ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

748,988 กระทู้ ใน 29,004 หัวข้อ- โดย 35,325 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: antniphon

26 เม.ย. 2018, 02:58 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover' s Hobby / งานอดิเรก ยามว่างกล้อง ท่องเที่ยว / Travel & Camera (ผู้ดูแล: Carrot)ภูกระดึงรอบ 2 คร้าบบ ^^

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ภูกระดึงรอบ 2 คร้าบบ ^^  (อ่าน 7500 ครั้ง)
-TUM-
Moderators

ความดี ความชอบ : 516

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« เมื่อ: 22 ธ.ค. 2011, 09:36 PM »

หลังจากไปภูกระดึงครั้งแรกเมือ 18 พ.ย ปีืั้ที่แล้ว ปีนี้น้องเบลชวนไปอีกครั้ง ไอ้เราก็ว่างๆอยู่ ประกอบกับที่ค่อนข้างประทับใจในทริปครั้งแรก จึงตอบตงลงไปอย่างไม่ยากเย็น จริงๆเคยยากไปภูกระดึงมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว ได้แต่ดูในรูป รู้สึกว่าที่นี่มีเสนห์ มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองดี ไปแล้วก็ชอบครับ

ทริปรอบ 2 นี้ค่อนข้างจะฉุกละหุกเพราะมันกระชิั้นชิด มีเวลาเตรียมตัวแค่อาทิตย์หน่อยๆ จองบ้านจองรถเลยค่อนข้างทุลักทุเลเพราะเป็นเดือนท่องเที่ยวพอดี ตั้งเป้าเดินทางวันที่ 3-5 ธันวาคม ซึ่งตรงกับวันหยุดยาวๆด้วย แต่ก็ต้องไปเพราะหลายๆคนก็ลางานไม่ได้ การเดินทาง ออกเดินทางคืนวันที่ 2/12 เวลาประมาณ 4 ทุ่ม 20 นาที ที่หมอชิต 2 ชานชลา 27-29 รถทัวร์ของ แอร์เมืองเลย (ป.1 นะไม่ใช่ VIP ของ VIP มันเต็มหมด) ถึงผานะเค้าแถวๆ ตี 5 - 6 โมงเช้า
ส่วนขากลับ ออกเดินทาง 1 ทุ่มครึ่ง ถึงกรุงเทพ เช้าวันที่ 6/12 ประมาณ ตี 4 ได้รถของแอร์เมืองเลย ค่าตั๋วรถ ไปกลับ รวม 770 บาท นั่งไม่สบายเลยครับ ปวดหลังปวดก้นไปหมด ส่วนที่พักได้เป็นเต็นท์ขนาดนอน 3 คน ในโซน A อากาศควรจะหนาวกว่าในบ้านแน่นอน ราคาคืนละ 225 บาท ค่าเครื่องนอน 60 บาท ถ้าเอาไปเองก็ไม่ต้องเสีย เลยเอามันซะคนละหลังซะเลย

ส่วนการเที่ยว Plan น่าจะคล้ายๆเดิมมั้ง ค่อยดูอีกที ป.ล ปีนี้ไม่ได้เข้าป่าปิดนะ

วันแรก ขึ้นภูแถวๆ 8 โมงเข้า ระยะทาง 5.5 กิโล ถึงหลังแปรซักบ่ายโมง เดินไปที่พักอืก 3.5 กิโล เข้าที่พักน่าจะแถวๆ บ่าย 3 ถ้า โอเคก็เดินไปดูพระอาทิตย์ตกที่ผาหมากดูก ประมาณ 2 กิโล ไปกลับ 4 กิโล

วันที่ 2 ถ้าตื่นไหว ตี 5 หน่อยๆมั้ง ไปดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ผานกแอ่น แล้วก็อาจจะแวะ น้ำตกถ้ำใหญ่ แล้วเดินไปเลาะทางเลียบผา มุ่งไปดูพระอาทิตย์ตกที่ผาหล่มสัก จากนั้นก็เดินกลับมามืดๆ ระยะทางไปกลับ 18 กิโล ถึงที่พักน่าจะประมาณ 3-4 ทุ่ม ทางมืดตื๋อ สยิวกิ้วน่าดู เตียมไฟฉายสว่างๆและถ่านไปให้ดีๆ

Note: ทริปนี้ เนื่องจากมีแต่คนถึกๆ เพื่อให้ได้ฟิว เราจะเดินไปทั้งหมดนะจ๊ะ ไม่เช่าจักรยาน (เพราะมันเปลื่องเงิน ต้องประหยัดอยู่อย่างพอเีพียง)

วันที่ 3 ถ้าวันที่ 2 ไม่ตื่นไปดูพระอาทิตย์ขึ้น ก็ตื่นวันนี้เสร็จก็คงทานข้าวแล้วเก็บข้าวเก็บของ สายๆ 10 โมงมั้งก็เดินลงภูมาข้างล่าง บ่ายแก่ๆลงมาถึงอาบน้ำอาบท่าแล้วก็นั่งรถไปผานกเค้าเตรียมตัวกลับ รถออก 19:30 ถึง กทม ตี 3 กว่าๆ ก็จบทริป

ค่าใช้จ่าทริปนี้ ก็ประมาณ 770 + 510 + ค่ากิน ดูๆแล้วงบ 2,500-3,000 บาทน่าจะอยู่นะ เน้นใช้แรงกายล้วนๆ เดิน 3 วันรวมประมาณ 45 กิโลเมตรจ้า

Part 1

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.1683047012371.49028.1723470208&type=1&l=167539b12c

Part 2

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.1692562250246.49170.1723470208&type=1&l=1fc5c9f424

ลั้น ลัน ลา

BOvsTAN
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 487

ID: 16624

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2011
จาก: กรุงเทพมหานะเธอ
ชื่อเล่น: โบนัส
รถ: FIT
รุ่น: mc2011
สี: ขาวออกเหลืองๆ
ชื่อเล่นรถ: เเพนเค้กค่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 ม.ค. 2012, 11:10 AM »

กระเช้าขึ้นภูกระดึงควรมีรึไม่มีดีครับ

-TUM-
Moderators

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ม.ค. 2012, 09:16 PM »

กระเช้าขึ้นภูกระดึงควรมีรึไม่มีดีครับ

ไม่ควรอย่างยิ่งครับ เพราะมันจะหมดเสนห์ไปเลยครับ ขึ้นกระเช้าไปถ่ายรูปกับป้าย "เราคือผู้พิชิตภูกระดึง" หรือครับ

คนแก่ถ้าอยากขึ้นก็จ้างลูกหาบได้นะครับ เสนห์ของภูกระดึงก็อยู่ที่การเดินขึ้นลงนี่แหละครับ ถ้ามีกระเช้าขึ้นไป ก็ไม่ต่างจากภูอื่นๆที่ขับรถขึ้นไปถึงยอดเลย

ลั้น ลัน ลา

gog123

ความดี ความชอบ : 18

ID: 11586

บริการShipping ครบวงจร

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2010
จาก: นครปฐม
ชื่อเล่น: 彼の胸。
รถ: Fit-rsフィット
รุ่น: V
สี: 白米.........
ชื่อเล่นรถ: 私は好き。

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 ก.พ. 2012, 10:33 PM »

พี่นี่ปั่นทุกที่เรยนะครับ  เยี่ยม

...........นครปฐมหรือรอบๆๆเข้ามาคุยกันเรยครับ.........
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=49928.0
HJCL

ความดี ความชอบ : 174

ID: 10359

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2010

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 ก.พ. 2012, 10:17 AM »

เรื่องกระเช้านี่ ผมมีความคิดเห็นแตกต่างไปเล็กน้อยครับ

จริงครับที่ว่า ถ้าสร้างกระเช้านี่  ให้ตายยังไงก็ต้องตัดไม้ตามเส้นที่ขึงสลิงไว้อยู่ดีครับ   มันต้องทำตอหม้อ  ฝังเสาก่อนอยู่ดี 

แนวระยะก็ต้องเผื่อไว้เซอร์วิส และ ป้องกันอันตรายจากกระแสลมกันกระเช้าไปฟาดกับกิ่งไม้ต้นไม้อีกนะครับ    คิดเล่นๆนะ 

ทางขึ้น จำไม่ผิดมันราวๆ 4 กิโลเมตร จนถึงหลังแป    สอยพื้นที่ด้านข้างให้เหี้ยน ก็ราวๆ ขี้หมูขี้หมาก็ 20 เมตร 

เอา 4 กิโลเมตร คูณกัน ยี่สิบเมตร...  หายไปหลายเหมือนกันนะครับพื้นที่ป่า อันนี้  ไม่ดีครับ

แต่  ผมเห็นด้วยครับถ้าจะสร้างกันจริงๆ  เพียงแต่   สร้างไว้กรณีเป็นทางฉุกเฉิน  เอาไว้ลำเลียงคนป่วยอย่างรวดเร็ว  คล้ายๆแบบ  เหมือนรางหนะครับ  ที่ไม่ต้องเจาะทำลายป่ามาก อาจจะ  เคลียร์เส้นทางรอบๆลัดเลาะมาตามทางขึ้น ตัดตรงๆมา เสียน้อยลงกว่าหน่อย(แต่ก็เสียอยู่ดี ราวๆ 5 เมตร ไม่ต้องใหญ่มากครับ   แบบพวกลวดสลิงมีมอเตอร์ดึงขึ้นไปหนะครับ เป็นแบบรางไปเลย    ก็น่าจะดีครับ  คิดๆดูค่าเอาชินุกบินทีนึง  ก็ค่าน้ำมันหลายอยู่เหมือนกัน    อันนี้  ก็ ถ้ามีก็น่าจะช่วยได้เยอะครับ    แบบเอาไว้ใช้เฉพาะกิจหรือว่า ฉุกเฉินไป  รอบๆนึงคนไปเที่ยวนี่ เยอะจัดครับ   ปล่อยให้เค้าเดินๆกันไป  มีปัญหาอะไรค่อยใช้กันครับ  ถ้าใครจะใช้แบบ อยากขึ้น  ชาร์จไปโลด หัวละ 2000  อันนี้คิดเล่นๆไปเรื่อยเปื่อยนะครับ   เอาให้ราคาเป็นตัวกำหนดไปเลย   ถ้าแบบ อาซ้อ อาม่า อยากไปบ้าง แต่ไม่มีกำลังก็  จ่ายแพงๆไป ให้มันเท่าค่าตั๋วเครื่องบินภายในประเทศไปเลยครับ ยังไงเค้าก็มีปัญญาจ่ายอยู่แล้วแบบว่า  ถ้าทำรางเล็กๆ  ลัดเลาะไปก็ น่าจะพอไหวครับแนวคิดนี้   สร้างตามทางขึ้นไปก็น่าจะได้นะ  ผมมองอย่างงั้นครับ  แต่ไม่รู้ว่ากำลังมันจะถึงหรือเปล่าเพราะแค่ ซำแฮก  แม่มก็ล้าแล้วครับสำหรับคนไม่ฟิตครับ เหอๆ

นอกนั้น ถ้าสร้างแบบ   ตัดป่าลากยาวขึ้น 4 โลกว่า  ยังไงผมก็ไม่เอาครับ   

ที่อื่นมีตั้งเยอะตั้งแยะครับ  ขับมอไซด์ ขับรถยนต์เข้าได้  อุทยานอย่างที่ว่า มีเยอะถมถืดไปครับ น่าไปเที่ยวเหมือนๆกัน

ผมก็ ไม่ได้ขึ้นไปแล้วครับ  ถ้าจะขึ้นอีก มั่นใจครับ มั่นใจมากว่าขึ้นได้แน่ๆ   ภูกระดึงก็เหมือนบ้านน้อยๆอีกหลังครับ  ไปแล้วก็สบายใจ  ตอนผมเรียนหนังสือ ไปบ่อยครับ   ไม่มีตังค์พกเหล้าแบนขึ้นไปกิน (ไม่ดีนะเนี่ย)  ไปถ่ายรูปอะไรไปเรื่อยครับ    สำคัญที่มิตรภาพกับเพื่อนๆนี่แหละครับ  พูดเรื่องเก่าๆก็  คิดถึงเพื่อนครับ  นัดพบอีกทีถ้าขึ้นก็คงพิเศษมากๆ อุ้มลูกกันขึ้นภูกระดึง เอ่อ ว่าแล้วมันจะไหวป่าวว๊ะเนี่ย เหอๆ เหนื่อยจัง เหนื่อยจัง เหนื่อยจัง

ใครไม่เคยขึ้น  หาโอกาสสักครั้งไปนะครับ   ของดีในไทย ไม่ต้องไปไกลถึงเมืองนอกหรอกครับ บ้านเรา มีอะไรดีๆ เย๊อะเลย   ไม่ต้องศึกษาข้อมูลอะไรมากมายก็ได้ครับ  เอาใจไปด้วย ค่อยๆไป ก็ไหวแล้วครับ  เหนื่อยจัง เหนื่อยจัง เหนื่อยจัง

เคยถามเหมือนกันนะ ใส่เสรี่ยง  มัดเหมือนใส่คนตายนี่แหล่ะครับ รอบละ 2500 แน่นอนจริงๆ หมายถึง ลูกหาบนะครับ เจอประเภท  ช้างน้ำ หนักสัก 100 โลนี่  ล้าเลยนะเนี่ย เหอๆๆ เหนื่อยจัง เหนื่อยจัง

พวกตีเนียนลายเซนต์โปรโมทนี่ เยอะจริงๆ หนาเรียกพี่
-TUM-
Moderators

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มี.ค. 2012, 10:07 AM »

ทางขึ้น 5.5 กิโลคร้าบ

ผมกลัวแต่ว่า วัตถุประสงค์จริงๆ ที่สร้างคือเป็นการหารายได้เข้ารัฐหนะ หรือบางคนหนะครับ ต้นไม้ที่ตัดไปไหน? ค่าขึ้นกระเช้าเงินเข้าที่ไหน?

ที่สำคัญคือ เสนห์ของภูกระดึงมันจะหายไปครับ เพราะทราบกันมาตลอดว่าเสนห์ของภูกระดึงคือการเดินขึ้นที่ลำบาก ถ้าไปถึง นั่งกระเช้าขึ้น มันก็ไม่น่าไปอีกแล้วครับ

เรืองคนเจ็บ ด้านบนก็มีห้องพยาบาลนะครับ หรือถ้าหนักจริงๆก็มีลานคอร์เตอร์ครับ  Smiley

ลั้น ลัน ลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มี.ค. 2012, 10:14 AM โดย -TUM- » บันทึกการเข้า

GameZaa

ความดี ความชอบ : 281

ID: 948

อยากทำอะไรรีบทำ...เกิดมาแล้วเดี๋ยวก็ตาย!....[^__^]

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2008
จาก: พิดโลกครับ [PHITSANULOK]
ชื่อเล่น: เกมส์
รถ: HONDA NEW JAZZ 2008 [GE]
รุ่น: SV AT
สี: White
ชื่อเล่นรถ: JAZZY

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 มี.ค. 2012, 10:42 AM »

ซักวันต้องไปบ้าง ใกล้ๆบ้านนี่เอง ในที่สุด

สารบัญแต่งรถ ทั้งหมด หน้า-1<br /><br /><br />[อัพเดท 01.11.12] หน้า-147
-TUM-
Moderators

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 มี.ค. 2012, 11:38 PM »

ให้ไวๆ ปลายๆเดือน พ.ย กำลังแหล่มสุด อิอิ

digdig
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 38409

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2012

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 ส.ค. 2012, 03:00 PM »

อยากไปดึงมั่งจัง

merunajung
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 38295

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2012

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ส.ค. 2012, 10:54 AM »

น่าสนุกครับ ยังไม่เคยไปเลยสักครั้ง

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์