ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

753,836 กระทู้ ใน 29,328 หัวข้อ- โดย 35,349 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tabiensiam

22 ก.ค. 2018, 12:03 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องแจ๊สไฮบริด / Jazz Hybrid Discussion (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)กำลังสนใจ HB ขอสอบถามประสบการณ์ผู้ใช้มาก่อนครับ

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสนใจ HB ขอสอบถามประสบการณ์ผู้ใช้มาก่อนครับ  (อ่าน 11709 ครั้ง)
Cha
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 46436

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2013

« เมื่อ: 02 ก.ย. 2013, 05:26 PM »

1.ระบบ ldling Stop เมื่อรถจอดไม่เคลื่อนที่ เครื่องดับแล้วระบบปรับอากาศยังทำงานมั้ยครับ
2.สามารถไปติดกล่อง เติม E85 ได้หรือเปล่าครับ (จริงๆเติม E20 ก็ประหยัดแล้ว แต่ถ้าติดกล่องเติม E85ได้ยิ่งดีครับ)
3.เปลี่ยนล้อหรือยางมีผลอะไรบ้างครับ (ล้อเดิม 175/65R15 ถ้าจะเปลี่ยนล้อแม็กและยางเป็น 195/50R15 เพื่อการเกาะถนน
   จะมีผลต่อระบบชาร์ทไฟกลับสู่แบตเตอรี่ไฮบริดหรือเปล่าครับ)
4.ถ้าจะเปลี่ยนระบบวิทยุเครื่องเสียงจะมีผลต่อระบบไฟฟ้าของรถหรือเปล่าครับ
5.ถ้าจำเป็นต้องขับรถลุยน้ำระดับนึง เช่นบางพื้นที่ใน กทม.ฝนตกหนักน้ำท่วมจะมีผลต่อระบบไฟฟ้าหรือเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ
6.อัตรากินน้ำมันเชื้อเพลิงมากน้อยแค่ไหนถ้าขับปกติโดยทั่วไป (เฉลี่ยในเมือง นอกเมือง)
7.คำถามข้อนี้จริงๆก็คงจะขัดต่อความประหยัดอยู่พอสมควรครับ แต่อยากรู้ไว้เผื่อไว้โอกาสที่รีบเร่งครับ ความเร็วสูงสุดได้เท่าไรครับ ดีคร๊าบ
-TUM-
Moderator

ความดี ความชอบ : 516

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ก.ย. 2013, 11:30 PM »

1.ระบบ ldling Stop เมื่อรถจอดไม่เคลื่อนที่ เครื่องดับแล้วระบบปรับอากาศยังทำงานมั้ยครับ
2.สามารถไปติดกล่อง เติม E85 ได้หรือเปล่าครับ (จริงๆเติม E20 ก็ประหยัดแล้ว แต่ถ้าติดกล่องเติม E85ได้ยิ่งดีครับ)
3.เปลี่ยนล้อหรือยางมีผลอะไรบ้างครับ (ล้อเดิม 175/65R15 ถ้าจะเปลี่ยนล้อแม็กและยางเป็น 195/50R15 เพื่อการเกาะถนน
   จะมีผลต่อระบบชาร์ทไฟกลับสู่แบตเตอรี่ไฮบริดหรือเปล่าครับ)
4.ถ้าจะเปลี่ยนระบบวิทยุเครื่องเสียงจะมีผลต่อระบบไฟฟ้าของรถหรือเปล่าครับ
5.ถ้าจำเป็นต้องขับรถลุยน้ำระดับนึง เช่นบางพื้นที่ใน กทม.ฝนตกหนักน้ำท่วมจะมีผลต่อระบบไฟฟ้าหรือเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ
6.อัตรากินน้ำมันเชื้อเพลิงมากน้อยแค่ไหนถ้าขับปกติโดยทั่วไป (เฉลี่ยในเมือง นอกเมือง)
7.คำถามข้อนี้จริงๆก็คงจะขัดต่อความประหยัดอยู่พอสมควรครับ แต่อยากรู้ไว้เผื่อไว้โอกาสที่รีบเร่งครับ ความเร็วสูงสุดได้เท่าไรครับ ดีคร๊าบ

1. พัดลมยังติดแต่คอมเพรสเซอร์ดับครับ
2. อันนี้ไม่ทราบครับ เพราะไม่อยากเรารถไปเสี่ยงครับ ถ้ามันไม่มี effect อะไร ทำไมโรงงานไม่ทำมาเลย ทำให้รถขายง่ายขึ้นอีก
3. ไม่มีผลครับ ผมใส่ 205/45/17 ครับ
4. ไม่มีครับ
5. ไม่น่ามีครับ
6. ขับดีๆทำได้ 20 กิโลลิตรครับ (ขับทางไกล)
7. อันนี้ไม่ทราบครับเพราะขับไม่เคยเกิน 120 ไม่ได้ป๊อดนะครับ เมือก่อน 200 ก็ขับบ่อยๆ (รถคันเก่า) เดี๋ยวนี้มันต้องประหยัดครับ เร็วไปก็เท่านั้น

ลั้น ลัน ลา

madboy
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 8

ID: 44301

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2012

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ก.ย. 2013, 12:26 AM »

1.ตามที่คุณตั้มว่าครับ ทำงานแต่พัดลม มันจะไม่เย็น พอร้อนถึงระดับหนึ่งเครื่องก็จะติดขึ้นมาเองครับ ทีนี้พอติดแล้วก็จะไม่ดับอีกแล้วจนกว่ารถจะเคลื่อนที่และหยุดใหม่ครับ

2.ติดได้ครับ แต่มีปัญหาภายหลังหรือไม่ไม่ทราบ แต่หมดประกันแน่เพราะใช้ื้อเพลิงผิดจากที่คู่มือระบุ
3.ความเร็วเพี้ยนครับเพราะเส้นรอบวงเล็กกว่าเดิม ไม่น่าจะมีผลต่อการชาร์ทไฟครับ
4.ระบบไฟไม่เกี่ยวกับไฮบริดครับ แต่ถ้าช่างทำไม่ดี งานงอกขึ้นมาเค้าอ้างเรื่องการรับประกันได้ครับ เพราะฉะนั้นหาร้านติดตั้งดีๆครับ
5.อันนี้ก็เหมือนกับรถยนต์ปกติทั้วไปครับ
6.เฉลี่ยนในเมืองไม่สาหัสมาก 12-15 โล/ลิตร ทางไกลขับธรรมดาๆ 14-18 ขับประหยัดเอาโล่เคยได้ที่ 21 ครับ นับจากการเติมจริง (หน้าจอขึ้นเกินไปประมาณ 2 กม./ลิตร)
7.เคยขับเร็วสุด 160 กว่าๆครับ จังหว่ะที่ต้องแซง และน่าจะสุดแค่นั้น ล้อ ยาง ช่วงล่างเดิม 120 กำลังดีครับ เร็วกว่านั้นควบคุมรถลำบากแล้วครับ (120 ก็ได้ประกาศส่งถึงบ้านแล้วครับ)

naitor
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 2

ID: 45421

สมาชิกเมื่อ: ม.ค. 2013

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ก.ย. 2013, 09:49 PM »

ข้ออื่นเค้าตอบกันไปหมดละ

ความเร็วสูงสุด มีคนเคยทำเอาไว้ตอนเทสต์รีวิว ได้ 190 ครับ แต่ว่าผมเคยขับถึง 160 รู้สึกได้ว่ายังไปต่อได้อีก แต่ว่าช่วงล่างเดิมๆมันไม่ค่อยจะอำนวยเท่าไหร่ครับ หวิวๆ แต่โดยมากเฉลี่ยบนทางด่วนหรือว่าทางไกลก็อยู่ราว 120 ครับ กำลังดี ช่วงล่างเดิมเอาอยู่
GaB
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 3

ID: 45191

สมาชิกเมื่อ: ธ.ค. 2012
รถ: FIT HYBRID
สี: NH-636P
ชื่อเล่นรถ: "คุณประหยัด"

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ก.ย. 2013, 12:25 PM »

คนอื่นๆตอบไปหมดแล้ว แต่ผมมาขอเสริมความเห็นส่วนตัวเป็นบางข้อแล้วกันนะครับ

ในข้อ 3 ไม่มีผลต่อการชาร์จไฟเข้าแบ็ตไฮบริด แต่จากประสบการณ์ตรง ผมเคยลองเอาล้อแม็กแต่งน้ำหนักเบามาลองใส่ (SSR Type C ขอบ 15) อยู่ 2 วัน พบว่ารถวิ่งลื่นขึ้นกว่าเดิมแบบรู้สึกได้ วิ่งเข้า EV Mode ได้ง่ายขึ้น ซึ่งเห็น จขกท. บอกว่าจะเปลี่ยนล้อหรือยางอยู่แล้ว ก็เลยแนะนำอยากให้ใส่ล้อแม็กแต่งที่มีน้ำหนักเบาครับ น่าจะช่วยได้เรื่องอัตราเร่งและความประหยัดขึ้นอีกนิด (ทั้งนี้ ยางก็มีส่วนนะครับ ยิ่งหนึบมากก็อืดลงหรือกินน้ำมันขึ้นอีกเล็กน้อย คือ Jazz Hybrid เราค่อนข้างมีกำลังน้อยไปหน่อย ต้องเอาหลายๆอย่างมาช่วยกันลด Load เครื่อง หากอยากให้มันไปได้เร็ว วิ่งได้ดีน่ะครับ)

ข้อ 5 ผมลองขับลุยแบบพอสมควรในช่วงสั้นๆ ไม่มีปัญหาอะไร เรื่องนี้ผมคิดว่าไม่น่ากังวลครับ ใช้ลุยได้ในระดับน้ำปกติเหมือนรถเก๋งทั่วไป

ข้อ 7 ตอนล้อเดิมยางเดิม ขึ้นไปถึง 180 กม./ชม.ได้ไม่ยากมากครับ แต่อาการรถน่ากลัวมาก ยิ่งยางเดิม (Michelin Energy XM1) ช่วงล่างเดิม เบรกเดิม มีอะไรกระทันหันนิดเดียวเอาไม่อยู่แน่นอน

อยากเสริมความเห็นส่วนตัวของผมนิดนึงว่า สำหรับช่วงล่างเดิมๆที่ความเร็วมากกว่า 100 กม./ชม.ขึ้นไปผมก็เริ่มเสียวแล้วครับ มีอาการโคลงเคลงๆให้เห็นแล้ว ออกต่างจังหวัดหรือขับตรงๆยาวๆค่อนข้างเครียดพอสมควร ถ้าอยากจะขับเร็วให้ปลอดภัยก็แนะนำให้เปลี่ยนอุปกรณ์เบื้องต้นพวกนั้นก่อนครับ แล้วคุณจะมีความสุขในการขับมากขึ้นทีเดียว และหากอยากให้รถมันพาไปถึงความเร็วสูงสุดได้เร็วขึ้น แนะนำให้ชาร์จแบ็ตไฮบริดไว้ให้เต็ม (สังเกตจากหน้าจอเอาก็ได้) เพราะแบ็ตไฮบริดมันจะได้ส่งกำลังมาช่วยเครื่องแบบเต็มที่และต่อเนื่อง ไม่เข่นนั้นหากแบ็ตในระบบไฮบริดหมดแล้ว เครื่องมันจะใช้พลังของมันอย่างเดียว เผลอๆจะถูกดึงเอาไปชาร์จแบ็ตไฮบริดอีกต่างหาก ส่งผลให้อัตราเร่งอืดลงเห็นๆครับ
Cha
มือใหม่
*

ID: 46436

สมาชิกเมื่อ: ก.พ. 2013

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2013, 12:57 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ได้ความรู้มากมายครับ ดีคร๊าบ
bilamos
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 11

ID: 37435

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2013, 10:21 PM »

ขอตอบด้วยนะครับจากที่เห็นและจากที่ลองขับและจากที่เคยเห็นพวกกันไปเปลี่ยน

ข้อ 1 ก็ตามที่ตอบไปก่อนหน้านี้ครับแต่ยังทำงานได้ไม่ดี รู้สึกว่าที่ดีกว่าและทำงานได้จริงจะเป็นรุ่น 2014 นะครับ
ข้อ 2 อันนี้สามารถเติมได้เลยประกันก้ไม่หมดนะครับถึงจะบอกว่าใช้น้ำมันผิดประเภทแต่ก็ใช้ได้ครับไม่หมดประกันแต่อาจจะโดนบ่ายเบี่ยงได้ จริงๆ ไม่ต้องติดกล่องก็ได้แต่ติดก็ดีต้องติดเนียนๆ
ข้อ 3 เปลี่ยนยางใหม่ไม่มีผลอะไรกับการใช้งานแต่ไมล์อาจจะเพี้ยนเปลี่ยนล้อกับไมล์เพี้ยน แต่ไม่มีผลกระทบอะไรกับระบบการชาร์จไฟของตัวรถแต่อย่างไร
ข้อ 4 เปลี่ยนวิทยุใหม่ไม่มีผลครับเพราะระบบการใช้ไฟแบตมันเป็นคนละส่วนกันแบตปกติกับระบบขับเคลื่อนแยกกันครับเคลียร์นะครับ ยกเว้นช่างต่อไฟไม่ดีต่อให้ไม่ใช่ HB มันก็เดี้ยงได้ทั้งนั้นครับ
ข้อ 5 ลุยน้ำได้ปกติเหมือนกับไม่ใช่ HB ครับไม่มีผลอะไรทั้งนั้นครับลุยได้ธรรมดาลุยได้แค่ไหนก็แค่นั้นครับเพราะข้างล่างมันมีชิลไว้อยู่นะไม่ใช่โล้นๆ
ข้อ 6 อัตราเฉลี่ยความสิ้นเปลืองขึ้นกับปัจจัยหลายอย่างถ้าทางโล่งๆ พอไปได้ในระดับหนึ่งอย่าง 60-70 กิโลเมตรต่อขั่วโมงมันก็ไปได้ ตามที่ตอบๆ ก่อนหน้านี้นะครับ
ข้อ 7 อัตราเร่งเวลาแซงหรือความเร็วสูงสุดก็เท่ากับเครื่องธรรมดาอะนะครับธรรมดาได้เท่าไหร่ HB ก็เท่านั้นละครับใจจะกล้าหรือเปล่าอิอิ น่ากลัวนะเกิน 120 ก็หวั่นๆ แล้วนะครับ
myponpe
มือใหม่
*

ID: 70980

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2014

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พ.ย. 2014, 09:56 AM »

ได้ความรู้ดีค่ะ  Hi

ponpe.com
-TUM-
Moderator

ความดี ความชอบ : 516

ID: 2545

สมาชิกเมื่อ: พ.ย. 2008
จาก: Bangkok
ชื่อเล่น: Tum
รถ: Honda FIT GP
รุ่น: Hybrid
สี: Silver Metallic
ชื่อเล่นรถ: -TUM-

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ม.ค. 2015, 11:40 PM »

อ๊ายอายจัง

bilamos
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 11

ID: 37435

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2012

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ม.ค. 2015, 03:29 PM »

เสริมข้อ 2 ที่เติม E85 ได้หรือไม่ได้ คือมันเป็นเรื่องการตลาดกับความพร้อมและไม่พร้อมของไลน์การผลิตและตัวเฟิร์มแวร์ของ OBD นะครับแค่นั้น แต่ถ้าทำมาครบเลยในคันเดียวกันรุ่นอื่นจะขายกันยังไงละครับการตลาดส่วนนี้เน้นๆ เลย

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์