ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

687,897 กระทู้ ใน 30,517 หัวข้อ- โดย 30,701 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabbydolls

22 ต.ค. 2014, 01:25 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่าง บำรุงรักษา / Maintenance and Technical (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)สอบถามเรื่องเครื่องยนต์ค่ะ

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องยนต์ค่ะ  (อ่าน 2068 ครั้ง)
katoonba
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 20729

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2011
จาก: กทม
ชื่อเล่น: น้องแพน
รถ: Jazz
รุ่น: 2008
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: น้องแจสซี่

« เมื่อ: 12 ก.ย. 2011, 02:45 PM »

ไม่เข้าใจ สวัสดีค่ะทุกคน ดิฉันสมาชิกใหม่ มีข้อสงสัยอยากจะถามเพื่อนๆสมาชิกหน่อยค่ะ  คือรถของดิฉัน ได้ติดหล่มโคลน ต้องใช้รถยกขึ้นมา ตอนนี้รถอยู่ที่0ฮอนด้าค่ะ แจ้งประกันแล้ว เป็นประกันของสินมั่นคงค่ะ วันแรกประกันมาถ่ายรูปภายนอก ประเมินให้  พอวันเสาร์เค้านัดอีก 10.00 น. เจอกันที่0ฮอนด้า แล้วมันก็ไม่มา ก็เลยโทรไปที่สินมั่นคงสาขาบางแค เค้าบอกว่าคนที่จะมาประเมินราคา หยุดค่ะ ไม่ทราบว่าหยุดแล้วนัดทำไมค่ะ หยุด 2 วัน พอวันนี้มา ไปดูรถ แค่เดินดูรอบรถ เปิดดูหม้อน้ำ ไม่มีน้ำ ทางประกันบอกว่าไม่ออกใบเคลมให้เพราะไม่เกี่ยวกับอุบัติเหตุ อาจเป็นเพราะหนูไม่ได้เติมน้ำ เด๋ววๆ ก่อนหน้านี้มันบอกว่าถ้าน้ำเข้าเครื่อง ต้องยกเคครื่องใหม่มันจะไม่รับเคลมค่ะ นี่ประกันชั้น 1 นะค่ะ แต่เป็นประกันอู่ค่ะ แต่หนูยอมจ่าย40%เข้า0 ตอนนี้หนูเลยแจ้งให้ทาง0เปิดจ๊อบเอารถขึ้นเช็คดูพยามยามหาร่องรอยจากอุบัติเหตุค่ะ เพราะอาการที่เป็นคือ พอเอารถขึ้นมาขับได้ แล้วเครื่องก็ดับไปเลยค่ะ แต่ที่รู้ๆๆมาแล้วตอนนี้คือ คล์อย หักค่ะ อยากถามเพื่อนๆๆว่า พอจะแนะนำอู่ที่ทำเครื่องของฮอนด้าบ้างมีไหมค่ะ เพราะอู่ของทางประกันมันเป็นอู่สีหมดเลยค่ะ  หรือ ถ้าต้องยกเครื่องจิงๆๆพอจะมีแหล่งที่ขายเครื่องมือ2 ไหมค่ะ แจสปี 2008 เครื่อง วีเทค ค่ะ  รบกวนผู้รู้แนะนำทีค่ะ ดีคร๊าบ

* 296620_2299866252364_1120382467_32694760_1545346982_s.jpg (7.72 KB, 98x130 - ดู 740 ครั้ง.)
789
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 9

ID: 24595

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2011
จาก: ayutthaya
ชื่อเล่น: tony
รถ: JAZZ
รุ่น: GD
สี: black

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ก.ย. 2011, 02:55 PM »

ไม่เข้าใจ สวัสดีค่ะทุกคน ดิฉันสมาชิกใหม่ มีข้อสงสัยอยากจะถามเพื่อนๆสมาชิกหน่อยค่ะ  คือรถของดิฉัน ได้ติดหล่มโคลน ต้องใช้รถยกขึ้นมา ตอนนี้รถอยู่ที่0ฮอนด้าค่ะ แจ้งประกันแล้ว เป็นประกันของสินมั่นคงค่ะ วันแรกประกันมาถ่ายรูปภายนอก ประเมินให้  พอวันเสาร์เค้านัดอีก 10.00 น. เจอกันที่0ฮอนด้า แล้วมันก็ไม่มา ก็เลยโทรไปที่สินมั่นคงสาขาบางแค เค้าบอกว่าคนที่จะมาประเมินราคา หยุดค่ะ ไม่ทราบว่าหยุดแล้วนัดทำไมค่ะ หยุด 2 วัน พอวันนี้มา ไปดูรถ แค่เดินดูรอบรถ เปิดดูหม้อน้ำ ไม่มีน้ำ ทางประกันบอกว่าไม่ออกใบเคลมให้เพราะไม่เกี่ยวกับอุบัติเหตุ อาจเป็นเพราะหนูไม่ได้เติมน้ำ เด๋ววๆ ก่อนหน้านี้มันบอกว่าถ้าน้ำเข้าเครื่อง ต้องยกเคครื่องใหม่มันจะไม่รับเคลมค่ะ นี่ประกันชั้น 1 นะค่ะ แต่เป็นประกันอู่ค่ะ แต่หนูยอมจ่าย40%เข้า0 ตอนนี้หนูเลยแจ้งให้ทาง0เปิดจ๊อบเอารถขึ้นเช็คดูพยามยามหาร่องรอยจากอุบัติเหตุค่ะ เพราะอาการที่เป็นคือ พอเอารถขึ้นมาขับได้ แล้วเครื่องก็ดับไปเลยค่ะ แต่ที่รู้ๆๆมาแล้วตอนนี้คือ คล์อย หักค่ะ อยากถามเพื่อนๆๆว่า พอจะแนะนำอู่ที่ทำเครื่องของฮอนด้าบ้างมีไหมค่ะ เพราะอู่ของทางประกันมันเป็นอู่สีหมดเลยค่ะ  หรือ ถ้าต้องยกเครื่องจิงๆๆพอจะมีแหล่งที่ขายเครื่องมือ2 ไหมค่ะ แจสปี 2008 เครื่อง วีเทค ค่ะ  รบกวนผู้รู้แนะนำทีค่ะ ดีคร๊าบ
หวัดดีคับถ้าจะดูเครื่องมือ2ก้อต้องเซี่ยงกงวังน้อยคับที่นี่มีร่วม100ร้านหรือกว่านั้นยังไงก้อขอซ่อมได้หรือหาได้ไวไวนะคับ(ม่าม่าก้อได้ครับชอบ) อี่ อี่
katoonba
มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ก.ย. 2011, 03:11 PM »

Hiขอบคุณมากๆๆค่ะ แต่รู้สึกว่าช่างบอกว่า น้ำไม่เข้าเครื่องค่ะ แต่หม้อน้ำแตกรูใหญ่มาก คอล์ยหัก คัชซี หลังขวาหัก  อาการหนักไหมค่ะ ที่ช่างเค้าบอก เห็นบอกว่าต้องผ่าเครื่องค่ะ  ไม่เข้าใจ อืมห์
789

ID: 24595

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2011
จาก: ayutthaya
ชื่อเล่น: tony
รถ: JAZZ
รุ่น: GD
สี: black

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ก.ย. 2011, 07:36 PM »

Hiขอบคุณมากๆๆค่ะ แต่รู้สึกว่าช่างบอกว่า น้ำไม่เข้าเครื่องค่ะ แต่หม้อน้ำแตกรูใหญ่มาก คอล์ยหัก คัชซี หลังขวาหัก  อาการหนักไหมค่ะ ที่ช่างเค้าบอก เห็นบอกว่าต้องผ่าเครื่องค่ะ  ไม่เข้าใจ อืมห์
โห โหโหหักเลยเหรอ  กลัว กลัวสงสัยว่างานเข้าแล้วครับ
weerapong
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ID: 15089

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2010
จาก: HJL Nonthaburi team  no. 20
ชื่อเล่น: " K "
รถ: new jazz
รุ่น: sv
สี: white

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ก.ย. 2011, 04:31 PM »

เครื่องไม่ต้องเปลียนหลอกครับเปลียนเฉพาะแค่ทีเสียหายก็พอแล้วครับเรื่องประกันก็บอกว่าไปชนอะไรมาก็ได้อะครับบอกว่ามันหล่นอยู่กลางถนนคับต้องกลางคืนมองไม่เห็นนะครับ บ๊ายบาย
katoonba
มือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พ.ค. 2012, 12:55 PM »

ขอโทดค่ะหายไปนาน สรุปว่ายกเครื่องมาค่ะ ประกันจ่ายแค่ค่าทำสีแค่ช่วงหน้า ค่าซ่อมเครื่องออกเองเต็มๆๆเลยนะ เกือบ 7 หมื่นค่ะ ซ่อมที่0ตลิ่งชันมาค่ะ เซงเลยค่ะเจอประกันชั้น 1 แบบนี้ แง แง จะเอา จาอาว
sems007

ID: 5877

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2009
จาก: กำแพงเพชร
รถ: HanDa Jazz 2010
รุ่น: Jazz 2009 /MT
สี: ~BlaCk~
ชื่อเล่นรถ: ~B.J.~

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พ.ค. 2012, 09:23 PM »

โอแม่เจ้า..!!   บริษัทประกันแบบนี้น่าคบมั๊กมั๊ก หื่น
katoonba
มือใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 พ.ค. 2012, 10:52 AM »

ถือซะว่าเป็นบทเรียนราคาแพงของประกันภัยชั้น 1 สินมั่งคง ค่ะ  อ๊าก
muheng

ความดี ความชอบ : 30

ID: 17805

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2011
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: เฮง
รถ: GE MC
รุ่น: S MT
สี: ฟ้า
ชื่อเล่นรถ: ฟองน้ำ

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 พ.ค. 2012, 10:59 AM »

เวลาเกิดอุบัติเหตุ ควรอย่างยิ่ง ที่จะถ่ายรูปตอนเกิดอุบัติเหตุเก็บไว้ยันกับประกันนะ

แล้วให้ช่างประเมินส่วนประกันที่หน้าที่คุมราคาอ่านไปอ่านมางงแหะ

ไม่ได้ชอบรถ honda แต่ชอบ jazz... งงป่ะ??<br /><br /><br /><br />สงสัยคลิก... http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=43686.0
katoonba
มือใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 พ.ค. 2012, 11:04 AM »

ปกติแล้วประกันชั้น 1 นี่จ่ายหมดทุกอุบัติเหตุมิใช่หรอค่ะ (อันนี่ไม่ทราบนะค่ะเลยถาม) สภาพรถพังขนาดนั้นใครจะทำเองว่าไหมค่ะ
adi autolism
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 10

ID: 9263

Adi Autolism..

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2010

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 พ.ค. 2012, 11:25 AM »

ไอ้ประกันยี่ห้อนี้ ผมเคยทำปีที่2 ครั้งเดียวเข็ด ให้ทำฟรีก็ไม่เอา
ประกันชั้น1 ซ่อมห้าง ทุกที่ได้เลย
ตอนไปเครม รอยกันชนหน้า มันบอกว่าต้องเข้าศูนย์ที่ดิวอยู่ ทั่วกรุงเทพมี 4 ศูนย์ ไกลๆทั้งนั้น เซ็ง1
เลยเอาเข้าอู่นอกก็ได้ แต่มันบอกต้องวิ่งไปตีราคา+เครมที่สำนักงานมัน อยู่แถวหลักสี่นู้น บ้านผมอยู่ปทุมคับ
เซ็ง2   สรุปอู่พาไปเครมค่าทำสีแค่ 1600 บาท  ค่าน้ำมันผมเกือยบพอดี
เข็ดจนตาย มาช้า เคลมยาก  คอนเซป

Adi Autolism..
086-806-0694
natural_7
**

ความดี ความชอบ : 2

ID: 35669

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2012

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 พ.ค. 2012, 01:46 PM »

ประกันห่วยครับ ถ้าประกันดีจริง เค้าต้องช่วยเรา จะทำเป็นว่าเกิดอุบัติเหตุหรืออะไรก็แล้วแต่
แล้วเคลมให้ทั้งหมดครับ อันนี้เป็นส่วนนึงของคนที่เค้าอยากทำประกันชั้น 1 เพราะมีปัญหา
จะได้ไม่ต้องเสียเงินเยอะ ประกันงอแงแบบนี้ ลาขาดไปเลยครับ
chokai

ความดี ความชอบ : 5

ID: 31088

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2012

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 พ.ค. 2012, 04:13 PM »

สินมั่นคง... จัดมันน

.. ไม่มาก ... แต่ท่ายากเยอะ
katoonba
มือใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 พ.ค. 2012, 09:31 AM »

ใกล้จะต่อประกันแล้ว มีใครพอจะแนะนำบริษัทดีๆๆให้ได้ไหมค่ะ
oDORAMONo
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 16220

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2011

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2012, 05:42 PM »

อันนี้ดีสุดครับเก็บเงินทำประกันไว้ซ่อมเองดีกว่า ขับรถไม่ประมาด ก็ ไม่เกิดอุบัตติเหตุและครับ รถผม เริ่มเข้าปีที่ 2 ครับ ไม่ทำประกันแล้ว เคยทำประกันชั้น 1 ของวิริยะ ตอนปีแรก ไว้อะครับตอนนั็าท่วมวิ่งลุยนํ้าช่วงนํ้าท่วม ก ท ม อะ รถติดพอดีพอออกตัวรู้สึกว่าครัสลื้น ออกตัวแล้วกระตุก รถลอยอยู่บนเลยกลัวมีปัญหา เลย เรียกประกัน ประกัน ไม่มาดูไม่อารัยเลย เซ็ง ตอนนี้ไม่ทำแมร่งเลย ช่วยตัวเอง
khamfar
**

ความดี ความชอบ : 7

ID: 33968

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2012
รถ: ฮอนด้าแจ๊ส
รุ่น: SV
สี: บรอนเงิน
ชื่อเล่นรถ: ค้ำฟ้า

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2012, 07:02 PM »

ไอ้ประกันยี่ห้อนี้ ผมเคยทำปีที่2 ครั้งเดียวเข็ด ให้ทำฟรีก็ไม่เอา
ประกันชั้น1 ซ่อมห้าง ทุกที่ได้เลย
ตอนไปเครม รอยกันชนหน้า มันบอกว่าต้องเข้าศูนย์ที่ดิวอยู่ ทั่วกรุงเทพมี 4 ศูนย์ ไกลๆทั้งนั้น เซ็ง1
เลยเอาเข้าอู่นอกก็ได้ แต่มันบอกต้องวิ่งไปตีราคา+เครมที่สำนักงานมัน อยู่แถวหลักสี่นู้น บ้านผมอยู่ปทุมคับ
เซ็ง2   สรุปอู่พาไปเครมค่าทำสีแค่ 1600 บาท  ค่าน้ำมันผมเกือยบพอดี
เข็ดจนตาย มาช้า เคลมยาก  คอนเซป
เยี่ยม
katoonba
มือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 ก.ค. 2012, 10:21 AM »

รบกวนพวกพี่ๆแนะนำประกันหน่อยได้ไหมค่ะ พอดี ไอ้ชั้น1 ห่วยโครตๆๆ กำลังจะหมด 14 ก.ค. นี้แล้วค่ะ
(ขอถามนิสค่ะ ตอนนี้หนูอยากเอาไปเครมรอบคัน ก่อนที่มันจะหมด จะสามารถทำได้ไหมค่ะ )
รบกวนพวกพี่ๆๆด้วยนะค่ะ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar HJL Sponsor ว่าง SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์