ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

760,307 กระทู้ ใน 29,607 หัวข้อ- โดย 35,500 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: elizabethchris352

16 พ.ย. 2018, 03:12 PM
Honda Jazz LoverHonda Jazz Lover Society / ชุมชนคนรักฮอนด้าแจ๊สห้องทดสอบ / Review (ผู้ดูแล: Carrot, Mr.D, -TUM-, stickylight)Review Bridgestone GR90 vs Michelin Primacy 3ST with Jazz GE

หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Review Bridgestone GR90 vs Michelin Primacy 3ST with Jazz GE  (อ่าน 43760 ครั้ง)
nut_vnv
นักแข่งระดับเทพ

ความดี ความชอบ : 10

ID: 36230

สมาชิกเมื่อ: พ.ค. 2012
ชื่อเล่นรถ: เทพจุติ

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 ส.ค. 2014, 08:07 PM »

จับเปลี่ยนน้ำมันเบรคและผ้าเบรค เดี๋ยวว่างๆ มาเล่าให้ฟังว่าดีกว่า Green stuff เยอะไหม
เท่าที่ลองเหมือน yellow สามารถไล่น้ำหนักเบรคได้ดีกว่า เพราะสามารถกดแป้นเบรคลงไปไม่ลึกมาก ล้อก็จะหยุด ทำให้ยางมีอาการร้องนิดๆ เป็นทางยาวๆได้โดยไม่ต้องเหยียบเบรคเยอะ ในขณะที่ green ก็ดูดดี แต่ยังไม่สามารถไล่น้ำหนักแป้นเบรคได้ดีเท่า yellow และถ้ากดแรงไปอีก บางทีไปโน้น ABS ทำงาน

น่าจะเรียกว่าการไล่น้ำหนักเบรคของ yellow ทำได้ Linear กว่า Green

แต่อย่างหนึ่งที่ไม่ชอบเท่า green คือ เบรคไวขึ้น จับแล้วเหมือนหัวจะทิ่มนิดๆ Green มันทำได้สมูทกว่า น่าจะเกิดจากการจับจานที่ทำได้ดีกว่า green
ทั้งนี้ยังไม่ได้ 1000 โลเลย ไว้สัก 1000 โล จะมาเล่าอีกที เพราะเจ้า Green นี่ จำได้ว่าเปลี่ยนใหม่ๆ จะยังไม่นุ่มหนึบเท่าไหร่ แรกๆ ผ้าเหมือนจะแข็งหน่อยๆ พอพันโลนี่อารมณ์นุ่มหนืบดูด มาเลย

แต่กับ Yellow นี่ยังไม่ 1000 โล ก็ถือว่านุ่มหนืบและดูดดีกว่า green แล้ว พ้นพันโลเป็นไง มาดูกัน

อันนี้ตัวเดิม หน้าหลัง 7000 บาท ใช้ไป 20000 โลนิดหน่อย จะหมดละ หมดเร็วไปหน่อย อารมณ์เบรคสุภาพเรียบร้อยดี เหมาะกับขับบ้านๆ   แอบซิ่งเร็ว 140 ยังเอาอยู่สบาย แต่ 150-160 จะเริ่มไม่มั่นใจ (เฉพาะผมนะ คนอื่นผมไม่รู้ 5555)

ส่วน super blue ก็เป็นน้ำจิ้ม ไม่คิดว่าน้ำมันเบรคจะมีผลอะไรมากมาย เปลี่ยนไปงั้น 5555 สีเหมือนกีวีบลู กลิ่นแรงใช้ได้ ใช้งานได้ 3 ปี แสนกิโล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2014, 11:35 PM โดย nut_vnv » บันทึกการเข้า

blggg
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 41516

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2012

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 ส.ค. 2014, 02:10 PM »

ผ้าเบรค Green นี้ประสิทธิภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้เคยใช้ Project Mu รึป่าว
ถ้าเคยรบกวนขอสอบถามความแตกต่างหน่อยครับ หรือประสิทธิภาพเทียบกับของติดรถก็ได้ ขอบคุณครับ
nut_vnv

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 ส.ค. 2014, 08:07 PM »

ผ้าเบรค Green นี้ประสิทธิภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้เคยใช้ Project Mu รึป่าว
ถ้าเคยรบกวนขอสอบถามความแตกต่างหน่อยครับ หรือประสิทธิภาพเทียบกับของติดรถก็ได้ ขอบคุณครับ

Project Mu ไม่เคยใช้อะครับ

EBC ตัวเปรียบเทียบก็มีแค่ยี่ห้อเดียว เขาจะเทียบกับ Dixcel นะครับ ลองหาดูตามคลับรถต่างๆ ได้   อย่าง yellow ก็เทียบกับ Type Z เขาว่าคุณภาพพอๆกัน  ตอนแรกก็ว่าจะเปลี่ยนค่ายไปลอง Dixcel บ้าง แต่บังเอิญร้านนี้ไม่มี Top สุดก็ EBC รองๆ ลงไปก็ N sport ละมั้งครับ ก็เลยได้ yellow ค่ายเดิมมา

ถ้าถามว่า Green กับผ้าเบรคเดิมๆ ก็ห่างกันลิบครับ ไม่ต้องสืบ แต่ถ้าขับเรื่อยๆ ผ้าเบรคเดิมก็ใช้ได้แล้วครับ แต่ผ้าเบรคเดิมนี่ผมขับแล้วไหลเลยอ่ะ เบรคไม่อยู่  ใช้ไปแปปเดียว 300 โลมั้ง ขายทิ้งไปหนึ่งพันบาททั้งชุด  ตัว green นี่คนรู้จักอีกท่านหนึ่งใช้ ก็ใช้ได้ถึง 60000 โลนะครับเห็นท่านว่า คงไม่ได้หมดเร็วหรอกถ้าขับไม่รุนแรงมาก

blggg
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 0

ID: 41516

สมาชิกเมื่อ: ต.ค. 2012

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 ส.ค. 2014, 11:41 AM »

ขอบคุณครับ
jkhiphop

ความดี ความชอบ : 46

ID: 4548

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2009
จาก: ปทุม-ดอนเมือง
ชื่อเล่น: ต่อ  เค้าเรียกกันว่า น้าต่อ (ไม่รู้ทำไม เราก็ยังไม่แก่)
รถ: JAZZ  2009
รุ่น: V AT SRS
สี: WHITE
ชื่อเล่นรถ: JK HIPHOP

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 ส.ค. 2014, 10:41 AM »

เป็นปกติครับ เบรคนุ่มๆจับดีจะหมดไวครับ ยิ่งซัดยิ่งหมดเร็วครับแต่ก็มั่นใจกว่า ปลอดภัยกว่า

ของผมตั้งแต่เปลี่ยนของติดรถออกตอน 80,000 กว่าโล ของศูนย์แข็งๆ ทื่อๆ ใช้ได้นานแต่เสียวตลอด

ใส่ของ Girling ลากได้สามหมื่นกว่าโล ไม่ถึงสี่หมื่น บางชุด 25,000โล ก็เปลี่ยน แต่อาศัยว่าราคาถูกคู่นึงห้าร้อยกว่าบาท แต่ประสิทธิภาพแจ่มมาก

ยิ่งใส่ทั้งคู่หน้า+คู่หลังด้วยยิ่งชอบเลย

abadahey
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 29

ID: 6323

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2009
จาก: Nonthaburi
รถ: Jazz MC 2012
รุ่น: S A/T
สี: Taffeta White

« ตอบ #25 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 10:57 AM »

พอจะช้ีเป้า ร้านและราคา เจ้า กรีน หน่อยได้มั้ยคับ

nut_vnv

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 07:52 PM »

พอจะช้ีเป้า ร้านและราคา เจ้า กรีน หน่อยได้มั้ยคับ

ผมแนะนำพระโขนงผ้าเบรคนะครับ เปลี่ยนพร้อมน้ำมัน ATE super Blue ไปเลย ช่างเขาชำนาญ

nut_vnv

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 10:47 PM »

ผมแนะนำพระโขนงผ้าเบรคนะครับ เปลี่ยนพร้อมน้ำมัน ATE super Blue ไปเลย ช่างเขาชำนาญ

สอบถามยาง Pilot sport 3 ใช้มาสักพักเป็นอย่างไรบ้างครับ พอใจไหม หรือว่าแข็งไป เสียงดังไปครับ เผื่อผมจะได้ลองมั่ง ตอนนี้ใช้ Primacy 3 ก็ดีครับ

nut_vnv

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 07:50 PM »

เอากระทู้ตัวอย่างที่ทำให้คนอ่านอาจคิดว่า GR90 ดีมาให้ดู กลับไปอ่านเจอกระทู้เดิมๆ ที่เคยค้นดูแล้วอารมณ์ขึ้น

แบบนี้ละสาเหตุที่เคยเลือกใช้ GR90 ก็อ่านเอา เลยได้ข้อคิดว่าต่อไปลองเอง ต้องระวังให้มาก อย่าไปเชื่อมาก 5555+ เจ็บ   

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=32290.0

abadahey
มืออาชีพตัวจริง

ความดี ความชอบ : 29

ID: 6323

สมาชิกเมื่อ: ส.ค. 2009
จาก: Nonthaburi
รถ: Jazz MC 2012
รุ่น: S A/T
สี: Taffeta White

« ตอบ #29 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2014, 09:56 AM »

สอบถามยาง Pilot sport 3 ใช้มาสักพักเป็นอย่างไรบ้างครับ พอใจไหม หรือว่าแข็งไป เสียงดังไปครับ เผื่อผมจะได้ลองมั่ง ตอนนี้ใช้ Primacy 3 ก็ดีครับ

จากที่ เปลี่ยน PS3 ไปเมื่อเดือนมิถุนายน จนตอนนี้ปลายธันวา วิ่งใช้งานไป 6,xxx โล
ยางมีเสียงดังขึ้นกว่าใหม่ๆ นิดหน่อย ถ้าวิ่งบนคอนกรีตหรือลาดยางแบบไม่ละเอียด แต่ถ้าบนผิวยางมะตอยแบบเรียบๆ ก็ยังพอเงียบอยู่
การเก็บตะเข็บ รอยต่อ ถนน ยังถือว่า ไม่ได้ดังไปกว่าใหม่ๆมาก นัก และสุดท้ายการรีดน้ำและความมั่นคงในถนนเปียก ยังน่าไว้ใจมากๆคับ
 ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธ.ค. 2014, 10:02 AM โดย abadahey » บันทึกการเข้า

nut_vnv

« ตอบ #30 เมื่อ: 05 มี.ค. 2015, 05:14 PM »

ล่าสุด  ในรอบ 2 ปี นิดๆ ลองเปลี่ยนมาเป็นตัวที่สาม  จากของศูนย์ เป็น GR90 เป็น Primacy 3st เป็น AD08R

ขอทดสอบก่อนสักพัก จะมาเล่าให้ฟัง เบื้องต้นยางนิ่มจริง นิ่มกว่ายาง Comfort มาก และหนึบมากเช่นกัน

เรื่องเสียงดังกว่าหน่อยแต่ไม่ได้รำคาญนะ

แต่การเข้าโค้งผมว่า 3st ทำได้ดีเลยนะ ไม่ได้ด้อยกว่า AD08

ที่ชอบคือ Handling การขับขี่ มันดีจริงๆ AD08R นิ่ม แน่น ช่วงล่าง Firm เลยหละ ระยะเบรคสั่งได้ชัดเจน เบรคดีมากๆ

ความนิ่ม Confirm โดยคนแก่อายุ 60 Up สองคน พ่อแม่ผมเอง  บอกว่ายางนิ่มดี  อารมณ์คล้ายๆ ตอนขับ Camry ใส่ยาง Dunlop sport Maxx TT แต่ยางตัวนี้รู้สึกนิ่มกว่า แต่รถใหญ่ได้เปรียบน้ำหนักตัว   

ยาง 195/55/15 ได้มาเส้นละ 5,000 บาท หายางยากมาก ทั้ง dealer ต่างๆ น่าจะเหลืออยู่ชุดเดียว ยางปลายปี 14
ถ้า 195/50/15 หาได้เส้นละ 4,600 บาท ครับ แต่ชอบแก้มหนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มี.ค. 2015, 12:25 AM โดย nut_vnv » บันทึกการเข้า

Pakadee
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 3

ID: 37911

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2012

« ตอบ #31 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2015, 01:04 AM »

ล่าสุด  ในรอบ 2 ปี นิดๆ ลองเปลี่ยนมาเป็นตัวที่สาม  จากของศูนย์ เป็น GR90 เป็น Primacy 3st เป็น AD08R

ขอทดสอบก่อนสักพัก จะมาเล่าให้ฟัง เบื้องต้นยางนิ่มจริง นิ่มกว่ายาง Comfort มาก และหนึบมากเช่นกัน

เรื่องเสียงดังกว่าหน่อยแต่ไม่ได้รำคาญนะ

แต่การเข้าโค้งผมว่า 3st ทำได้ดีเลยนะ ไม่ได้ด้อยกว่า AD08

ที่ชอบคือ Handling การขับขี่ มันดีจริงๆ AD08R นิ่ม แน่น ช่วงล่าง Firm เลยหละ ระยะเบรคสั่งได้ชัดเจน เบรคดีมากๆ

ความนิ่ม Confirm โดยคนแก่อายุ 60 Up สองคน พ่อแม่ผมเอง  บอกว่ายางนิ่มดี  อารมณ์คล้ายๆ ตอนขับ Camry ใส่ยาง Dunlop sport Maxx TT แต่ยางตัวนี้รู้สึกนิ่มกว่า แต่รถใหญ่ได้เปรียบน้ำหนักตัว   

ยาง 195/55/15 ได้มาเส้นละ 5,000 บาท หายางยากมาก ทั้ง dealer ต่างๆ น่าจะเหลืออยู่ชุดเดียว ยางปลายปี 14
ถ้า 195/50/15 หาได้เส้นละ 4,600 บาท ครับ แต่ชอบแก้มหนา

ตอนนี้ยางad08ที่ใส่อยู่เป็นยังไงบ้างครับพี่ หมดเร็วมากไหม ถ้าวิ่งสักสามหมื่นกว่าๆ นี่โอเคเลย  พอดีสนใจ รถสเต็ปเดียวกัน
nut_vnv

« ตอบ #32 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2015, 07:26 PM »

ตอนนี้ยางad08ที่ใส่อยู่เป็นยังไงบ้างครับพี่ หมดเร็วมากไหม ถ้าวิ่งสักสามหมื่นกว่าๆ นี่โอเคเลย  พอดีสนใจ รถสเต็ปเดียวกัน

ไม่มากนะ แต่ก็ยังใช้ไม่นานพอจะตอบ เอาเป็นว่าชอบแต่ครั้งหน้าจะลอง 205/50/15

Pakadee
เทิร์นโปรแล้วจ้า

ความดี ความชอบ : 3

ID: 37911

สมาชิกเมื่อ: ก.ค. 2012

« ตอบ #33 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2015, 12:33 AM »

ไม่มากนะ แต่ก็ยังใช้ไม่นานพอจะตอบ เอาเป็นว่าชอบแต่ครั้งหน้าจะลอง 205/50/15

จัดมาแล้ว...ไม่ผิดหวังจริงๆ  รอพี่รีวิวตัว205 แล้วค่อยจัดตามไปฮ่ะ ฮิฮิ
sanru.9595
มือใหม่
*

ความดี ความชอบ : 14

ID: 4480

สมาชิกเมื่อ: เม.ย. 2009

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 ก.พ. 2016, 04:48 PM »

เคยใช้ GR80 ใน Jazz GE นี่แหละ พอเปลี่ยนเป็น GR90 ใช้ได้ 3 เดือน พ่อยกให้ผมเลย (ตอนนั้น ได้รถบริษัท Tiida ป้ายแดงมาใช้ เลยเอา Tiida ใส่ GR90 แล้ว ยางเดิม Tiida เทิร์นหายางใหม่ให้พ่อ)

ที่ควบ GR90 มาระยะหนึ่ง ที่บอกได้คือ .. ไม่นิ่ม ไม่เงียบ รีดน้ำไม่ได้เรื่องเลย

ณ ขณะนั้น Primacy LC เหนือกว่าเยอะ ปัจจุบันใช้ 3ST ก็พอใจครับ

.......................

เรื่องน้ำมันเบรค

น้ำมันเบรค มีผลเยอะนะครับ ...

SL.6 ... ถ้าเคยลอง เจ้าตัวนี้ แตะเป็นหัวทิ่ม ผมขับเอง ยังเวียนหัวเองเลย ใช้ได้ 3 เดือน ถ่ายทิ้งเลย (สเปคมัน ค่อนข้างใส ดังนั้น มันตอบสนองไว รถที่เหมาะ คือ พวกที่เบรคไม่ค่อยไว เบรคจับช้า)

Super Blue ... เจ้านี่ จะตามน้ำหนักเท้า ไม่ไว ออกแนวหนักๆ แน่นๆ ไม่ทื่อแบบของศูนย์ ครับ

ส่วนผ้าเบรค

เคยใช้ Yellow ทั้ง 4 ล้อ ... ก็พอใจนะ ตอนเช้าๆออกจากบ้าน ต้องกดหนักๆสัก 2 - 3 ที ก่อนออกหน้าปากซอย ไม่งั้นเบรคไม่อยู่ หลังจากนั้น ยิ่งร้อน ยิ่งดูดดีครับ เพียงแต่ ขับในเมือง จี้ใครไม่ได้ เบรคมันไม่ไว แป้นลึก น่ะครับ

แต่ถ้ามาเร็วๆนี่ กระทืบไปเถอะ ยังไงก็อยู่ หลายๆครั้ง เหมือนจะไม่รอด กะว่า ยังไงก็ชนแน่ แต่กระทืบเต็มแรง ... เฮ้ยยย อยู่ว่ะ อยู่ได้ไงฟะ อะไรแบบนั้น

กับอีกชุด ที่ลองใน Civic FD คือ หน้าเหลือง หลังเขียว ... นี่ก็โอเคนะ แต่แรงดูด ไม่หนักเท่า เหลือง 4 ล้อ น่ะครับ

NV Yangyont HJL Sponsor Vision HJL Sponsor TS Motor HJL Sponsor PTC Gas PTC Crystal Glass X Bar Leo Oil SK II Motor Sport HJL Sponsor
Car Cover 2 You TT Auto Xenon เกษตร-นวมินทร์ HJL Sponsor ว่าง Mr. Prakanpai TT Auto Xenon Rama9 and Ratchada HJL Sponsor ว่าง S.V.AUTO SHOP HJL Sponsor RPM Auto HJL Sponsor

หน้า: 1 [2]
พิมพ์