ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

760,307 กระทู้ ใน 29,607 หัวข้อ- โดย 35,500 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: elizabethchris352

16 พ.ย. 2018, 03:13 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องทดสอบ / Review (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)TEIN Super Street ตอน : ลูกหมากแตก

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: TEIN Super Street ตอน : ลูกหมากแตก  (อ่าน 12503 ครั้ง)
Dell
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 6

ID: 15491

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2011

« เมื่อ: 26 พ.ค. 2012, 03:55 PM »

วันนี้ผมนำข้อมูล มาแชร์ เรื่องช๊อคยี่ห้อ TEIN ให้เพื่อน ๆ กันนะครับ เผื่อใครเจอปัญหา หรือ มีอาการดังกล่าว ไม่ต้องตกใจ สามารถแก้ไขกันได้

พอดี ผมได้เจอปัญหาที่เกิดขึ้นกับ ช๊อค TEIN Super Street ของ Jazz GE8 นะครับ ช๊อคนี้อายุการใช้งานก็ไม่น้อยแล้ว ประมาณ 70,000 Km. หรือ 2 ปีครึ่ง

ผมได้ยินเสียงก๊อก ๆ แก็ก ๆ จากทางล้อซ้ายด้านหลังดังมาระยะนึง ขณะวิ่งบนพื้นถนนขรุขระ ผมเลย สันนิษฐานว่า อาจจะเป็นล้อดุ้ง เลยไปดัดล้อ ที่ร้านชื่อดัง แถววงเวียน 22 แต่แล้ว ล้อก็ไม่ได้คด หรือ เบี้ยวผิดรูป เลยไม่ได้ทำอะไร

แต่ทว่า เสียงดังกล่าวก็ยังอยู่ มันดัง "ก๊อก ๆ แก๊ก ๆ" ขณะวิ่งบนพิ้นผิวขรุขระ เสียงเหมือน ชื้นส่วนพลาสติก ส่วนใดส่วนหนึ่งของหลังรถ มันปิดไม่สนิท เลยเอารถเข้าศูนย์ Honda โดยให้ จนท. นั่งเบาะหลัง ฟังจากเสียง แต่ทาง จนท. ก็สันนิษฐานว่า อาจจะเกิดจากยางรองเบ้าช๊อคด้านหลัง มันทรุดตัว ผมก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น

เพราะยางรองเบ้าช๊อคล้อหน้าซ้าย เคยทรุดตัวมาก่อน ครั้งนี้เลยคิดว่าอาจจะเป็นล้อหลังบ้างก็ได้ (ขอเวลาหารูป ยางรองเบ้าช๊อคล้อหน้า ก่อนนะครับ เด๋วจะมารีวิวเรื่องนี้ อีกที)

ผมเลยแวะไปที่ร้าน TEIN Master Shop ให้ทางช่างเค้าดู โดยทางช่างแจ้งว่า ถ้าอาการแบบนี้ น่าจะเป็น "ลูกหมาก ในกระบอกช๊อคแตก" เพราะช่างเจอมาบ่อย โดยเฉพาะรถรุ่น Jazz, Yaris, Civic FD, Honda Stream และอื่นๆ พอดีจำได้แค่นี้จริง ๆ

พอเปลี่ยนเสร็จ เสียงหายเป็นปลิดทิ้ง ก็ถือว่าโอเค ครับ แต่ว่าเรื่องราคาแรงไปหน่อย สำหรับ "ลูกหมากตัวใหม่" 1,000 บาทขาดตัวครับ ผมเลยอยากจะแชร์ประสบการ์ณให้กับเพื่อน ๆ ว่า ถ้าเกิดอาการแบบนี้ ให้ตั้งข้อสงสัยเลยนะครับว่าเป็นจาก "ลูกหมากแตก"

(อนึ่ง โดยส่วนตัว ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย กับทางร้านใด ๆ ทั้งสิ้น เพียงแต่มาแชร์ประสบการณ์ ของคนที่ใช้ช๊อค TEIN เท่านั้นนะครับ)

ส่วน ช๊อคยี่ห้ออื่นๆ ผมคิดว่าถ้าอาการคล้าย ๆ กัน เนื่องจากโครงสร้างช๊อคเหมือน ๆ ก็ลองตั้งข้อสังเกตุดูก่อนก็ได้ครับ ว่าอาจจะมาจากสาเหตุนี้ก็ได้

อาการ : เสียงดังก๊อก ๆ แก็ก ๆ ขณะวิ่งพื้นผิวขุขระ เนื่องจาก ลูกหมากในกระบอกช๊อคแตก
อายุการใช้งาน : 70,000 Km. หรือ ประมาณ 2 ปีครึ่ง
สาเหตุ : เสื่อมสภาพตามสภาพอายุการใช้งาน
แก้ไข : เปลี่ยนลูกหมากในกระบอกช๊อค
ค่าเสียหาย : 1,000 บาท

ติดต่อซ่อมได้ที่ TEIN Master Shop
ซอยรามคำแหง 118 แยก 20
Tel. (02) 729 - 6536

ร้าน TEIN Master Shop รามฯ 118 แยก 20

ลูกหมากด้านขวา อาการปกติ แต่เริ่มมีรอยร้าวจากทางด้านขอบ ๆ แล้ว

ลูกหมากซ้ายแตก

เปรียบเทียบลูกหมากทั้ง 2 ข้าง

อีกสักรูป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2012, 04:02 PM โดย Dell » บันทึกการเข้า
THE_GOD
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 7

ID: 11879

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2010
จาก: bkk
ชื่อเล่น: NEY
รถ: Honda JAZZ GE MC
รุ่น: S AT
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: อ้วน

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 พ.ค. 2012, 10:51 PM »

เยี่ยม บวกให้กับข้อมูลดีๆครับ

อยากจะ Spoon บ้างจัง
ssdd
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 35837

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012
จาก: BKK
ชื่อเล่น: Boyd
รถ: GE8
รุ่น: JP
สี: NH578
ชื่อเล่นรถ: Minimalist GE

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2012, 10:21 PM »

เยี่ยม ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Less Is More
keng.
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 12

ID: 36758

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012
จาก: BKK
ชื่อเล่น: Keng
รถ: GE
รุ่น: JP
สี: NH731P

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 ก.ค. 2012, 11:08 PM »

ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลนะครับ  ช๊อบ ชอบ

mong66
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 38

ID: 9549

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2010
ชื่อเล่นรถ: ม้ง ล้อเขียว 55+

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ก.ย. 2012, 12:48 PM »

ผมโดนแบบนี้เหมือนกัน แต่เปลี่ยนที่ ATP ราคา 1500 บาทเลยทีเดียว... แง แง
Niyomjazz
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 41520

~* Niyom

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2012

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มี.ค. 2013, 01:43 AM »

ลูกหมากนี้มันอยู่ตรงไหนของตัวโช็คครับ จะได้ทราบไว้เป็นประสบการณ์เพราะผมก็ SS เหมือนกัน

ขอบคุณล่วงครับ
natttao
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 57064

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2013

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2013, 12:54 PM »

ผมโดนแบบนี้เหมือนกัน แต่เปลี่ยนที่ ATP ราคา 1500 บาทเลยทีเดียว... แง แง
ของเค้าแพงจริงๆ ครับ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์