ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,836 กระทู้ ใน 29,328 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

22 ก.ค. 2018, 12:09 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องแจ๊สไฮบริด / Jazz Hybrid Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)ความเห็นส่วนตัวหลังจากใช้ไฮบริดมาหมื่นกิโล

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความเห็นส่วนตัวหลังจากใช้ไฮบริดมาหมื่นกิโล  (อ่าน 11608 ครั้ง)
tanam93
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 1

ID: 38811

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2012

« เมื่อ: 01 ธ.ค. 2012, 02:28 PM »

ตั้งแต่ 26 กค 55 วันเปิดตัวทีแรกก็ไม่ได้ตั้งใจจะซื้อพอดีว่างเลยแวะไปดูพอดีผู้จัดการศูนย์ บอกว่าถ้าสนใจจะขายรถคันที่เอามาโชว์ให้เลย หลังจากนั้นกลับมานอนคิด1สัปดาห์ ตัดสินใจซื้อเพื่อที่จะนำไปใช้ใน กทม แต่ด้วยเหตุการพลิกผันบางประการ ทำให้ต้องนำไฮบริดมาวิ่งต่างจังหวัด ด้วยนิสัยการขับรถเป็นคนขับรถไวและเท้าหนักปานกลาง ระยะทางที่ใช้ทุกวันเฉลี่ยประมาณวันละ150กิโลเมตรทำให้อัตราการบริโภคน้ำมันเฉลี่ยที่ประมาณ 17.25 กิโลเมตรต่อลิตร ดูตามตัวเลขก็ธรรมดารถขนาดนี้แต่ถ้าเทียบกับลักษณะการขับขี่แบบผม ผมว่าประหยัดดีทีเดียวเพราะว่าในช่วงเวลาเดียวกันผมมีโอกาสใช้แจ๊สธรรมดาพบว่าสิ้นเปลืองน้ำมันประมาณ 13.7กม/ลิตร

tanam93
มือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2012, 02:38 PM »

นอกจากวิธีการขับขี่ มีปัจจัยอะไรที่ทำให้อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเปลี่ยนไป จากการสังเกต
    1.ขนาดยาง เมื่อผมเปลี่ยนหน้ายางเป็น 195/55/15 พบเลยครับว่ากินน้ำมันมากขึ้นชัดเจนเมื่อเทียบกะยางจากโรงงาน แต่มีความสุขมากขึ้นนะครับ เพราะรถเกาะถนนและเบรคดีขึ้น ที่สำคัญสำหรับผมคือผมว่ารถผมสวยขึ้น(คหสต)
    2.ชนิดน้ำมัน E20 กิน้ำมันมากกว่า E10 แต่หลังจากรัฐบาลพยายามทำให้ราคา ต่างกันมากขึ้นคิดเปนเงินแล้ว E20ก็จ่ายน้อยกว่าครับ ส่วนเรื่องความแรงไม่พบว่าต่าวกันเลย E10กะE20
    3.ปุ่ม Econ เปิดหรือปิดสำหรับวิ่งต่างจังหวัดผมว่าอัตราการสิ้นเปลืองแทบไม่ต่างกันเลยครับ
tanam93
มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2012, 02:57 PM »

มาคุยถึงข้อดี ข้อที่ผมชอบสำหรับแจ๊สไฮบริด ผมรู้สึกว่าขับสนุก กะทัดรัด คล่องตัวอัตราการเร่งพอใจเลยทีเดียวครับเพราะเมื่อก่อนผมใช้แต่แอคคอร์ดมาตลอดใช้มาตั้งแต่gen4 (ตาเพชร)จนถึง gen8(2.4el) เรื่องความนุ่มนวลไม่ได้คาดหวังมากก็เลยพอรับได้ ความกว้างขวางของห้องโดยสารต้องบอกว่าแจ๊สนี่สุดยอดเกินคาดเลยครับ ปัจจุบันผมใช้เทียนาอีกคันนึงครับขอบอกว่าแทบจะไม่ใช้เลย
  ข้อเสียละ ใช้คำว่าที่ผมไม่ชอบละกัน อันดับแรกเลย ระบบ ออโต้สต๊อปครับไม่ชอบเลยโดยเฉพาะตอนไปห้างสรรพสินค้าใน กทม ตอนขึ้นที่จอดรถถ้าติดที่ทางขึ้นละมีผวาทุกครั้งรถจะไหลหน่อยๆตอนเริ่มออกตัวผวาทุกที หลังๆแก้ด้วยวิธีแบบขับรถเกียร์ธรรมดาสมัยก่อน ใช้เบรคมือช่วยครับ  เวลาจอดติดไฟแดงครับถ้านานๆจะใส่เกียร์ว่างแล้วปล่อยเบรคนั่งชิวๆ อ้าวพอไฟเขียวเหยียบเบรคจะใส่เกียร์Dเครื่องดับแล้วก็ติดมาใหม่ รำคาญครับหลังๆแก้ด้วยการเหยียบเบรคไว้เลยให้ดับไปน่านละ ถ้ามีให้เลือกปิดเปิดนะผมคงปิดระบบนี้เลย
tanam93
มือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2012, 03:08 PM »

ข้อทีผมว่าไม่ดีอีกอย่างที่ติดใจเลยคือกระจกพับไฟฟ้าไม่ให้มาครับคือเวลาจอดแล้วจะต้องรู้สึกทุกครั้งอยากไปทำเพิ่มครับแต่ก็กลัวปัญหาเรื่องระบบไฟฟ้า จิงๆแล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาหรอกครับ แต่กลัวไว้ก่อนส่วนที่เกี่ยวกะระบบไฟผมยังไม่แตะไม่ทำไรเพิ่มเลย  ข้อเสียอันต่อไปคือโดนไฟดูดเบาๆทุกครั้งตอนเปิดประตูแล้วไปถูกตัวถังรถไม่เจ็บครับแต่สะดุ้งทุกที ปัญหานี้คิดว่าน่าจะเป็นจากเบาะผ้าทำให้เกิดไฟฟ้าสถิตย์คงจะแก้ด้วยทำเบาะหนังละแต่ใจจริงชอบเบาะผ้าครับ
    ครบ1หมื่อนกิโลไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องหมดไปเก้าร้อยกว่าบาท เอ๋อน้อยๆครับปกติเคยจ่ายเกือบสองพันสำหรับรถที่เคยใช้มาอืมมมม ก็ประหยัดดีครับ
tanam93
มือใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2012, 03:10 PM »

อยากลงรูปรถให้ดูนะครับแต่อัพรูปไม่เป็น ขอจบความรู้สึกจากใจไว้แค่นี้ละครับ...
tumtengu
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 11

ID: 36111

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2012, 03:47 PM »

ตัวธรรมดาเท้าหนักๆใช้ในเมืองนี่ไม้พ้น 10 Km/L แน่ๆ  เหนื่อยจัง
-TUM-
Moderator

ความดี ความชอบ : 516

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2012, 01:01 PM »

อย่างไรก็ช่วยลดโลกร้อนแหละครับ ผู้ใช้ Hybrid ถือว่าเป็นผู้เสียสละครับ ส่วนพวกแต่ท่อเยอะๆ ตัดหม้อพัก เอา CAT ออก ถือเป็นพวกทำลายโลกครับ

เยี่ยม

N@TI3 CLUI3J@
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 9

ID: 16593

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2011
จาก: BKK
ชื่อเล่น: Note
รถ: HYBRID
รุ่น: GP
สี: GREE

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2012, 01:37 AM »

ใช้ HB เหมือนกันรำคาญระบบ  AUTO STOP จะติดจะดับบ่อยไปไหน

ได้แต่หวังว่าฮอนด้าจะแก้ปัญหาระบบและเรียกเข้าไปติดตั้งเพิ่มให้ ว๊าว ว๊าว
Soda-pop
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 35797

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2012, 05:13 PM »

10200 โล โช๊คหลังซ้ายรั่ว
DArKer
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 35455

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2012
ชื่อเล่น: แด๊ก
รถ: Jazz
รุ่น: Hybird
สี: ขาวมุก

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 ม.ค. 2013, 10:26 AM »

มือจับตัวถังแล้วไฟช๊อตเหมือนกันเลยครับ นึกว่าเป็นคนเดียว  เย้ เย้
dumdin
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 49686

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2013

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 มี.ค. 2013, 05:01 PM »

ใช้ HB เหมือนกันรำคาญระบบ  AUTO STOP จะติดจะดับบ่อยไปไหน

ได้แต่หวังว่าฮอนด้าจะแก้ปัญหาระบบและเรียกเข้าไปติดตั้งเพิ่มให้ ว๊าว ว๊าว

แสดงว่า ฮอนด้าเข็นไฮบริดออกมาทั้งๆที่ยังไม่สมบูรณ์เหรอครับ

bilamos
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 11

ID: 37435

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 ส.ค. 2013, 03:34 AM »

แสดงว่า ฮอนด้าเข็นไฮบริดออกมาทั้งๆที่ยังไม่สมบูรณ์เหรอครับ

มันเป็นเรื่องปกติของระบบนะครับมันก็ไม่ใช่ไม่สมบูรณ์ แต่จะสมบูรณ์ก็คงเรียกไม่ได้เต็มปากยี่ห้อไหนๆ ก็ไม่สมบูรณ์ครับถ้าจะเรียกอย่างนั้น เอาว่าเราไม่เคยมีระบบนี้มากกว่าพอมีมาก็ไม่เคยชินเอานั่นแหละ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์