ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

691,874 กระทู้ ใน 29,108 หัวข้อ- โดย 29,027 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: thawanchai

20 เม.ย. 2014, 08:20 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องเมาท์แตก / Living Room (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)+++ ใครสงสัยการยื่นภาษีรถคันแรก เชิญคร้าบบ +++

หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: +++ ใครสงสัยการยื่นภาษีรถคันแรก เชิญคร้าบบ +++  (อ่าน 4513 ครั้ง)
HackAnnie
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 9

ID: 34687

HacKiZieRi Jazz

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2012
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: HacKiZieRi
รถ: Honda Jazz  MC 2011
รุ่น: V AT
สี: Black
ชื่อเล่นรถ: # __V. Black__ #

« เมื่อ: 20 พ.ย. 2012, 02:53 PM »

สวัสดีครับ   ผมใช้มู้เก่ามา อีดิท เอานะ

จากที่ผมตั้งกระทู้สงสัย  ว่าเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ยื่นภาษีรถคันแรก  เพราะ  ผมสับสนเอกสารเหลือกิน มันไม่ค่อยเคลียร์     แต่คำตอบที่ได้รับ  ยังไม่ตรงความต้องการครับ   ผมเลยลองไปยื่นเองเลยวันนี้  เสี่ยงเอา    ปรากฏว่า.......   เอกสารผมครบครับ 5  นาทีเสร็จ  เลยครับ

** เคสของผมคือ...เช่าซื้อรถยนต์(ทำไฟแนนซ์)    ทำการจอง , รับรถ  , เซลล์จดทะเบียนรถ  ,  รับป้ายขาว  และ  ยื่นเอกสารขอคืนภาษี    ก่อน   31 ธค  55    นะครับ **

ซื้อ สด   หรือ   ล๊อคสิทธิ์ด้วยใบจอง (รับรถหลังจาก  31  ธค  55)  ผมอธิบายไม่ได้นะครับ  555

เอกสาร ที่ผมใช้  มีดังนี้

1. สำเนาบัตรประชาชน    1   ใบ
2. สำเนาทะเบียนบ้าน  1  ใบ

3. สำเนาสัญญาเช่าซื้อ  ครบทุกหน้า ทุกข้อ   (ของผมไฟแนนซ์ส่งมาให้ มีตราประทับ ฮอนด้าด้วย   แต่ถ่ายมาแค่ หน้า 1  กะ  4    มันไม่ครบครับ
                                                           เลยถ่ายเอง   จาก คู่ฉบับสัญญาเช่าซื้อ   ที่อยู่กับเราอ่ะครับ   สรุปของใครหน้าไม่ครบ  ถ่ายเองเลย)

4. สำเนาคู่มือการจดทะเบียนรถยนต์    (หน้าจดทะเบียน  ,  หน้าเจ้าของรถ      และ  หน้ารายการเสียภาษี 16 - 17  ครับ)

5. หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก  5  ปี    (ใบนี้ ไฟแนนซ์ต้องเซนต์ ในช่อง " ผู้ให้เช่าซื้อ" ด้วยนะครับ
                                                                                    และหาใครก็ได้ เซนต์   "พยาน"  ด้วย
                                                                                    หนังสือนี้  ไฟแนนซ์จะส่งให้ครับ  จะมีที่ติดมาด้วยคือ     หนังสือรับรองบริษัท  ,  หนังสือมอบ
                                                                                     อำนาจ     และ บัตรประชาชนผู้มีอำนาจลงนามของบริษัทลีสซิ่ง ครับ   บางคน งง ครับ  ผมก็ งงมาแล้ว)

6. สำเนาหลักฐานการซื้อขายรถยนต์     คือ        สำเนาใบเสร็จเงินดาวน์   และ   เอกสารการรับมอบรถยนต์
                                                            (เอกสารการรับมอบรถยนต์  คือ  ใบที่ มีคำว่าว่า "มอบรถยนต์"  เท่านั้นนะครับ   ใบอื่น ใช้ไม่ได้ครับ
                                                             อย่างของผม  ก็คือใบจองแหละ    แต่ ด้านล่างสุด   จะเป็นส่วนของการเซนต์รับรถครับ
                                                            ข้างบน  มันจะเขียนประมาณว่า "ใบยืนยันข้อตกลงการขาย / ใบยืนยันการส่งมอบรถ"  

7. สำเนาสมุดบัญชีเงินฝากธนาคาร     (จะใช้ของธนาคารไหนก็ได้นะครับ   ธนาคารน้องใหม่ หลายๆแห่ง ก็ใช้ได้ครับ   พูดง่ายๆ ธนาคารไหนมีในประเทศไทย  ใช้ได้หมดครับ)

8. ขาดไม่ได้เลยคือ   ใบคำขอใช้สิทธิ์ สำหรับการคืนเงินภาษีรถยนต์ใหม่คันแรก  ครับ
    วิธีกรอก ง่ายๆ
    8.1  ชื่อผู้ซื้อรถยนต์  คือเราครับ
    8.2 ผู้ขายรถยนต์   คื่อ  โชว์รูม  ครับ
    8.3 ผู้ถือกรรมสิทธิ์    คือ   ลีสซิ่ง   ครับ
    8.4  เลือกเอาอันใดอันหนึ่ง แล้วก็ วงกลมซะ   ที่มีให้เลือก   คือ    สัญญาเช่าซื้อ  หรือ   สัญญาซื้อขาย  หรือ  ใบเสร็จรับเงิน   แล้วก็ลง เลขที่ไป  พร้อมกับ  วันที่ของใบนั้นๆ   และ  ก็ลงวันที่มอบรถยนต์ ครับ
    8.5  ถ้าไม่ได้ยื่นในเวป  ไม่ต้องทำอะไรครับ

9. ใบจอง    ของผมไม่ได้ใช้นะครับ         แต่เตรียมไปเผื่อก็ได้  ครับผม      ทั้งตัวจริง  และ  สำเนาครับ

***  ย้ำนะครับ   ทุกอย่างใช้  สำเนาหมด    ยกเว้น  ใบคำขอ  กับ  หนังสือยินยอมสละสิทธิ์  (ส่วน พวกหนังสือมอบอำนาจ  หนังสือรับรอง    บัตรประชาชนผู้มีอำนาจลงนาม  ที่ไฟแนนซ์แนบมาให้กับ  หนังสือยินยอมสละสิทธิ์  ใช้สำเนาครับผม)

****  อีกอย่าง  ไม่ว่าใบไหนๆ  ที่ไฟแนนซ์  หรือ  โชว์รูม  ส่งมาให้เรา แล้มีตราประทับบริษัท และ ลายเซนต์ปากกาของ เจ้าหน้าที่   โดยที่ใบนั้นๆ เราก็มีต้นฉบับ / คู่ฉบับ อยู่แล้ว   เช่น  สัญญาเช่าซ์้อ    ไม่ต้องสนใจนะครับว่า  ใบนี้คือใบที่ใช้ยื่นจริงๆ  เพราะมี  ตราประทับบริษัท และ ลายเซนต์เจ้าหน้าที่    ไม่เกี่ยวกันครับ   พวกท่าน แค่ ถ่ายเอกสาร แล้ว เซนต์  รับรองสำเนาถูกต้อง  อย่างเดียว เลยครับ
(พูดง่ายๆ  ใบที่ไฟแนนซ์  หรือ  โชว์รูม  ส่งมาให้  แล้ว มีตราประทับ และ ลายเซนต์ของเจ้าหน้าที่เค้า  เราไม่สน   ขอแค่ใบนั้นๆ ที่เค้าส่งมาเอกสารครบถ้วนพอ  แล้ว  เราถ่ายเอกสารอย่างเดียว  และ เซนต์รับรองสำเนา   จบ.....)

**  เอกสารทุกอย่าง ที่เป็นสำเนา  เซนต์รับรองสำเนา   ด้วยนะครับ****

เพิ่มเติม...
        -  ยื่นเอกสารครบทุกอย่างเสร็จแล้ว  เจ้าหน้าที่ จะให้ใบครึ่ง A4  มา  1  ใบครับ  คือ   ใบรับคำขอใช้สิทธิ์ฯ สำหรับรถยนต์ใหม่คันแรก   ครับ
        -  เราเก็บใบนี้ไว้ให้ดีครับ  เพราะ ไม่ทราบเหมือนกัน ว่าต้องใช้อีกหรือเปล่า   จากนั้น ก็รออออ.........   เงื่อนไข   คือ    ได้เงินคืน เมื่อถือครองรถ ครบ   1   ปี  นับจากวันที่      รับมอบรถยนต์  ครับ

การติดตามผลครับ        
        -  รอ  sms  แจ้งเตือนครับ  เมื่อเงินเข้าบัญชีครับ
        -  เช็คด้วยตนเองก็ได้นะครับ ที่   http://www.excise.go.th   แล้ว ใช้เลขคุมเอกสาร   เช็คครับ
        -  เช็คด้วยตนเอง  ที่  กรมสรรพสามิต พื้นที่   ที่เรายื่น  เลยครับ  โดยการโทรไป ครับ   เบอร์ก็อยู่ใน  ใบขอรับสิทธิ์เลย ล่ะ

ปล.
   เงิน  1  แสน  คืนเป็นก้อน เลยนะครับ  ไม่ใช่ งวดๆๆ    *** เพื่อนผมได้มาแล้ว  เป็นก้อนเลย  (เงินนะ ไม่ใช่ ขี้ 5555)

ผิดถูกยังไง   ขออภัยด้วยนะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ นะครับ   ขอบคุณครับ  เยี่ยม ขอบคุณคร๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 2012, 10:10 AM โดย HackAnnie » บันทึกการเข้า

++++ Original Black Jazz 2011 MC  V AT ++++
poonyawat
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 10

ID: 34465

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2012
จาก: SARABURI
ชื่อเล่น: WAT
รถ: HONDA JAZZ 2012 SV.
รุ่น: SV AT
สี: ฟ้าเซรูเลียน
ชื่อเล่นรถ: น้องมีฟ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 พ.ย. 2012, 05:12 PM »

ตอนผมไปยื่นก็ไม่แน่ใจครับ  เลยไปถามที่สรรพสามิตร เลยครับชัวร์แน่นอน...ผมว่เขาให้คำปรึกษาดีมากๆ ไปกรอกรายละเอียดที่นั่นก็ได้ครับ เยี่ยม

nonstopdrink
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 42450

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2012
รถ: Honda Jazz
รุ่น: SV/AT
สี: Rallye Red

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 พ.ย. 2012, 05:22 PM »

ลองดูครับ ก่อนไปผมก็ศึกษาจากลิ้งค์นี้ก่อนไปอะครับ  http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12795521/V12795521.html
HackAnnie

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 พ.ย. 2012, 11:01 PM »

ลองดูครับ ก่อนไปผมก็ศึกษาจากลิ้งค์นี้ก่อนไปอะครับ  http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12795521/V12795521.html

ขอบคุณมากครับ  กระจ่างขึ้นเยอะเลย

แต่ยังสงสัยนิดนึงครับ

หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถคันแรก อ่ะครับ   เค้าบอก มี  3  หน้า      ผมงง มาก  มันมีหน้าเดียว นิ

แต่ ไฟแนนซ์  ส่ง  หนังสือรับรองบริษัท   หนังสือมอบอำนาจ   กรรมการผู้มีอำนาจลงนาม        พร้อมลายเซนต์ ปากกา  ของ จนท.   +   ตราประทับ ฮอนด้าลิสซิ่ง

แบบ นี้  ไอ   3  ใบที่ผมว่ามานั้น       ผมต้องเซนต์รับรองอีกหรือเปล่าครับ      งงมาก (เหมือนกับว่า  ไฟแนนท์  เค้าเซนต์รับรอง เอกสาร  พร้อมตราประทับ มาให้แล้วอ่ะ)

ขอบคุณนะครับ

++++ Original Black Jazz 2011 MC  V AT ++++
anakcash

ความดี ความชอบ : 4

ID: 42510

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2012
จาก: ปทุมธานี
ชื่อเล่น: แคช
รถ: 2010 GE
รุ่น: S-AT
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: Vilarn (วิฬาร)

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 พ.ย. 2012, 12:15 PM »

ถามที่สรรพสามิตสาขาที่เราจะไปยื่นดีที่สุดครับ เปลี่ยนสาขาเอกสารเปลี่ยนก็มีครับ มีคนบ่นกันเยอะมาก
HackAnnie

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 พ.ย. 2012, 12:50 AM »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ย. 2012, 01:23 AM โดย HackAnnie » บันทึกการเข้า

tumtengu

ความดี ความชอบ : 11

ID: 36111

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 พ.ย. 2012, 01:28 AM »

ทำเรื่องทุกอย่างเสร็จแล้ว เราก็จะได้แค่กระดาษใบเล็กๆแค่นั้นมีก็คือจบกระบวนการแล้วใช่ป่ะครับ
ต้องทำอะไรอีกมั้ยอ่ะ  ไม่เข้าใจ

ไร้วี่แวว ความคืบหน้าใดๆทั้งสิ้น ตอนนี้รออย่างเดียวเลยเนี่ย
jay_fast
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 31431

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2012

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 พ.ย. 2012, 01:38 AM »

ทำเรื่องทุกอย่างเสร็จแล้ว เราก็จะได้แค่กระดาษใบเล็กๆแค่นั้นมีก็คือจบกระบวนการแล้วใช่ป่ะครับ
ต้องทำอะไรอีกมั้ยอ่ะ  ไม่เข้าใจ

ไร้วี่แวว ความคืบหน้าใดๆทั้งสิ้น ตอนนี้รออย่างเดียวเลยเนี่ย

รอปีหน้า เขาจะประกาศทางเวบไซต์ หรือส่งSMSมาบอกอ่ะคับ (เขาบอกมาอย่างนี่)  ร้อนโคตร
HackAnnie

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 พ.ย. 2012, 04:51 PM »

ตามข้างบนเลยครับ

ไดใบ ยืนยันขอรับสิทธิ์  แล้ว ก็รอ

1  ปี นับแต่วันที่  รับมอบรถ  ครับ

จะมี sms เตือนเราเอง         หรือ เช็คได้ที่เวปเลยครับ  excise  อะไรเนี่ยแหละ

tumtengu

ความดี ความชอบ : 11

ID: 36111

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 พ.ย. 2012, 05:03 PM »

เข้าไปล็อคอินในเว็บมาแล้วด้วย ก็แค่ยืนยันว่าอะไรซักอย่าง จำไม่ได้

เหมือนการรอคอยอะไรซักอย่างที่จะมาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้
tikdigjazz
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 12

ID: 40777

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2012
จาก: กทม
ชื่อเล่น: ติ๊ก
รถ: Jazz
สี: เทาสุดเท่ห์
ชื่อเล่นรถ: จุ้มโบ๊ะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 พ.ย. 2012, 05:16 PM »

ตกลงไม่ได้ต้องไปยื่นให้ตรงเขตที่ผู้ยื่นขออยู่เหรอ? Huh?
เราอยู่บางแก้ว บางพลี สมุทรปราการ เดิมคิดว่าต้องยื่นอาคารกุหลาบ บางนาตราด  (ที่ตรงเขต)
ตกลงเราไปยื่นสำนักงานเขตอื่นที่เราสดวกก็ได้เหรอ? ยื่นของ กทม. ก็ได้เหรอ
งงเล็กๆ..
ถ้าได้   มีที่ยื่นที่คนไม่แน่นแถว รามคำแหง! มีนบุรีไม๊น๊ะ???
ใครรู้..ตอบด้วย  จาไปพรุ่งนี้แล้ว...
 ดีคร๊าบ ดีคร๊าบ

Be kind, for everyone you meet is fighting a hard battle...Jan Maclaren
HackAnnie

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 พ.ย. 2012, 05:35 PM »

ตกลงไม่ได้ต้องไปยื่นให้ตรงเขตที่ผู้ยื่นขออยู่เหรอ? Huh?
เราอยู่บางแก้ว บางพลี สมุทรปราการ เดิมคิดว่าต้องยื่นอาคารกุหลาบ บางนาตราด  (ที่ตรงเขต)
ตกลงเราไปยื่นสำนักงานเขตอื่นที่เราสดวกก็ได้เหรอ? ยื่นของ กทม. ก็ได้เหรอ
งงเล็กๆ..
ถ้าได้   มีที่ยื่นที่คนไม่แน่นแถว รามคำแหง! มีนบุรีไม๊น๊ะ???
ใครรู้..ตอบด้วย  จาไปพรุ่งนี้แล้ว...
 ดีคร๊าบ ดีคร๊าบ

ยื่น เขต ไหนก็ได้ครับ            ไม่จำเป็นต้อง อิง  จาก  ทะเบียนบ้าน ใดๆ ทั้งสิ้นครับผม

ฟันธงครับ  ว่า  ยื่นเขตไหนก็ได้   อิงจาก  ใจเราเลยครับ  ไม่ต้อง อิงจากทะเบียนบ้าน   อยากไปที่ไหนก็ไปได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 2012, 10:12 AM โดย HackAnnie » บันทึกการเข้า

tikdigjazz

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 พ.ย. 2012, 08:03 PM »

ขอบคุณค่ะ
 ยินดี

Be kind, for everyone you meet is fighting a hard battle...Jan Maclaren
tikdigjazz

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 พ.ย. 2012, 04:26 PM »

เรียบร้อยแล้ว!
 ว๊าว ว๊าว
ไปถึงอาคารกุหลาบ (บางนาตราด กม. 5 เลย   Index ราว 1 ป้ายรถเมล์) เอา  9 โมงกว่า เพราะรถติดฝนตกหนัก
คิวยาวจนใจหาย โชคดีที่ยังทันได้บัตรคิว 145
จนท. แจ้งให้กลับมาบ่ายโมง
มาเสร็จเอาบ่ายสอง เพราะมีคนใจดีให้เราแลกคิวเร็วขึ้น เลยไปรับลูกทัน

สรุป ถ้าจะไปยื่นใน กท. หรือ ปริมณทล  ให้ไปเข้าคิวเช้าๆ เช่น 6-7 โมง จะได้เสร็จครึ่งวันเช้าได้
ถ้าเกิน 9 โมงก็อาจอดได้ทำเลยวันนั้น (ขึ้นกับความแน่นที่สาขานั้นๆ)
ถ้าจาไปสายแบบ 10 โมง+ อย่าไปเลย เพราะอาจเสียเที่ยวเปล่า
จนท. แนะพวกที่มาไม่ทันให้ไป สนง.ใหญ่ ที่สามเสน ราชวัตร เพราะเขามีเครื่องลงข้อมูลแยะ รับคนได้แยะ
หรือไป จว. ใกล้ๆ แทน
แต่ถ้ายื่น 2 รอบ (พวกยังไม่ได้รถ) ต้องไปที่เดิมนะ...

ปล. ใบจองเขาก็เอาแบบสำเนา+เซ็นรับรองนะ เราเอาใบจริงไป เขาให้ไปถ่ายสำเนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ย. 2012, 06:32 PM โดย tikdigjazz » บันทึกการเข้า

tikdigjazz

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 พ.ย. 2012, 01:27 PM »

วันนี้ เพื่อนไปยื่นอาคารกุหลาบมั่ง ไป 7 โมง คิวยาวเฟื้อย 200 + คน แล้ว
โชคดีพอ จนท. ออกมาบอกให้แบ่งเป็น 2 แถว พวกใบจอง กะ พวกได้รถแล้ว
เลยกระจุยกระจายกัน เขาเผอิญได้คนที่ 17 เลยได้ทำเร็ว 9:30 เสร็จ ไม่งั้นเจอรอบบ่ายแหง

สรุป  สาขา กทม และชานเมือง ไปเช้าๆ  จ้า ก่อน 7 โมงอีก! เอานำ้และอะไรไปอ่านกะรองนั่งก็ดี...

ป๋า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ย. 2012, 01:37 PM โดย tikdigjazz » บันทึกการเข้า

MarutJim
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 39984

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 พ.ย. 2012, 03:55 PM »

ผมพึ่งไปรับรถมา วันที่ 9 เดือน พ.ย. นี้เองครับเลยยังไมรู้ว่าจะต้องเอาอะไรไปยื่นบ้าง
ผมโทรไปถามเซลล์ เซลล์บอกว่า ให้ผมรอเอกสารจากไฟร์แนนซ์ เลยอยากทราบว่า พวกพี่ๆรอเอกสารทางไฟร์แนนซ์กี่วันอ่ะครับ กลัวจะไปยื่นไม่ทันอ่ะครับ  เหนื่อยจัง
HackAnnie

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 พ.ย. 2012, 04:39 PM »

ผมพึ่งไปรับรถมา วันที่ 9 เดือน พ.ย. นี้เองครับเลยยังไมรู้ว่าจะต้องเอาอะไรไปยื่นบ้าง
ผมโทรไปถามเซลล์ เซลล์บอกว่า ให้ผมรอเอกสารจากไฟร์แนนซ์ เลยอยากทราบว่า พวกพี่ๆรอเอกสารทางไฟร์แนนซ์กี่วันอ่ะครับ กลัวจะไปยื่นไม่ทันอ่ะครับ  เหนื่อยจัง

จะเล่าให้ฟังแบบนี้ครับ   ผมก็ตอบไม่ถูกอ่ะครับ

ผมจองรถ  30/03/12          รับรถ  14/07/12        วันที่จดทะเบียนป้ายขาว  09/08/12           รับป้ายขาวตอน  01/11/12      ยื่นภาษี    ก็ตามในโพส เลยครับ

สังเกตุ  เห็นว่า  ช่วงเวลาแต่ละช่วง  ห่างกันมากจน  น่าใจหายครับ

แนะนำว่า   ลองตามกับไฟแนนซ์  และ  เซลล์ดูก่อนเลยครับ   ตามบ่อยๆๆๆๆๆๆๆๆ

สิ่งที่ ไฟแนนซ์  ส่งมาครับ
        -  สำเนาใบเสร็จเงินดาวน์
        -  หนังสือยินยอมสละสิทธิ์ พร้อมลายเซนต์ ผู้ให้เช่าซื้อ   +  หนังสือรับรองบริษัท  +  หนังสือมอบอำนาจ  +  บัตรประชาชนผู้มีอำนาจลงนาม
        -  สำเนาการจดทะเบียนรถ   (ตรงนี้แหละครับ  น่าเสี่ยงมากกกกกกกก    ไม่รู้ว่าเซลล์จดทะเบียนหรือยัง    ถ้าจดขอก่อนเลยนะ  เราจะ
           ได้เอามายื่นก่อน)

-  สำเนาสัญญาเช่าซื้อ

สิ่งที่ได้จาก  เซลล์  หรือ  โชว์รูม
        -  ใบรับมอบรถยนต์    (ของผมก็คือใบจอง  ส่วนล่างสุดแหละครับ)         ให้ใบนี้ไป ก็เป็นทั้ง  ใบจอง  และ  ใบรับมอบรถยนต์  เลย

*** เอกสารอย่างอื่น  ดุข้างบนนะ**

และ ก็ลองโทรไปถาม  ที่   กรมสรรพาสามิต  เลยครับ  ว่าเกิดเคสแบบนี้  ต้องยื่นอะไรก่อน     หากมันไม่ทันจริงๆ    

ปล. อย่าโกดกันนะ  ผมว่า เคสนี้เสี่ยงมากที่จะไม่ทันอ่ะครับ  แต่ถ้าจดทะเบียนแล้ว ก็ลอยลำ  แล้ววครับ    เพราะ เอกสารอื่นๆ เรียกได้ว่า ครบแล้วครับ    
ทางที่ดีตามบ่อยๆ ดีกว่า   โทรถามกรมสรรพสามิต  เองเลยดีกว่า  ชัวร์กว่า...    

แนะนำว่า ตามบ่อยๆ    สิทธิ์ของเรา   อย่าไปกลัวว่าจะรบกวนเค้าครับ       หากไม่ได้จริงๆ     เราเอาผิด กับเซลล์  หรือ  ไฟแนนซ์   ไม่ได้เลยนะครับ

เกือบลืม    ผมได้รับเอกสารจากไฟแนนซ์  หลังจากรับรถ  ประมาณ  2  เดือนเศษๆ   นิดๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 2012, 10:16 AM โดย HackAnnie » บันทึกการเข้า

tikdigjazz

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 พ.ย. 2012, 06:30 PM »

ตามๆๆ
อ้อนๆๆ

เย้ เย้

โชคดี...หรือไม่...อยู่ในมือเรา...

MarutJim
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 39984

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2012, 11:24 AM »

ขอบคุณมากครับ.. ขอบคุณคร๊าบ  พึ่งได้เอกสารเมื่อวานนนี้เองครับ ว๊าว ว๊าว ทางไฟร์แนนซ์ส่งมาให้แล้วดีจัยมากครับ เดียวผมจะเอาไปยืนวันที่ 6 นี้เลย เดียวจะไม่ทันครับท่าน  เยี่ยม
HackAnnie

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2012, 12:16 AM »

ขอบคุณมากครับ.. ขอบคุณคร๊าบ  พึ่งได้เอกสารเมื่อวานนนี้เองครับ ว๊าว ว๊าว ทางไฟร์แนนซ์ส่งมาให้แล้วดีจัยมากครับ เดียวผมจะเอาไปยืนวันที่ 6 นี้เลย เดียวจะไม่ทันครับท่าน  เยี่ยม

ยินดีด้วยครับผม

ดีใจนะเนี่ย      ไม่คิดว่า กระทู้ของผม จะเป็นประโยชน์  กะเค้าบ้าง

ปกติกระทู้ผม  มีแต่  สงสัยเยอะแยะ   แต่คนตอบน้อย   5555555  (แต่น้อยๆ  แบบได้ประโยชน์นะครับ)

อย่างกระทู้นี้  ผมก็เคยตั้งถามมาก่อนนะครับ   คนก็ตอบน้อยเหมือนเดิม  คราวนี้  ผมเลยมา Edit  กระทู้  เป็นให้ ประโยชน์ ดีกว่า  555

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor HJL Sponsor ว่าง March Lover X Bar HJL Sponsor ว่าง SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ 99 Auto Max Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1] 2
พิมพ์