ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

760,426 กระทู้ ใน 29,620 หัวข้อ- โดย 35,504 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: am.carkeyshop

19 พ.ย. 2018, 10:43 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่างใหญ่ ให้ทำเอง / DIY (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)วิธีติดตั้ง Defi งานใต้หวัน

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีติดตั้ง Defi งานใต้หวัน  (อ่าน 39319 ครั้ง)
magicfox
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 11

ID: 7002

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2009
ชื่อเล่น: NoTh
รถ: GD
รุ่น: JAZZ

« เมื่อ: 28 มิ.ย. 2012, 02:23 PM »

ผมติด 2 ตัวนะครับ
1.Water Temp
2.Vacuum

อุปกรณ์เพิ่มเติม
1.สายไฟดำ,เหลือง(มี 2 สีนี้)
2.เทปพันสายไฟ
3.เทปยางพันเกลี่ยวของอแดปเตอร์หม้อน้ำ
4.ข้อกระดูกงูเก็บสายไฟ
5.เครื่องมือที่จำเป็น

ของที่ผมซื้อมาใช้เป็นแบบ copy นะครับราคาไม่แพงเป็นแบบ BF ถ้าใครใช้ตรงรุ่นเดียวกันก็น่าจะเป็นประโยชน์

water Temp

อุปกรณ์ในกล่อง

Vacuum

อุปกรณ์ในกล่อง

อแดปเตอร์หม้อน้ำ 28 mm

ใส่sensor ซะอย่าลืมพันเทปด้วยล่ะ เดี๋ยวน้ำรั่ว

แล้วก็ถึงคราวต้องวัดสายหม้อน้ำตัดกันแล้ว ประกอบอแดปเตอร์ให้เรียบร้อยแล้ววัดแล้วก็ใส่เข้าไป

ถ้าจะโชว์ตัวหนังสือก็ต้องดันขึ้นมาซะหน่อย

ต่อสายไฟเพื่อที่จะเอาข้อมูลที่ได้ไปส่งให้เกจข้างใน
  ร้อนโคตร

เสร็จแล้วพันสายไฟ ใส่ข้อกระดูกงูเพื่อให้ดูเรียบร้อยและเพื่อป้องกันสายไฟไปในตัว เก็บให้เรียบร้อยด้านล่าง

รายต่อไปคือ Vacuum หาที่ยึดกล่อง ต่อสาย(ใช้สายที่ให้มาก็ได้ แต่ผมใช้สายของ Turbo ไปซื้อมาเปลี่ยนแล้วเลยใช้ให้หมด  อี่ อี่)
สายของ Sensor จะเป็นสีแดงๆ มี 3 ขา ดำ แดง เหลือง

ผมไปเอาลมจากตรงนี้ นะครับเพื่อเป็นตัววัด

เรียบร้อยแล้วก็จะได้แบบนี้

ว๊าว ว๊าว

เดี๋ยวมาต่อข้างในนะครับ อันนี้ทำตอนเช้าวันที่ 27 มิ.ย 2555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2012, 02:33 PM โดย magicfox » บันทึกการเข้า

[img width=230 height=150]http
magicfox
มือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2012, 02:24 PM »

กลับมาจากทำงานแล้วก็มาทำต่อตอนทุ่มกว่าๆ :oniontired:

เช็คไฟและเกจ ว่าทำงานไหม เช็ค sensor ด้วยว่าใช้ได้ไหม
ดึงสายไฟมา test ก่อนว่าใช้ได้ไหม

ขั้นตอนการทำงาน บิดกุญแจ เกจจะทำงาน
อันนี้ถือว่าทำงานทั้ง 2 ตัวนะครับ ผ่านเริ่มประกอบ

วิธีต่อเพื่อเช็คของ Water Temp
1.สายไฟที่เกจจะมี 4 เส้น แบบนี้นะครับ ทั้ง 2 ตัว

แดงต่อไฟ + (12v ผมดึงมาจากแบตเลย)
ดำต่อไฟ - (12v)
เหลืองต่อไฟ acc คือไฟสวิทย์ On ผมต่อกับตัววัด Volt ซึ่งตัววัดจะไปต่อกับ acc ของวิทยุ อีกที บิดกุญแจจึงจะทำงาน
ขาวต่อไฟหรี่

ทั้ง 2 ตัวเอาสวิทย์เข้า ปลั๊กซ้ายข้างเดียวนะครับ

[img width=230 height=150]http
magicfox
มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2012, 02:25 PM »

2.เมื่อเรียงสายไฟเสร็จแล้ว ต่อไปต้องไปตามเก็บ sensor
ของ Water Temp เดิน 2 สายรอเอาเข้ารถ
ส่วนของ Vacuum มีสาย 3 เส้น บางคนอาจจะงง

สีแดงคือ ไฟ + 12V
สีเหลือง ไว้ต่อเข้าสัญญาณ
สีดำ ไว้ต่อเข้าสัญญาณ
พันสายไฟกับสายสีแดงไว้เพื่อเอาเข้ารถ ส่วนอีกข้างก็ไว้ต่อขั้วแบต+

เข้าผ่านรูนี้ มือหงิกแน่ๆเดินกันหลายรอบเลยกว่าจะเข้าไปได้ ร้อนโคตร
จะให้ง่ายก็ต้องถอดแบตออกก่อน

เสร็จแล้วก็ปิดไว้เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2012, 02:32 PM โดย magicfox » บันทึกการเข้า

magicfox
มือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2012, 02:26 PM »

ต่อไปเข้าไปเก็บสายที่หน้ารถ จัดตำแหน่งวางเกจ ต่อสายไฟและสาย sensor ให้เรียบร้อย ผมเอามาลงช่องนี้

สายของ vacuum ที่เอาเข้ามาที่อีกข้งจะต่อแบตให้ต่อกับสายไฟแดงข้างในนี้เลย

ต่อสาย Sensor ทั้งหมดเข้าก้วยกันและทดสอบการทำงานของเกจ

เก็บสายต่างๆ เก็บทำความสะอาดรถเป็นอันเสร็จพิธี

เป็นตัวอย่างง่ายๆ จากการลองทำดูนะครับ อาจจะเป็นประโยชน์กับทุกคนบ้างนะใส่เองได้ก็ประหยัดไปได้อีก 
รถเรา เราก็อยากทำอะไรด้วยตัวเองอ่ะนะ  โชคดีครับ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2012, 02:30 PM โดย magicfox » บันทึกการเข้า

magicfox
มือใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2012, 02:29 PM »

ส่วนวิธีการ set

-กดปุ่ม Set ค้างครับ จะเป็นปิดเปิดเสียง
-กดปุ่ม Set 1 ครั้ง เเล้วกดค้างจะเป็นการตั้งรอบ

azaa_39
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 28

ID: 14298

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2010

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2012, 07:30 PM »

+ให้ครับ  ของไตหวันนี้ ใช้ได้นานไหมครับ แล้วของแท้นานไหม  ความแม่นยำพอกันไหม พอดีดูอยู่ของปลอมกับแท้ราคาต่างกันมาก
magicfox
มือใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2012, 12:08 AM »

+ให้ครับ  ของไตหวันนี้ ใช้ได้นานไหมครับ แล้วของแท้นานไหม  ความแม่นยำพอกันไหม พอดีดูอยู่ของปลอมกับแท้ราคาต่างกันมาก

ตัวนี้เห็นว่าเป็นเกรด A อุปกรณ์ก็ต่างจากของจีนดูมีสกุลขึ้นมาเยอะอ่ะคับ
ส่วนใช้ได้นานไหม ผมเพิ่งใส่ต้องถามคนที่ใช้งานมา ผมว่า มันก็คงอยู่จนลืมๆไปแล้วอ่ะคับ
ความแม่นยำเท่าที่ดูผมก็ว่าโอเคนะ ส่วนของแท้มันก็คงดีหมดเพราะว่าราคาต่างกันลิบเลยชุดนี้ผมจัดไปทั้งหมดด้วยงบ 2000  เย้ เย้
ไม่+ ค่าแรงพอใจแระครับ ^ ^ จิบ จิบ อ่าห์

Danuphol
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 14

ID: 16289

อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2011
จาก: สระแก้ว
ชื่อเล่น: จ๋า
รถ: GE
รุ่น: S A/T
สี: White Tafeta
ชื่อเล่นรถ: world cup

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 ก.ค. 2012, 12:33 AM »

เยี่ยม เยี่ยม ขอบคุณครับ

worachot
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 73199

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2015
จาก: กรุงเทพมหานคร
ชื่อเล่น: ใหม่
รถ: Honda Jazz
รุ่น: V
สี: White
ชื่อเล่นรถ: NongJazz

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 เม.ย. 2016, 02:27 PM »

ขอรูปภาพประกอบหน่อยได้ไหมครับพอดีรูปไม่ขึ้น

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์