ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

748,860 กระทู้ ใน 28,988 หัวข้อ- โดย 35,320 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: solarcellsthai

24 เม.ย. 2018, 01:49 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องแจ๊สไฮบริด / Jazz Hybrid Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ฉลองห้องใหม่ รับรถกันเดือนไหนมั่งฮ๊าฟฟฟฟ

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฉลองห้องใหม่ รับรถกันเดือนไหนมั่งฮ๊าฟฟฟฟ  (อ่าน 17986 ครั้ง)
napasin
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 38401

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2012

« ตอบ #20 เมื่อ: 07 ส.ค. 2012, 07:41 PM »

รถผมจองวันเสาร์ที่ 28 กรกฏาคม Jazz Hybrid ขาวมุก ของแถม 10 อย่าง

วันนี้ทราบว่า ได้รับรถเดือนตุลาคม คิวที่ 18 โควต้าเดือนตุลา 26 คัน

ไม่ทราบว่านานเกินไปหรือป่าวครับ (ศูนย์อุดมสุข)
JaikoPui
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 38651

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2012

« ตอบ #21 เมื่อ: 08 ส.ค. 2012, 01:28 PM »

รถผมจองวันเสาร์ที่ 28 กรกฏาคม Jazz Hybrid ขาวมุก ของแถม 10 อย่าง

วันนี้ทราบว่า ได้รับรถเดือนตุลาคม คิวที่ 18 โควต้าเดือนตุลา 26 คัน

ไม่ทราบว่านานเกินไปหรือป่าวครับ (ศูนย์อุดมสุข)

อุดมสุขตรง ถ.ศรีนคริทร์ หรือ ตรง BTSบางนาคะ
DArKer
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 35455

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2012
ชื่อเล่น: แด๊ก
รถ: Jazz
รุ่น: Hybird
สี: ขาวมุก

« ตอบ #22 เมื่อ: 08 ส.ค. 2012, 04:05 PM »

เปลี่ยนจาก VAT เป็น Hybrid ได้รถ มค.นานมาก  ในที่สุด
Surprise
มือใหม่
*

ID: 35807

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012
จาก: Bangkok
รถ: Fit
รุ่น: Hybrid
สี: White Pearl
ชื่อเล่นรถ: iJon

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 ส.ค. 2012, 07:56 PM »

เปลี่ยนไปได้ ธันวา แระ เซ็งเป็ดเลย

ดู ดู้ ดู ดู ดู้ ดู ดู ดู้ ดู
ck4407
มือใหม่
*

ID: 38272

รถ: jazz 2012
สี: เงิน

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 ส.ค. 2012, 09:03 PM »

เปลี่ยนจาก VAT เป็น Hybrid ได้รถ มค.นานมาก  ในที่สุด

รักแล้วรอหน่อย  ตัวจริงสวยงามมาก ได้เทคโนโลยี่ใหม่ ลดมลภาวะด้วยครับ  เย้ เย้
DArKer
มือสมัครเล่น
**

ID: 35455

ชื่อเล่น: แด๊ก
รถ: Jazz
รุ่น: Hybird

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 ส.ค. 2012, 10:29 PM »

รักแล้วรอหน่อย  ตัวจริงสวยงามมาก ได้เทคโนโลยี่ใหม่ ลดมลภาวะด้วยครับ  เย้ เย้
ที่เซ็งเพราะ โทรไปเปลี่ยนเป็นฮบ.กับเซลแต่เซลเล่นตัวจะเอาสำเนาปชช.ส่งเลทไป 3 วันคิวเลื่อนไป 3 เดือนเลย จะเอา จาอาว
แต่ก็นะ รักแล้วรอได้  ชอบ รัก
bilamos
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 11

ID: 37435

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012

« ตอบ #26 เมื่อ: 09 ส.ค. 2012, 03:55 AM »

เทคโนโลยีเดิมครับไม่ได้ใหม่ ลดมลภาวะอันนี้ไม่แน่ใจเพราะเครื่อง 1300 มันก็ลดไปในตัวอยู่แล้ว
ck4407
มือใหม่
*

ID: 38272

รถ: jazz 2012
สี: เงิน

« ตอบ #27 เมื่อ: 09 ส.ค. 2012, 04:36 PM »

เทคโนโลยีเดิมครับไม่ได้ใหม่ ลดมลภาวะอันนี้ไม่แน่ใจเพราะเครื่อง 1300 มันก็ลดไปในตัวอยู่แล้ว

เทคโนโลยี่ใหม่ผมเปรียบเทียบแจ๊สไฮบริดกับแจ๊สรุ่นvatครับ  ส่วนเรื่องลดมลภาวะเป็นคอนเซปต์ของรถไฮบริดอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเครื่อง1,300ของแจ๊ส หรือเครื่อง1,800ของพรีอุส  ในเครื่องขนาดเดียวกันระบบไฮบริดปล่อยไอเสียน้อยกว่าครับ
bilamos

« ตอบ #28 เมื่อ: 09 ส.ค. 2012, 07:47 PM »

เทคโนโลยี่ใหม่ผมเปรียบเทียบแจ๊สไฮบริดกับแจ๊สรุ่นvatครับ  ส่วนเรื่องลดมลภาวะเป็นคอนเซปต์ของรถไฮบริดอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเครื่อง1,300ของแจ๊ส หรือเครื่อง1,800ของพรีอุส  ในเครื่องขนาดเดียวกันระบบไฮบริดปล่อยไอเสียน้อยกว่าครับ
ใช่ครับผมไม่เถียงว่าของพรีอุสปล่อยไอเสียน้อยกว่า แต่อย่าลืมว่าเทคโนโลยีที่ใช้ต่างกัน อย่างของฮอนด้าเองซึ่งผมนะในตอนแรกก็ยังอยากใช้อยู่เลยนะแต่มองแล้วลองขับแล้วเทคโนโลยีที่ใช้มันไม่ได้ลดจริงตามอย่างที่โฆษณาเพราะในยามที่ขับเคลื่อนด้วยความเร็วสูงเอาว่าขับปกติ 80km มอเตอร์ของฮอนด้าเองนั้นไม่ได้นำมาใช้ในตอนที่ขับเคลื่อนเลยแต่ผมก็ได้เถียงนะว่ามันไม่ใช่ไม่ลดลงโดยรวมแล้วมันลดลงแน่นอนเพราะตอนเร่งเครื่องออกตัวไม่เกิน 50km/h เนี่ยลดไปได้เยอะแต่พอขับขี่ที่ความเร็วมากขึ้นมันลดลงแน่นอนเพราะด้วยขนาดเครื่องที่เล็กกว่ามันเป็นผลตายตัวอยู่แล้วในตรงนี้ แต่การเทียบกับ

แจ๊สธรรมดา กับ HB อัตราการปล่อยไอเสียของ HB น้อยกว่าช่วงตอนออกตัวและด้วยเครื่องยนต์ที่เล็กกว่าก็ส่งผลให้การปล่อยไอเสียน้อยลงในขนาดของเครื่องการสิ้นเปลืองน้อยกว่าเพราะเครื่องเล็กกว่าอันนี้แน่นอน ลองเอาเครื่องเท่ากันสิแล้วตัวหนึ่งเป็น HB อีกตัวเป็นธรรมดา มันจะส่งผลแค่ไหนอันน้ีต้องวัด เพราะด้วย HB ที่ฮอนด้าใช้มันไม่ได้ทำงานในตลอดเวลาเพราะงั้นถ้าเครื่องเท่ากัน ไม่ว่า S V SV เครื่องมันก็เท่ากันแหละไม่ต่างกัน การปล่อยไอเสียเท่ากัน V ธรรมดา และ V (HB ต้องเครื่อง 1.5 ด้วย) การปล่อยไอเสียต้องเท่ากันเพราะเครื่องเท่ากันเครื่องเดียวกันด้วย

มาถึงพรีอุส อันนี้จริงว่ามันปล่อยไอเสียน้อยกว่าเครื่อง 1800 ด้วยกันเพราะอะไรอยากให้ดูด้วยนะครับไม่ใช่ว่าขึ้นชื่อว่า HB แล้วจะเหมือนกัน HB ของโตโยต้าเป็นการทำงานควบคู่กันไประหว่างเครื่องยนต์กับมอเตอร์ไฟฟ้าแต่ของฮอนด้าตัวที่ขายอยู่ในไทยมันไม่ใช่ เพราะงั้นของพรีอุสประหยัดกว่าแน่นอนและปล่อยไอเสียน้อยกว่าด้วยรวมถึงระบบชาร์จก็เช่นกันของพรีอุสชาร์จทั้งรถขณะวิ่งและเบรค ส่วนของฮอนด้าชาร์จได้แค่ตอนเบรค คิดว่าน่าจะเข้าใจตรงจุดนี้ร่วมกันนะครับจะได้ไปทางเดียวกัน

ผมลองขับมาทั้งสองตัวแล้วแต่ก็ตัดใจมาเอาตัวแจ๊ส V AT ธรรมดาด้วยว่าพรีอุสเอื้อมไม่ถึงราคาแล้วก็ไอ้ตัวHB ของฮอนด้าเนี่ยมาลองทีหลังตอนได้รถแล้วเพิ่งลองขับเลยละ

ความเห็นตอนขับHB Honda Jazz ประทับใจตอนออกตัวที่ทำได้ดีถึงดีมากในช่วง 50-60km/h แต่หลังจากพ้นความเร็วนี้ไปแล้วก็รู้สึกเฉยๆ เพราะมันไม่ได้ต่างกับตัวปกติสำหรับใครที่สงสัยนะว่า 1.3 จะไหวเร้อ บอกเลยว่าไหวและแน่นด้วยการตอบสนองดีด้วยน้ำหนัก 1 ตันนิดหน่อยมันก็ไม่ได้ต่างอะไรมากนักอัตราการเร่งก็ไม่ได้ต่างจากตัวธรรมดาเลย สมรรถนะผมถือว่าทำได้ดี นอกนั้นการขับขี่ก็เหมือนเดิมไม่ได้ต่าง ถ้าถามว่าถ้าเปลี่ยนใจซื้อได้ซื้อใหม่จะเอา HB ตัวนี้มั๊ยบอกเลยว่าไม่เพราะไม่ตอบสนองอย่างที่คาดไว้ด้วยระบบHB นะ อีกทั้งอัตราสิ้นเปลืองก็ไม่โดนใจ เทียบกับพรีอุส เทียบอัตราส่วนนะ

ถ้าให้เลือก jazz hb กับ prius (ถ้าให้ถูกต้องเป็น C) ผมยังเลือก Prius C มากกว่าเพราะระบบ HB ตัวเดียวเลย
Surprise
มือใหม่
*

ID: 35807

รถ: Fit
รุ่น: Hybrid
สี: White Pearl
ชื่อเล่นรถ: iJon

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 ส.ค. 2012, 11:16 PM »

ที่เซ็งเพราะ โทรไปเปลี่ยนเป็นฮบ.กับเซลแต่เซลเล่นตัวจะเอาสำเนาปชช.ส่งเลทไป 3 วันคิวเลื่อนไป 3 เดือนเลย จะเอา จาอาว
แต่ก็นะ รักแล้วรอได้  ชอบ รัก

อาการเดวกันเด๊ะเลยครับ !!

แง แง แง แง แง แง
Montycrazy
มือใหม่
*

ID: 37780

« ตอบ #30 เมื่อ: 13 ส.ค. 2012, 09:33 PM »

สุดยอดคับ ผมอยากลอง HB มากๆว่า เร่งต้นๆ 0-60กม. จะได้เหมือนกับแจ๊สเดิมรึป่าว (ใช้ GEตัว09อยู่ ชอบที่จี๊ดดี) แต่ยังไม่มีโอกาสได้ลอง
ได้รู้ว่าพอๆกันก็สบายใจละคับ
bilamos

« ตอบ #31 เมื่อ: 14 ส.ค. 2012, 04:39 AM »

สุดยอดคับ ผมอยากลอง HB มากๆว่า เร่งต้นๆ 0-60กม. จะได้เหมือนกับแจ๊สเดิมรึป่าว (ใช้ GEตัว09อยู่ ชอบที่จี๊ดดี) แต่ยังไม่มีโอกาสได้ลอง
ได้รู้ว่าพอๆกันก็สบายใจละคับ
ทำได้ดีครับถ้าเท้าไม่หนัก ผมเทียบกับตัวธรรมดาค่อยๆ เลี้ยง ผมความคิดเห็นส่วนตัวนะ การออกตัวของ HB นั้นออกตัวได้ดีกว่าพอควรแต่ไม่กระชากนะตามแบบ CVT แต่ออกตัวได้ดีไม่อืดอย่างที่หลายๆ คนคิดนะครับเครื่องนี้เกินพอด้วยซ้ำ แต่หลังช่วงออกตัวไปแล้ว 50-60 เนี่ยงั้นๆ เพราะแทบไม่ต่างกับธรรมดาเลยแม้แต่น้อย แต่เครื่องเงียบกว่า ฮ่าๆๆ มากๆ เลยละ
Phassak
มือใหม่
*

ID: 35549

« ตอบ #32 เมื่อ: 18 ส.ค. 2012, 04:22 PM »

ว๊าว ว๊าว  ออกรถ 25 นี้ครับผม สีเงิน

ชอบ รัก ชอบ รัก ชอบ รัก
napasin
มือใหม่
*

ID: 38401

« ตอบ #33 เมื่อ: 18 ส.ค. 2012, 05:21 PM »

อุดมสุขตรง ถ.ศรีนคริทร์ หรือ ตรง BTSบางนาคะ

ถ.ศรีนคริทร์ ครับ
chakapoo
มือใหม่
*

ID: 38503

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 ส.ค. 2012, 06:14 PM »

จอง 29 กค

23 สิงหานี้ ได้ HB เขียวแล้วครับ

ได้รถไว แต่ไม่ได้ของแถมอะไรเลย - -"

เจ็บใจที่สุดคงเป็น กระจกพับไฟฟ้า อีกนิดก็ไม่ใส่มาให้ T_____________T

ปล. ฮอนด้า รัตนา
Kanichan
มือใหม่
*

ID: 38549

รถ: Jazz hybrid

« ตอบ #35 เมื่อ: 19 ส.ค. 2012, 09:25 PM »

ช๊อบ ชอบ ได้รถแล้วค่ะ ออกรถวันศุกรืที่ผ่านมา สีขาวมุกค่ะ

ชอบมาก แม้ว่าระบบไม่เหมือนพรีอุส ก้อจริงอยู่ค่ะ

ราคารับได้กับระบบในแจ๊สไฮบริด
oohtik
มือใหม่
*

ID: 39169

« ตอบ #36 เมื่อ: 21 ส.ค. 2012, 10:47 PM »

กลางเดือนกันยาครับ อี่ อี่
opt
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 39395

จาก: กทม
ชื่อเล่น: อ๊อพ
รถ: hb
สี: เขียว

« ตอบ #37 เมื่อ: 26 ส.ค. 2012, 09:19 PM »

จองเมื่อวานนี้ได้ประมาณพฤศจิกา... ขออย่าโดนโรคเลื่อนหรือน้ำท่วมละกันนนนนน  ดีคร๊าบ
MoonFenix
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 39295

จาก: เชียงใหม่
ชื่อเล่น: ต๊อกแต๊ก
รถ: Honda Jazz
รุ่น: Jazz Hybrid
สี: Fresh Lime
ชื่อเล่นรถ: เขียวสด

« ตอบ #38 เมื่อ: 27 ส.ค. 2012, 08:25 AM »

ได้มาเมื่อวัน พฤหัส ที่ผ่านมาครับ  ดีคร๊าบ

น้อง Fresh Lemon  ว๊าว ว๊าว

Golffy
มือใหม่
*

ID: 36576

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 ส.ค. 2012, 01:49 PM »

ออกที่ Honda นครสวรรค์ครับของแถม Sale ไม่ให้อะไรเลย รถน่าจะได้รับเดือน 11 ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดนะครับ
Jazz Hybrid สีขาว ใครมีขอแนะนำอะไรดีดี ฝากบอกกันด้วยนะครับขอบคุณมากครับ ว๊าว ว๊าว

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์