ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

757,406 กระทู้ ใน 29,396 หัวข้อ- โดย 35,403 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: clckhonkaen

25 ก.ย. 2018, 03:06 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องเมาท์แตก / Living Room (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ขอระบายๆๆๆ รถใครตากแดด ตากฝนทุกวันบ้าง ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆ

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายๆๆๆ รถใครตากแดด ตากฝนทุกวันบ้าง ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆ  (อ่าน 15073 ครั้ง)
tumtengu
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 11

ID: 36111

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012

« เมื่อ: 16 ก.ย. 2012, 01:37 AM »

แบบว่าไม่มีหลังคาบังแดด บังฝนเลย โดนแดดซักครึ่งวัน ได้ร่มก็ช่วงเย็นๆ กับเช๊า เช้าาาาา
วันไหนฝนตกก็รับเต็มๆ ยิ่งช่วงนี้ตกแทบจะทุกวัน และทั้งวัน
รถรับน้ำฝนเต็มๆตลอด ไม่มีตัวช่วยเลย

รถใครตกอยู่ในชะตากรรมแบบผมบ้างครับ  แง แง
สงสารมันอ่า สี พลาสติกต่างๆมันจะเป็นอะไรมั้ยเนี่ย
สนิมอีก  กลัว กลัว

ตอนอยู่บ้านมีหลังคาให้จอดอย่างดี แต่พอออกมาอยู่นอกบ้าน แม้แต่หลังคาให้ร่มเงา บังแดดบังฝนยังไม่มีเลย  แง๊

ขอระบายความน้อยใจไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ  ขอบคุณคร๊าบ
myake
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 40

ID: 4027

เด็กๆ เรียกผมว่า"อาจารย์เอกรถซิ่ง"

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2009
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: เอก
รถ: GE MC SPOON
รุ่น: RS THAILAND
สี: White

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ก.ย. 2012, 02:07 AM »

น่าสงสารครับ. เมื่อก่อนทำงาน ก็ต้องจอดรถต่างแดดตากฝนทุกวัน เครียดมาก เห็นรถที่นั้นอายุยังไม่ถึง 10 ปีสีด้าน หลังคาฝากระโปรงแตกลายงาหลุดเป็นสะเก็ด พลาสติกฝ้ากรอบ เบาะหนังแตกลาย ไฟหน้าหมอง เรื่องสนิมคงไม่เท่าไหร่ถ้าไม่ได้มีแผลอยู่. ยังไงก็เคลือบสีเคลือบพลาสติกเอาครับ ช่วยได้บ้าง ใช้ผ้าคลุมรถแบบที่ไม่ใช่สวมคลุมมียางยืดครับ จะผ้าห่มก็ได้คลุมส่วนที่รับแดดพวก ไฟหน้า ฝากระโปรง หลังคา ใช้เชือกนิ่มๆรัดกันปลิว

tumtengu

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ก.ย. 2012, 02:28 AM »

เรื่องแดดไม่กลัวเท่าไหร่ แต่ฝนช่วงนี้หนักจริงๆครับ  แง แง
ตกได้ทั้งวัน ทั้งคืน ไม่เหนื่อยหรือไงไม่รู้ครับ

ปล.ผมอยู่แถวๆตีนดอยสุเทพ เชียงใหม่เลยครับ ฝนตกดีจริงๆ
Saesi
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 6

ID: 31418

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2012
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: น้า อู๋
รถ: Jass 2011
รุ่น: S /AT
สี: ส้ม

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ก.ย. 2012, 03:10 AM »

เหนื่อยจังเป็นเหมือนกันครับ...เจอทั้ง แดด ฝุ่นที่ บริษัท และก็ฝน...ไม่รู้ว่าสีจะเป็นไงบ้าง...
HJCL

ความดี ความชอบ : 175

ID: 10359

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2010

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ก.ย. 2012, 06:28 AM »

เคลือบสีเอาไว้เดือนละครั้งก็น่าจะพอครับ  แต่บาคนก็ อาทิตย์ละครั้งเลยนะ

ถ้ามีอันต้องได้จอดกลางแดดนานๆ  เปิดกระจกไว้ นิดนึงครับ มีคิ้วกันสาดประตูอยู่แล้ว พอแง้มๆสักครึ่งเซนต์ก็พอ พอกลับเข้ามา มันจะได้ไม่อบครับ

อัดฟิล์ม ไม่ต่ำก่วา 60% รอบคัน เบาะหนังก็  ลงเคลือบหนังไว้ตลอด ก็  ไม่น่าจะมีอะไรแล้วครับ เกิน 7 ปีอยู่แล้วนะ   ไม่น่ามีอะไรมากครับ

พวกตีเนียนลายเซนต์โปรโมทนี่ เยอะจริงๆ หนาเรียกพี่
vibrio
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 14

ID: 37405

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012
จาก: สระบุรี
ชื่อเล่น: Vibrio
รถ: Jazz
รุ่น: s a/t
สี: Silver
ชื่อเล่นรถ: ไพลิน ^o^

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ก.ย. 2012, 12:15 PM »

ปัญหาใหญ่ของคนมีรถ แต่ที่จอดไม่อำนวย

น่าเห็นใจค่ะ รถใคร ใครก็รักเนอะ

...รู้จัก...แล้วรักเลย...
manoch_yjd

ความดี ความชอบ : 91

ID: 4484

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2009
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: โนช
รุ่น: SV
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: April

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ก.ย. 2012, 02:33 PM »

จอดที่พักนี่ผมดีหน่อย  จอดในร่มกันแดดฝน
แต่ที่ทำงานนี่ กลางแจ้ง  แถมติดกับที่จอดก็เป็นอู่ซ่อม ทำสี...ละอองสีปลิวมาอีก เหนื่อยจัง
ที่ทำได้ผมก็ลงแว็กซ์พยายามล้างและลงทุกสัปดาห์..ลงมากโดนภรรยาบ่นอีก
แนะนำลงแว็กซ์พวกที่ทนแดด ทนฝนครับ ไม่ค่อยเยิ้มชั่งมัน
ผมลง Collinite #476 ตัวนี้ใช้ได้ ไม่เงามาก ออกใสๆ แต่ทนใช้ได้ครับ อยู่ครบสัปดาห์แน่นอน
แต่มันกันพวกละอองสีไม่ค่อยได้นะ...นี่เพิ่งล้างรถเสร็จ ขนาดเพิ่งลูบดินน้ำมันเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว
หลังคาสากอีกและ...ละอองสีนี่มันเกาะดีจริงๆ เฮ้อ
 อืมห์

Review ล้างรถฉบับประหยัด...แต่เงานะจะบอกให้
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=58812.0
Review ติดแก๊ส Jazz ชุด EUROPEGAS S.A.S OBD เพราะอยากประหยัดหรือตามกระแสหว่า ><”                                              http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=75045.0
tumtengu

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ก.ย. 2012, 03:43 PM »

เอ้อออ เป็นปัญหาโดยทั่วกันจริงๆ แบบนี้คงต้องทำใจ  แง แง

สีไม่ดีก็เก็บเงินเปลี่ยนสีละกันเนอะ ฮ่าๆๆๆๆ
kittengnie
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 17689

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2011
จาก: กทม / นนทบุรี
ชื่อเล่นรถ: น้องไฝอินเลิฟ

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 ก.ย. 2012, 01:30 AM »

ตอนน้ำท่วมอะ จอดอยู่ 60 วัน อ่ะ T^T
homsanan
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 38207

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2012

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 ก.ย. 2012, 07:54 PM »

ผมเพิ่งได้รถมา2สัปดาห์. เครียดมากไม่รู้เกี่ยวกับตากฝนหรือไม่ จอดรถตากฝนไว้พอจะกลับบ้าน ออกตัวเบารถก็มีเสียงเหมือนอะไรเสียดสีกันดังมาก . วิ่งเร็วสักพักก็หาย. เป็นได้สองวันละ. เซ็งจริง ๆ ไม่รู้มีใครเคยเป็นบ้างไหม.  ย๊าก ย็าก ๆ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2012, 09:32 PM โดย homsanan » บันทึกการเข้า
tumtengu

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 ก.ย. 2012, 10:46 PM »

ผมเพิ่งได้รถมา2สัปดาห์. เครียดมากไม่รู้เกี่ยวกับตากฝนหรือไม่ จอดรถตากฝนไว้พอจะกลับบ้าน ออกตัวเบารถก็มีเสียงเหมือนอะไรเสียดสีกันดังมาก . วิ่งเร็วสักพักก็หาย. เป็นได้สองวันละ. เซ็งจริง ๆ ไม่รู้มีใครเคยเป็นบ้างไหม.  ย๊าก ย็าก ๆ ๆ
มันเป็นอาการปกติของรถยนต์ที่มีดิสเบรคเป็นเหล็กครับ ไม่ต้องตกใจ  เหนื่อยจัง
ยิ่งตอนจานสนิมขึ้นเยอะๆล่ะก็เสียงดังครืดๆเลยครับ วิ่งแปปเดียวก็หายจ้า

ยิ่งช่วงรถใหม่ๆยิ่งดังครับ เพราะเบรคมันแน่นมาก ไม่เชื่อลองเอาแม่แรงมายกรถแล้วหมุนล้อสิ โคตรจะฝืดเลยล่ะ  เดี๋ยวโดน
-TUM-
Moderator

ความดี ความชอบ : 516

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 ก.ย. 2012, 11:32 PM »

ฟิลม์ดีๆช่วยภายในได้เยอะเหมือนกันครับ

homsanan
มือใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 ก.ย. 2012, 07:49 AM »

มันเป็นอาการปกติของรถยนต์ที่มีดิสเบรคเป็นเหล็กครับ ไม่ต้องตกใจ  เหนื่อยจัง
ยิ่งตอนจานสนิมขึ้นเยอะๆล่ะก็เสียงดังครืดๆเลยครับ วิ่งแปปเดียวก็หายจ้า

ยิ่งช่วงรถใหม่ๆยิ่งดังครับ เพราะเบรคมันแน่นมาก ไม่เชื่อลองเอาแม่แรงมายกรถแล้วหมุนล้อสิ โคตรจะฝืดเลยล่ะ  เดี๋ยวโดน

แบบนี้ต้องไปให้ศูนย์ดูไหมครับ. หรือว่ามีวิธีแก้ไขอะไรไหมครับ
manoch_yjd

ความดี ความชอบ : 91

ID: 4484

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2009
ชื่อเล่น: โนช
รุ่น: SV
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: April

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 ก.ย. 2012, 08:49 AM »

ปกติครับ..ไม่ต้องไปศูนย์หรอกครับ
สนิมกับจานเบรคเป็นของคู่กัน
ตอนออกตัวใหม่ๆ จะดังหน่อย ครืดๆ เวลาเบรคก็มีเสียงที่ว่าด้วย
วิ่งให้จานเบรคมันร้อนและสนิมที่จับจานมันสีกับผ้าเบรค....ซักพักก็หายครับ เหนื่อยจัง

แบบนี้ต้องไปให้ศูนย์ดูไหมครับ. หรือว่ามีวิธีแก้ไขอะไรไหมครับ

Review ล้างรถฉบับประหยัด...แต่เงานะจะบอกให้
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=58812.0
Review ติดแก๊ส Jazz ชุด EUROPEGAS S.A.S OBD เพราะอยากประหยัดหรือตามกระแสหว่า ><”                                              http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=75045.0
homsanan
มือใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 ก.ย. 2012, 09:42 AM »

ปกติครับ..ไม่ต้องไปศูนย์หรอกครับ
สนิมกับจานเบรคเป็นของคู่กัน
ตอนออกตัวใหม่ๆ จะดังหน่อย ครืดๆ เวลาเบรคก็มีเสียงที่ว่าด้วย
วิ่งให้จานเบรคมันร้อนและสนิมที่จับจานมันสีกับผ้าเบรค....ซักพักก็หายครับ เหนื่อยจัง

ขอบคุณครับ
trinn
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 5

ID: 34030

i'll right back

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2012
จาก: bkk
ชื่อเล่น: krit
รถ: jazz ge
รุ่น: jp
สี: storm

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 ก.ย. 2012, 10:06 AM »

ขัดเคลือบบ่อยๆ ช่วยได้ครับ

ผมก็อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน

mvt
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 76364

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2016

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 มี.ค. 2016, 07:33 PM »

ชุดคลุมรถอัจฉริยะครับ ใช้ง่าย...ผ้าไม่แนบรถ..กันความร้อนเหมือนจอดในร่ม..ไม่ต้องล้างรถก่อน พกพาได้ ไม่ต้องติดตั้ง ไม่ต้องคอยเคลือบรถ
#ไม่พบยูทิวป์ปลิงค์ ดังกล่าว#
https://www.facebook.com/ชุดคลุมรถอัจฉริยะ-746115838865219/
http://www.manager.co.th/iBizChannel/ViewNews.aspx?NewsID=9580000116955
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 2016, 11:32 PM โดย mvt » บันทึกการเข้า

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์