ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

749,007 กระทู้ ใน 29,005 หัวข้อ- โดย 35,330 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Khun Nu

27 เม.ย. 2018, 12:16 AM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องทดสอบ / Review (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)Jazz GE8ใส่พวงมาลัยหนังCivic FD

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz GE8ใส่พวงมาลัยหนังCivic FD  (อ่าน 9440 ครั้ง)
mag16274
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 6

ID: 5433

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2009
ชื่อเล่น: MAC
รถ: GE8
รุ่น: SV

« เมื่อ: 12 ต.ค. 2013, 10:58 PM »

เนื่องด้วยผมประสบปัญหากับการขับรถกับพวงมาลัยJazzเดิมๆซึ่งเป็นยูรีเทน
ซึ่งออกแบบมาได้เจ็บมือมากกับรูปทรงที่มีเหลี่ยมสันที่วงพวงมาลัย ผมจึงเริ่มมองหาวงพวงมาลัยที่ถูกใจมาเปลี่ยนแทนของเดิม
ก็ได้พบกับพวงมาลัยRSตัวMCซึ่งรู้สึกชอบตั้งแต่แรกเห็นเนื่องด้วยความที่อวบกว่าของเดิมและมีGripให้จับน่าจะทำให้กระชับมือมากกว่าเดิม
แต่เนื่องด้วยราคาที่สูงทำให้ตัดสินใจยากจึงไปหาตัวอื่นแทน คิดไปคิดมาก็มาลงที่ตัวนี้ล่ะครับ Civic FD
ทีนี้ก็มี2แบบแบบหนังกับแบบยาง ซึ่งผมไปจับแบบยางแล้วก็ไม่ได้แย่เหมือนของเดิมนะครับ จับกระชับมือดีผิวสัมผัสดีกว่าของแจ๊สทั้งทีเป็นยางเหมือนกัน แต่ด้วยความชอบส่วนตัวอยากได้แบบหนังเลยคิดว่าหาอันไหนได้ก็อันนั้นแหละครับ ประกอบกับไปเดินเซียงกงพอดี
เลยเข้าไปถามหาหลายๆร้าน พบว่าไม่มีของเลยมีแต่ของFD2 Type Rซึ่งราคา2หมื่น โอ๊ก ก็เลยจะถอดใจกลับ
แต่พอดีไปถามอีกร้านมีของพอดี กับราคาที่พอรับได้แต่สถาพไม่ค่อยดีเท่าไร สุดท้ายก็ตัดสินใจซื้อมาครับ

พวงตัวนี้เบิกใหม่ราคา11xxx นะครับ  ดู ดู้ ดู พอเอาไปล้างทำความสะอาดแล้วค่อยดูได้หน่อย โอ๊ะ อ้าว

มาเริ่มรื้อกันดีกว่าครับ ก่อนอื่นอย่าลืมถอดขั้วแบตก่อนนะครับจะได้ไม่มีปัญหา
พอดีไม่ได้ถ่ายรูปมาตอนถอดAirbag จะมีน๊อตอยู่ข้างละตัวนะครับด้านหลังพวงมาลัย เป็นน๊อตแฉกดาวนะครับ
จากนั้นดึงairbagออกมาได้ตรงๆเลยครับ แล้วก็ถอดปลั้กออกจำไว้ด้วยนะครับว่าใส่อะไรไว้ตรงไหน
จากนั้นให้ใช้ประแจเบอร์14 แนะนำให้ใช้บล็อคด้ามยาวๆเลยนะครับจะได้ออก เพราะว่าพวงมาลัยที่ไม่เคยถอดจะถอดยากโคตรๆครับ
พอน๊อตออกแล้วยังไม่จบครับ ดึงพวงมาลัยออกตรงๆไม่ออกแน่ครับ ต้องทุบๆรอบๆวงพวงมาลัยแรงๆให้มันคลายถึงจะดึงออกมาได้ครับ

นี่คือพวงมาลัยที่ถอดออกมา ลองเทียบกับFDหน่อย วงเล็กกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ

จากนั้นก็ถอดอุปกรณ์ที่ติดกับตัววงออกครับ จำให้ได้นะครับว่าน๊อตตรงนี้ใส่ตรงไหน แยกส่วนไว้ก็ดีครับจะได้ไม่ลืม
อ้อรถผมสายไฟเยอะเพราะเป็นตัวSVนะครับ มีคุมเครื่องเสียงกับแพทเดิ้ลชิพ

เอาตัววงเปล่าๆมาเทียบกันครับ จะเห็นว่าเล็กกว่าประมาณ1นิ้ว แล้วสันก็ไม่ค่อยคมเหมือนของเดิมแล้วด้วย

รูปนี้ย้ายของจากพวงเดิมมาใส่พวงใหม่เรียบร้อยแล้วนะครับ น๊อตใส่ให้ครบนะครับเด่วจะไปโทษว่าฮอนด้าให้น๊อตมาเกิน 555

ข้อดี
1.พวงเล็กลง จับกระชับมือขึ้นมาก ทำให้การขับขี่ดีขึ้น
2.พวงมาลัยน้ำหนักดีขึ้นเพราะเล็กลง อีกทั้งยังมีGripให้จับทำให้ไม่หลุดมือ
3.ราคาที่ไม่สูงถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้มา
4.ไม่สูญเสียออฟชั่นใดๆเลยไม่ว่าจะเป็นคุมเครื่องเสียง ครุยส์คอนโทรล แพทเดิ้ลชิพ เพราะใส่ของเดิมได้หมด
ข้อเสีย
1.ขับรถเร็วขึ้น เพราะมั่นใจขึ้น  อี่ อี่
2.พวงมาลัยอาจบังเรือนไมล์เพราะวงเล็กลง อีกทั้งด้านบนไม่ได้โค้งมนเหมือนของเดิมแต่มันเป็นเหลี่ยม
เพราะว่าออกแบบมาสำหรับFDที่เป็นไมล์2ชั้น
3.บอกใครๆว่าเปลี่ยนพวงมาลัยมาคนอื่นอาจทำหน้างงได้ว่าเปลี่ยนมาแล้วหรอ 555

สาเหตุที่ไม่ใส่พวงมาลัยซิ่ง
เพราะว่าไม่อยากสูญเสียออฟชั่นใดๆ และไม่อยากเสียAirbagไป ทั้งที่พวงซิ่งหล่อกว่ามาก และจับกระชับมือกว่า
สรุปว่าพอใจมากครับ กับเงินที่เสียไป

หวังว่าคงจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ  เย้ เย้

duckgolo
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 13

ID: 7337

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2009

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ต.ค. 2013, 06:27 PM »

เยี่ยม สุดยอดมากเลยครับ  จิบ จิบ อ่าห์
jomberlina
มือสมัครเล่น
**

ความดี ความชอบ : 4

ID: 40877

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2012
จาก: นนทบุรี
รถ: ๋JAZZ
รุ่น: 2013
สี: ฟ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ต.ค. 2013, 12:31 PM »

ค่าเสียหายเท่าไรครับ
birdmaxell
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 14

ID: 7538

จาก: เชียงใหม่
ชื่อเล่น: เบิร์ด
รถ: Jazz
สี: ดำดี สีไม่ตก
ชื่อเล่นรถ: InDy

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ต.ค. 2013, 02:30 PM »

ขอราคาพวงหน่อยคับ แล้วเซียงกงอยู่ที่ไหนคับ ราคาPMหน่อยคับ  ยินดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ต.ค. 2013, 09:38 PM โดย birdmaxell » บันทึกการเข้า

ไม่เข้มข้นเราไม่นอน  ๏[-ิ_•ิ]๏<br /><br />
TantanaT
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 24

ID: 25330

สมาชิกเมื่อ: ก.ย. 2011
จาก: Rama2/Bangkok
ชื่อเล่น: Nat
รถ: Jazz 2012
รุ่น: GE8  MC SV 2012
สี: Crytal Black Pearl
ชื่อเล่นรถ: Money

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ต.ค. 2013, 11:10 AM »

ถอดพวงออกยากมากๆๆๆๆๆ

mag16274
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 6

ID: 5433

สมาชิกเมื่อ: มิ.ย. 2009
ชื่อเล่น: MAC
รถ: GE8

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ต.ค. 2013, 01:53 PM »

ขอราคาพวงหน่อยคับ แล้วเซียงกงอยู่ที่ไหนคับ ราคาPMหน่อยคับ  ยินดี
ค่าเสียหายเท่าไรครับ

ตอนนั้นผมได้มา3พันกลางๆครับที่เซียงกงบางนา

ถอดพวงออกยากมากๆๆๆๆๆ
เห็นด้วยครับ ถอดยากมากถ้ารถที่ไม่เคยถอด

birdmaxell
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 14

ID: 7538

จาก: เชียงใหม่
ชื่อเล่น: เบิร์ด
รถ: Jazz
สี: ดำดี สีไม่ตก
ชื่อเล่นรถ: InDy

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พ.ย. 2013, 04:43 PM »

ต้องไปตั้งศูนย์พวงอีกป่าวคับ ถ้าไปค่าตั้งเท่าไหร่คับ   เยี่ยม

ไม่เข้มข้นเราไม่นอน  ๏[-ิ_•ิ]๏<br /><br />

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: [1]
พิมพ์