม.   
    2  รอยครับ

-    ผมต้องการเคลม รอยที่ว่านั้น ให้หมดทั้งคัน  เหมือนรถใหม่ อ่ะครับ   ต้องแจ้งประกันอย่างไร   ถึงจะไม่เสียค่า  excess  ครับ   (หรือว่ายัง
               ไงก็เสียอ่ะครับ)
          -    ค่า excess  ที่ว่า  คือ   ต่อรอย   หรือ   ว่าต่อการแจ้งครับ   (เช่นผม มีทั้งหมด  10   รอย   คิด  10,000  บาท     หรือว่า   แจ้ง 1 ครั้ง 
               มี  10  รอย  ก็เสีย  1,000  บาท  ครับ)
          -    มีทางไหนบ้างที่แจ้งเคลมทั้งคัน  เพื่อทำให้เหมือนรถใหม่  แล้วไม่ต้องเสียค่าอะไรเลยบ้างครับ     หรือไม่มีทางเลย  (บริษัทเก่าเพิ่มเบี้ยก็
               ช่าง   เราก็แจ้งเคลมไปทั้งคัน  พอหมดประกัน เราค่อยเปลี่ยนบริษัทใหม่    บริษัทเก่าไม่ใช้อยู่แล้ว)
          -    จากข้อข้างบน    แล้วที่คนส่วนใหญ่ทำกัน   คือ    เคลมกับบริษัทเก่าให้ใหม่เอี่ยมก่อน  เพิ่มเบี้ยก็ปล่อยไป เราไม่ใช้อยู่แล้ว  แล้วค่อย
               เปลี่ยนบริษัท    ทำแบบนี้ค่าเบี้ยมันจะถูกลงหรอครับ  (เค้าทำกัน แบบนี้ หรือเปล่าครับ  ไม่แน่ใจอ่ะครับ)

2. ผมแจ้งเคลม  1  ครั้งแล้ว    แบบนี้    จะเข้าไปซ่อม  หรือ  ไม่ซ่อม   ปีหน้าเพิ่มเบี้ยแน่นอนใช้มั้ยครับ

3. หากขับชนทุกกรณีครับ  ไม่ว่าเราผิด   ประมาทร่วม   หรือเค้าผิด          จะต้องทำอย่างไรครับ   ต้องยอมเสียเวลา   โทรแจ้งประกัน  แล้ว รออย่าง
    เดียวเลยใช่มั้ยครับ   (หากคู่กรณี  จะเก็บค่าเสียเวลาอ่ะครับ  ผมจะทำไงครับ  มันมีกรณีไหนบ้างครับ)
    *** รบกวน  อธิบาย ขั้นตอนให้ฟังคร่าวๆ ได้มั้ยครับ   จะได้ไม่โดนเค้าหลอกอ่ะครับ  ครั้งแรกที่ชน ผมงงมาก ทำไรไม่ถูกเลยครับ ***

4. หากผมขับเอง แล้ว  ถอยชน  /  ขับชน  แบบไม่มีคู่กรณี  (เช่น เสา  ประตู  รั้ว  ปูน   ฟุตบาท)   จะต้องแจ้งยังไงครับ

5. หากโดนชน ไม่ว่าจะเป็นรถอะไรก็ตาม   แล้วคู่กรณีหนี   แล้วผมจำทะเบียนได้    กับ   จะทำเบียนไม่ได้    จะต้องแจ้งยังไงครับ    มันต่าง
    กันยังไงครับ  (เช่น  มอไซด์ ซัดกระจกข้างหลุด  5555)

6. หากผมสอนน้องขับรถ ซึ่งไม่มีใบขับขี่เลย  เพิ่งเริ่มหัดขับเลย     แล้วดันขับไปชนคู่กรณี  /   ถอยชนอย่างอื่นแบบไม่มีคู่กรณี   /  โดนชนแล้วหนีจำ
   เลขทะเบียนได้   /   โดนชนแล้วหนีจำเลขทะเบียนไมได้      จะต้องแจ้งยังไงครับ
   มีความผิดอย่างไรครับ  เพราะ  คนขับ ไม่มีใบขับขี่เลย

7. ถ้าผมจะแต่งรถ ต้องแจ้งประกันทุกครั้งไหมครับ  แล้วเค้าจะเพิ่มเบี้ยด้วยใช่หรือเปล่า
    เช่น  ติดไฟเดย์ไลท์    ,  เปลี่ยนไฟท้าย AXIS  โคมแดงสโม้ก   ,  ติดโปรเจคเตอร์ ซีนอน  ,   เปลี่ยนหน้ากากเพื่อ ติดจอ 2 din  ,  เปลี่ยนลำโพง
           หน้า หลัง ,   เปลี่ยนล้อแม๊กซ์  + ยาง  เพิ่มขอบ  ,   ทำไฟโลโก้  ,   เปลี่ยนรูปทรงสเกิต  สปอยเลอร์(ถ้ามีโอกาสนะครับ)
    (ทำพวกนี้ ต้องแจ้งประกันหมดรึป่าวครับ   หรือ  ว่ากรณีไหนบ้างที่ไม่ต้องแจ้ง     พอดีทำไฟโลโก้มาอ่ะครับ  เซลล์ บอกไม่ต้องแจ้ง)

8. การกระทำใดบ้าง ที่ประกันจะ ยุติการคุ้มครอง ครับผม    (ติดแก๊ส ประกันหมดป่าวครับ  ผม สงสัย)

ปล. ข้อ 1 -2   ผมไม่รู้อธิบายแล้ว งง  หรือเปล่านะครับ     
      แต่ประเด็นเลย คือ     อยากแจ้งเคลมทั้งคันให้เหมือนรถใหม่    แต่ไม่อยากเสียค่าอะไรทั้งนั้น  อยากเพิ่มเบี้ยก็เพิ่มไป  เราเปลี่ยนบริษัทอยู่แล้ว 
      พอหมดของเก่า  ก็ซื้อประกันบริษัทใหม่ ให้มาถ่ายรูปรถเรา ที่ใหม่เอี่ยมเลยอ่ะครับ  เพื่อให้เบี้ย ถูกลง  หรือ  พอๆ กับบริษัทแรก  โดยที่ไม่ต้อง
      เสียค่าเบี้ยเพิ่มเติมจากการเคลม กับบริษัทเก่า  อ่ะครับ
                     (แบบที่ผมเข้าใจแบบนี้    คือ     ถูกหรือเปล่าครับ)

รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากกกกกกกกกกคร้าบบบบบบบบบบบ    ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

++++ Original Black Jazz 2011 MC  V AT ++++
sassykmb

ความดี ความชอบ : 4

ID: 33061

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2012
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: ปีศาจน้อย
รถ: Honda Jazz
รุ่น: SV/AT
สี: ดำ
ชื่อเล่นรถ: น้องปีศาจน้อยII

« ตอบ #433 เมื่อ: 02 พ.ค. 2013, 11:08 AM »

ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับ      ยาวมากเลยนะครับ  รบกวนเยอะนิดนึงครับ   ช๊อบ ชอบ

*** ตอนแรกกะไม่ถามครับ   ก็เลยลอง ไล่ๆอ่านมา  ก็ยัง งงๆ  จูนไม่ติดกับปัญหาของตัวเองเลยครับ   และปัญหาผมเยอะมากกกกกกกกกกก ***

ก็เลข  ขอรบกวนสอบถามดังนี้นะครับ ว่า...

###   ประมาณวันที่  05/11/12   ผมถอยรถชนคันอื่นครับ  (แบบประมาทร่วม เพราะ คู่กรณี ก็เอาแต่ถอยไม่ได้มองเหมือนกัน)
          สเกิตหลัง กับ ซุ้มล้อ ด้านหลัง  เป็นรอยนิดหน่อย ครับ  (แทบไม่มีเลยก็ว่าได้)    ก็เลยเรียกประกันมา   เพราะ คู่กรณีก็เรียกเหมือนกัน   
          ประกันก็ออกใบเคลมมาให้  ต่างคน   ต่างซ่อมไป   (แจ้งตอนยังเป็นป้ายแดง อ่ะครับ   ตอนนี้ป้ายขาวแล้ว)

คำถามครับ

1. รถผมมีรอยหินดีด  ,  รอยบุบ(ลักยิ้ม มั้งครับ)  ,  ขนแมว  ,  รอยสีขาว ตอนเปิดประตู ในที่แคบมาก เลยโดนรถคันอื่น  รอยทั้งหมดมีรอบคันครับ   
    ประมาณ  10  รอย     +       ข้างประตู  มีรอย โดยข่วน (ไม่รู้อะไรข่วนเหมือนกันครับ  งงๆ  ว่ามันเกิดได้ไง ตอนไหน)   ยาวประมาณ  10  ซม.   
    2  รอยครับ

-    ผมต้องการเคลม รอยที่ว่านั้น ให้หมดทั้งคัน  เหมือนรถใหม่ อ่ะครับ   ต้องแจ้งประกันอย่างไร   ถึงจะไม่เสียค่า  excess  ครับ   (หรือว่ายัง
          -    ค่า excess  ที่ว่า  คือ   ต่อรอย   หรือ   ว่าต่อการแจ้งครับ   (เช่นผม มีทั้งหมด  10   รอย   คิด  10,000  บาท     หรือว่า   แจ้ง 1 ครั้ง 
               มี  10  รอย  ก็เสีย  1,000  บาท  ครับ)
          -    มีทางไหนบ้างที่แจ้งเคลมทั้งคัน  เพื่อทำให้เหมือนรถใหม่  แล้วไม่ต้องเสียค่าอะไรเลยบ้างครับ     หรือไม่มีทางเลย  (บริษัทเก่าเพิ่มเบี้ยก็
               ช่าง   เราก็แจ้งเคลมไปทั้งคัน  พอหมดประกัน เราค่อยเปลี่ยนบริษัทใหม่    บริษัทเก่าไม่ใช้อยู่แล้ว)
          -    จากข้อข้างบน    แล้วที่คนส่วนใหญ่ทำกัน   คือ    เคลมกับบริษัทเก่าให้ใหม่เอี่ยมก่อน  เพิ่มเบี้ยก็ปล่อยไป เราไม่ใช้อยู่แล้ว  แล้วค่อย
               เปลี่ยนบริษัท    ทำแบบนี้ค่าเบี้ยมันจะถูกลงหรอครับ  (เค้าทำกัน แบบนี้ หรือเปล่าครับ  ไม่แน่ใจอ่ะครับ)

2. ผมแจ้งเคลม  1  ครั้งแล้ว    แบบนี้    จะเข้าไปซ่อม  หรือ  ไม่ซ่อม   ปีหน้าเพิ่มเบี้ยแน่นอนใช้มั้ยครับ

3. หากขับชนทุกกรณีครับ  ไม่ว่าเราผิด   ประมาทร่วม   หรือเค้าผิด          จะต้องทำอย่างไรครับ   ต้องยอมเสียเวลา   โทรแจ้งประกัน  แล้ว รออย่าง
    เดียวเลยใช่มั้ยครับ   (หากคู่กรณี  จะเก็บค่าเสียเวลาอ่ะครับ  ผมจะทำไงครับ  มันมีกรณีไหนบ้างครับ)
    *** รบกวน  อธิบาย ขั้นตอนให้ฟังคร่าวๆ ได้มั้ยครับ   จะได้ไม่โดนเค้าหลอกอ่ะครับ  ครั้งแรกที่ชน ผมงงมาก ทำไรไม่ถูกเลยครับ ***

4. หากผมขับเอง แล้ว  ถอยชน  /  ขับชน  แบบไม่มีคู่กรณี  (เช่น เสา  ประตู  รั้ว  ปูน   ฟุตบาท)   จะต้องแจ้งยังไงครับ

5. หากโดนชน ไม่ว่าจะเป็นรถอะไรก็ตาม   แล้วคู่กรณีหนี   แล้วผมจำทะเบียนได้    กับ   จะทำเบียนไม่ได้    จะต้องแจ้งยังไงครับ    มันต่าง
    กันยังไงครับ  (เช่น  มอไซด์ ซัดกระจกข้างหลุด  5555)

6. หากผมสอนน้องขับรถ ซึ่งไม่มีใบขับขี่เลย  เพิ่งเริ่มหัดขับเลย     แล้วดันขับไปชนคู่กรณี  /   ถอยชนอย่างอื่นแบบไม่มีคู่กรณี   /  โดนชนแล้วหนีจำ
   เลขทะเบียนได้   /   โดนชนแล้วหนีจำเลขทะเบียนไมได้      จะต้องแจ้งยังไงครับ
   มีความผิดอย่างไรครับ  เพราะ  คนขับ ไม่มีใบขับขี่เลย

7. ถ้าผมจะแต่งรถ ต้องแจ้งประกันทุกครั้งไหมครับ  แล้วเค้าจะเพิ่มเบี้ยด้วยใช่หรือเปล่า
    เช่น  ติดไฟเดย์ไลท์    ,  เปลี่ยนไฟท้าย AXIS  โคมแดงสโม้ก   ,  ติดโปรเจคเตอร์ ซีนอน  ,   เปลี่ยนหน้ากากเพื่อ ติดจอ 2 din  ,  เปลี่ยนลำโพง
           หน้า หลัง ,   เปลี่ยนล้อแม๊กซ์  + ยาง  เพิ่มขอบ  ,   ทำไฟโลโก้  ,   เปลี่ยนรูปทรงสเกิต  สปอยเลอร์(ถ้ามีโอกาสนะครับ)
    (ทำพวกนี้ ต้องแจ้งประกันหมดรึป่าวครับ   หรือ  ว่ากรณีไหนบ้างที่ไม่ต้องแจ้ง     พอดีทำไฟโลโก้มาอ่ะครับ  เซลล์ บอกไม่ต้องแจ้ง)

8. การกระทำใดบ้าง ที่ประกันจะ ยุติการคุ้มครอง ครับผม    (ติดแก๊ส ประกันหมดป่าวครับ  ผม สงสัย)

ปล. ข้อ 1 -2   ผมไม่รู้อธิบายแล้ว งง  หรือเปล่านะครับ     
      แต่ประเด็นเลย คือ     อยากแจ้งเคลมทั้งคันให้เหมือนรถใหม่    แต่ไม่อยากเสียค่าอะไรทั้งนั้น  อยากเพิ่มเบี้ยก็เพิ่มไป  เราเปลี่ยนบริษัทอยู่แล้ว 
      พอหมดของเก่า  ก็ซื้อประกันบริษัทใหม่ ให้มาถ่ายรูปรถเรา ที่ใหม่เอี่ยมเลยอ่ะครับ  เพื่อให้เบี้ย ถูกลง  หรือ  พอๆ กับบริษัทแรก  โดยที่ไม่ต้อง
      เสียค่าเบี้ยเพิ่มเติมจากการเคลม กับบริษัทเก่า  อ่ะครับ
                     (แบบที่ผมเข้าใจแบบนี้    คือ     ถูกหรือเปล่าครับ)

ขอบคุณมากกกกกกกกกกคร้าบบบบบบบบบบบ    ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

อยากทราบเหมือนกันพอดีจะไปเคลมรอบคันเหมือนกันครับ รอบอะไรไม่รู้เต็มไปหมดเลย

godfatherole
มือใหม่
*

ID: 34532

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2012

« ตอบ #434 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2013, 11:44 AM »

คำถามครับ

2  รอยครับ

รอฟังเหมือนกาน จะหมดเดือนหน้าละ คิดอยู่ว่าจะต่อที่เดิมดีม่ะ
oley
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 55798

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2013
จาก: Samut prakran
ชื่อเล่น: Oley
รถ: Jazz
รุ่น: S AT
สี: TTW

« ตอบ #435 เมื่อ: 31 ก.ค. 2013, 08:44 AM »

รบกวนสอบถามและขอคำแนะนำครับผม
รถผมประกันชั้น1 ซ่อมอู่ ของทิพยประกันภัย
คือผมอยากจะเครมสีใหม่ทั้งคันไม่ทราบว่าผมจะต้องจ่ายค่าส่วนต่างประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
Mara_Sweet
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 56628

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2013

« ตอบ #436 เมื่อ: 04 ส.ค. 2013, 02:40 PM »

สอบถามคุณจอยค่ะ

ประกันปีแรกเรา ของคุ้มภัยคะ รุ่น s at เบี้ยปีแรก 22,xxx  ปีที่ 2 คิดว่าจะต่อของที่ไหนดี เคยลองถามเซลเคร่าๆ ของคุ้มภัย ปีที่ 2
เซลแจ้งว่า 19,xxx บ.

เพราะของเรายังไม่เคยมีเคลมคะ แต่มีร่องรอยจากน้องหมาตัวใหญ่ข่วน ครุดฟุตบาทมั่ง โดนเบียดมั่ง  ตั้งใจว่าจะเคลมรอบเดียว
ตอนใกล้หมดประกันคะ ไว้ต่อประกันเอาประวัติดีคะ แล้วค่อยเคลมทีเดียว

รบกวนสอบถามคุณจอยค่ะว่า 
   1.  ของคุ้มภัยปีที่ 2  ป.1 มีเบี้ยถูกกว่านี้อีกมั้ยคะ หรือมีบริษัทอื่นๆ แนะนำมั้ยคะ อยากได้สัก 14,xxx - 17,xxx

2. ถ้าต้องการเคลมพวกร่องรอยเล็กๆ น้อยต่างๆ ต้องเสีย 1,000 บ. มั้ยคะ

ขอบคุณคุณจอยล่วงหน้านะคะ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 ... 20 21 [22]
พิมพ์