ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

685,241 กระทู้ ใน 28,611 หัวข้อ- โดย 31,104 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: inspirephone

23 ก.ค. 2014, 04:44 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องทดสอบ / Review (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)สรุปเบื้องต้น อัตราสิ้นเปลือง E85 กับ F-con iS

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปเบื้องต้น อัตราสิ้นเปลือง E85 กับ F-con iS  (อ่าน 3724 ครั้ง)
momaydopod
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 47

ID: 4720

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2009
จาก: Nonthaburi
ชื่อเล่น: Momay
รถ: New jazz GE8
รุ่น: S A/T งบน้อยครับ
สี: ขาวรึเปล่าหว่า
ชื่อเล่นรถ: น้องร่ำรวย

« เมื่อ: 01 ธ.ค. 2012, 02:10 PM »

หลังจากทดลองใช้มานาน ประมาณ 4 เดือนกับ F-con iS + E85    กับ New jazz ปี2010 A/T ครับ

การเก็บสตถิติครั้งนี้เก็บจากโปรแกรม ชื่อ aCar ใน Android  ครับ  เก็บข้อมูล ตุลาคม – ธันวาคม 2555 ครับ   เหมือนจะเป็นการ Review ทั้ง Apps และ F-con ไปด้วยเลยครับ

เชื้อเพลิ้ง E85 ของบางจากล้วนๆ

เส้นทางหลัก จันทร์-ศุกร์    ม.ธุรกิจบัณฑิต(ประชาชื่น) – BTS หมอชิต

ความเร็วเฉลี่ย 40-60-80 กิโลเมตร/ช.ม.

ณ ช่วงเวลา 6.30-7.15 ใช้เวลาอยู่บนถนน ประมาณ 30-45 นาที

เรามาเริ่มหน้าแรกของ acar (Freeware) กันก่อนเลยครับ

จะเป็น Menu รวมของตัวโปรแกรมครับ มีทั้ง บรรทึกประวัติรถ การเติมน้ำมัน การเข้าศูนย์บริการ การพยากรณ์ของการเติมน้ำมันครั้งต่อไป รวมถึงการ Shared เข้า Social Media ครับ

ขั้นแรก เราต้องกรอกรายละเอียดรถของเราเข้าไปก่อนครับ

หลังจากนั่นเราก็จะสามารถ บรรทึกการเติมน้ำมันของเราได้แล้วครับ

สิ่งที่เราต้องกรอกมีอยู่ คือ

Odometer(KM) เลขไมล์ปัจจุบันครับ

Price(฿)/L   ราคาน้ำมัน ณ ที่เติม   (เข้าไปตั้งค่าเงินได้ที่ Option ครับ)

Volume (L)    จำนวนกี่ลิตร

Total Cost (฿)    แล้วราคามันจะรวมให้เองครับ

นอกนั่นแล้วแต่เราจะใส่ครับ เช่น  สถานีบริการ  ชนิดเชื้อเพลิง ความเร็วเฉลี่ย  ขับในเมือง หรือ นอกเมือง

มาถึงหน้านี้ จะเป็น ข้อมูล ที่เราได้บรรทึก การเติมน้ำมัน ของเราทุกครั้งครับ

ดูจากอัตราสิ้นเปลือง E85  ครับ เฉลี่ย 9km/L

โดยเฉลี่ยแล้ว เติมเต็มถึง 800 บาท วิ่งได้ 300-330 ครับ ในเมืองเส้นทางที่ว่าข้างต้นครับ

ซึ่งเมื่อก่อนผมใช้ E20 สลับ กับ Sohal91 ได้เมืองจะวิ่งได้ 400 โลครับ  เส้นงทางที่ว่ามา

เติมเต็มถึง ราคา ณ ตอนนี้ 1300-1400 ครับ

หน้านี้คือ หน้าโดยรวมครับ  บอกถึงการเฉลี่ยต่างของการบบทึกข้อมูลของเราครับ ดูจากภาพได้ครับ  E85 ตกแล้ว   วิ่ง 1 กิโลเมตร  เสียเงิน 2.5 บาทครับ

ส่วนหน้านี้ ตัวโปรแกรม จะพยากรณ์ให้เราครับ ว่าเราจะวิ่งได้เท่าไหร่ ในการเติมน้ำมันครั้งล่าสุด แล้ว อีกเมื่อไหร่ถึงต้องเติมอีก ประมาณนี้ครับ

เรื่องราวทั้งหมดก็มีประมาณนี้่ครับ  เอาหลักฐานมาให้ชมเลยครับ ไม่ได้พิพม์แล้วมาบอกเล่ากัน ข้อมูลที่ลงมานั่น จะเป็นประโยนช์กับ คนที่ต้องการ จูนรถ ECU HKS F-con  และ ผู้ที่สนใจ App aCar ครับจะได้ใช้เป็นและประกอบกับการตัดสินใจในการเลือกใช้ครับ

ขอบคุณครับ

ให้บริการดูแลทางด้าน IT
duckgolo
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 13

ID: 7337

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2009

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2012, 09:27 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เย้ เย้ เย้ เย้ เป็นappที่ดีมากครับ บอกได้ละเอียดยิบเลย ไม่ทราบว่าในไอโฟนมีappอย่างนี้มั้ยครับจะได้หามาไว้ใช้งานบ้าง สุดยอดครับ  หื่น
pekookja

ความดี ความชอบ : 15

ID: 18609

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2011
จาก: ราชบุรี
ชื่อเล่น: กุ๊ก
รถ: Honda JAZZ
รุ่น: V AT
สี: เทาโพลิช เมทัล (เมทัลลิก)
ชื่อเล่นรถ: น้องขวัญทอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2012, 11:19 AM »

สงสัยมานานแล้วครับ

app นี่ทำงานยังไงหร๋อครับ ใส่ข้อมมูลให้เขา แล้วเขาจะประมาณผลมา

หรือว่าต้องเชื่อต่อกับ ECU แล้ว app จะอ่านค่าให้

แล้วถ้าต่อกับ ECU แล้วจะหาสายจากที่ไหนครับ??

ช่วยแนะนำด้วยครับ
momaydopod

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2012, 03:07 PM »

สงสัยมานานแล้วครับ

app นี่ทำงานยังไงหร๋อครับ ใส่ข้อมมูลให้เขา แล้วเขาจะประมาณผลมา

หรือว่าต้องเชื่อต่อกับ ECU แล้ว app จะอ่านค่าให้

แล้วถ้าต่อกับ ECU แล้วจะหาสายจากที่ไหนครับ??

ช่วยแนะนำด้วยครับ

เรามีหน้าที่กรอกข้อมูลเข้า app อย่าวเดียวครับ แล้ว มันจะประมวลผลให้ครับ

bilamos
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 10

ID: 37435

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2012, 02:08 AM »

เอาว่ามันเป็นแนวทางคร่าวๆ ไม่ไดจริงจังอะไรมากแต่ก็พอจะช่วยได้แต่ก็ไม่ได้เป็นตัวช่วยจูนนะซึ่งมันก็มีหลายปัจจัยนะเช่นรถติด
momaydopod

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2012, 08:57 PM »

เอาว่ามันเป็นแนวทางคร่าวๆ ไม่ไดจริงจังอะไรมากแต่ก็พอจะช่วยได้แต่ก็ไม่ได้เป็นตัวช่วยจูนนะซึ่งมันก็มีหลายปัจจัยนะเช่นรถติด

ถูกต้องเลยครับ  เหมือนโปรแกรมบันทึก และ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของเราด้วยครับ ขอบคุณคร๊าบ

bilamos
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 10

ID: 37435

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2012, 12:41 AM »

ถ้าไม่เอาแรงนะครับ แจ๊ซตัว 2012MC เนี่ยก็สามารถใช้งาน E85 แบบไม่ต้องพึ่งพาตัวช่วยอื่นแล้วแล้วเรียกว่า 100% เลยทีเดียวเหตุผลที่ว่าทำไมไม่ประกาศเลยละว่าใช้ได้แล้วไม่ต้องกลัวส่วนหนึ่งผมมองว่ามันเป็นเรื่องของการตลาดมากกว่า ถ้า Civic ใช้ E85 ได้ (ซึ่งจริงๆโปรแกรมในCivic มันก็คือตัวเดียวกับของ Jazz นี่แหละแค่ของJazz บล็อคการทำงานหลายๆอย่างเกินไป) ถ้าบอกว่า Jazz ใช้ได้แล้วใครจะไปหันหาซีวิคละครับสำหรับทางผู้ใช้ที่อยากใช้ E85 แบบไม่ต้องกลัวอะไรแบบมีคนรับรองแบบนี้ ผมว่าการตลาดล้วนๆ ถ้าอยากใช้ก็ซีวิคเลยครับใช้ได้E85 แต่ไม่มีที่เติมที่เติมน้อยมาก ผมก็เคยเติมนะ 5 ถังเพรียวๆ ไม่มีอะไรปนอันที่จริงต้อง 6 เพราะถังแรกมันมี 91 ปนบอกได้เลยว่ามันก็ไม่ได้น่าเกียจเอาเข้าจริงไม่ต่างอะไรกับ E20 เลยถ้าไม่บอกก็คงไม่รู้อัตราเร่งแล้วแต่น้ำหนักเท้าละครับการสิ้นเปลืองมากกว่านิดนึงไม่ต่างมาก ก็ค่อนข้างดีทีเดียวชอบนะครับ แต่เสียอย่างเดียวคือมันไม่มีที่ให้เติม
expressway
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 25482

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2011
ชื่อเล่น: PooNiyom
รถ: New Jazz
รุ่น: GE
สี: Pearl White
ชื่อเล่นรถ: *-*-*-*-*-*-*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2012, 05:56 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ จะลองใช้งาน app นี้ดูน่าจะเป็นผลดีในการปรับปรุงพฤติกรรมการขับขี่ด้วย เยี่ยม เยี่ยม

มาแล้ว !!! ชิ้นงาน Akana Carbon และล้อ TE37 งาน Mirror by "Niyomracingparts" ราคาวัยรุ่น!!!สนใจคลิก
www.facebook.com/niyomracingparts
muheng

ความดี ความชอบ : 30

ID: 17805

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2011
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: เฮง
รถ: GE MC
รุ่น: S MT
สี: ฟ้า
ชื่อเล่นรถ: ฟองน้ำ

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2012, 10:40 PM »

ได้พอๆกะเติมสดๆเลยแหะ

ผมจับมา18ถังแล้วใช้งานรถติดๆวิ่งๆวันละ20กิโลตก8โลก่าๆต่อลิตร

วิ่งทางไกล110-120ได้10-11โลลิตร

ไม่ได้ชอบรถ honda แต่ชอบ jazz... งงป่ะ??<br /><br /><br /><br />สงสัยคลิก... http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=43686.0
momaydopod

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2012, 09:14 AM »

ผมจับมา18ถังแล้วใช้งานรถติดๆวิ่งๆวันละ20กิโลตก8โลก่าๆต่อลิตร

วิ่งทางไกล110-120ได้10-11โลลิตร

แต่ถ้ามีเส้นทางหใ้กด ก็ไม่แพ้เกียร์ธรรมดาเลยนะครับ  100 - 180   มาไวโคตรๆดลย

psychosis113
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 5

ID: 13161

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2010

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2012, 12:07 PM »

ขอสอบถามหน่อยครับ ผมก่ะจะจูนอยู่เหมือนกัน อยากทราบว่า เคยเหยียบสุดๆ ได้เท่าไหร่อะครับ ความเร็ว กิโลเมตร/ชั่วโมง อะครับ

แล้วรถทำไร จุกจิกเล็กน้อยบ้างอะครับ เช่น กรองแผ่น หัวเทียน หัวฉีด ฯลฯ

momaydopod

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2012, 09:59 PM »

ขอสอบถามหน่อยครับ ผมก่ะจะจูนอยู่เหมือนกัน อยากทราบว่า เคยเหยียบสุดๆ ได้เท่าไหร่อะครับ ความเร็ว กิโลเมตร/ชั่วโมง อะครับ

แล้วรถทำไร จุกจิกเล็กน้อยบ้างอะครับ เช่น กรองแผ่น หัวเทียน หัวฉีด ฯลฯ

185 ครับแต่ไปได้ถึง 200 เลยครับ แต่ไม่กล้าครับ

แต่รายละเอียดทั้งหมดดูที่ web ตาม  Signature ้เลยครับ

momaydopod

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 เม.ย. 2013, 10:22 AM »

เฉลี่ย AVG 3 เดือนที่บรรทึก  ตกแล้ว 9.1 กิโล  ต่อ ลิตร นะครับ สำหรับ E85  ครับ 

เติมเต็มถึงE85ขับได้ 300-350 โลครับ

เติมเต็มถึง E20  ขับได้ 400-450 โลครับ

muheng

ความดี ความชอบ : 30

ID: 17805

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2011
จาก: กรุงเทพ
ชื่อเล่น: เฮง
รถ: GE MC
รุ่น: S MT
สี: ฟ้า
ชื่อเล่นรถ: ฟองน้ำ

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 เม.ย. 2013, 11:09 AM »

แต่ถ้ามีเส้นทางหใ้กด ก็ไม่แพ้เกียร์ธรรมดาเลยนะครับ  100 - 180   มาไวโคตรๆดลย

ปลายต้องเอาจากกล่องละอิอิ

ไม่ได้ชอบรถ honda แต่ชอบ jazz... งงป่ะ??<br /><br /><br /><br />สงสัยคลิก... http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=43686.0
kansank
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 6

ID: 42659

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2012
จาก: ปราจีนฯ
ชื่อเล่น: KAN
รุ่น: S V '' A T
สี: รถคันนี้ "สี ฟ้า"
ชื่อเล่นรถ: Tar - Tor

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2013, 08:31 PM »

เยี่ยม เยี่ยม

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar HJL Sponsor ว่าง SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์