ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

757,494 กระทู้ ใน 29,402 หัวข้อ- โดย 35,408 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: backpacke

26 ก.ย. 2018, 10:40 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องทดสอบ / Review (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ว่างๆพามา Review โช๊ค Silver

หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่างๆพามา Review โช๊ค Silver  (อ่าน 28390 ครั้ง)
samucat
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 13

ID: 16354

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2011

« เมื่อ: 20 ต.ค. 2011, 11:41 PM »

วันนี้มา Review โช๊ค Silver ให้ฟังหลังจากใช้งานมาประมาณ 6 เดือนนะครับ ส่วนตัวนี้เป็นครั้งแรกเลยที่ได้ใช้โช๊คแต่งเคยแต่ขับเดิมๆมาตลอดดังนั้นจึงไม่สามารถนำไปเทียบกับโช๊คแต่งตัวอื่นได้บอกได้แต่ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ

อันนี้เรื่องความสูงในการโหลดจากภาพเป็นด้านหลัง ก่อนการโหลดและหลังการโหลดผมไม่รู้ว่าลงมากี่นิ้วรู้แต่ว่าโหลดแล้วด้านหลังสอดนิ้วได้ประมาณ 1 นิ้ว ครึ่งไม่ถึงดี สามารถปรับได้ต่ำกว่านี้อีกแค่ประมาณ 5mm ก็สุดกระบอก กะๆเอาประมาณ 2 ซม จากขอบยางถึงซุ้ม เต็มที่สุดๆคงได้แค่ 1 นิ้วสอด

อันนี้เป็นด้านหน้าสอดได้ประมาณ 1 นิ้วพอดีแน่นๆ กะๆเอาประมาณ 1.5 ซม จากขอบยางถึงซุ้ม ด้านหน้ายังสามารถปรับให้ต่ำกว่านี้ได้อีกจนอมล้อไปเลย แต่เนื่องจากผมเคยลองแล้วถ้าโหลดต่ำกว่านี้จะเวลาจั้มแรงๆ มันจะขูดพุกพลาสติกด้านในซุ้มล้อ แต่ถ้าระยะนี้จั้มไม่มีติดครับ

อันนี้ภาพรวมๆ รถไม่ได้ล้างไม่หล่อเลย

ค่า K สปริง F-6kg R-3kg ตอนนี้มาถึงฟิวลิ่งในการขับขี่โดยเทียบจากโช๊คเดิมนะครับ แว่บแรกที่ลองขับถือว่าแข็งกว่ามากเพราะระยะยุบตัวน้อยกว่ากันถึง 50% ไม่สามารถรูดหลังเต่าได้ เวลาขึ้นลงลูกระนาดให้ความรู้สึกแน่นแต่ถ้าขึ้นแรงๆจะกระแทก วิ่งความเร็วต่ำมีอาการเด้งค่อนข้างมากถ้าถนนไม่เรียบ วิ่งความเร็วสูง เปลี่ยนเลน เข้าโค้งเกาะแน่นหนึบ แต่ที่ความเร็ว 180 ทำการเปลี่ยนเลนซ้ายขวาจะรู้สึกว่าพวงมาลัยเบาแต่ก็ยังควบคุมรถได้ดี รอยต่อสะพานแย่ๆลงทีเดียวหยุด แต่ถ้ามาเร็วมากจะจุกนิดนึง สรุปสำหรับผมถ้าเป็นคนขับรถเร็วชอบเข้าโค้งไม่ผ่อนคันเร่งชอบโหลดและไม่กลัวเด้ง Silver+บริการหลังการขายกับราคานี้ไม่ผิดหวังแน่นอน แต่ถ้าเน้นขับกินลม ไม่ซิ่ง ใช้ในเมืองรถติดๆ ไม่เวริคเท่าไหร่นะครับ ส่วนค่าความหนืดสำหรับผม หน้า 4-6 หลัง 6-8 เป็นค่าที่นุ่มหนึบสุดแล้ว ต่ำกว่านี้มันจะรู้สึกเด้งๆนิ่มๆ และถ้าสูงกว่านี้ระดับ 10 ขึ้นไป จะแข็งแบบแน่นๆ ผมทนใช้ได้แค่สุดที่ระดับ 16 สามารถเลี้ยวได้ในทางที่คิดว่าแหกโค้งกับโช๊คเดิมๆแน่นอน แต่ถ้าเลี้ยวในมุมที่แคบและใช้ความเร็วสูงมาแตะเบรคแล้วหักเลี้ยวท้ายรถจะมีอาการสไลด์ออกแต่สามารถหักพวกมาลัยคืนเพื่อคุมอาการรถได้ง่ายครับ ตัวนี้ผมว่าเหมากะขาซิ่งและขาโหลดมากว่า อารมณ์คุณหนูนั่งรถหรูนี้มองยี่ห้ออื่นได้เลย

<br />Thanks: ฝากรูป
Kob Ob Ob
Administrator

ความดี ความชอบ : 434

ID: 1

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2008
จาก: Chonburi
ชื่อเล่น: Kob
รถ: Vigo 2005
รุ่น: 2.5 E 4D
สี: Gold
ชื่อเล่นรถ: Vigo

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ต.ค. 2011, 09:02 AM »

เยี่ยม เยี่ยมเลย ขอบคุณครับ

ร่วมรณรงค์ใช้รูปจริงของท่าน เป็นรูป Avatar (รูปประจำตัวสมาชิก)
MyTong

ความดี ความชอบ : 9

ID: 7585

Jazz V(SRS) Mugen

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2009

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ต.ค. 2011, 10:59 PM »

มาร่วมชะตากรรม ผมจะหนี แล้วนะ  ดีคร๊าบ ดีคร๊าบ

บร่ะแล้ว
samucat

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ต.ค. 2011, 12:24 AM »

มาร่วมชะตากรรม ผมจะหนี แล้วนะ  ดีคร๊าบ ดีคร๊าบ

จะรีบไปไหนลองปรับ ข้างหน้า 5 หลัง 7 ดูก่อน นุ่มกำลังดีนะ จะไปลองตัวไหนใหม่รบกวนบอกฟิ่วลิ่งด้วยนะอยากรู้ยี่ห้ออื่นมากเมื่อเทียบกะตัวนี้ อยากไปลองยี่ห้ออื่นมั้งแต่ตังไม่ถึง ซื้อทรายกันบ้านบ้านไปร่วมหมื่น  โห โห โอ๊ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ต.ค. 2011, 12:28 AM โดย samucat » บันทึกการเข้า

GameZaa
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 281

ID: 948

อยากทำอะไรรีบทำ...เกิดมาแล้วเดี๋ยวก็ตาย!....[^__^]

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: พิดโลกครับ [PHITSANULOK]
ชื่อเล่น: เกมส์
รถ: HONDA NEW JAZZ 2008 [GE]
รุ่น: SV AT
สี: White
ชื่อเล่นรถ: JAZZY

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ต.ค. 2011, 12:54 AM »

"อารมณ์คุณหนูนั่งรถหรูนี้มองยี่ห้ออื่นได้เลย" ฮ่าๆๆๆ
ปล.รีวิวได้ตรงใจมากเลยครับ เท็จจริงอยู่ในนี้เลย.... เยี่ยม

สารบัญแต่งรถ ทั้งหมด หน้า-1<br /><br /><br />[อัพเดท 01.11.12] หน้า-147
MyTong

ความดี ความชอบ : 9

ID: 7585

Jazz V(SRS) Mugen

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2009

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 ต.ค. 2011, 10:39 PM »

มาร่วมชะตากรรม ผมจะหนี แล้วนะ  ดีคร๊าบ ดีคร๊าบ

จะรีบไปไหนลองปรับ ข้างหน้า 5 หลัง 7 ดูก่อน นุ่มกำลังดีนะ จะไปลองตัวไหนใหม่รบกวนบอกฟิ่วลิ่งด้วยนะอยากรู้ยี่ห้ออื่นมากเมื่อเทียบกะตัวนี้ อยากไปลองยี่ห้ออื่นมั้งแต่ตังไม่ถึง ซื้อทรายกันบ้านบ้านไปร่วมหมื่น  โห โห โอ๊ก

พี่เหมือนผมเลย แต่บ้านผมใช้อิฐที่เอามากั้นสวนก่อ แล้วยาแนว กะว่าน้ำลดเอาไปใช้ต่อได้อีก แบบว่างก ส่วน Silver's ตอนนี้ปรับหน้า 4 หลัง 6 มาตั้งนานแล้วครับ ไปๆมาๆ รู้สึกว่าแข็งเพราะสปริงละ ฮ่าๆ  ฮ่าๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ

บร่ะแล้ว
momaydopod

ความดี ความชอบ : 47

ID: 4720

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2009
จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Momay
รถ: New jazz GE8
รุ่น: S A/T งบน้อยครับ
สี: ขาวรึเปล่าหว่า
ชื่อเล่นรถ: น้องร่ำรวย

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 พ.ย. 2011, 12:21 AM »

หน้าเอา

TEIN SS

Silver SS

H-Drive

G/A/B  SS อีก

มาเปรียบมวยกันเยอะ

ให้บริการดูแลทางด้าน IT
samucat

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 พ.ย. 2011, 07:59 PM »

หน้าเอา

TEIN SS

Silver SS

H-Drive

G/A/B  SS อีก

มาเปรียบมวยกันเยอะ

มันหาคนใช้คนเดียวครบทุกยี่ห้อยากนะซิครับโช๊คไม่ได้บาทสองบาท นี้ผมก็อยากลองหลายตัวกำลังรอมือสองราคาแหล่มๆมาหลายที่ละแต่เท่าที่ยกมา Tein นิ่มสุดแล้ว 3 ตัวที่เหลือแข็งกว่า Tein แน่นอนและเกาะถนนกว่าแน่ๆและออฟชั้นหรูกว่าและราคาถูกกว่าเยอะ Silver กับ H-drive ผมว่ามาจากโรงงานเดียวกัน H-drive ของใต้หวันแต่ตีตราอเมริกาเพื่อยกระดับความหน้าเชื่อถือ

Tz
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 5

ID: 14017

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2010

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2011, 01:45 PM »

ผมก็ว่ามันแข๊งมาก ถ้าชอบซิ่งอะได้เลยทุกวันนี้ผมวิ่งกระจกหลังสั่น 555+
BestHuafoo
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 5

ID: 17845

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2011
จาก: กรุงเทพฯ
ชื่อเล่น: Best
รถ: Jazz 2011
รุ่น: S MT
สี: Orange

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2011, 11:39 AM »

ถ้าไม่ติดเรื่องความกระด้าง

ตัวนี้ถือว่าได้เปรียบคู่แข่งเรื่อง ราคา วัสดุที่ใช้
กระบอกMonotube ปรับแข็งอ่อนได้ไม่แพ้โช็คราคา 5-6หมื่น

แต่... ถ้า Tein SS ราคาเปิดที่ 38-39 ปลายๆ Silver ก็อาจไม่ได้เกิดเหมือนกัน

gog123

ความดี ความชอบ : 18

ID: 11586

บริการShipping ครบวงจร

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2010
จาก: นครปฐม
ชื่อเล่น: 彼の胸。
รถ: Fit-rsフィット
รุ่น: V
สี: 白米.........
ชื่อเล่นรถ: 私は好き。

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2011, 05:33 PM »

ใช้ตัวเดวกันขอบคุนครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...........นครปฐมหรือรอบๆๆเข้ามาคุยกันเรยครับ.........
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=49928.0
kmutnb

ID: 27051

วิศวกรโยธา

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2011
จาก: กทม
ชื่อเล่น: แบงค์
รถ: แจ๊ส
รุ่น: mc s auto
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: สโนว์

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2012, 02:41 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
min_outsider
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 36514

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 ต.ค. 2012, 11:03 PM »

สอบถามหน่อยครับ

ความคงทนเป็นอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้สภาพยังโอเคอยู่ไหมครับ
atlantis

ความดี ความชอบ : 38

ID: 5469

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2009
จาก: chiang mai & Nakhon Sawan
ชื่อเล่น: Beer / NJC No.26
รถ: New Jazz
รุ่น: S AT & LPG
สี: yellow y65p

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ต.ค. 2012, 09:22 AM »

สอบถามหน่อยครับ

ความคงทนเป็นอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้สภาพยังโอเคอยู่ไหมครับ

ของผม 1ปี 9เดือน ปกติอยู่ครับ  จิบ จิบ อ่าห์
cefboy
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 46

ID: 13770

Jazz อยากแรงแล้ว !!!

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2010
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Cefboy
รถ: Jazz
รุ่น: 2008
สี: White
ชื่อเล่นรถ: Mugen RS

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 พ.ย. 2012, 02:18 PM »

เดี๋ยวนี้ผมว่าโช้คมีราคาน่าจับต้องอยู่มากมาย ใส่แล้วขับดีขึ้นกว่าเดิมมากมาย
หลายเจ้านำเข้ามาขายก็มีอะไหล่ไว้ซ่อมหรือเปลี่ยน ถ้าตัวโช้คไม่ซวยจริงที่แตกหรือซึม ซ่อมได้ง่ายๆครับ
บางเจ้าถึงขนากนำน้ำมันความหนืดขึ้นมา เวลาเสียจริงๆ ส่งไปร้านซ่อมกำหนดความหนืดจากโรงงานผลิตมาเลยก็ดี
บ้างมีแยกขายเป็นต้นในราคาที่รับได้ไม่ฟันกันมากมาย หรือบางยี่ห้อมี Option ต่างๆ ให้สะดวกเข้ากับคนขับมากมาย

นานๆไป
ถ้าโช้คเกิดทำงานผิดพลาดหรือเสียขึ้นมาต้นนึึง หลังจากเกินระยะเวลาการประกันของเค้าไปล่ะ ?
ถ้าโช้คชอบมีเสียงดังน่ารำคาญล่ะ แก้ไม่ตกขึ้นมาล่ะ ?

การรีวิวกับการรวมข้อมูลของผู้ใช้โช้คหลายยี่ห้อเป็นเรื่องดีนะครับ ถ้าผลิตภัณไหนดีก็อยู่ไป คนใส่เยอะ คนขายจะได้กล้าเอามาเยอะ มี Spare เยอะอะไหล่ พร้อม Win Win กันทั้่งคู่ ยิ่งถ้ามีปัญหาใดๆ ผู้จำหน่ายเข้ามาตอบข้อค้องใจกันตรงไปตรงมา ผมเชื่อว่ายี่ห้อนั้นแหละครับที่จะได้รับความนิยม
ไม่ใช่บอกกันปากต่อปาก หรือขายแล้วทิ้งกันไม่ดูแล

สนับสนุนการรีวิวครับ  เยี่ยม

M.U.G.E.N. F.A.M.I.L.Y.......
JDM FN2 Seat with Side Airbag
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=35193.0
ชมรายละเอียดที่นี่
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=37040.
muheng

ความดี ความชอบ : 30

ID: 17805

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2011
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: เฮง
รถ: GE MC
รุ่น: S MT
สี: ฟ้า
ชื่อเล่นรถ: ฟองน้ำ

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 พ.ย. 2012, 11:04 AM »

แล้วตัวใหม่เป็นไงบ้างใครลองยังช่าใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนแค่สปริงหรือจัดหนักไปเลยจบอิอิ

ไม่ได้ชอบรถ honda แต่ชอบ jazz... งงป่ะ??<br /><br /><br /><br />สงสัยคลิก... http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=43686.0
samucat

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 พ.ย. 2012, 11:18 PM »

แล้วตัวใหม่เป็นไงบ้างใครลองยังช่าใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนแค่สปริงหรือจัดหนักไปเลยจบอิอิ

ตอนนี้กำลังจะไปถอย h-drive ละครับ ลังเล silver ตัวใหม่เหมือนกันแต่คิดว่ายังไงก็คงไม่น่านุ่มขึ้นตัดใจลอง h drive ดีกว่า ล่าสุดใช้ blistein b14 เข้าถึงจิตวิญาณของคำว่านุ่มหนึบเลยครับ คู่หน้านี้สุดยอดครับใช่เลย แต่ด้านหลังมันแข็งไปหน่อยเสียอย่างเดียวใช่ไปแล้วนานๆแล้วแถมไก่ กุ๊กๆ ๆ ไม่ได้เสียนะถอดใส่ใหม่ก็หายดัง ร้านไหนมีโช็คให้ผมลองก็ได้นะครับเดียวจัดเต็ม review ให้ครับ แหะๆ เปลี่ยนโช็คทียังกะขับรถคนละคันผมนี้ช้อบชอบ มีความสุขจริงๆกับช่วงล่างใหม่ๆ อยาจะลองมันให้ครบทุกยี่ห้อเลย (ถ้ามีตังแต่ตังหมดละคร้าบ)  จน

abadahey
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 29

ID: 6323

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2009
จาก: Nonthaburi
รถ: Jazz MC 2012
รุ่น: S A/T
สี: Taffeta White

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 พ.ย. 2012, 01:39 PM »

อยากทราบ ระหว่าง H-drive กับ blistein b14
ฟิลลิ่งต่างกันยังไงบ้างคับ ถ้าไม่ชอบ ซิ่งเท่าไร ชอบนุ่มหนึบมากกว่าครับ  ช๊อบ ชอบ

samucat

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 พ.ย. 2012, 02:44 PM »

อยากทราบ ระหว่าง H-drive กับ blistein b14
ฟิลลิ่งต่างกันยังไงบ้างคับ ถ้าไม่ชอบ ซิ่งเท่าไร ชอบนุ่มหนึบมากกว่าครับ  ช๊อบ ชอบ

รอซักอาทิตย์หน้าแล้วกัน ถ้าไม่อะไรผิดพลาดจะไปถอย h drive เสาร์นี้ครับ แล้วได้ซัดยาวไปลองโค้งที่แม่ฮองสอนเลยครับ ไว้เดียวมา review ให้ฟังกันอีกที

vikiki
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 25536

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2011

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 ม.ค. 2014, 04:19 PM »

รออ่าน รีวิว h drive อยู่นะครับ

ดีคร๊าบ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1] 2
พิมพ์