ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,665 กระทู้ ใน 29,310 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

19 ก.ค. 2018, 12:41 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องคนขับ / Driver' s Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)เหยียบคลัท แล้วเสียงดังเอี็ยดๆ

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบคลัท แล้วเสียงดังเอี็ยดๆ  (อ่าน 6277 ครั้ง)
mylittlejazz
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 47725

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2013

« เมื่อ: 02 มี.ค. 2013, 07:04 PM »

สอบถามผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
เพิ่งถอย Jazz SMT มาได้ประมาณ 2 เดือนค่ะ แต่อาทิตย์ที่ผ่านมา สังเกตุเวลาเหยียบและปล่อยคลัท  จะมีเสียงดังเอี๊ยดๆ เบาๆ แต่จะไม่ดังทุกครั้งนะคะ
บางครั้งก้อดัง บางครั้งก้อไม่ดัง
เกิดจากอะไรค่ะ เพิ่งถอยได้ 2 เดือนเอง

รบกวนด้วยค่ะ
indyman01
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 49

ID: 7648

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2009
จาก: โชคชัย4 กทม.
รุ่น: sv/mt
สี: yellow

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มี.ค. 2013, 02:41 AM »

สอบถามผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
เพิ่งถอย Jazz SMT มาได้ประมาณ 2 เดือนค่ะ แต่อาทิตย์ที่ผ่านมา สังเกตุเวลาเหยียบและปล่อยคลัท  จะมีเสียงดังเอี๊ยดๆ เบาๆ แต่จะไม่ดังทุกครั้งนะคะ
บางครั้งก้อดัง บางครั้งก้อไม่ดัง
เกิดจากอะไรค่ะ เพิ่งถอยได้ 2 เดือนเอง

รบกวนด้วยค่ะ

-ถ้าเสียงจากปั๊มคลัชท์บน

ก็เข้าศูนย์ให้เค้าใส่สารหล่อลื้นให้ครับ

-ที่เจอมากับตัว คือ ลูกยางเสียดสีกับกระบอกจะเป็นรอยถลอก เสียงเลยตามมาครับ

ต้องเปลี่ยนปั๊มคลัชท์บนใหม่ทั้งชุด หายขาดรับ

OVER END
Midnight Racing Team

mylittlejazz
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 47725

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2013

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มี.ค. 2013, 10:41 AM »

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ
เพิ่งเอาไปเข้าศูนย์ได้ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองค่ะ ช่างเค้าบอกว่าใส่สารหล่อลื่นให้แล้ว แต่มันก้อยังไม่หายเลยค่ะ มันยังดังเอี๊ยดๆเบาๆ อยู่เหมือนเดิมค่ะ สังเกตุดูจะเป็นช่วงที่รถวิ่งได้สักพักหนึ่ง เลยไม่รู้ว่าจะต้องทำยังงัยอีกดี

สงสัยต้องเอาไปเข้าศูนย์อีกที่่ตอนครบ 10,000 กม. โน่นแหละค่ะ
mosnseries
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 45231

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2012
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: มอส
รถ: HONDA Jazz SV
รุ่น: SV
สี: ขาวอวบ
ชื่อเล่นรถ: ขาวอวบ

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พ.ค. 2013, 11:32 PM »

มี2ประการ

1พัง
2 ของยังใหม่  โอ๊ะ อ้าว

top es
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 8

ID: 35749

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012
จาก: SARABURi
ชื่อเล่น: top
รถ: GE8
รุ่น: S mt
ชื่อเล่นรถ: SBJ

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พ.ค. 2013, 08:41 AM »

มี2ประการ

1พัง

ผมขับมา 2 หมื่น ยัง งงๆ มึนๆ  ว่าทำไม ขับฉลอๆมา กดคลัชไป มันมีเสียง กลึกกลักแปลกๆ ดังมา ช่าง 0 ดูบอกปกติ ก็เลย เอา วิ่งไม่ได้ค่อยว่ากัน เลยตามเลย

Base on streedUse
indyman01
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 49

ID: 7648

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2009
จาก: โชคชัย4 กทม.
รุ่น: sv/mt
สี: yellow

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 พ.ค. 2013, 10:13 PM »

มี2ประการ

1พัง
2 ของยังใหม่  โอ๊ะ อ้าว

ไม่ใช่ทั้ง 2 ข้อครับ  ม่ายใช่

-เสียงที่เกิด มันอยู่ตรงปั๊มคลัชท์บน

ลูกยางในกระบอกปั๊มบน มันเสียดสีกับตัวกระบอก จนตัวกระบอกเป็นรอยถลอกครับ

เสียงเลยเกิดขึ้นจากตรงนี้  เข้าศูนย์เค้าฉีดน้ำมันหล่อลื่นให้ แต่ใช้ไปสักพักก็มีเสียงดังอีกครับ

-ผมลองแกะออกมา ใส่จารบีมันก็เงียบได้อยู่สัก 2 เดือน แล้วกลับมาดังอีก สรุปเปลี่ยนอันใหม่ หายขาดครับ

แต่ตอนนี้ก็เริ่มกลับมาเป็นใหม่อีกรอบ เพราะตัวกระบอกข้างในถลอกแล้วครับ ต้องหมั่นใส่น้ำมันหล่อลื่นครับ

OVER END
Midnight Racing Team

top es

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 พ.ค. 2013, 08:25 AM »

ไปทำมาแล้ว ตลลงของผม ท่อเหล็กจากปั๊มครัชมันผิดรูป เวลาปล่อยคลัช มันเลยสะทานมาถึง แป้นเหยียบอะครับ  ขอบคุณมากเลย จากคำแนะนำ จนหาเจอจุด

mosnseries
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 3

ID: 45231

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2012
จาก: กทม.
ชื่อเล่น: มอส
รถ: HONDA Jazz SV
รุ่น: SV
สี: ขาวอวบ
ชื่อเล่นรถ: ขาวอวบ

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 ก.ค. 2013, 10:12 PM »

มี2ประการ

1พัง

ไม่ใช่ทั้ง 2 ข้อครับ  ม่ายใช่

-เสียงที่เกิด มันอยู่ตรงปั๊มคลัชท์บน

ลูกยางในกระบอกปั๊มบน มันเสียดสีกับตัวกระบอก จนตัวกระบอกเป็นรอยถลอกครับ

เสียงเลยเกิดขึ้นจากตรงนี้  เข้าศูนย์เค้าฉีดน้ำมันหล่อลื่นให้ แต่ใช้ไปสักพักก็มีเสียงดังอีกครับ

-ผมลองแกะออกมา ใส่จารบีมันก็เงียบได้อยู่สัก 2 เดือน แล้วกลับมาดังอีก สรุปเปลี่ยนอันใหม่ หายขาดครับ

แต่ตอนนี้ก็เริ่มกลับมาเป็นใหม่อีกรอบ เพราะตัวกระบอกข้างในถลอกแล้วครับ ต้องหมั่นใส่น้ำมันหล่อลื่นครับ

คุณบอกมันหมายถึงพังไม่ใช่หรอ ไม่พังจะเปลี่ยนทำไม อืมห์

bilamos
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 11

ID: 37435

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ก.ย. 2013, 04:51 AM »

มี2ประการ

1พัง

ไม่ใช่ทั้ง 2 ข้อครับ  ม่ายใช่

เสียงเลยเกิดขึ้นจากตรงนี้  เข้าศูนย์เค้าฉีดน้ำมันหล่อลื่นให้ แต่ใช้ไปสักพักก็มีเสียงดังอีกครับ

คุณบอกมันหมายถึงพังไม่ใช่หรอ ไม่พังจะเปลี่ยนทำไม อืมห์
คนละความหมายครับระดับมันต่างกันครับ พังหมายถึงใช้งานไม่ได้ ชำรุดหมายถึงยังใช้งานได้แต่อาจจะไม่ค่อยดีแล้วกรณีนี้น่าจะยังอยู่ในส่วนของชำรุดนะครับยังไม่ถึงพัง
kaiana
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 2

ID: 5311

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2009

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 ก.ย. 2013, 01:45 PM »

เปลี่ยนปั๊มคลัตบน ราคาเท่าไรครับ
ผมดังมานานมากแล้ว หล่อลื่นหลายครั้งสักพักก็กลับมาดังอีก
รบกวนด้วนครับ
top es

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 ม.ค. 2016, 11:07 AM »

ผมเสียงมาละ  ไครเปลี่ยนมาเท่าไรบ้างครับ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์