ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

748,928 กระทู้ ใน 29,000 หัวข้อ- โดย 35,323 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: esarashop

25 เม.ย. 2018, 04:05 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องช่างใหญ่ ให้ทำเอง / DIY (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)วิธีแกะฝ้า เผื่อคนอยากแดมป์หลังคา

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแกะฝ้า เผื่อคนอยากแดมป์หลังคา  (อ่าน 15036 ครั้ง)
mirthhahaha
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 8

ID: 13952

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2010
จาก: ขอนแก่น
ชื่อเล่น: เมิร์ท
รถ: jazz
รุ่น: sv
สี: ขาว
ชื่อเล่นรถ: mirthnoiiz

« เมื่อ: 10 ส.ค. 2013, 10:36 PM »

เนื่องจากว่าผมจะแดมป์หลังคา แต่ผมหาวิธีในเน็ทไม่เจอเลย เขาบอกกันแต่ว่าคงทำเองได้ เลยลองทำเอง
ใช้เวลาแงะที่บังแดดอยู่เป็นชม. ผมเลยทำวิธีการแกะฝ้าเอาไว้ เผื่อคนอยากทำแต่ไม่รู้อะไรเลย
เริ่มกันเลยดีกว่า.... ป๋า

ก่อนอื่น สิ่งที่เราควรระวัง
1.ไขควงที่ใช้ควรหาผ้ามารองหรือใช้เทปปิดสันปกมาติดไว้ ไม่งั้นพลาสติกอาจจะเป็นรอยได้
2.ต้องระวังไม่ให้มือเปื้อนขณะแกะฝ้าออก เพราะมันเปื้อนง่ายมากๆๆๆๆๆๆ กลัว กลัว พอเห็นมือเปื้อนปั้บก็ล้างเลย
3.ตอนประกอบกลับต้องระวังไม่ให้ฝ้ามันเลื่อนด้วย
4.จากการที่ใส่ฉนวนหนา 10 มม. ทำให้ฝ้าที่เว้าเข้ารู้กับหลังคามันย่นได้ แนะนำำให้ใช้ 5 มม. และเวลาแกะฝ้าออกอาจจะย่นได้นะครับ

เริ่มแรกเราก็แกะไฟส่องแผนที่กับไฟส่องเก๋งกันก่อนเลย
ไฟส่องแผนที่ เราจะใช้ไขควงแบนงัดตรงที่ลูกศรชี้(ขออนุญาตยืมรูปจากท่าน +phong+ นะครับ) เสร็จแล้วก็ดึงตรงวงกลมออกได้เลย

ลักษณะของแผ่นปิดไฟ

หลังจากนั้นขันน็อตออก2ตัว

แล้วดึงออกมาจะมีสายไฟก็ปลดสลักออก

ส่วนไฟส่องเก๋งผมลืมถ่ายรูปมา เหนื่อยจัง แต่วิธีคล้ายๆกันตรงพลาสติกจะมีรูเล็กๆอยู่4รู ให้ใช้ไขควงแบนงัดออกได้เลย หลังจากนั้นให้ขันน็อตออก จะมีอยู่2ตัว แล้วดึงออกมาจะมีสายไฟก็ปลดสลักออก

เสร็จแล้วก็แกะที่บังแดด
โดยแกะตัวล็อคที่บังแดดก่อน

เสร็จแล้วก็แกะที่บังแดดฝั่งตัวหมุน

หลังจากนั้นมาแกะมือจับ

แกะเสร็จแล้วก็ประกอบมือจับให้พร้อมใส่เลย

เสร็จแล้วก็แกะพุกออก ผมใช้วิธีแกะขอบยางออก แล้วใช้มือล้วงเข้าไปดันฝ้าลงเอา
ลักษณะพุก

สิ่งที่ต้องแกะออกทั้งหมด
มือจับ 4 ด้าน ที่บังแดด 2 ด้าน ไฟเก๋ง ไฟส่องแผนที่ พุก

เสร็จแล้วก็แกะยางขอบประตูลงซักครั้งนึง แล้วค่อยๆเอาฝ้าลง แค่นี้ก็จบแล้ว

เสร็จแล้วจะเป็นแบบนี้

หลังจากนั้นก็ติดแผ่นฉนวนกันความร้อน
โดยแผ่นที่ผมใช้เป็นฉนวนกันความร้อนที่ใช้กับบ้านกับใช้เทปฟรอย

ฉนวนที่ผมใช้เป็นฉนวนที่มีPEเป็นส่วนประกอบ แต่ถ้าจะให้ดีควรหาอันที่มี PU แต่ผมหาทั้ง homepro grobal แล้วก็ไม่มี เลยใช้อันนี้แทน

วิธีการติดแผ่นฉนวนกันความร้อน ก็แค่วัดขนาด ตัด แล้วยึด
โดยผมใช้เทปกาว2หน้ายึดสองจุดเพื่อให้มันติดกับหลังคาสักหน่อย ที่ไม่อยากติดเยอะเพราะกลัวมันโดนความร้อนแล้วจะละลาย เหนื่อยจัง

แล้วก็ติดไปเรื่อยๆ...จนเสร็จ

แล้วก็ประกอบกลับ เป็นอันเรียบร้อย

ติชมได้เลยนะครับหรือสงสัยตรงไหนถามได้เลยนะครับ
ขอบคุณที่ติดตามครับ ช๊อบ ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2013, 03:59 PM โดย mirthhahaha » บันทึกการเข้า

Sing
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 56822

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2013

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ส.ค. 2013, 07:10 AM »

แล้วหลังจากติดเป็นอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
mirthhahaha

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ส.ค. 2013, 07:06 AM »

ผมว่าเบสมันแน่นขึ้นนะครับ ตู้ซับผมพอร์ทมันหันขึ้นหลังคา แต่เสียงฝนผมยังไม่ได้ลอง พอดีฝนมันไม่ตกสักที55
อ่อ ปัญหาอีกอย่างนะครับ ผมใส่แผ่นหนา10มม.มันทำให้ฝ้ามันไม่เข้ารูปเหมือนเดิม ผมแนะนำว่าใช้5มม.พอครับ

jeedjeed

ความดี ความชอบ : 30

ID: 10399

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2010

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ส.ค. 2013, 08:45 AM »

น่าสนใจ ขอบคุณครับที่แบ่งปันสิ่งดีๆ ขอบคุณคร๊าบ ดีคร๊าบ
eaglcon

ความดี ความชอบ : 2

ID: 40511

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2012

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ส.ค. 2013, 03:14 PM »

น่าสนใจ ขอบคุณครับที่แบ่งปันสิ่งดีๆ ขอบคุณคร๊าบ ดีคร๊าบ
ใช้งบไปเ่ทาไหร่คับ
mirthhahaha

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ส.ค. 2013, 04:56 PM »

ใช้งบไปเ่ทาไหร่คับ
ค่าฉนวน ประมาณ4ร้อยกว่าบาทครับ ค่าเทปฟรอย70บาทครับ รวมๆ ไม่เกิน600ครับ
คุ้มสุดๆ ตอนนี้จอดรถตากแดดได้สบายเลยครับ  เย้ เย้

balljazz
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 10

ID: 33003

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2012
รถ: jazz L13A
รุ่น: GE6
สี: Balck

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ส.ค. 2013, 02:25 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
TantanaT

ความดี ความชอบ : 24

ID: 25330

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2011
จาก: Rama2/Bangkok
ชื่อเล่น: Nat
รถ: Jazz 2012
รุ่น: GE8  MC SV 2012
สี: Crytal Black Pearl
ชื่อเล่นรถ: Money

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ส.ค. 2013, 11:41 AM »

เยี่ยม ขอบคุณคร๊าบ

badman

ความดี ความชอบ : 21

ID: 33196

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2012
จาก: นนทบุรี
ชื่อเล่น: อ้น

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ส.ค. 2013, 03:59 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ +ให้ครับ
Basketboy
มือสมัครเล่น
**

ID: 38798

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2012
จาก: Rayong
ชื่อเล่น: Noo
รถ: GE8
สี: Taffeta White
ชื่อเล่นรถ: Yoyo

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ส.ค. 2013, 10:59 PM »

เยี่ยมเลยครับ เยี่ยม
เห็นแล้วอยากลองทำดูบ้างแต่กลัวตอนประกอบนี้เหละ  ในที่สุด ในที่สุด
eaglcon

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ส.ค. 2013, 08:50 AM »

บวกให้เลยคับ
Essung
มือใหม่
*

ID: 51533

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2013

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 ก.ย. 2013, 02:50 PM »

ไม่ทราบว่าถอด เสา A B C ไหมครับ

ผมลองใส่ 10 มม. แล้ว  ใส่กลับก็ย่น น่าจะหนาไปหรือปูเต็มทั้งแผ่น
ขณะใส่กลับถอดเสา A B และ แง้มๆ C  ถอดเสา C ไม่เป็น

ตอนนี้ปัญหาคือฝ้าย่น/ยับครับ Smiley  พอจะแก้ยังไงได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2013, 02:54 PM โดย Essung » บันทึกการเข้า

Smiley
eaglcon

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 ก.ย. 2013, 03:01 PM »

ไม่ทราบว่าถอด เสา A B C ไหมครับ

ผมลองใส่ 10 มม. แล้ว  ใส่กลับก็ย่น น่าจะหนาไปหรือปูเต็มทั้งแผ่น
ขณะใส่กลับถอดเสา A B และ แง้มๆ C  ถอดเสา C ไม่เป็น

ตอนนี้ปัญหาคือฝ้าย่น/ยับครับ Smiley  พอจะแก้ยังไงได้ครับ

รอด้วยคนคับ    อี่ อี่ อี่ อี่ อี่ อี่
HJCL
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 174

ID: 10359

สมาชิกเมื่อ: มี.ค. 2010

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 ก.ย. 2013, 03:30 PM »

เยี่ยมมากครับ   เสียงฝนตกนี่ ทุเรศเหมือนหลังรารั่วจริงๆครับ  แป๊ะๆๆๆๆ  เหนื่อยจัง

พวกตีเนียนลายเซนต์โปรโมทนี่ เยอะจริงๆ หนาเรียกพี่
mirthhahaha

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 ก.ย. 2013, 03:56 PM »

ของผมไม่ได้ถอดนะครับ
เสาBกับC แค่แง้มๆ แล้วผมเอานิ้วสอดแล้วก็ลากให้มันหลุดจากเสาเลยอะครับ เสามันเป็นพุกอะครับ แต่ผมก็แค่ดึงๆออกมาขอบๆไม่ได้ถอดหมดเลย
ส่วนเรื่องย่น ของผมย่นแต่ตรงไฟเก๋งครับ แต่ผมแก้ด้วยการไขน๊อตไม่สุดครับ มันก็จะน้อยลงครับ
ปล.ขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้แจ้งเรื่องรอยย่นไว้ เดี๋ยวผมจะแก้ไขที่ต้นกระทู้ด้วยนะครับ

Essung
มือใหม่
*

ID: 51533

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2013

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 ก.ย. 2013, 10:06 AM »

ของผมไม่ได้ถอดนะครับ
เสาBกับC แค่แง้มๆ แล้วผมเอานิ้วสอดแล้วก็ลากให้มันหลุดจากเสาเลยอะครับ เสามันเป็นพุกอะครับ แต่ผมก็แค่ดึงๆออกมาขอบๆไม่ได้ถอดหมดเลย
ส่วนเรื่องย่น ของผมย่นแต่ตรงไฟเก๋งครับ แต่ผมแก้ด้วยการไขน๊อตไม่สุดครับ มันก็จะน้อยลงครับ
ปล.ขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้แจ้งเรื่องรอยย่นไว้ เดี๋ยวผมจะแก้ไขที่ต้นกระทู้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ สำหรับวิธีการดีๆครับ

Smiley
eaglcon

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 ต.ค. 2014, 08:52 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์